Na asante sana mwenzangu Martha Saranga, habari za jioni hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi eh. Jioni hii tunakuletea uchambuzi wa michuano fainali kwa nia taji la mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi miaka kumi na saba, mchezo ambao uh, unamalizika leo kule nchini Gabon. Wachambuzi wetu hapa studio, bila shaka kama tulivyokuwa hapo jana, ni kosha uh, Emmanuel Makundi na bila shaka lakini kuanzia saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki tutashuhudia fainali kati ya mabingwa tetezi Mali na timu ya taifa ya Ghana. Na mnaweza nao, bwana Makundi, bila shaka ulitarajia kwamba timu hizi zingefika katika hatua hii ya fainali, namna mambo yalivyokuwa. Anakwenda nam ni, ni, ni, <laughs> Mali na, na Ghana wote kwa pamoja walianza, utakumbuka Gana, peke yake ndo alianza kwa ushindi mnono wa mabao mengi zaidi ke, mabao manne. Aa, ukiangalia Mali walibanwa wa mbavu na vijana wa Serengeti Boys ya Tanzania walitoka sare kabla ya kwenda kushinda mchezo wao unaofuata na, na ule mchezo wa mwisho ambao uliwapa nafasi ya kusonga mbele katika mashindano ya mwaka huu. Lakini utakumbuka kwamba hata Serengeti Boys walicheza mchezo wa kirafiki na na Ghana aa, hapa Dar es Salaam, na kiwango ambacho kilionyeshwa na Ghana kikuwa kile kiwango ambacho ungesema labda hawa ah, wanaweza kwenda kuwa tishio katika michuano ambayo ilikuwa inaenda kuanza kule Gabon, lakini ikawa ni, ni kinyume chake kwamba katika michuano Ghana walikuwa ni moto zaidi ukilinganisha na timu nyingine yoyote. Naweza kusema mimi, miongoni mwa timu bora, ukiniambia leo hii Ghana ni, ni miongoni mwa timu bora za, za mashindano alafu Mali pia ambao wamefika katika hatua ya fainali na ikumbuke kwamba Mali ni mabingwa watetezi wa michuano hii. Kwa hivyo uh, Ghana kwangu mimi binafsi, nikitazama namna ambavyo wamecheza mechi zao zote, Ghana ndio the best team ya mashindano ukilinganisha na timu nyingine yoyote, namna ambavyo wanacheza pasi, namna ambavyo wanafunga, namna ambavyo wachezaji wao wanacheza wanafanya teamwork, namna ambavyo wanavisumbua timu za upinzani. Kwa hivyo kiujumla uh, sikutarajia kuona Mali wanafika hatua ya fainali, lakini wamefika hatua ya fainali walini prove wrong baada ya mchezo wao wa pili, kwa namna ambavyo wa Mali walionyesha mabadiliko makubwa na kucheza mpira wa kushambulia zaidi, na sio kwamba Mali ni, ni, ni timu ambayo ya kuogopesha sana kama ambavyo Ghana imekuwa ya kuogopesha sana katika michuano hii. Kwa hivyo hata karata yangu leo naiweka kwa Ghana, kwamba huenda waka, wakatoa tajiri na kunyang'anya Mali tonge mdomoni, ambalo uh, Mali inaamini kwamba huenda ikatetea na, naona, naona kahozi kidogo nakubaliana nawe kuhusu Mali. Kabi, kabisa hmm. Victor, nakubaliana na, na eh, Emmanuel kwa sababu eh, Ghana ilichapa timu ya Nigeria goli sita bwana, goli sita kwa, kwa tano na, e, nafikiri kuwa e, hata mimi mwenyewe nimejua leo hiyo kikombe kitachukua ndege kwenda huko Ghana. <laughs> Afrika, Mali pia sio timu ndogo. Nakumbuka waliishinda taji hili mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ni kweli na kwa kufika hatua hii hapa unaweza ukawapa nafasi na mimi pia na, nasema na, na, na, na, na, na, na, kwamba wamefanikiwa ingawa uh, Mali kwa ujumla kwa sijaona wakionyesha mchezo mkubwa sana tofauti na, na Ghana. Mali walianza chini sana kwenye mchezo na, Tanzania na mwalimu tu wa Tanzania mwenyewe aliamua kuingia uwanjani akiwa na, na mbinu za kujilinda, lakini angeweza kupambana na Mali na akapata matokeo. Lakini eh, kiangalia um, na kundi lao kundi ale nyewe li, Mali tulikuwa tunaipa nafasi kubwa, lakini wamekwenda kwenye hatua nusu finali wakiwa na na, na, na alama tano kama sikosei. Kwa hivyo unaona wazi ni kwamba ni timu ambayo ilikuwa ni, ni, ni inawezekana kupata matokeo na inawezekana kushindika. Sasa eh, bado wanabaki kuwa na na, na, na ile ya kwamba wao ni mabingwa watetezi lakini nafikiri Ghana kwa kweli wamekuja na, na, na moto aina yake na kwa vyovyote vile tunaweza tukashuhudia matokeo ya tofauti katika mchezo wa leo. Gana nimeitazama karibia mechi zake zote. Mchezaji na nahodha wa Gana e, anaitwa Eric Adia. Huyu naweza nikasema kwamba ndio injini ya Gana, yani yeye amekuwa ya akicheza aki, aki, aki, kwa kiwango kikubwa akishirikiana na wenzake na anafunga magoli muhimu ambayo yamewezesha Gana kufikia hatua kama hapa. Kingine ambacho kinabeba Gana ni uwezo wa kufunga, wameonyesha kwenye mchezo wa kwanza, wameonyesha kwenye mchezo wa pili, kabla mchezo wa mwisho kutoka sare. Kwa hivyo hata hmm, licha kwamba hata akupata nafasi na, ya na, na, na, na kufunga kwenye mchezo wa nusu fainali nafkiri wanaweza kupata matokeo katika mchezo kwa kwasababu, ni timu ambayo tayari imeshaonyesha namna na gani inaoweza kutafuta matokeo na kupata mabao dakika yoyote ya mchezo. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni jambo la kuvutia sana, na hivi tunavyozungumza kama unavofahamu vt mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu unaendelea, ni na gine wamepata na gine bao la kuongoza dakika ya hamsini, na tano ya sekunde ya ikienda na bila shaka na ukizungumzia Gini pia mchezaji wake Jibril Ture pamoja na Eri Kaia uliyemtaja wa Ghana wanaongoza katika safu ya ufungaji mabao hadi sasa, wana mabao manne. Uh, hatujui labda huenda mambo akabadilika mwishoni mwa uh, mechi hizi za leo uh, lakini Mali na iliyofungwa mabao mawili katika uh, uh kuni bei ilianza vema sana kwa kutofungana. Uh, toka ya kutofungana Tanzania, lakini mechi yake ya pili ilishinda, ni jambo mawili kwa moja na ilishinda taji hili mwaka elfu mbili na kumi na tano. Ghana inakwenda katika fainali hii ikiwa na historia, imeshinda mara mbili mwaka wa tisini na tano na mwaka wa tisini na tisa na labda ndio inampa makundi uh, matumaini makubwa kwamba kwa sababu ya historia hii huenda leo Ghana kombe likakwenda Akra nam <coughs> ni, ni, ni kweli Victor, ndo maana nikasema, uh, toka awali gana ni uh, ukiangalia hata katika hatua ya makundi pamoja na kwamba walianza mchezo wao na Cameroon wakatoa na wa, wakatoka suluhu ya bao moja bao moja bao moja kwa ba, ba, wa, wa, mradhi waliibuka na ushindi wa mbao matano kwa sifuri dhidi ya wenyeji Gabon. Hii ilitosha kukuonyesha picha ya kwamba uh, Ghana ni timu ya aina gani katika michuano ya mwaka huu, na namna ambavyo nimependa, namna ambavyo combination uh, ya wachezaji hasa katika safu ya ushambuliaji, unaona kabisa kila mchezaji ana uchu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kupata goli na kila mchezaji unaona kabisa, anacheza kwa malengo, na nafikiri hichi ndicho kitu ambacho uh, kimeisaidia Ghana mpaka kufika hatua hii, na mimi bado naendelea kuamini kwa, kwa zaidi ya asilimia sitini kwamba leo hii Ghana watafanya kile ambacho mashabiki wa, wa timu ya taifa ya Ghana wanasubiri kuona vijana wao wakifanya na labda tuitokee vinginevyo lakini, nafikiri wa, na, kama wakitoa kombe, wanaweza wakafanya vizuri katika michuano ya kombe la dunia ambayo inatarajiwa kufanyika kule uh, nchini India na, mm. na, na, na ukiangalia pia hata Mali kama nilivyokuwa nimesema pale awali, Victor Abuso uh, Mali sio sio timu ya kutisha sana lakini ni, ni timu ya kawaida ambayo na yenyewe ilikuja kubadilika katika dakika za lala salama, kwa hivyo kwahivyo leo tunatarajia kuona mchezo ambao utakuwa ni wapinzani, ni mchezo mgumu kwa timu zote mbili, na kila timu nafikiri itakuwa imejipanga kuhakikisha kwamba inaibuka kwa na ushindi. Lakini uh, unajua ukiwa bingwa mtetezi unaingia uwanjani ukiwa na tension, ukiwa na na kwamba mimi nataka kulitetea, nataka nimfunge gana na gana, nao wanataka kutengeneza historia yao katika michuano hii na, na, bila shaka tutaona mambo yanavyokuwa <coughs> wakufikia uh, uh, kwetu saa 4 usiku saa za Afrika Mashariki, maana kwa sababu umeshitaanza saa 2:30 saa za Afrika uh, mashariki fainali kati ya Ghana na timu ya taifa ya Mali, mabingwa watetezi. Na mchezo mwingine unaendelea kwa sasa kati ya Nija na timu ya taifa ya Guini kutafuta mshindi wa tatu. Lakini kitu kingine pia cha muhimu, bwana Kahozi, mataifa yote pia yamefuzu katika fainali ya kombe la dunia kwa vijana kama ulivyoeleza, makundi Guini, Mali, Nija na Ghana, ndio eh, ndio na hiyo ndio imewapatia na fursa ya kuwapatia timu kubwa ya ya wazee kuendelea na kujipatia nafasi, kwa sababu kwanza ni vijana wanacheza pamoja, wanapata eh, wana, wanajuana, na hii wakienda kwenye timu kubwa wanafanya vizuri mambo ambayo haiwahi kufanyika kwenye nchi yangu ya kama ya Kongo. Hatuna na timu ya vijana uh, wa, miaka, wa wa, wa chini ya miaka kumi na saba kwa sababu ingawa uwepo lakini hawapewe nafasi ya kuingia katika competition kama hiyo. Tutazungumzia leo kwa muda mrefu hapa katika jukwaa la mchezo, na msikilizaji, kiwa unajiunga nasi popote pale ulipo. Unasikiliza makala jukwa la michezo jumapili hii. Jina langu ni Victor Abuso, nikiwa na wachambuzi wetu hapa studio a. Tunazungumzia fainali ya michuano ya vijana chini ya miaka 17 kutafuta ubingwa wa Afrika. Fainali ni usiku wa leo a, kati ya Ghana na Guini, lakini pia tuna tathmini namna timu zingine zilivyofanya uh, katika michuano hii. Na sasa tuzungumzie timu ya ta, taifa Tanzania uh, bwana Frik Nwak ambayo mbali pili, na kuaisha Tanzania pia ilikuwa inawakilisha ukanda wa Afrika mashariki na kati. Kwa bahati mbaya sana dakika za lao la salama na timu taifa ni ja na safari yameishia hapo. Mi nafikiri ni matokeo ya mpira Victor, na matokeo ya mpira e, kupoteza ni, ni, ni, ni sehemu na sana sana cha kujiuliza ni kwamba e, nini unafanya mara baada ya kupoteza. Tanzania, kwa mtazamo wangu mimi, hapa walikuwa wanastahili kwenda mbele zaidi ya pale walipoishia, lakini kutokana na, na uwezo na, na e, walioonyesha wa, wa katika mechi zake zote tatu lakini matokeo ya mpira nabaki kuu ya mpira Tanzania imeondolewa kwa, kwa, kwa, kwa matokeo ya wao na, na, na, na, na Niger ambayo alilingana kwa kila kitu lakini kwa sababu walikuwa wamefungwa na wote wana alama nne basi Niger ilisonga ili, ili, ili mbele kwa sababu tu ilikuwa imefunga Tanzania kwa hivyo Tanzania walifanya vizuri na kikosi kilionyesha uwezo mkubwa mwalimu pia na mbinu zake na, na, na, na bechi la ufundi licha kwamba katika mchezo wa kwanza hazikufanya kazi sana kwa sababu aliingia na moja tu au mpango tu wa kuhakikisha kwamba timu inapata inaizuia Mali ishindwe kupata goli na ndicho ambacho alifanikiwa sasa. Sulu ni nini? Ni, ni, ni Tanzania kujipanga kwa sababu mwaka elfu mbili na kumi na tisa Tanzania itakuwa mwenyeji wa mashindano ambayo yatafanyika hapa Dar es Salaam. Na kwa hivyo basi kuandaa miundombinu, wachezaji, na nilikuwa nikizungumza na malinzi siku mbili tatu zilizopita, anasema kikosi cha wachezaji chini ya umri wa miaka kumi na tano ambacho sasa ndio kitakuwa chini ya miaka kumi na saba ambao wachezaji wakuwa wamewekwa kule mkoani Mwanza wataletwa Dar es Salaam sasa kwa ajili ya kuhamishiwa kwenye masomo hapa Dar es Salaam na baada ya hapo vizuri kwenye mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa na si kuwa kama Gaboni. Tumeshuhudia Gaboni ikiandaa mashindano lakini ikishindwa kufanya vizuri, ni jambo ambalo linatia aibu sana na, na Gaboni nafunga mechi zao zote bwana makundi <laughs> zote mbele. Hata Rais wa Gaboni naam Omar Bongo alihudhuria mechi ya kwanza na akakumbana na aibu ya kipigo cha mabao matano kutoka kwa, kwa, kwa Ghana kwa hivyo unaweza ukawa mwenyeji na <laughs> ni mara chache sana kuona ukiwa mwenyeji alafu ukafanya vizuri katika mashindano, huwa ni mara chache sana. Mara nyingi mwenyeji huwa anatolewa mapema sana. Uh, na, na, na, na, na, hata ulishuhudia kwa mfano katika fainali za kombe la dunia kule Brazil mambo yalivyoenda kwa, kwa, kwa, kwa Brazil, mambo hayakuwa hivyo kama ambavyo walikuwa wametarajia. Utakumbuka pia fainali za mwaka elfu mbili na kumi kule Afrika Kusini, uliona wenyeji Afrika Kusini mambo yalivyokuwa. Kwa hivyo ukitazama historia pia ya michono hii ni, ni timu chache sana ambazo zimeweza a, a, kutetea mm-hmm kombe katika ardhi ya nyumbani. Kwa hivyo uh, si, si, si, si tarajii uh, na sikutarajia kuona kwamba Gabon kwa namna ambavyo mechi ya kwanza tu walicheza, nikasema biashara yao imeisha. Hata katika michuano ya kombe la mataifa ya afrika iliyopita, utaona kabisa Gabon licha ya kuwa na wachezaji wengi wanacheza soka la kulipwa barani Ulaya, karibia kikosi, asilimia tisini ya kikosi kilichokuwa cha Gabon, wachezaji wake wanacheza soka la kulipwa Ulaya, lakini hawakuonyesha cheche, ndo maana tuna, tuna, mina, waga, tuna, tunapishana tuna, tuna kwamba haiwezekani. Ukawa wana, un, ni kinara wa ufungaji magoli katika klabu yako barani Ulaya ukawa butu katika timu ya taifa, haiwezekani. Lazima kuna kitu ama hujuma ambayo unaifanya <laughs> <laughs> <laughs> Ah, na msijui, lakini wakati mwingine pia unajua mchezaji kama huyo anahitaji usaidizi wa karibu sana, bwana makundi. Unaona, kama unajua ni wachezaji wachache sana hapa barani Afrika ambao wanacheza walikuwa wanacheza soka la kulipa Ulaya na wakirudi katika mataifa yao wanafanya vizuri mm. -hmm. Uh, unamzungumzia mtu kama Samuel Eto'o ni, ni, ni, ni, top scorer wa, wa timu ya taifa ya Cameroon, the Indomitable Lions. Uh, ni, ni mchezaji ambao unaona kabisa mm -hmm akija katika timu ya taifa ana uchungu na timu ya taifa, licha ya kasoro ambazo alikuwa nazo, kiburi na majivuno, lakini unaona kabisa alikuwa ni mfungaji. Angalia mtu kama Didie Drogba, ni magoli mangapi aliyefunga wakati akiwa anachezea klabu yake ya Chelsea? Akitwa katika timu ya taifa, Shabani Nonda, naam zungumzia Papi Nonda ni alikuwa acheza Monaco lakini, je, yeah, alikuwa akitwa katika timu ya taifa ya, ya DRC anafanya kitu gani? Angalia kina, kina Bolasie, uh, wanafanya vizuri katika klabu za Everton, wanasumbua sana mabeki na washambuliaji lakini wana, wanafanya nini katika timu zao za taifa? Ni maswali ambayo uh, lazima uh, hawa wachezaji wakati mwingine watujibu ni kwa nini uh, ni pesa maanake, hilo nao ndo tatizo kubwa katika soka la bara la Afrika. Unaitwa katika timu ya taifa unachezea timu ya taifa, mnataka tuwe wazalendo, lakini posho ambazo mnatulipa ni ndogo sana, kiasi kwamba hata nikiumia klabu yangu inapata shida kunitibu kwa sababu niliumia. Ndio maana kuna vilabu vingine vinakataa kuwaruhusu wachezaji wa kwenda kucheza soka kule, kwa sababu na, kama kule nalipwa dola laki mbili nikija huku Afrika nalipwa dola elfu moja ni vitu viwili tofauti. Unakumbuka mchezaji wa Ghana kumradhi, kuna, kuna, kuna mchezaji wa Ghana nafikiri ni Michael Essien ama nani, aliwalipia wachezaji kutoka. Naam, hata Eto'o alishafanya hivyo kuwalipia wachezaji timu nzima, unailipia wachezaji warudi Afrika wakacheze. Ni aibu. Nonda Shabani alikuwa akinunia mavazi yaaaaa na, <tik> ya na maza no, kuna siasa pia imechangia kati mm. e, e Victor Buso e, usisahau kama Gabon ilikuwa na shida kisiasa siku mm. za nyuma wachezaji awakupata na muda wa kufanya mazoezi mm. Hawezi kufanya mazoezi kama e, nchi yako kuna, ma, kuna, kuna, kuna mzozo, nafikiri na, na, e. na e, mambo mm. kama haya hii ailete ma, maendeleo, nafikiri kuwa siasa pia ime, ime, ime, ime Umeingilia kati ingawa pia fedha Bwana Emmanuel Makundi, fedha icheze mpira kwanza. Mpira wa kandanda huu ukiupenda kwanza, fedha itakuja. Zapo zamani, wakati wa zamani, walikuwa wanachezea juu ya fedha, hakuwa wanachezea juu ya fedha, wanachezea kwanza juu ya taifa, e, wanachezea kama mambo yamebadilika, lakini e, leo hii kabu kandanda inakuwa business na sasa hivi ni, ni biashara, kweli ni biashara, kwa hivyo siwezi kucheza mimi nikavunjika mguu eh. kwa dola 2000 wakati kule Ulaya kwa wiki na kula dola mm. mm. laki moja haiwezekani. Nafikiri kwanza Iko, iko kambini kwa muda mfupi alafu hata makocha walikuwa hawakai kwa muda mrefu. Kwa nje ndani wa, ya uwanja nafikiri jambo moja ambalo linachangia ni, ni, ni, ni namna walimu wanavyofundisha wanavyo wachezaji alafu pia eh, namna wenyewe wachezaji wanavyojitolea kwa, kwa, kwa, kwa timu zao za na ligi nyingi hapa barani Afrika ziko, ziko nje na kalenda ya, ya FIFA yaani hilo nalo ni, ni, ni tatizo, mm-hmm. Natamanigi kwamba hata ligi za Ulaya na Afrika zingekuwa zinakwenda zina kwa, kwa, kwa, kwa wakati mmoja kwa sababu wakati mwingine kombe la mataifa ya Afrika, kama mwaka fainali zilizopita za kombe la mataifa ya Afrika, kombe la mataifa ya Afrika inafanyika wakati ligi imefika patamu, ligi kuu ya Uingereza, ligi kuu ya Uhispania na ligi mbalimbali kule barani Ulaya. Unamruhusu vipi mchezaji akakae mwezi mzima Afrika wakati ndio mchezaji te, tegemezi. Unamzungumzia kama ali, uh, mchezaji wa, wa Borussia Dortmund, Pierre Emerick Aubameyang anategemewa na klabu yake ya Borussia Dortmund, unamwambia akacheze. Unamzungumzia Yaya Toure anategemewa na klabu ya Manchester City kama kiungo unamtaka una akakae miezi mwezi mzima Afrika wachezaji wengi wa Afrika ni tegemeo kule barani Ulaya. Nafikiri ni mjadala ambao hatuwezi kumaliza kwa leo. Uh, ka nikuulize kuhusu ile soka la vijana kule DRC, uh, ni michuano mwaka huu, watu wametazama tu kwa runinga, wamesikiliza uh, kule DRC tatizo ni nini? Kwa nini hakuna timu ambayo inaonekana ya vijana, timu Nda? timu timu ipo, Victor? hmm. timu ipo Ooh. Hata Lubumbashi kuna masomo ya wanasema football scolaire, kuna, kuna mahali ambapo wa na, watoto wanafunza e, e, rais, wa, wa wa TP Mazembe Moise Katumbi anafanya timu jo. Tukizungumzia jana, tukisema inabidi wawapatie muda, kuna hiyo wanaita mpito kwenye hiyo matimu za vijana, ipo e, ipo ipo kabisa. Ubaya ni nini? Ni siasa, siasa na ku, kukukuku kuchenge kila mara wa waziri wa michezo hiyo pia nayo inachanganyika kabisa, kwa sababu kulikuwa waziri wa mchezo anafanya programu fulani anatayarisha watoto, kesho kesho kuto wanafutwa kazi, mwingine amekuja na kuna hajui ilianzia wapi itaishia wapi? Yeye anaangalia kwanza mambo ya fedha mm. E, kuna fedha ngapi nitafanya nini? Na mimi ni hivi kidogo kwa kuweza kufaidika. Hii ndio inafanya ifanye ifanye kuwa eh, Kongo, ingawa inchi kubwa, kuna vijana. Unaona mchezaji kama Putu Trezor, tuzungumzie kwanza huyo mtoto mm. leo watu wanamfahamia, alikuwa ni mtoto wa barabarani huko Brazza mm. mm. eh? ni watu walimtambua barabarani mm. wakamfanya kuwa mchezaji maarufu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. wachezaji wepo ni Siyasa, ndiyo, bado, no. ni siasa ndio bado ni mbaya kwa kuweza kuwahudumia mm. kuwa, nam na ukiangalia, uh, vijana hawa ambao wanakuenda katika kombe la dunia wote, bwana Fredi, kuna na makuriko kifupi tu, muda wetu umekwenda sana. uh, ni kutoka Afrika magharibi, atuone Afrika mashariki na kati, mataifa manne na, na, na, nafikiri kuna, kuna, kuna, kuna sehemu ambao hatujajipanga vizuri. Ukiangalia hata ushiriki, timu nane zimeshiriki mashindano haya ambayo yanafikia tamati leo, lakini zaidi ya nusu ya hizi timu zinatoka Afrika, niseme nusu, timu nne zinatoka Afrika magharibi naona kwa hiyo ni jambo moja ambalo linaonyesha kwamba bado sisi huku soka la vijana programu zetu ni kwamba ama hatuzifanyi kwa namna ambavyo zinatakiwa, lakini pia ama hazileti ma, ma, ma, ma, mafanikio ambayo tunayatarajia. Kwa hivyo kuna haja ya kujitathmini katika, katika programu zetu za soka la vijana <tikipanilis> katika kwa maana ya viwanja makocha, eh, timu ya madaktari wanaoandaa hawa wachezaji. Ukiangalia mchezaji wa, wa, wa, timu taifa ya Ghana anavyoweza kupambana mwenyewe ile mmoja mmoja na mchezaji wa Tanzania, unaweza ukasikitika, yani wachezaji wetu sisi huku hawajajengwa ni yani kupambana sana yani, wanategemea mfumo ucheze. Kwa hivyo kuna haja ku, <laughs> kwa kweli ya kuangalia stratejia zetu ziko wapi ili tuweze kufanikiwa. makundi sasa kuna 5 tu <laughs> na uh, mimi mimi katika soka la vijana uh, siasa imeshaingia katika katika mpira. Hata Fred hapa alikuwa tulikuwa tunazungumza mara kadhaa kwamba kuna wakati mwingine uh, viongozi wetu wa mashirikisho wanavizia pale ambapo wanakaribia ama kuchaguliwa tena ama nakaribia kumaliza muhula wake kutafuta uh, sifa ama kitu fulani ana, anatengeneza mazingira ya kumfanya achaguliwe asiseme kwamba labda Tanzania rais anayemaliza muda wake anaelekea kumaliza muda wake alitoa na alitoa kipaumbele sana. No, no, ni, ni wazi kwamba alitoa kipaumbele sana kwa timu ya vijana, nguvu na kila kitu alitoa kwa vijana miaka 17, lakini wakati huo alikuwa na timu ya taifa ambayo ilikuwa inatakiwa ifuzu kwenda kombe la dunia, timu ya taifa ambayo ilikuwa inatakiwa ifuzu kwenda kombe la mataifa ya Afrika, imeshindwa kufuzu, nguvu zikahamishia kwenye timu ya miaka 17 mm-hmm. Kwa hivyo ni, ni dosari ndogo ambazo Uh, ikiwa siasa zitawekwa kando na soka na nilikuwa namwambia Fredi hapa uh, katika mashirikisho mengi viongozi wengi wanaotaka kuwania tayari wamekuwa corrupt katika system, katika mfumo. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana ku, kuongoza soka naam. Kwa bahati mbaya sana jamani, muda wetu umeisha sana, lakini natumai kwamba wiki ijayo tutakuwa hapa RF Kiswahili. Uh, kozi kosha mchambuzi wetu Fredrik Nwaka na Emmanuel Makundi na washukuru sana, sana. Sante, na asanteni sana na, na, na, na, na, na, kutakia jioni njema shukran sana na kwa heri Kwa niaba ya wote, mimi ni Martha ya Saranga na kutakia jioni njema.