Habari, habari, habari, habari. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Hatimaye Emmanuel Macron ambaye hakujulikana katika siasa, na kabla ya miezi kumi na tatu ya uchaguzi wa urais nchini Ufaransa hakuwa na chama chochote, amechaguliwa Jumapili hii Mei saba kuwa rais wa nane wa awamu ya tano wa Jamhuri ya Ufaransa akiwa na umri wa miaka thelathini na tisa. Emmanuel Macron aliibuka mshindi dhidi ya mpinzani wake Marin Le Pen katika duru ya pili kwa kupata asilimia sitini na sita nukta sifuri sita ya kura dhidi ya mpinzani wake. Mimi ni Martha Saranga, katika makala ya habari rafiki nitazungumza nawe msikilizaji, maoni yako na ni jambo gani umejifunza kutoka katika uchaguzi wa Ufaransa? Karibu. Asante sana. Jina langu ni Zedek Richard Karinga na hivi sasa nazungumza nikiwa mjini Moshi mkoa wa Kilimanjaro, Tanzania. Kwa kweli kwa kuangazia ama kwa kuangalia jinsi uchaguzi wa Ufaransa ulivyokuwa ume, ume, umeendeshwa e, umeendeshwa vizuri, tumeona sasa hatimaye rais amejulikana, sasa ni uh, mheshimiwa Emmanuel Macron ambaye uh, niseme ni rais kijana, si tu kwa Ufaransa kuwahi kutokea, lakini vile vile katika ukanda mzima wa bara la Ulaya. Kwa hiyo amefungua siasa mpya, amefungua uwanja mpya na maono mapya kwa vijana wengi, nadhani katika bara la Ulaya, lakini vile vile katika maeneo mbalimbali ya e dunia. Lakini tunachoweza kujifunza kama Waafrika, inaweza nikasema, nimefuatilia tangu wakati wa mchujo wa vyama a tumeona Macron aliweza kuamua, ameweza kupambana eh, kati kwa hali na mali na watu wengi, licha ya kwamba tuseme alikuwa kama vile ni mtu mwenye, mwenye nyota yake ni kama alikuwa anaenda mwenye mwelekeo mzuri, niseme amepambana. Kwa hiyo wenzetu tunaweza kujifunza ni kwamba wametumia, wame demokrasia yao ambayo kwa kiasi kikubwa imekuwa ni ya utulivu mkubwa, wamekuwa na kuvumiliana, wamekuwa na utulivu, hatujaona uh, watu wakivunja ama wakiharibu mali ama wakiziba barabara hapana. Tumeshuhudia uchaguzi wa duru ya kwanza, kwenye duru ya pili, kote kukiwa na utulivu mkubwa, tofauti pengine na maeneo mbalimbali ya Afrika kama ambavyo imezoeleka. Nakushukuru sana Zedek Kalinga kutoka Moshi nchini Tanzania kwa maoni yako, asante sana, niwatakie kazi njema na jioni njema. Ila binga sehemu za Rusumo kimlunda namanamwambia ongereni sana yule Emmanuel Maokana, mshindi waongoza wa rais wa Ufaransa wa, wamuhura aliyoaguliwa kuwaongoza. Kinachoweza mwambia afuate yaliyowaambia wakati wakuwauliza wampige kura, atumize malengo na atende alivyowaambia, kisha atakuwa kioo na wafaransa na, na, na ulimwenguni kote Unafikiri kuna jambo la kujifunza katika siasa za Ufaransa? Hey, inajulikana ya, ya, ya kujifunza kuhusu yale waliotenda, ni mengine, ni mengi, kama demokrasia ya imara, uchaguzi unayotendwa kwa haki na usalama kawaida, tofauti na, na yale yale ama haya ya Kiafrika kama yaliyotenwa goma kwingineko kote nchini mewa Afrika wakati wa, wa uh, upigaji kura hawajatenda mema, vita visivyotarajiwa na mengine, na mengine mengi yasiyo mema. Labda na washauri wengine wajifunze wa, wa, wa, wa me, me, me, mengi kuhusu Wafaransa waliotenda upigaji kura kwenye usalama bora. Nakushukuru sana. Kwa faida ya msikilizaji, tukumbushe unazungumza ukiwa wapi na unaitwa nani? Ailaobinga, sehemu za Rusumo. Asante sana. Mimi ni sisi Mnyadala Polento, Kagoma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kitu ambacho kabisa mimi kama vile Mkongomani na mwandishi wa habari naweza kukipongeza na kusema kwamba itakuwa mfano mkubwa kwa wakaaji wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan kwa wafanya, wafanya siasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa bara lote la Afrika, kwani tunaweza kukamatia hapo mfano na kuona ya kwamba uh, watu toka huko Marekani, toka huko Ulaya, toka huko maeneo za Ufaransa kuwa wameonyesha sasa mfano mzuri ambao wanasiasa wa huku nyumbani wanaweza kufuatilia. Ukiona huyo kijana ambaye ni Emmanuel Macron ambaye aliweza kuchaguliwa akiwa na umri wa miaka makumi tatu na tisa peke yake, ni kitu ambacho kama vile vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaweza kukifurahia na kuweza kukipongeza sana na kuweza kuomba hata wakuu viongozi na wafanyasiasa wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waweze kukamata kama vile mfano ili waweze kuendesha siasa yao kama vile. Kwani ukiona vizuri huyo bwana Emmanuel Macron hana kabisa miaka mingi mnamo siasa ya huko maeneo za Ufaransa, anakuwa bado kijana, alikuwa akipiganisha huko na huko, hata ukisikia habari ambazo tulikuwa tukipokea hii toka jana na mpaka leo inakuwa imeonesha kwamba huyo kijana ni kijana ambaye anakuja kabisa na tia um, nzuri ya kuweza kuwatumikia wananchi uh, huku ya Ufaransa. Nakushukuru sana pole. Munyagala kutoka Goma kwa maoni yako, asante sana dadangu. Martha Saranga, naam, kwa majina ni jam kiacaka kutoka Kampala, Uganda. Ni ile kiambacho tunaweza tuka jifunza sisi kama wa Afrika ni kwamba uchaguzi si vita, ama si kitu cha furugu. Tumekuta kwamba Wafaransa wameandaa uchaguzi wao vizuri, hata kama kumekuwa hitilafu fula, fulani fulani, lakini naweza nikasema wameandaa uchaguzi vizuri, tunaweza tukajifunza. Tumekuta kwamba rais ni ni mdogo, tukalinganisha kwanza na hao rais wetu wa Afrika, na kile kinatupatia sisi vijana wa sasa wa Afrika kwamba tuna hiyo ndoto tu ya kuwa wa rais kwa sababu hapa Afrika kukuwa raisi naomba ubidi ukuwe na miaka arobaini ama hamsini ama sitini lakini kile ambacho tumejifunza kwa hii ambacho kimepitika Ufaransa ni kwamba na sisi vijana tunaweza, ni mwaka wa vijana na wa vijana pia wanaweza kuwa maraisi kile ambacho tunaweza tukajifunza ni kwamba udemokrasia katika uchaguzi, marais wote wawili wamekuwa wakiheshimiana katika uh, mambo yao ambao wa wamekuwa wakizungumzia kwenye kwenye kampeni na kwenye vingine, unakuta kwamba kuna udemokrasia, si kwamba kuna kuna Uh, tuseme kwamba rais ama mgombea mmoja amekuwa akipuuza mwingine, lakini kile ambacho nafurahia ni kwamba wameonyesha kwamba nchi ndio wameweka mbele, si kwamba ni kwamba majukumu zao, lakini wameweka kwanza jukumu kwa za nchi mbele. Asante sana John Kiataka kutoka Kampala nchini Uganda kwa maoni yako haya. Nashukuru mtangazaji. Unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki, kutoka hapa RFI Kiswahili. Napitia ujumbe wako msikilizaji. Unaitwa Jules Bizimana wa leo unasema kutoka mashariki mwa DRC, unampongeza sana Emmanuel Macron. Halima Bamhiga wa Kibaa, Tanzania, unasema anatakiwa waongozi wananchi wake vizuri na kwa amani na mshikamano. Arobas Amisi Mlundani wa Baraka, Fizi, DRC, unasema hongera kwa rais mpya wa Ufaransa, ila akayashughulikie yaliyomshinda Francois Hollande katika serikali yake. Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, ushindi wa Emmanuel Macron ni ushindi wa kishindo na kuwa rais mteule wa Ufaransa. Zakayo Pius Bundala, kutoka Nungu, visiwani Zanzibar, anasema ongera nyingi sana kwa Emmanuel Macron. Nadhani huyu anakuwa kiongozi bora sana kwa Ufaransa, kwani atafanya kazi kwa kufuata mwongozo wa nchi na wala sio vyama vya siasa, kwa maana ajaonyesha uchama wala mrengo wa chama fulani. Espor Mulangaliro unasema unampongeza sana rais mteule, ni wakati wa kutimiza malengo yake na kukabiliana na makundi ya ugaidi Peter Ehambelo wa DRC Baraka unasema unampongeza kwa kuwa yeye ni mtu asiyependa ubaguzi na marais wengine wafuate mfano huo, sio kuwagawanya raia na kuleta chuki katika nchi. Martin Nyelusi wa Songea unasema ni hatua nzuri, maana atawashawishi vijana ulimwenguni kuwa taasisi ya urais sio uzee, hasa Afrika. Pia kazi iliyo mbele yake ni kukabiliana na vikundi vya kigaidi na hali ya wahamiaji kutoka Afrika. Hadi hapo sina la ziada ya msikilizaji, na kushukuru kwa kushiriki katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. habari. Habari. Habari. Habari.