Radio France Internationale. Yi. Asante. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili, msikilizaji ni huko Ufaransa ambako Rais mteule wa nchi hiyo Emmanuel Macron kesho siku ya Jumapili ataapishwa baada ya kushinda katika uchaguzi mkuu kwa asilimia 61.1 dhidi ya mgombea Marine Le Pen aliyeambulia asilimia 33.9 ya kura zilizopigwa kwa mujibu wa matokeo ya mwisho. Msikilizaji, rais wa Ufaransa anayemaliza muda wake Francois Hollande alisema jumahili kuwa rais mteule Emmanuel Macron ataapishwa rasmi hapo kesho Jumapili, Mei 14 ili kuchukua madaraka. Wachambuzi wa mambo wanaona ushindi wa Emmanuel Macron ni ishara ya kukubalika na Wafaransa walio wengi licha ya kukabiliwa na changamoto mbalimbali mbali. Kabla ya kuunda serikali yake Emmanuel Macron anasema Jukumu alilonalo kwanza ni kuwaunganisha wananchi wa Ufaransa na kuboresha maisha ya wananchi hao, kama alivyoainisha wakati wa kipindi cha kampeni kuelekea uchaguzi mkuu. mes chers concitoyens, Ndugu wananchi, ukurasa mpya wa maisha yetu katika nchi hii umefunguliwa. Nataka kuwaambia kwamba usimwanzo mpya wa kufikia matumaini chanya, kwamba iwe kunapatikana kwa uaminifu uliokuwa umepotea baina ya Wafaransa. Sitajiachilia wala kuzuiwa na kitu chochote kile. Enyi ndugu wa Faransa, katika kipindi cha miaka mitano ijayo nitajitahidi kuondoa hofu, na kuna vitisho vingi kama vile vya ugaidi. Nami nitapambana kwa nguvu zangu zote dhidi ya mgawanyiko katikati yetu. Tuipende Ufaransa, iishi jamhuri yetu, iishi Ufaransa. Emmanuel Macron katika kampeni zake alionekana kuungwa mkono na raia wa Ufaransa wenye asili ya Afrika, huku wengi wao wakipinga sera za mgombea Marine Le Pen kuhusu maswala ya uhamiaji. Nilimtafuta Dr Toto Barebo Shabani, ni raia wa Ufaransa mwenye asili ya Afrika, na hapa anaeleza namna ambavyo raia wenye asili ya Afrika walivyopokea matokeo hayo ya uchaguzi wa urais na nini hisia zao. Kwa kweli, Emmanuel Macron kachaguliwa, achaguliwa kwa zaidi ya pasanti sitini na tano kwa mi binafsi nafiri kama E, ni mtu ambayo inaonekana kuwa wageni labda ni mtu mwenye hata hata buguzi sana wageni, e, ukilinganisha na, na gisi umama Marine Le Pen gisi alikuwa anavyosema. Na kwa hali tu iliyopo ni kuwa wengi wali waliweza wali kufurahi, na hasa hasa kwa sababu e, kuangalia kama aliweza kumshinda mama ambaye -ana alikuwa anagombania na, na naye urais Marine Le Pen sababu wengi wako wanaogopa siasa ya ya umama. Kama Mwafrika unayoishi huko bara la Afrika, litarajie nini kutoka kwa serikali ya Emmanuel Macron? Nafikiria sasa kubwa sasa, kwanza ni kama tulifuatilia kisha anavyosema peke yake kuwa e, bara la Afrika kwenyewe aliweza kuishi e, hasa hasa katika nchi za Nigeria za hizo za Afrique de l'Ouest na yeye huwa anasema Afrika ni watu ambao wako, wako na vitu wako na potensialite nyingi sana kusema waweza wakajikwamua, na labda tu kinachokosa tu ni ile mtu kuwapatia mwelekeo yani ile usaidizi wa kuwapatia mwelekeo na kuwapatia vile vifaa. Tukiwa bado nchini Ufaransa, rais mteule Emmanuel Macron juma hili alitangaza orodha ya majina ya wagombea 428 watakaowania viti vya ubunge kwenye uchaguzi wa mwezi Juni mwaka huu, huku asilimia 52 ya wagombea hao wakiwa ni wapya kwenye masuala ya siasa na nusu yao ni wanawake. RFI. Wakuu wa serikali katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Ijumaa walitangaza kuwa kumetokea na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini humo. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO limechukua hatua ya kutangazwa kwa mlipuko huo wa Ebola baada ya virusi vya ugonjwa wa Ebola kusababisha vifo vya watu watatu katika eneo la Likati jimboni Bazuele toka Aprili 22 mwaka huu. Nilimtafuta Dr Malikwisha Meni, ni daktari na mtafiti wa maswala ya afya binadamu, na hapa anazungumza nami akiwa jijini Kinshasa. Unajua, kama Ebola imeweza kutushambulia karibu mara sita mara saba hapa Kongo. Nimekuwa na wakubwa wakubwa wa ngazi za juu kwa, kwa afya ndio wamekamilisha ya kwamba pale pa vituo ya Bazuele kule karibu na Buta niko kumeonekana vifo vya watu waliokuwa na kile malali ya Ebola, wameweza kuwakamatia damu na walileta kwa lab na ikamilisha ya kwamba ebola ni kweli imetushambulia tena mara ni karibu mara ya saba sasa. Hapa Kongo imekuwa mara ya saba kama umetoka kusema, na mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ni watu wasiopungua arobaini na tisa walifariki kutokana na ugonjwa huo hatari wa ebola. Unafikiri ni mipango gani mikakati ambayo viongozi wakuu wa serikali, maafisa wa afya wanachukua kuwaepusha wananchi na ugonjwa huu? Umekuwa mkusanyiko kabisa ya health ministry na wale wakubwa wakubwa wa afya kufuatana USAID, na mepesa fontiere wengine na wale wote wanaoshughulika na afya hapa Congo, na nawaza kutakuwa delegation moja itatoka hapa kuenda kule, na mipango imeweza kamatwa kalika hiyo jimbo niteabas. Ya na unajua ya kwamba kama wajanga wengi wa Kongo wameweza kuunda hiyo vya kufanya hiyo kusema kukataza watu tena kukula eh, nyama ya kutoka porini eh, na kuzika watu akiolela inafaa kupata mipangilio ya kuzika watu na na waja hiyo mipango yote itakamatiwa katika health center yote ya kule, eh, Bazuwele. Kumalizia tu nini, dalili za ugonjwa huu wa Ebola, mtu atajuaje kwamba hapa amepatwa na ugonjwa huu wa Ebola, ili wasikilizaji wetu waelewe dalili zake na no. wajue kujikinga. Hakika ya kwanza kama ile ni ugonjwa wa Ebola, inaleta fiva Inaleta vile kutoa damu, damu inatoka kwa kinywa, damu nyingine inatoka kwa pua, hata macho, hata nasikio moja, na ile unyofu kutosha damu na kuwa na homa kubwa, ndiyo dalili za kwanza inaleta na inaweza kubwa leta wazo kama tuko na Ebola na watu wakianza kukuka mingi mingi, wale tunaweza kukamilisha kama kweli tuko na wagonjwa wa Ebola. Daktari malikwisha meni, asante sana, asante vile Chama kikuu cha upinzani cha IDPS kilishutumu serikali ya Kinshasa kwa kuchukua hatua inayozuia mashirika ya ndege kuusafirisha mwili wa kinara wa upinzani Etienne Chisekedi wa Mulumba aliyeaga dunia mwanzoni mwa mwezi Februari mwaka huu kutoka Brussels hadi Kinshasa afisa wa mawasiliano wa chama hicho Augustin Kabuya alisema juma hili kuwa chama hicho kimepanga kurejesha nyumbani mwili wa Chisekedi Mei 12 mwaka huu, na kwamba tangazo la serikali kuzuia makampuni ya usafirishaji wa ndege limekuja wakati kukiwa na hali ya wasiwasi baada ya ofisi ya polisi iliyo jirani na chama hicho kuchomwa moto na watu wasiojulikana. Kutokana na hali hii, chama hicho kililazimika kuahirisha safari hiyo ambapo nilimtafuta Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama hicho na kumuuliza ni lini hasa mwili huo utarejeshwa nyumbani kwa ajili ya mazishi. Naye aliniambia: Tunaona kama kweli inapasha kuwa ni mpango yao wa watu wenye wanakuwa watu wenye wanakuwa kwenye madaraka, kwa sababu wao inaonekana hawapendi mwili wa Tshisekedi, na hiyo tunaona wanakuwa sasa wanatafuta kutafuta njia ili kupatikane njia ya kuleta vurugo ili mwili huu usiweze kufika. Makamu wa rais wa serikali ya China Li Yuanchao Alisema nchi yake itaendelea kuisaidia Burundi licha ya changamoto za kisiasa ambazo nchi hiyo inakabiliwa nazo kwa sasa. Nchi ya China imekuwa kinara wa uwekezaji kwenye nchi za Afrika Mashariki na Kati, na mara zote imekuwa ikizuia maazimio ya baraza la usalama kuhusu kuiwekea vikwazo nchi hiyo ya Burundi. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, juma hili alitumia taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa Jo Ruisheng, balozi wa Uchina nchini Burundi, ziara hii ya makamu wa rais wa Uchina ni katika lengo la kuimarisha ushirikiano baina ya nchi hizi mbili. Lengo la ziara hii ya makamu wa rais wa Uchina ni kutekeleza mafanikio muhimu yaliyofikiwa kati ya rais wa Burundi na yule wa Uchina. Pia ni katika utekelezwaji wa makubaliano ya mkutano wa kilele wa mjini Johannesburg juu ya ushirikiano kati ya Uchina, China na bara la Afrika. Ziara hii pia ina lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya Warundi na Wachina kwa kusaini mikataba mingine muhimu kwa manufaa ya pande hizi mbili. Upande wake Kasim Abdul, kiongozi wa chama cha PDE Zigamibanga, anaziomba inchi zingine za Ulaya kuondoa vikwazo zilizoiwekea Burundi. Siara ya kiongozi wa ngazi kama hii ni ishara kwamba uhusiano baina ya, ya nchi hizi mbili ni mkubwa sana. La pili ni kwamba hiki ni kielezi kwamba nchini Burundi kuna amani na usalama kiasi kwamba nchi kubwa kama ya China haina shaka kwamba inaweza kukuza uhusiano wake na Burundi vilevile Naomba nchi nyingine hususani umoja wa Ulaya kutoa vikwazo ambavyo uliwekea raia wa Burundi. Uchina inaisaidia Burundi katika sekta nyingi, hususana ujenzi wa miundombinu, mfano ofisi ya rais ambayo imo mbioni kujengwa ni kwa msaada wa nchi hiyo. Pia Uchina iligharamia ujenzi wa chuo kikuu cha walimu Burundi, bila kutia kando ujenzi wa barabara za lami. Wakati raia wengi wa Burundi wakikabiliwa na njaa siku hizi, Uchina imekuwa ikitoa msaada wa mchele ambao umekuwa ukipewa waathirika athirika. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nilimtafuta Gabriel Rufiri ni mwanaharakati na mwenyekiti wa shirika linalopambana na rushwa la Olukome nchini Burundi, na hapa anaotoa mtazamo wake kuhusu ziara hii ya makamu wa rais wa China nchini Burundi. E, unajua, uh, Shine ni nchi ambaye inafanya iwezekanacho ili wasaini uh, maakor ili wapate venye bata pata market uh, lakini katika Afrika hatuoni kama Afrika ina-, ina kuna kitu cha maana sana iko inapata hata, ingawa hizo uh, makore zinafanyika, sisi hatuone kitu nchi za Afrika zinapata hata. Katika nchi yangu Burundi uh, hata ingawa shine inaendelea uh, unga mkono Burundi katika UN Unaona, kama kuna de decision inafanyika katika UN, China ina inakuwa kila siku upande wa bu wa Bujumbura e, ndiyo hiyo tu kitu Burundi inapata, lakini China wao ni kupata tu mali kutoka Burundi. Hiyo ni ni hivyo, wao wanatafuta soko. Raia wa Somalia 67 na, na wakenya watano wamefukuzwa nchini Marekani kwa nguvu baada ya kubainika kuwa walikuwa wanaishi nchini humo kinyume cha sheria, lakini pia kujihusisha na makosa mbalimbali. Undani wa taarifa hii na mwandishi wetu Victor Melkizedek Abuso. Ndege ya kibinafsi iliyowabeba watu hao iliwasili katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi. Maafisa nchini Kenya wamesema walikuwa wanafahamu kuhusu kurejeshwa kwa raia wa nchi hizo mbili, na tayari raia wa Somalia wamerejeshwa mjini Mogadishu kwa kutumia ndege nyingine ya kibinafsi. Hatua hii ilitarajiwa kutokana na operesheni inayoendelea nchini Marekani ya kuwasaka na kuwarudisha nyumbani wahamiaji haramu wanaoishi na kufanya kazi nchini humo, lakini pia wageni wan husisha na makosa mbalimbali. Ayub Mwangi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini suala hili akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. kila nchi inapenda kuwa na watu ambao wanaiongezea dhamani, yaani watu ambao wana wanafanya wana, wana, wana mchango kwenye uchumi wake, ya ni watu ambao hawana hawana kuchukiwa kwa sababu ya uhalifu pengine mahali wametoka, ni watu ambao wameingia kwa njia ya mikakati ambayo ni bora. Na inapotokea kwamba mtu ataweza kuingia katika nchi ya, ya wengine bila njia bila ambayo ni ya sawa, basi wenyewe wana e, uwezo wa kuchukua hatua na kuwarudisha kule ambapo na nafikiri hivi ndivyo ambavyo Wamarekani walivyofanya mwezi Januari mwaka huu. Wakenya wawili ni raia wengine tisini wa Somalia walifukuzwa Marekani kwa sababu mbalimbali. Rais Donald Trump, miezi kadhaa iliyopita, aliamua kuwazuia wahamiaji kutoka mataifa ya Kiislamu kuingia nchini humo, hatua ambayo ilizuiwa na mahakama. Mataifa yaliyolengwa ni pamoja na Iran, Irak, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen. <muchimu> Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan juma hili aliongoza mamia ya waombolezaji nchini Tanzania kuaga miili ya wanafunzi wa shule ya Lucky Vincent, waalimu na dereva waliofariki dunia kwa ajali ya barabarani wilayani Karatu, kaskazini mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Arusha, Charles Odero alitutumia taarifa ifuatayo. Makamu wa rais wa taifa hilo la mashariki ya pembe ya Afrika ameongoza maelfu ya waombolezaji wa jiji la Arusha katika kuaga miili ya wanafunzi 32 wa shule ya Lakvinsent ya jijini humo pamoja na walimu wawili na dereva wao waliofariki kwa kufuatia ajali ya gari wilayani Karatu. Naomba nitumie nafasi hii kupaza sauti yangu kuwaomba sana ndugu zangu madereva kuwa waadilifu na kuwa makini wanapokuwa barabarani wakati wanapochukua abiria, kuhakikisha wana kwamba magari yanachukua abiria kwa uwezo waliotengenezewa. Kwa upande wetu serikali, nasema tutajitahidi kuweka Vizuri alama za barabarani ili kuepuka maafa ya namna hii. Wakitoa salamu za rambirambi, viongozi wa vyama vya siasa, mwenyekiti wa Chadema taifa bwana Freeman Mbowe, ambaye pia ni kiongozi wa kambi rasmi ya upinzani bunge, na katibu mkuu wa chama cha Mapinduzi Abdulrahman Kinana, anaahidi ushirikiano hasa kipindi hiki kigumu cha majonzi. Niaba ya chama cha Chadema na vyama vingine vyetu vyote vya upinzani, wapa pole sana familia za marehemu wote, wananchi wa Arusha na Watanzania wote. Chama chetu kitakuwa bega kwa bega na serikali kuhakikisha kwamba tunashirikiana katika kila hatua kuona kwamba kila linalowezekana kuwatia faraja waliopatwa na msiba huu linafanyika kwa ukamilifu wake. Baba ya wanasisiem wenzangu, viongozi wa bunge na kadhalika, nitoe pole nyingi kwa wafiwa. Kama kuna kitu kinatuunganisha katika dini zote na madhehebu yote ni pamoja na kifo, kwani sote tunaamini kwamba kila binadamu atakuwa na mwisho. Chazodero, Arusha, RFI Kiswahili. Juma hili Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli alimwomba Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma kutumia uwezo wake kwenye jumuiya ya nchi za BRICS kuisaidia Tanzania ipate mkopo wa masharti nafuu. Kutoka kwenye nchi wanachama. Rais Magufuli alisema nchi ya Afrika Kusini imeendelea kiviwanda na kiuchumi na inaweza Tanzania, kuwa sehemu ya kuisaidia Tanzania inapoelekea kuwa nchi ya viwanda. Kwa kuzungumza na nchi wanachama za BRICS huku akisema nchi yake ilikuwa chachu ya harakati za ukombozi wa taifa la Afrika Kusini. Nimemwomba Mheshimiwa Rais na hasa kwa sababu yeye ni mmoja wa wana umoja wa nchi za BRICS ambazo zote ni matajiri na yeye ni nchi peke yake katika Afrika, angalie namna ya kutusaidia kupata mkopo. Nimelizungumza hilo kwa kumwomba, kwa sababu ni ukweli usiofichika Tanzania tumefanya mengi katika ukombozi wa nchi nyingi za Afrika, na ndiyo maana nilikuwa naomba kwa kupitia hawa tuliowasaidia nao waresiproketi kidogo, angalau kwa kidogo. Kwa upande wake, Rais Zuma, mbali na kuishukuru Tanzania kwa mchango wake wakati wa harakati za ukombozi kwenye nchi za Kusini mwa Afrika, alisema nchi yake itaendelea kushirikiana na Tanzania katika nyanja mbalimbali mbali za kiuchumi na usalama barani Afrika. Tumekubaliana kuendelea kushirikiana kupitia taasisi mbalimbali za ukanda wetu na Umoja wa Afrika kuendelea kushughulikia suala la usalama na amani katika mataifa mbalimbali. lakini pia tutalaani vikali matukio yote ya itikadi kali na ugaidi yatakapotokea. Nchi ya Somalia juma hili ilifanikiwa kupata uungwaji mkono zaidi kutoka jumuiya ya kimataifa ambapo wakuu wa nchi mbalimbali walikubali kuisaidia nchi hiyo kudhibiti hali ya usalama, lakini pia kukabiliana na baa la njaa pamoja na kusaidia sekta za uchumi kwenye taifa hilo. Rais mpya wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed alisifu uungwaji mkono huo akisema ni hatua ya kihistoria kwa taifa la Somalia, mara baada ya kushuhudia nchi yake ikitiliana saini makubaliano na jumuiya ya kimataifa. Msikilizaji, rais Farmajo wa Somalia juma hili alisema wakati huu wakianza safari ya kuelekea maendeleo ya nchi yake, ana imani kuwa jumuiya ya kimataifa safari hii itatimiza ahadi zake na kutoitenga nchi yake. Tumalizie makala haya na kilichojiri nchini Marekani juma hili ambako waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson alikutana na mwenzake kutoka Urusi, Sergey Lavrov jijini Washington DC na kuzungumzia maswala mbalimbali, hususan hali ya usalama nchini Siria na Ukraine. Mkutano huo wa, msikilizaji, ulifanyika baada ya rais Donald Trump kumfuta kazi mkuu wa shirika la upelelezi la FBI James Comey, uamuzi ambao Urusi ilisema ni swala la serikali ya Marekani na haiwezi kuingilia. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa nikutakie kila la heri. Kwa herini.