Habari. Habari. Habari. Habari. Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika makala ya Habari Rafiki leo katika makala haya tunajikita kuangazia hali ya ukame na njaa nchini Somalia, ambako shirika linalohudumia watoto duniani UNICEF limetangaza kuwa hadi mwishoni mwa mwaka huu watoto milioni moja na laki nne watakuwa wameathiriwa vibaya na utapia mlo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya ili ufahamu mengi. Karibu, Msikilizaji, kwa mujibu wa ripoti ya UNICEF watoto laki mbili na elfu sabini na tano miongoni mwa watoto walioathirika wanaonekana kuathirika zaidi, hali ambayo inatishia maisha yao na huenda ikawa rahisi kwao kupoteza maisha, lakini inaelezwa kwamba kiwango cha athari za utapia mlo nchini Somalia ni sawa na ongezeko la asilimia hamsini tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Maoni yako ni nini msikilizaji katika hili, na unadhani ni kwa namna gani nchi ya Somalia itasaidiwa na msaada huo ukawafikia moja kwa moja watoto hawa ambao wako hatarini? Karibu. Asante. Unaongea na Zakao kutoka hapa Nungwi zikiwa Zanzibar, Zanzibar nchini Tanzania. Kwanza mimi nianze kwa kuwapa pole sana raia wae Somalia ila na, na, na, na naegemesha lawama zangu Umoja wa Mataifa kwa sababu wanachukulia swala hili kama ni la kawaida, hawajalipa kipaumbele hasa kwa nchi za Afrika na ikiwemo nchi ambazo zinaathiriwa na vita kama ilivyo Somalia na nchi zingine ambazo tayari zina tatizo. Kama nilikuwa naomba sana, ili kusudi japo nchi ambazo zina nafasi au nchi ambazo zina uwezo kidogo kiuchumi, zilizopiga hatua kama nchi za zetu ambazo unakuta labda zina amani, hazina matatizo, sikubali japo kupokea watu kadhaa, ili wapatiwe maeneo ya kuishi. Ili waji- iwajikwamue na ili tatizo ambalo linawasumbua la utapiwa mlo, kwa sababu utapiwa mlo unasababishwa na kutokuwa na maeneo sahihi ya kujipatia kilimo na kupata vyakula vya kutosha. Nakushukuru sana, kutoka Nungwi visiani Zanzibar, na kutakia jioni njema, asante pia kazi njema. Shukrani. Ah, mimi naitwa nongaya niko nchini Kenya katika kaunti ya Kakamega. Kwa maoni yangu ni kwamba lazima taifa la uh, Somalia halijapata serikali dhabiti ambayo labda inaweza shughulikia maswala ya usalama, kwa sababu hata iwapo kama kuna eh, mashirika ya kimataifa kusaidiana kule na hakuna usalama kwanza, serikali yenyewe dhabiti inafaa ma, majamii zingine ziweze kusaidia ama mataifa ya jirani yaweza kusaidia Kuweza kwa kuhakikisha kwamba kuna usalama katika taifa la Somalia alafu ndipoza kuweza kuwa na hata ile misaada kwa sababu kama kuna baa la njaa na kuna kule kiangazi kwa hivyo itategemea E, mashirika hayo ya misaada kama vile UNICEF kuweza kutoa misaada katika nchi nyingine jirani na nchi ambazo zina chakula kama vile Kenya e, na mataifa mengine Sudan e, kule ndipo chakula hicho kuweza kwenda katika taifa la Somalia. Mbali na kutokuwa na usalama, nafikiri vile vile kiangazi, kwa sababu kiangazi, si taifa ambalo linafanya kilimo, si taifa ambalo labda tunaweza sema, uh, linaweza kujitosheleza kwa chakula chake, na kuna vile vile kuna kiangazi ni lazima kuwe na usalama kwanza, ndipo tuweze kupata chakula kutoka mataifa jirani na mataifa mengine ya mbali, kuweza ku, ku, kupata chakula katika taifa hilo lisilo na serikali thabiti naam. na katika usalama sasa, unadhani ni njia gani nzuri zitumike kuhakikisha kwamba usalama unaimarishwa hapo Somalia? Ah, katika njia ya usalama tumeona kwamba taifa kama Kenya walipeleka kule, na kuna kikosi cha AMISOM ambacho kinalinda usalama kule nchini eh, Somalia, lakini kwa muda wa hivi karibuni tumeona kwamba wanajeshi wa nchi ambazo wanapeleka haswa Kenya, ambaye ni ni jirani, wamekuwa wakiuawa. Kwa hivyo tunahitaji, tunadhani wende ikawa kuna wasaliti ambao wanapeleka intelligence katika ma wa, wale wanamgambo wa Alshabab. Kwa hivyo lazima kuwe na miundo misingi miundo mbinu ambayo itaweza kufanyisha kwamba wale vikuwa, kwa kile kwa vile vikosi kusitolewa ile siri ya ndani kwa ndani ya usalama kwa wale wanamgambo wa alshabab na kushukuru sana kutoka kakamega kenya na kutakia jioni njema asanteni sana pia nanyi shukran mimi naitwa rashidi misagona baruide napatikana katika wilaya ya mtu ya kakonko mkoani kigoma kuhusu swali lenu hapo labda chaku- kuii ya kueleza ni kwamba hali ya mazingira na hali ya utata iliyopo nchini Somalia, nadhani kidogo sasa unatokana na utawala uliopo hasa barani Afrika kuwa vinyang'anisi, na hivyo basi wanapojaribu kufanya labda chaguzi na kampeni nyingine ni vigumu sana kunatoka madarakani. Kikubwa tu cha kushauri hasa viongozi na u Afrika wangeweza meza moja na kuzungumza na, na sasa kutokomeza lile kundi zima la alshababu ndo, ndo chanzo kikubwa cha janga hilo la Somalia na kushukuru sana kutoka huko kakonko kigoma na kutakia jioni njema. Haya na kwako pia asante msikilizaji kama ndo kwanza unaungana nami makala hewani ni habari rafiki na tunaangazia ripoti ya UNICEF kuhusu utapiamlo nchini Sudan kuhusu utapia mlo nchini Somalia ambako kwa mujibu wa ripoti hiyo takribani watoto milioni moja na laki nne hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu watakuwa wameathiriwa vibaya na utapia mlo takribani watu laki mbili na elfu sitini walipoteza maisha kutokana na baa la njaa nchini Somalia mwaka elfu mbili na kumi na moja huku nusu yao wakielezwa kuwa ni watoto wa chini ya umri wa miaka mitano kwa mujibu wa Shirika la Mpango wa Chakula Duniani. Lakini pia kutokana na hali mbaya ya upatikanaji wa chakula nchini Somalia, Umoja wa Mataifa uliomba kiasi cha dola milioni mia saba na ishirini kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo kwa mwaka huu, na hadi sasa kiasi kilichopatikana ni dola milioni 415, ambazo ni sawa na asilimia 58. Katika ujumbe mfupi, Selemani Makoka anasema kwanza, njia pekee ya yote hayo ni kuacha mapigano, hapo kila kitu kitakwenda sawa, lakini vinginevyo ni sawa na kutaka kumaliza maji ya bahari kwa kutumia kizibo cha kalamu, ni kujidanganya. Miraji Mwanakibinda kutoka Morogoro, Tanzania, anasema jumuiya za kimataifa wafanye jitihada kutokomeza utapiamlo kwa hao watoto wa Somalia, ongezeko linazidi kukua, jitihada ziongezwe. Johnson Ismael Jambo kutoka Ishasha Ruchuru DRC anasema, kwa nini Umoja wa Mataifa wanataka tu kuharibia jina nchi za Uislamu? Hebu waachane basi na misaada ya ufisadi wa Afrika, tutajiweka Francis Francois anasema Umoja wa Mataifa ungejikaza kumaliza vita nchini Somalia ili mambo hayo yaishe. Shaban Rapwi wa Dar es salam anasema jamii ya kimataifa ingefanya juhudi za kuwaokoa watoto hao kwenye ugonjwa huo wa utapia mlo huko Somalia. Shukuru Nhembo wa Kongwa, Dodoma, Tanzania anasema mi nadhani itakuwa ni ngumu kuwasaidia watoto wa Somalia kutokana na vita zinazoendelea nchini humo na ujumbe wa mwisho wa kwake, Martin Nyalusi wa Songea, Tanzania anasema UNICEF kutoa takwimu haitoshi, bali ni kuhimiza Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kuingilia kati ili kuwanusuru watoto hao. Pia inashangaza Alshababu, utu wao upo wapi? Na ufadhili wao unatoka wapi hadi kushindwa kukomesha vita ili kuwanusuru watoto na ukame. Bila juhudi za Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kupambana na kutokomeza Al-Shabab, basi hali hiyo itaendelea kuwatesa raia wa Somalia. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. Kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari.