Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya Jua Kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimzo wa makala haya, ambapo leo tutaendelea na sehemu ya pili ya mada yetu kwa kuungana kwa njia ya simu na Gislamuhiwa, mmoja wa wanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la kiraia Lucha, Lutte pour le changement, ikimaanisha kwa Kiswahili mapambano kwa ajili ya mabadiliko, iliyopo mjini Goma, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Islamu hiwa, swala uchaguzi huru na wa haki kufanyika mwishoni mwa mwaka huu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, serikali ina msimamo upi juu ya hilo? Tunawaza ya kwamba ya ya kwanza, wanasiasa wetu wa Congo hawana ile mapenzi ya kufanyisha uh, uchaguzi. Wamependa wabakie kwenye kiti, wafanye mambo yote ambayo wanafanya na wa, wa, wanaendelea fanya vitu vibaya. Tunaona watu wamekufa kwenye uh, district ya Kasai, ni watu wengi ambao wamekufa kwenye mji uh, wa Beni, na sisi tunaendelea kusema ya kwamba mambo yale haipashoendelea, na kitu ambacho itatusaidia sana ili mambo yale ishe ni kuwa na waongozi wapya ambao wanakuwa na maoni mapya, na tunaona ya kwamba government imeendelea uh, kusema kama haina pesa ya ku ya kufanyisha uchaguzi, na sisi kama raia, hiyo ni bongo kwa sababu tuko nje ambaye inakuwa na mali mingi, hatuwezi shindwa kufanyisha uchaguzi. Uh, na pia wanaendelea kusema ya kwamba uh, wakati imekuwa kidogo na uh, etu, sisi hiyo ni bongo tulipada, kwa sababu tulipanga kwenye mwaka wa elfu mbili kumi na sita sisi kama Lucha tulipanga uh, pendekezo kwenye government, tulionyesha ya kwamba kunakuwa na na tunakuwa namna ya kufanyisha uchaguzi hata kwa miezi tatu watu wanaweza kufanyisha uchaguzi kwa miezi tatu na mambo yote inapitika vizuri. Sababu gani? Nini hamtendi kuifanyisha? Na tunajua pia ya kwamba, uh, tuko na watu wengi ambaye ni warafiki wa nji yetu ya uh, DRC na hawawezi shindwa kusaidia uh, population kusaidia government kuweza kuandaa uchaguzi wanakuwa na pesa ambazo watawezi saidia. Uh, government pia ana vitu mbalimbali ambavyo warafiki wa nje watawezi pana, lakini government inaendelea kusema ya kwamba hayo itafanyisha uchaguzi yao yenyewe, na pia tena inatuambia ya kwamba haina pesa, na tunaona ile ni ni, ni, ni, ni mayele ambaye inaendelea uh, kufanyisha na kuonyesha pia ya kwamba hawapendi kufanyisha uchaguzi, wanapenda wabaki pale kwenye viti milele na milele, na si kama raia hatutaitikamamu kama yale. Je, kuna changamoto mnazozipata katika kutetea na kusimamia haki za binadamu chini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan kila mwananchi kuwa na uhuru na haki kushiriki katika uchaguzi mkuu unaokuja? Naisikia ya kwamba kuna changamoto kwanza za hapa na pale lakini uh, changamoto haziwezi kutuma watu kufanya mambo ambayo ni mazuri uh, kwa kubadilisha nchi yetu. Uh, sisi tunakuwa uh, raia ambaye inakuwa na ile dhamiri uh, ya kujua ya kwamba tunapashwa kufanya kazi nzuri kwa nchi yetu, na ndiyo maana tulianza uh, wakati uh, uh, ama hiyo uh, ka msale ambayo inapashwa Uh, andaa uchaguzi ilianzisha kufanya enrollment eh? ama identification ya watu sisi tulifanya yote tukaweza kutuma watu wa moja wana memba wa kipindi teti kwenye senta zimoja zimoja kuona namna gani uchaguzi ama ile identification iko na tica na tulivumbua ya kwamba uh, kulikuwa watu ambaye eh? wale ambao walikuwa watutumikia ile uh, iletenia ama atal ya, ya kuandaa uchaguzi walikuwa wakiomba pesa kwa kwa kupatia kwa kupatia watu, uh, watu ma, ma, ma, ma, ma, macheti za uchaguzi, na hiyo tuliona ya kwamba ni kitu kibaya. Tulivumbua pia ya kwamba kulikuwa watu wengi wa wengine zengine ambao amba wa walikuja kwenye nji yetu na wanatafuta cheti zetu za uchaguzi na hatujue uh, nia ya yao ni nini, ni, lakini tuliona ya kwamba hiyo ni, ni mambo mabaya ambaye haistahili kufanyika kwenye processus uh, electoral ama uh, ile, ile safari yote ya kufanyisha uchaguzi. So, dakta unasikiliza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho hali ya haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu ya pili, hususan nchi hiyo ikiwa kwenye harakati ya kuandaa uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu. Jislamu, huiwa mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Lucha, shirika la kiraia mjini Goma nchini DRC, anaendelea kutupasha mengi. Pia kitu engine, tuliona ya kwamba kumekuwa fasi uh moja ambapo Uh, ile tuma ya seni ama ile ya kufanyisha uchaguzi haikuweza kuleta cheti nyingi na ilikuwa shida kubwa kwa raia kuweza kupata cheti zao, na hiyo ilionekana ili ya kwamba kazi ya kufanyisha uh, monitoring ama surveillance ndani ya inji yetu ailiweza matusha inanza na kotikiki haiko kwa sababu kumekuwa changamoto kubwa, ndipo hatutaweza kufanya mambo ambayo tunajua ni mazuri. Tutaweza kuifanya na tutaifanya kabla ya uchaguzi, ndani ya uchaguzi, na kisha uchaguzi, tutaweza kufanya yote, na tunajua ya kwamba kazi kidogo ambayo tutafanya itasaidia watu wengi, na tutaweza kufana ripoti kwenye dunia nzima kuona mambo gani mabaya ilipitika ndani ya uchaguzi wetu, na Ma pia mambo gani mazuri ilipitika kwa sababu hatutaonyesha tu mabaya, tutaonyesha pia mazuri ambayo ilifanyika ndani ya hii islamu. hiwa munaendeshaji shughuli zenu za kiharakati nchini DRC, mnapata wapi fedha za kuendesha shughuli zenu? Uh, uwezo ule tuna uh, ya kwanza uh, ndani ya roho zetu nisema, sisi tunapenda inji yetu na ile ndiyo kitu kikubwa ambacho inakutuma tuweze kufanya uh, uh, kazi zetu bila oga fulani. Unajua ya kwamba government yetu haiwezi itika, sisi tuweze kukataa mambo mabaya ambayo inafanya ama kuisema uh, duniani nipopote, kuonyesha ya kwamba mambo mabaya imekuwa katika nchi yetu, na hayo imeendelea kufanyika na government yetu kuonyesha kwa ya kwamba haijenge barabara ha, ha, hailete maji kwenye kwa raia ha, hailete afya nzuri ha, hailete uh, moto ha, ama electricity kwa raia. Ile mambo yote hatuipate kwenye nji, na sisi kuona shida hizo roho zetu zinazamirika, na tunajituma tunasema hatutaacha vitu vibakie zi, vile na uh, Wafaransa wanasema kama hamwombe kitu fulani hakuna ki- hakuna mtu ambao watawapatia. Na sisi ni jua ya kwamba ile ni jukumu yetu, tunapashwa omba, tunapashwa uh, ambia wa, wa, wanasiasa ama government ya kwamba watupatie haki ambazo ni zetu, na ile ndiyo kitu kikubwa ambacho kinatutuma tuweze kufanya uh, kazi fulani fulani ambazo tunafanya na kazi zetu zinaomba kwa saa zimoja Uh, pesa zimeomba kwa sazi moja uh, kupata infrastructure fulani fulani kama vyumba vya kufanyisha ndani mikutano ya, uh, ya uzamirishaji uzamirisha wa watu, kwa sababu katika kazi ambazo tunafanya ni kuendelea kuzamirisha raia, kuionyesha ya kwamba shida iko nyingi katika nji yi yetu, na iko na ile jukumu ya kuweza kukamata um, jukumu uh, zake za kubadilisha nchi yetu. Ni matumaini yangu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika na kulimika na makala haya ya jua kizako. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema.