Msikilizaji popote pale ulipo, ninayo furaha kukualika katika makala ya habari rafiki. Leo ni siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari, siku ambayo inaadhimishwa huku kukiwa na ripoti zinazoeleza kuwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba umekuwa ni mwaka ambao uhuru wa vyombo vya habari umeporomoka kwa kiasi kikubwa. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu ufuatane nami na utasikia mengi kutoka kwa waandishi wa habari lakini pia wadau wa habari na vyombo vya habari. Mimi ni Josephat Kioko, mwandishi wa habari. Kwa sasa nafanya na VOA idhaa ya Kiswahili mjini Mombasa. Ni furaha kwamba tunakumbukwa sisi, mara nyingi tunakuwa tukitangaza mambo ya watu, tunawashughulikia, lakini sisi kukumbukwa, kwanza ni fahari kuu la pili ni kwamba changamoto ziko, na changamoto ni kama vile kosa kutambuliwa katika serikali. Ukiangalia ajira ambazo waandishi wanafanya siku hizi, kipato kiko chini sana. E, umesema na mtu darasani amekuwa daktari mwingine amekuwa muguzi na nini, lakini mwandishi wa habari anaishia kufanya kazi bila kandarasi ya kudumu, na kweli ile ni kiboresho, itakuwa vizuri. Mazingira mengine ni kwamba wanasiasa viongozi mbalimbali wenye hadi kuu wanamiliki vyombo vya habari. Sasa inakuwa ni changamoto kubwa ku kuangalia ku kusema ukweli na kuangalia mkubwa wako anavyotaka masilahi yake mwenyewe, manake kile kituo cha habari anamiliki. Hayo yakizingatiwa itakuwa bora zaidi. Wa tatu, nikigusia kidogo, ni kwamba vita vimeongezeka vya waandishi kunyanyaso, ukiangalia nadhani mwaka jana waandishi zaidi ya sabini na saba walipatiwa kufariki eh, ulimwenguni na Afrika kuna mataifa hatari na kufanya kazi Somalia, upembe mwa Afrika, Siria kule. Hii yote ni kwa sababu kazi inayofanywa ni ya kusema ukweli. Kwa hivyo mtu akizima kusema ukweli inakuwa ni changamoto kubwa, na kuna waandishi najua wameuawa wakiwa na katika hali ya kusema ukweli katika ulimwengu. Nakushukuru sana kwa mchango wako, kutoka huko Mombasa, Kenya, na kutakia jioni njema, asante sana dadangu. Na pia wewe nakutakia kila laheri zaidi unapoadhimisha siku ya uhuru waandishi wa habari, shukran. Nam, asante sana. Majina inaitwa Balin ya Farimana, nikiwa mwandishi wa habari ni wa, wa moja miongoni mwa redio za kibinafsi nchini Burundi, redio Isanganiro kutoka nchini Burundi. Ni e, kwamba siku hii imewadia, kipindi ambapo e, hali kwanza ni hali tete nchini Burundi kutokana na mgogoro ambao uliolisibu taifa hili tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo vituo baadhi ya vituo vya redio vimeweza e, kuchomwa na vingine kufungwa e, ingawaje kwanza naweza kusema ni furaha kwanza kwanza mimi ni miongoni mwa vituo hivi ambavyo vilikuwa vimesimamishwa, ila sisi eh, Radio Sanganiro, tumeweza kupata bahati na sasa tumefunguliwa na tunafanya kazi licha ya hali ambayo hivi sasa na ukilinganisha na kabla eh, mgogoro haujaibuka nchini Burundi, ni kwamba hivi sasa kuna tofauti, sababu mambo yote huwa yanaendana na wakati na eh, hivi sasa tunafanya kazi kweli, tunafanya kazi lakini, ukilinganisha sio kama vile tulivyokuwa tukifanya kazi kabla ya mgogoro ambao uliibuka mwaka elfu mbili na kumi na tano na baadhi ya changamoto ni kutokana na kwamba eh, katika kazi zetu huwa mara kwa mara eh, haturuhusiwi na wale ambao kama vile naweza kusema baadhi ya viongozi kama vile serikalini. Eh, huwa ukitaka eh, kutafuta kama vile habari inakuwa ni vigumu kuipata. Hiyo ni moja miongoni mwa changamoto, na changamoto nyingine ni kwa raia wa kawaida, sababu kwenye hali ya kuwa na oga, sababu kuna kipindi unamhoji eh, raia inakuwa ni vigumu kukupa sauti moja kwa moja. Unaona um, kwamba ni watu ambao wanaishi katika ugainga waje. Eh, kweli kuna baadhi wale ambao wanatoa maoni yao kuhusu hili na lile, kwa yale ambao wanajiri nchini uh, hapa Burundi, ila ni kwamba eh, ukilinganisha na kabla Burundi haijaingia kwenye mgogoro eh, ni kwamba kuna tofauti nam, katika changamoto ambazo umeeleza na zingine ambazo pengine labda hujazitaja. Uh, umewahi kujisikia kujuta kuingia katika fani hii ya uandishi wa habari? Sijawahi, sababu uandishi wa habari ni kazi ambayo mimi nilipenda tangu ningali mtoto, na hata kwenda kwenye chuo kikuu, ni kazi ambayo nilikuwa nikipenda, na hadi sasa ni kazi ambayo naipenda, licha ya changamoto ambazo tunakutana kadha, kama hizo ambazo nilizozitaja hapo awali. Unawaambia nini uh, watu wanaokusikiliza hii leo katika kuadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari? wale ambao wananisikiliza siku ya leo ni kwamba kwanza, kwa waandishi wa habari nawatolea e, pongezi, na wale ambao kwenye matatizo yote nakwambia e, sababu mwandishi na, wa habari na matatizo ni kama vile huwa wana, wanaenda nayo, nawasema pole sana. Na kwa wale wasikilizaji wetu ni kwamba tuzidi kushirikiana, sababu mwandishi wa habari hawezi kufanya kazi kama hana wale ambao wanamsikiliza na wale ambao wanampa ripoti tushirikiane, na bila shaka, hususan kama vile hapa kwetu Burundi. Mimi na imani kwamba hali itakuwa kama a kabla ambapo nchi hii ya Burundi ilikuwa ikiaminika ikisifika kutokana na hali ya a, uhuru wa vyombo vya habari. Nakushukuru sana kutoka huko Bujumbura, Burundi, na kutakia jioni njema na maadhimisho mema ya siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari. Asante Shukrani. Mimi naitwa Rita Chualo ni mwandishi wa habari na mtangazaji wa kituo cha matangazo kinaitwa East Africa Radio, na mara nyingi mimi nimejikita zaidi kutazama, uh, jamii yangu nini kinaendelea kwa jamii, na mimi huwa mara zote nachukuaga zile changamoto ambazo zinanikabili kama ni fursa ya kuvuka na kufikia viwango vya juu zaidi. Kwa hiyo nashukuru kwa kazi ambayo unaifanya na ninaifurahia kwa ujumla wake na unadhani kuna uhuru wa kutosha kwa vyombo vya habari pamoja na waandishi wa habari katika sehemu yako ya kazi? Uh, sio sana Sabina, nisiwe mwongo, sio sana kihivyo, kwa sababu wakati mwingine kuna taarifa nyingine ukiipata uwezi ukasema moja, moja kwa moja, kwa sababu ya, ya, ya, ya hofu tu na mashaka kwa ujumla wake unakuwa hauna uhuru huo, kwa hivyo unaamua tu kuipotezea kwa namna moja ama nyingine, kwa usalama wa chombo chako cha habari. Nam, unawaambia nini waandishi wa habari ambao wamekumbwa na changamoto kubwa zaidi, na pengine hata kujikuta wakikata tamaa kuendelea na uandishi wa habari? Maisha ni mapambano kwa ujumla, na huwa tunawaambia wasikilizaji ama ile jamii ambayo tunaihudumia kwamba jamani, jamii hamtakiwe kukata tamaa. Kwa wakati mwingine inakurudia na wewe kama mwandishi wa habari. Mara nyingi tumekuwa tukiitazama tu jamii bila kujitazama, si aise, atutakie kukata tamaa, ni mapambano. Nakushukuru sana Rita, kutoka Dar es Salaam Tanzania, na nikutakie jioni njema. Nakushukuru Sabina, nikutakie kila la heri pia, asante sana na shukuru. Asante. Mini, jina langu Dezirasinyuma na kutoka Burundi. Ile burundi nilikuwa nakiita kwenye redio msanganio. Sasa hivi niko Kigari Rwanda nakazaji wangine karibu mia moja, atumekimbia vurugu tumekimbia vita avuugu ndiomatiko huko. Sasa wakati tulikuwa Burundi tulikuwa tunaongea vizuri, tulikuwa tuna tunatoga mbele mkazi wetu tunaipas chini, naongea jisi kazi yetu na ye naeitukaendelea mbele, lakini hivi tumesha kimbia kwakimbiza hapo Kigari, kila muda uh, sana kikazi juu uh, ya tatizo ya uwezo. Lakini kama watangazaji mara moja moja tunakutana tunaongea, na leo tuko na mkutano saa kumi na mbili. Watangazaji wengine wangine, ako wanakimbia wanaenda makenya uh, mauganda marwanda eh, inaonyesha kama hakuna amani Burundi, na kama hakuna amani wangichi, wa nchi watangazaji hawezi pata amani. Nam, unadhani ni nini kinapaswa kufanywa kuhakikisha kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi yao kwa amani na usalama? Kwanza waandishi wa habari, serikali inaweza kuwapatia amani na waaca wanatumika jinsi sheria ya mtangazaji inaandikwa. Mtangazaji sio wa government, mtangazaji sio wa chama, mtangazaji sio wa mta uina, huyu mtangazaji wa nchi nzima. Wanapatie uhuru, watumike vizuri Ee, nakitumika vizuri bila mtu wakuwanyanyasa bila mtu wakuambia wakua wakua, fanya ichi hacha ichi kazi aweze ingia vizuri. Mtangazaji anapaswa kuwa na amani, anapashwa kuwa na uwezo wa kutembea nchi yote bila tatizo na lolote nakushukuru sana Desiree, kutoka hapo Kigali, Rwanda. Wewe ni mwandishi wa habari ambaye ulikimbia vurugu huko nchini Burundi. Nakushukuru na ni kutakia jioni njema, asante sana. Shukran. Kwa majina anaitwa Frank Ronald Lema, kwa sasa anapatikana Mwanza, Tanzania, kaskazini kabisa, kando kando mwa ziwa Victoria. Kwanza mimi napongeza Umoja wa Mataifa kwa kuandaa siku maalum ya kukumbuka wanahabari. Kuenzi naona kwamba wanaenzi mchango mkubwa wa wanahabari, kwa sababu tumeona sekta ya habari imekuwa ni kama muhimili katika maisha ya kila siku ya binadamu. Wanahabari wamekuwa ni watu muhimu katika maisha yetu, wanatupa taarifa mbalimbali, na pia wamekuwa ni miongoni mwa wakosoaji wakubwa wa serikali ama tawala mbalimbali ndani ya nchi zao au ndani ya mahala wanapoishi. Kwa hiyo tunaona kwamba tasnia ya habari ni tasnia ambayo ni muhimu sana katika maisha yetu ya kila siku, na ukiangalia, bado tunaenda kwenye dunia ya utandawazi, dunia ya sayansi na teknolojia, tunakwenda kwenye dunia ya ushirikiano. Kwa hiyo wanahabari wana umuhimu wake katika jamii yetu inayotuzunguka kwa sasa. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada, bila shaka umesikia yaliyozungumzwa na wanahabari na wadau wa vyombo vya habari. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Imekuwa ni fahari kuwa nawe katika makala haya, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari. Eh, fingi,