Habari. Habari. Habari. Natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia baa la njaa ambalo limeendelea kuwa tishio katika nchi za mashariki na pembe ya Afrika, huku hali ikielezwa kuwa mbaya zaidi katika nchi za Somalia, Ethiopia, Sudani Kusini na kanda ya ziwa Chad, ambako kundi la kigaidi la Boko Haram limekuwa likiendesha harakati zake kwa miaka kadhaa. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Karibu msikilizaji. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, watu takribani milioni ishirini wamekumbwa na ukame, milioni nne ni wakimbizi na watu milioni ishirini na mbili ni watoto wanaosumbuliwa na utapiamlo, wakiwa hawana maji na madawa ya kutosha, na milioni moja na nusu ya watoto hao wanaweza kufariki dunia kwa sababu ya njaa, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, hasa nchini Sudani Kusini na Somalia. Mapema mwaka huu Umoja wa Mataifa uliomba msaada wa dola milioni 712 kwa ajili ya kusaidia kukabiliana na janga la njaa, lakini hadi sasa kiasi kilichopatikana ni dola milioni 415 sawa na asilimia 58. Na maoni yako ni nini, msikilizaji? Unadhani viongozi wa Afrika wanayo dhamira ya dhati katika kukabiliana na baa la njaa? Kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Nadhani kwa mtazamo wangu mimi eh, kuhusu eh, changamoto hilo la njaa, naweza kusumulia ya kuwa bado serikali eh, za Afrika zinafeli kwa jambo hilo, kwa sababu kwanza nchi zenyewe zinakumbwa na matatizo ya vita, na najua kwa kuwa hakuna kinaweza endelea wakati bado nchi zinakumbwa na vita, kwa sababu kile chochote watakao kifanza bado kitaenda kuharibiwa na na marebes ambao watakuwa wakipiganisha serikali zile, na ndiyo sababu e, government zingejitahidi kuangalia itakozifandza kwanza, wafutilie mbali vita afu ndo wataenda kupiganisha ile njaa. Naam, nakushukuru sana James Matabishi Dola, ukiwa huko Johannesburg Afrika Kusini, na kutakia jioni njema, asante. Nakushukuru pia Shukran. Unaongea na Eric Masawa hapa ndani ya Rongoma Shop Kariakoo. Mimi naona baadhi ya mataifa ambayo yamekumbwa na, ya na njaa hususani huko Afrika ikiwepo Somalia, viongozi usiku huwa wanaomba misaada kutoka mataifa makubwa, lakini ile misaada inakuwa ni faida yao binafsi, inakuwa faida ya viongozi hao, lakini nakuwa yawafikiwa na nchi ambao na nirobala njaa na ikipitia mataifa mengine. Sasa hata huko Tanzania huwa kuna wale viongozi wa serikali za mitaa na vijiji wanaogopa kupa, baada ya kutoa vitisho kana kwamba anaogopa kutoa tamko kama wilaya yake au jimbo lake lina njaa anaogopa kufukuzwa kazi. Kwa hiyo huwa viongozi wengi sana wanakuwa wanaomba misaada na matengo makubwa, wanaamini hapa washawasaidia kulingana na kiwango alichokiweza wao huwa viongozi basi, inakuwa ni faida yao binafsi ile misaada ile, kama napa takriban pesa binafsi unakuwa tena, haiwafikii wale wananchi ambao wamekumbwa na baa la njaa. Na baadhi ya hao viongozi wanakuwa ni wale wanatumia pesa ile ya msaada kwa faida yao binafsi. Kwa hiyo mimi naona jitihada zipo, ila tu haziwafikii wale wananchi ambao wamekumbwa na baa la njaa, kwa sababu Afrika bwana, ina mambo mengi sana. Viongozi wenyewe unakuta na tamaa, wanapata kiasi kikubwa cha hel, lakini wanakuwa haridhiki na kutumia hiyo hela ya msaada kwa faida yao binafsi. Na unadhani sasa nini kifanyike? mimi naona tu yani, ni viongozi tu wazidi kuhamasishwa na Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Umoja wa Afrika izidi kuhamasishwa hususani viongozi wetu hao ambao wana tabia kama hiyo, wajue kama bala njaa lipo na nafasi yao kulipatia ufumbuzi, sio mpaka asubiri mtu wako afu ndio waanze kuhangaika. Kwa hiyo, wakati ni sasa wa kuhakikisha bala njaa inaisha kwa hii misaada iwafikie wananchi wale wahusika. Nakushukuru sana, kutoka Kariakoo, Dar es Salaam, na kutakia siku njema, amani kwako ndugu yangu, asante. Naitwa Omari Olubanga kutoka Uganda, district ya Oima. Alafu hakuna kiongozi kwa Afrika kunawezi kushughulisha hali ya njaa ama ya usalama ya wananchi, sababu kila muongozi anaendelea kufanya bia yake, hakuna kuwaza kwa ajili ya wa, wa, wa, wananchi yake ama kutia usalama kamili. Ila kusema watashugulika kufaa usalama kwa njaa ama kwa vita, haiwezekani kabisa kwa bara ya Afrika. Hapa kwa sehemu yetu ama kwa district yetu tunaona tatizo ya njaa, ku usalama nakosekana ina vidudu ambayo anaendelea kukula mahindi kila wakati. Sasa inashindikana kushughulishwa kwanja tatizo hiyo. Sasa anawezi kushughulisha kufanya tatizo ya usalama ama kupitia eh, kufanya pesa ambayo anawezi kufanya economic fulani, hii yawezekana kabisa Aha. na pengine sasa unadhani nini kifanyike? kwa ajili ya kusaidia watu ambao wanakabiliwa na njaa, tunaomba Umoja wa Mataifa peke anawezi kuona hali hiyo na sehemu ambayo inatiwa na njaa, banawezi kutoa mchango ama banawezi kufanya usalama yao, lakini haiwezekana waafrika wenyewe wafanye usalama wa kushughulishwa hali ya njaa, haiwezekani kabisa hata kidogo. Lakini nchi ya Uganda ina pesa ya kutosha kuweza kununua chakula nje ya nchi Huoni kama pengine ingeweza kufanya hivyo kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa kwa mwanzo kabla ya kuomba msaada Umoja wa Mataifa? Ile inawezekana ina, ilikuwa inawezekana lakini, kwanza, viongozi tatizo yao ni kujali kwa hali ya watu wenye iko na utajiri, haiwajali wa maskini. Maskini ndio wanatupa mbali sana katika utawala yao ya Afrika. Nakushukuru sana, kutoka hapo Oima Uganda, na kutakia jioni njema nawe, asante sana, shukran. Naitwa Maila Odinga toka huku msimo za mashariki mwa nchi ya Rwanda, alichochangia kwa lile baa la njaa huko, na Afrika waongozi hawajachukua hatua ya kutambana matatizo hilo, hii isiherewi, wana- wanapambana wana vingine ya kuongoza mihura isiyotarajiwa, labda wakataka kuzidisha au walivyotaraji kuongoza labda hawajatana kutanga malengo ya ku- ya kuweka namna ya kutatua baa la njaa. Inachoona kikubwa washiriki na na na na raia wako waweke malengo, waambie kwamba wasipolima vema watapigwa na baa la njaa. Naona kwamba kikubwa huku barani Afrika mi, ni kutafuta namna za kutatua tatizo la, la vurugu wakawa la na uhuru wananchi ja labda, la wow. Labda na kwanza ni uhuru akakuja Covid kama ushauri, nami nadhani kwamba huku barani Afrika wanaweza tena ya kuweka labda, wakawaambia raia wao wakatenda vema na ukulima, wakatumia labda mazao wakakuza vyema, wasipofajiri ja nadhani na kushukuru sana Maira Odinga kutoka huko Rusumo, Rwanda, na kutakia jioni njema kawaida. Asante haya. mashariki majamhuri Demokrasi ya Kongo, viongozi wa Afrika hatusema kuwa wanajali hali ya wananchi hii ambayo baa la baa la njaa imekumba nchi kwa sasa, ikiwemo Afrika mzima imekumbwa na baa la njaa. Kwa kweli tunaweza kuona kuwa viongozi wa Afrika wamekuwa ni kama wazembe, wanazembea raia yao ya, hawajali masilahi ya raia. Ukijitazama kwanza katika hali ya Somalia, tuingia huko Nigeria, ambapo kunda boko haramu zimechukua mikakati mizito sana, tunaweza kuona kuwa serikali ya kiza, Afrika ni kama vile zimewasilia wananchi wa wake nchi za Afrika zina umoja wao ambao ni Umoja wa Afrika. Unadhani umoja huu kwa nini uko kimya katika hili? Unajua Umoja wa Afrika unakuwepo si kwa kutatua mizozo ya Afrika. Umoja wa Afrika unakuwepo ni kwa kukaa katika meza na kwa kutumia hela za wananchi kiolela, lakini ukitazama kwa kutafuta suluhu au hawatafute suluhu kabisa kwa wananchi. Mfano, unaweza kutazama huku kiongozi fulani akijangania madaraka, umoja akuwa sisi tumekataa kiongozi huo ambeleke aondoke madarakani wala kakua baya wa makaifa, kwa kuwa hali ya wananchi imekuwa pabaya, si sisi tunachukua mfano fulani, lakini umoja ulaa kiingilia kati ama umoja wa mataifa ndio linakua sijui. Unajua, wananchi wengi hawana kabisa hawana tena tumaini kuwa kwa umoja wa Afrika, maana umoja wa Afrika haufanyi kabisa kazi ambao wanapasa kufanyia wananchi ndio na pengine. Sasa unadhani nini kifanyike ili kusaidia wananchi ambao wanakabiliwa na baa la njaa ya kasi maana, kila mara unajikuta ukitazama amhaa, umoja wa Afrika wa Afrika na umoja wa Ulaya pia, ukijikuta kiwango cha fedha ambao wanatumia katika hali ya usalama na hali ya kununua silaha sha kukabiliwa kwa umoja wa fao ili kutafuta suluhu juu ya bara la njaa na pia kuwemo ushirikiano kati ya viongozi wa Afrika na uongozi wa Ulaya. Mimi nadhani kuwa suluhisho liliweza kupatikana, lakini pia kila mtu akafanya mambo yake bila kujali hali ya wananchi na bila kujali hali mawazo ya viongozi wengine, hali inaweza kuharibika kwa sasa hivi. Asante sana kutoka DRC na kutakia siku njema. Asante Sabina, kazi njema. Asante, asante. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala haya jioni ya leo, na tulikuwa tukiangazia baa la njaa ambalo linaelezwa kuendelea kuwa tishio katika nchi za Mashariki na Pembe ya Afrika na kanda ya Ziwa Chad. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri Habari. Habari. Habari. Habari.