Habari. Habari. Habari. Habari. Fiki, karibu katika makala ya habari rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ni miaka 20 sasa tangu kuondoshwa kwa utawala wa Mobutu Sese Seko, demokrasia bado ni changamoto kubwa katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Hayati Laurent Kabila alikuwa na ndoto na maono kuona demokrasia inakuwa nchini humo. Nazungumza na wakongomani kuangazia hali ya mambo. Je, demokrasia ipo kama alivyotaka hayati Kabila? Je, miaka ishirini sasa kuna tofauti gani? Kukuendeshia makala haya mimi ni Matha Saranga, karibu. Asante. Labda kwa majina nianze, ni Matabisi James Dola nikiwa Afrika Kusini mkoa wa Johannesburg. Utawala wa Roland Kabila ambaye kweli alikuwa amefanikiwa, lakini bahati mbaya Mungu hakutaka awe pamoja nasi, na um, pale ndo ilikuwa chanzo sasa matatizo ya kongomani kwa sababu alipokuja Roland Kabila alimfukuza Mobutu Seseko wa Zabanga ambaye alikuwa ni dikteta, na watu walifurahia sana zaidi kuona dikteta amefukuzwa na labda ataingia katika demokrasia. Kwa mtazamo wako, unaiona demokrasia iliyokuwa ikipiganiwa na mwenyewe Desire e, e, Kabila? Kwa mtazamo wangu mimi binafsi, naona kuwa naona ya kuwa demokrasia alikuwa akipigania Laurent Kabila imefeli, watu wanaendelea kifungwa, watu hawasumulii kuhusu utawala na ndiyo sababu mafos komini zimekuwa nyingi shimu watu wakizikwa wa kumi wa saba wa ishirini kwa sababu ya kuuawa juu ya utawala ulioko. Na ndiyo sababu tunasema ya kuwa demokrasi wenyewe ambayo ilikuwa ikipiganiwa ilifeli. Nakushukuru sana. Kwa faida ya msikilizaji, tukumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Basi, kwa majina naita ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Asante sana na kutakia wakati mwema. Asante sana. mimi n abuda kutoka jijini kampara na uh, mkoa wa Kisenyi. maoni yangu ilikuwa ni kajiri, unaona, tangu nkuisha kwa miaka ishirini hakuna mabadiliko iliyokuwa, kila tu mateso ni mazidi kwa raia, serikali haijali. Kwa hivyo ninafikiri <laughs> wakati ya Mobutu hakuna raia ambayo walikuwa wanauliwa kiolea, lakini siku hizi watu wanauliwa hakuna serikali haijali. Sasa kwa hivyo mii nilikuwa anasema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, siasa yake bado iko chini sana. Waanze ku, kujifunza siasa ili wanunue nchi wa nchi yao inunuliwe, ajili imezama umezama kabisa. Waongozi wa DRC wanapashwa kujua kwamba raia anapashwa kupewa haki yake na jeshi yao ya Kongo inapashwa kujua haki ya raia ni gani, ila sio kusema tu maisha ni ya serikali ama kiongozi ya yenye iko kwa government kajiri raia hana raia kama, kama kitu cha cha maana kwa nchi ya DRC, wanapashwa kubadilisha kwa utawala wao hapo, njoo taia nao watapata haki zao kama raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nakushukuru sana kwa maoni yako. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Majina yangu ni Abu Baseri Gindo kutoka jijini Kampala mkoa wa Kisenyi. Nakushukuru sana na kutakia jioni njema. Mimi ni fis Munyagala Polin toka jiji la Goma, jimboni Kivu ya kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo ni siku kubwa kabisa kwa Wakongomani wote ambao hiyo zamani walikuwa wakiitwa Wazairua ama ambao walikuwa wakih mnamo nchi ya Zair ambayo ilikuwa ikiongozwa mnamo miaka zilizopita, imekuwa sasa miaka ishirini naye marehemu ama hayati uh, Joseph Mobutu uh, Kukungwendu wa Zabang, aliyefariki huko maeneo za Marok, uh, ama Moroco. Kwangu ni kusema kwamba uh, Wakongomani wote wanakuwa wamesherekea hii sikukuu kwa kuweza kufikiria ni nchi yao inaenda wapi na inatoka wapi kisha miaka ishirini ya, kukukose ya kufariki kwake hayati uh, Joseph uh, Mobutu um, kugwetwa zabangu, samahani, na hiyo kisha, kwa kuweza kufukuzwa naye hayati uh, uh, mzee Laurent Desire zire Kabila ambaye mpaka leo tunakuwa tumemkumbuka na kujua mengi alikuwa ametendea mnamo siku ambazo zilizopita. Kwangu tena ni kusema ya kwamba Wakongomani wote wakakuwa pia wakijiswali ni kipi ambacho kilikuwa kimeendelea vizuri, na ni kipi ambacho hakiendelee tena hii leo vizuri, akufuatana na kufariki kwa yule ambaye alikuwa ni mkuu kiongozi wa chama kikuu ambacho kilikuwa kimemtosha kwenye madaraka uh, bwana bwana Mohutu ambaye alikuwa kabisa akituma wakongole ama wazairwa ambayo wanaitwa leo wa wakongole, uh, kutokuishi mnamo dikteta ama dans la dictature, na hiyo kabisa ilikuwa ikipekelekea wakongomani wengi leo wa kuweza kufikiria ni lini watatoka mnamo hii ukoloni, kwani ilikuwa ni mnamo masiku ambazo zilizopita, ilikuwa ni mnamo ukoloni, mnamo dikteta, na mpaka leo inaendelea na na na kuonekana, kwani wakongomani wengi hawakuwe wamejikuta mnamo nafasi nzuri ambapo walikuwa wameishi kama vile wakati wa Mobutu ambaye alifukuzwa naye, eh, Mzee Laurent Desire Kabila na kufariki huko maeneo za Moroko, walikuwa kabisa wakiona namna gani uh, zinapatikana hapa nchini, walikuwa wameona namna gani uchumi unaendeka vizuri, walikuwa wameona namna gani watoto wamesoma bila kulipa pesa, alafu leo tunakuwa kabisa tunajiswali, tunaishi mnamo uh, demokrasia ama udikteta? Nakushukuru sana, Polen Munyagala kutoka Goma kwa maoni yako. Asante sana dadangu. Jina langu naitwa Antony Maxwell. Napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Mtazamo wangu na mawazo yangu kuhusu demokrasia nchini Kongo, demokrasia bado, kwa mawazo yangu, naona kama demokrasia bado haijachukua nafasi. Kwa hiyo cha msingi ni kwamba Rais Joseph Kabila lazima atumie busara kwamba wananchi lazima wapewe kile ambacho wanakihitaji, maanake kiongozi tu akiwa mbabe ni kitu ambacho sio kizuri, maanake anaoongoza ni wananchi kwao. So, wananchi lazima wapewe kile kitu ambacho wanastahili. Ushauri unaopenda kwa hapa watawala wa nchingi harasini kwamba waangalie vizuri katika utawala wao, wanaowatawala ni watu na watu wanatari, wanatakiwa watawaliwe katika mfumo ulio huru na haki. Kusiwe na ugandamizi wa aina yoyote, na kusiwe na udanganyifu wa aina yoyote. Maanake kama viongozi wanakuwa wanalalamikiwa, maanake ni kwamba wananchi hawatendei haki. o viongozi wote nchinijiarakini wale walioko serikalini na wale ambao ni wapinzani lazima wajifunze kutumikia wananchi kwa uadilifu Tunaaea utuma katika uadilifu ni kwamba basimama katika kweli na haki. Na kushukuru sana na kutakia jioni njema, nawe pia kazi njema, msikilizaji. Napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Hamza Ayub toka Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, unasema demokrasia inasuasua kutokana na, na unyanyasaji, ukatili na mauaji. Roman Kalimanyi toka Ijwi DRC unasema inatukumbusha wananchi kwamba demokrasia bado. Zakayo Pius Bundala kutoka Nungu visiwani Zanzibar, Tanzania, unaona kama demokrasia kwa nchi za Afrika zote inaminywa hasa pale itakapogundulika kuwa wewe ni mpinzani wa aliyepo madarakani. Banaba Mahuvi Zungula mjini unasema bado sana, hali ya demokrasia kwa kweli, vitisho na mauaji vinaendelea wakati serikali ipo Zede Kalinga ukiwa Moshi Tanzania, unasema ni miaka ishirini sasa tangu kuondosha utawala wa Mobutu Sese Seko, demokrasia bado ni changamoto kubwa katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji, ulikuwa nami Matha Saranga. Kwa heri.