Habari. Habari. Habari. Habari. Karibu katika makala ya habari rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mwishoni mwa juma, kundi la Boko Haram liliwaachilia wasichana zaidi ya 80 nchini Nigeria baada ya majadiliano yaliyofanyika kati ya kundi hilo la wapiganaji na upande wa serikali. Habari zinaeleza kwamba hatua hiyo imefikiwa baada ya kubadilishana baadhi ya wapiganaji waliokuwa wakishikiliwa na upande wa serikali na hivyo kuachiliwa huru kwa wasichana hao. Msikilizaji, nini maoni yako kuhusu hatua hii? Unafikiri hii inatoa matumaini kuhusu wasichana wengine ambao bado serikali haijawapata na wako mikononi mwa wapiganaji hawa wa Kiislamu? natambia aamarte bila kuuisika, hakuna hata msichana mmoja anaweza kuonekana. Inabidi kazi ifanyike na utafiti uendelee na wale wanawake anaaka. Nakushukuru sana, waonjo Athmani, kutoka Kalemi, DRC, kwa kuzungumza nami, asante sana. Saranga, tunawapata hapa Jina langu naitwa Anthony Maxwell na piga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Mimi kwa mtazamo wangu, naona kwamba hiki kitendo ni kitendo kizuri, lakini kwa upande mmoja au mwingine, naona ni kama kinawapa uwezo zaidi hawa magaidi kinaweza kuwapa uwezo zaidi ya magaidi kwa sababu kwamba wanavyobadilishana wanabadilishana magaidi, ni kwamba bado hili kundi litaendelea kuwa na nguvu na bado litaendelea kuitikisa Nigeria. Kwa hivyo tunaweza kuona kama ni mafanikio ni kwamba hawa wasichana wamepatikana, lakini kwa upande mwingine hili kundi bado linakuwa bado lina nguvu. Na hii hatua ya serikali sidhani kama mimi sidhani kama inaisaidia nchi kama nchi, lakini bado hili kundi linaendelea kuwa na nguvu. Unaona kuna matumaini ya kupatikana kwa wasichana wale wengine. Ndiye, aneza, kaweko, ambao bado wanashikiliwa na Boko Haram. Matumaini ndiyo yanaweza akawepo, kama serikali ikiendelea kuwacia wafungwa ambao inawachilia ambao ni magaidi ya Boko Haram, wanaweza wakapatikana, lakini sasa watapatikana, lakini bado ili izi, izi, izi kwa kwa wabu, achiwa, kundi zitaendelea na harakati zake hizi hizi ambazo zinaendelea kuzifanya kwa sababu wafungwa wake wanapoachiwa, ni kwamba kundi liendelea linabaki kuwa na nguvu. Kwa hiyo tunaweza tukashuhudia kwamba wanaweza wakaachiwa hawa na pengineko wakweza kwa wengine ko kwa unakuwa ni mchezo wa kuzungushana tu wanaweza wakawatumia hawa hawa wasichana waliopatikana ili kuweza kupata information ya juu ya hawa magaidi, na wanaweza pengine wakafanya tukio la kushtukiza kuweza kuwashambulia. Halafu vile vile ni kwamba Umoja wa Mataifa, hii kazi sio kazi ya Nigeria peke yake, ni kazi ya Umoja wa Mataifa, lazima uweze kuipa nguvu jeshi la Nigeria kuweza kupigana na hili kundi la kigaidi la Boko Haramu. Asante sana, ni Anton Maxwell kutoka Kitwe nchini Zambia. Asante sana, asante. Kwa jina naitwa Bonifas Steheioba Basilafia, nipo Kasilogeita, Tanzania. Binafsi kwanza, napenda kutoa shukrani kwa serikali ya Nigeria kwa kufanya jitihada na kuhakikisha inawakomboa wanafunzi themanini na mbili katika kundi la Boko Haram. Lakini pia naiomba serikali ya Nigeria ifanye jitihada na kuhakikisha kwamba na wale wengine waliosalia iweze kuwaokoa wakiwa salama, na baada ya hapo juhudi zaidi zifanyike ili kuweza kuitokomeza hili kundi la Boko Haram, kwani kiukweli linazidi kutishia amani. Kwa hali hii iliyojitokeza sasa hivi, kwa kuachiliwa kwa baadhi ya wasichana wa hao wanafunzi semana mbili, naona matumaini yapo, na wengine kuna uwezekano wa kuwapata wakiwa salama kabisa. Kikubwa tu, serikali ya Nigeria kiitishe juhudi kuhakikisha kwamba inaokoa wakiwa salama na na pia ifanye mchakato wa kuhakikisha kwamba kundi la Boko Haram linatiwa nguvuni mara baada ya historia, wengine wameshapatikana salama. Nakushukuru sana, uh, Boniface Steven, baba Serapia, kwa maoni yako kutoka Geita. Asante, asante, asante, kazi njema. Pia dada asante nawe pia sana. Mimi naitwa Siraji Semaua ninazungumza nikiwa mkoani Morogoro nchini Tanzania. Aa, mimi naweza nikatoa mchango wangu juu ya suala zima la kubadilishana hawa e, mateka wa, wa, kivita kati ya Boko Haram na hii serikali yana kwamba huu ni mpango mzuri. Mpango huo uliopo ni swala la kubadilishana mateka, kwa maana wale waliwateka wale, na wao wakawa kuna watu wao ambao wamezuiliwa katika majera hayo ya serikali. Kwa hiyo mpango huo kama ni mpango unaendelea, ni mpango mzuri, lakini mimi nadhani ushauri wangu kwamba iangaliwe tu kwamba kiini hasa cha migogoro hii inayoendelea ni nini, kwa sababu watabadilishana mateka, lakini siku inayofuata labda itaibuka itaibukaa ma. magereza wanao, kuna wengine watakamata, wataweka katika magereza na na hao nao wataenda kulipiza kisasi kuteka kule. Kwa hiyo ni mpango tu ambao utakuwa unaendelea, kwa hiyo tija inakuwa ya moja kwa moja haipatikani. Mimi nadhani ili kupata suruhisho la kudumu, sasa ni kuangalia kwamba hiyo demokrasia ambayo inatangazwa na dunia, kwa maana wengi wape vile ambavyo wao wanataka basi, wangekuwa wakubaliane wa kwamba kila sehemu ambayo wapo wananchi na wanataka kuishi mfumo fulani wa maisha, na ni wengi wakakubaliana kwamba sisi kama sisi tunataka tuishi kwa kufuata mfumo huu taratibu huu, basi wasibuguziwe, waachiwe wao waishi katika mfumo huo wanaoutaka. Hapo nadhani mgogoro ndiyo itaisha. Kikubwa ni kuangalia hata kama mambo ambayo wanayahitaji hayana madhara kwa jamii, hayana madhara kwa wananchi, na ni mambo ambayo yataleta mustakabali mzuri wa wao kutulia na kuacha mapigano na kuendelea na hayo maisha ambayo wao wanayataka, basi mimi nadhani lingeangaliwa hilo zaidi la wa kuwaacha wao. Sasa kama mfumo gani wanataka waishi, wakaachiwa waishi, kwa kuwa hiyo ndio naa ndio, ndio demokrasia kwa maana wengi wapewe kile ambacho wao wanataka. Nakushukuru sana, Siraji Shemaua kutoka Morogoro, Tanzania, kwa maoni yako. Asante sana, nawatakia kazi nzuri. Unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki msikilizaji, napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Ismail Togolani wa Dar es Salaam unasema kurejea kwa watoto hao ni jambo zuri, lakini kuwabadilisha na wahalifu bado kunaweza kusababisha kulipa nguvu kundi hilo na kuendelea na harakati zake. Musa Zoberi Kabumai wa Chanika, Dar es Salaam unasema hakika inaleta tumaini hasa kwa wazazi na viongozi wa Nigeria. Ipo siku kundi la Boko Haram litawachia wasichana wote waliowashikilia. Prospa Hering Gorora, mwandishi wa habari kutoka Goma, DRC unasema hatua hiyo ni nzuri, ili kuwapata wasichana hao, lakini serikali ya Nigeria iwe na umakini isije ikadanganywa na waasi hao. Itumie mbinu zote ili kushinikiza kundi hilo kuwaacha wasichana waliobaki. Fadhili Fualinga unasema ungeomba wapelekwe hospitali wakapimwe afya, wakamwone daktari kwa ajili ya msongo wa mawazo. Mashaka Bakari wa Himo, Kilimanjaro, unasema ina maana hili kundi la Boko Haram, serikali ya Nigeria imeshindwa kabisa kuliteketeza. Hata jeshi la Umoja wa Mataifa limeshindwa. Mashaka Juma Kayungilo wa Kasulu, Kigoma, unasema serikali ya Nigeria ni kweli imeshindwa kabisa kusambaratisha hila kundi la Boko Haram. Msikilizaji, hadi hapo mimi sina na ziada. Ulikuwa na mima thasaranga na kutakia jioni njema. Habari. Habari. Habari. Habari.