Msikilizaji wa RFI Kiswahili na kusalimu popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa wameuawa na mwingine kujeruhiwa katika shambulio la kushtukiza lililotokea kaskazini mwa nchi ya Mali. Hii ndio mada ambayo tutaizungumzia hii leo katika makala yetu ya habari rafiki. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kwa mujibu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo, MINUSMA, wanajeshi hao walikuwa wakifanya doria jirani na mji wa Aguelhok unaopakana na nchi ya Algeria kabla ya kushambuliwa. Na wanajeshi waliouawa wanaelezwa kuwa ni kutoka nchi ya Chadi. Msikilizaji, tukio hili ni mfululizo tu wa mashambulizi dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa yanayotekelezwa na wanajihadi wa Kiislamu. Mapema mwezi uliopita mlinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Liberia aliuawa pamoja na wengine tisa kujeruhiwa karibu na mji wa Timbuktu. Lakini mashambulizi kama hayo kulenga walinda amani wa Umoja wa Mataifa yameendelea kufanyika tangu MINUSMA ilipojikita katika nchi ya Mali mwaka elfu mbili kumi na tatu mwezi Julai, na ina jumla ya walinda amani elfu kumi na mbili wakiwemo maafisa wa polisi ambao wanapambana kwa ajili ya kuweka amani katika nchi hiyo. Katika tukio hili kundi la GSIM linalounga mkono Uislam na Waislam limekiri kuhusika na mauaji hayo, na ni kundi ambalo linashirikiana kwa karibu na makundi ya kijihadi. Pengine unadhani ni kwa nini matukio haya yanazidi kushika kasi, si tu katika nchi ya Mali lakini pia katika nchi kama Somalia na nyingine ambako kumeendelea kuwa na machafuko? Karibu sasa, ni wasaa wako utoe maoni yako kuhusiana na mada hii, na pengine tujue nini unadhani itakuwa suluhu ya kuhakikisha kwamba walinda amani wanaendelea kulinda amani na mauaji yanakomeshwa. Karibu. Asante sana mama, na mimi naitwa jina Bienvenue Lulioshi, nikiwa DRC, mkoa wa Uvira. ki mawazo yangu ni kusema kwamba tukiangalia vizuri haya mataifa makubwa kama China eh, Amerika eh, IRC. Ah, hao hao mataifa makabambi wote wako wopek, wopek, wako na chochana bidole. Sasa kwa haya mataifa madogo kwa kweli itakuwa aje? Kwa mfano huku kwetu DRC E, mkoa wa Kasai kulikuwa wa afisa wa Umoja wa Mataifa waliouawa. Kwa hiyo kivyangu mimi naona kama wa, wa viongozi wakuyu mataifa makabambi e, wanapaswa wajipange waongee wahekali nafasi moja ndio wataangalia gisi ya kupunguza ugaidi kwa mataifa madogo kama vile Mali, Ethiopia na hasa hasa huku kwetu DRC. Kwa hivyo kwa maoni yako, unaona kwamba ni nguvu ya wanajihadi imekuwa kubwa kuliko nguvu ya walinda amani? Ndiyo, kivyangu ni kusema kama haya mataifa makubwa haya viongozi vikubwa kama nchi za China eh, Rusi eh, na Amerika vile vile, kama wanajunga fasi moja watiri kuchochana vidole kama vile eh, Korea Kaskazini wanajunga fasi moja na waza ugaidi utapunguka, na na nguvu ya Umoja wa Mataifa itakuwa nguvu. Nakushukuru sana kutoka huko DRC Uvira na kutakia siku njema. Asante mama, mimi nashukuru pia Shukran. Kwa majina naitwa Agata Mbale, wengi wananifahamu kwamba ak kedi kutoka Morogoro, Tanzania, anaowakilisha timu media ya pande zote, nikubwa kabisa. Nikiingia ndani ya mada hapo, mimi ninachokiona kwamba kinachoendelea ni kitu cha kinyama kabisa, kwa walinda amani wetu kufanyiwa vitu viovu na vitu vya mauaji, kwa kuwa wao ndo wanatulinda, lakini imekuwa imegeuka katikati yake, wao ndo wanauawa. Cha msingi, wananchi raia wenyewe sisi pamoja na walinda amani wetu tunasaidiana, tunakuwa kitu kimoja. Nini kimetokea huku, unabidi umwambie huyu, ili nini kiwe kitu kimoja kiweze kufumbua na kujua kwamba nini kifanyike, ili amani na upendo viendelee kutawala sehemu zote huko nchini Mali. Naona kikubwa zaidi ni nguvu na mbinu mbadala kwamba zifanyike. Wao kama wanatumia mbinu hii, wao wazidi kwa juu yake waweze kuwadhibiti, kwa sababu wakisema washinde, cha kufanya kwa haraka haraka, wale wakitawala watawamaliza wao, wafu mwisho wa siku wale watakuwa juu, kikubwa watafute nguvu kubwa na vitu yani kutafuta mimi wa, wakifanye kwa chini ili waweze kuwateka wale, kwa sababu wale wameonekana sasa hivi ndio wana nguvu kuliko walinda amani. Walinda amani wameonekana ma, wa kwamba wameishiwa nguvu. Sasa kikubwa hapo wao wangefanya kwamba ubunifu nini wafanye ili waweze kuja juu yao na kuwadhibiti mapema kabla haijazidi kuenea hilo tukio, maanake ni la kinyama sana. Kama mlinda amani anaweza kuwawa je la hii itakuwaje? Nakushukuru sana Agatha Mbale kutoka hapo Morogoro, Tanzania. Nakutakia siku njema, asante sana dada. Jon njema, asante mimi. Kwa majina naitwa Juma Bulikoko e, ninaongea kutoka Kenya, Turukana Kaunti. Karibu e, kulingana na swali ambalo umeniuliza, ni kweli mara nyingi hivyo vitu vinatokea katika ulimwengu huu na hilo sio jambo la kwanza kutokea lakini kimafikira yangu na kimtazamo wangu inaona ya kwamba kuna uwezekano wa njama labda zimefanywa katika inawezekana inaweza kuwa inaweze katika serikali ama katika upinzani, wanaweza fanya hiyo njama ili hawa walinda usalama waweze kujeruhiwa kama vinavyoongea. Kwa hiyo hilo ndo kama mchango wangu ambayo naweza nikaongea kwa sasa. Na unadhani sasa nini kifanyike ili kusaidia walinda amani wawe katika hali njema ili waweze kurejesha hali ya usalama na utulivu katika nchi ya Mali? Eh, kitu ambacho, a amani katika nchi ya Mali na kuwa na usalama kabisa thabiti, ni kwamba najua chanzo cha vitu vyote hivyo ni pesa na madaraka, na kama watu wanaweza kuwa na umoja na kuheshimu serikali ambayo iko kwa sasa, inaweza kuwa ni kitu cha muhimu sana katika nchi ya Mali. Kwa hiyo cha muhimu ni kuwa na upendo na kuona ya kwamba kufanya hatua kama na hizo za kuweza kumwaga damu zisizo na hatia si kitu cha muhimu na si kitu cha msingi cha kuleta maendeleo katika nchi. na kushukuru sana kwa maoni yako kutoka huko Turkana Kenya. Ni kutakie jioni njema, asante, barikiwe sana, asante kwa upande wa ujumbe mfupi Justin Sepaset kutoka DRC Uvira anasema kisiasa ni upungufu wa siasa iliyokomaa na kiimani ni kwamba inaonekana mwisho wa dunia umefika. Kuona watu wametoka makwao kuja kuwasaidia, alafu mnawaua. Zakayo Piusi Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar, Tanzania, anasema tatizo ni ushirikiano mdogo walionao walinda amani. Pia walijiamini kwamba vita wamevishinda hapo awali, hivyo wakabweteka bila kujua kuwa makundi ya kijihadi mengi yanafadhiliwa na nchi zenye mlengo mkali wa dini ya Kiislamu. Deudidas Deusi maarufu kama DBD kutoka Runzewe Geita, anasema anadhani nguvu ya walinda amani nchini Mali imepungua na nguvu ya maadui imeongezeka. Cha kufanya inatakiwa nguvu iongezwe kwa walinda amani ili kusaidia kuepusha vifo vingine visivyokuwa vya lazima. Katembo Karasisi wa DRC Butembo anasema shida ni kuwa nchi za magharibi zinaleta siasa mbaya katika nchi masikini. Jean Didu Kalunga Mweze kutoka DRC anasema walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa hawajapungukiwa nguvu, bali ni ukosefu wa ushirikiano kati ya raia na wao. Ujumbe wa mwisho ni wa kwake Babunga Kasikabo wa Goma Virunga, DRC. Anasema kinachoendelea huko Mali ni Umoja wa Mataifa haupendi kutumia nguvu ili kusambaratisha makundi yote ya kigaidi. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Bila shaka umeyasikia yale ambayo wamechangia baadhi ya wasikilizaji niliopata nafasi ya kuzungumza nao, na tulikuwa tukiangazia kuuawa kwa walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa katika shambulio la kushtukiza kaskazini mwa nchi ya Mali. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri habari, habari. Habari. Habari.