Nam, asante na msikilizaji. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa idhaa Kiswahili ya RFI, radio france International, ni pamoja na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alimfuta kazi waziri wake wa nishati na madini. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FRDC, lilitangaza kuwa limegundua gala moja la silaha kwenye mji wa Lubero mashariki mwa nchi hiyo. Wakati serikali ya Burundi juma hili ilitangaza kuanza kupatikana kwa mafuta baada ya kushuhudia ukame wa muda mrefu nchini humo. Wakati kimataifa, ulinzi uliimarishwa maradufu jijini Brussels, Ubelgiji, wakati ukifanyika mkutano Neto, wa jumuiya ya NATO na ziara ya rais wa Marekani Donald Trump huko mashariki ya kati kabla ya kuelekea barani Ulaya. Haya, msikilizaji, ni miongoni mwa yale utakayoyasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salem, na hivi leo, msikilizaji, kutoka studio za RFI Kiswahili hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nami nitashirikiana na mwenzangu Lucien Kahozi Kosha, ni ripota wetu wa huko Lubumbashi, kusini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Karibu sana Kahozi Kosha. E, shukran, e, Ruben Lukumbuka. Na Tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Kabla ya yote, msikilizaji, shirika la habari la Ufaransa France Media Monde linalojumuisha vituo vya redio ya RFI na televisheni ya France 24, France 24 limepata pigo baada ya kuondokewa na mmoja wa wanahabari wake nguli, Jean Karim Fal, aliyefariki akiwa kwenye majukumu ya kuripoti mkutano wa wakuu wa nchi za G7 mjini Sisilia, kupitia televisheni ya ya France 24. Msikilizaji, Jean Karim Fal alikuwa mhariri mkuu na mchambuzi kwenye televisheni hiyo France 24 toka mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Alikuwa maarufu pia kwa wasikilizaji wa redio hasa wapenzi wa idhaa ya RFI ambapo alianza kufanya kazi kati ya mwaka 1984 na 2012. Toka mwaka huo wa 2012 alijiunga na, na televisheni ya France 24 hadi kifo kimemfika Mei 26 mwaka huo 2017. Idhaa hii ya RFI Kiswahili pia itamkumbuka Jean Karim Fall kwa uchangamfu wake wakati alipoitembelea idhaa hii mwaka 2011. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mashirika ya utangazaji ya France Media Monde, uongozi unatoa pole kwa familia na marafiki zake wa karibu, na hasa kwa mama yake mzazi, mke wake na watoto wawili aliyowaacha. Roho ya marehemu na ilazwe mahala pema peponi, amin. RFI Safari ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Tanzania, msikilizaji, ambako rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli juma hili alimfuta kazi waziri wake wa nishati na madini saa chache tu baada ya kupokea taarifa ya kamati maalum aliyokuwa ameiunda kuchunguza makontena ya mchanga wa madini wa makinikia yaliyokuwa yamezuiliwa kwenye bandari ya Dar es Salaam nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Akitoa matokeo ya uchunguzi wao, mwenyekiti wa kamati hiyo Profesa Abdulkarimu Mruma amesema wamebaini uwepo wa kiwango kikubwa cha madini kwenye makontena hayo, kinyume na ilivyorekodiwa katika nyaraka ambazo ziliwasilishwa na wasafirishaji wa mchanga huo, hali ambayo amesema inaikosesha serikali mapato muhimu. Kamati imebaini kuwepo kwa viwango vingi vya juu vya lia dhahabu ndani ya makinikia yaliyofajiwa uchunguzi. Viwango hivyo ni kati ya gramu ya 671 kwa tani hadi gramu elfu mbili mia tatu sabini na tano kwa tani. Hivyo kwenye makonteina 277 yatakuwa na wastani wa tani 7.8 za dhahabu zenye thamani ya shilingi bilioni 676. Mara baada ya kupokea taarifa hiyo, Rais Magufuli alieleza kusikitishwa na namna ambavyo wasimamizi wake kutoka kwenye Wizara ya Nishati na Madini pamoja na wakala wa ukaguzi wa madini walivyoshindwa kubaini udanganyifu uliokuwa unafanywa na wasafirishaji wa mchanga. Baada ya kutumia takribani dakika tano kando kujadiliana na makamu wake wa Rais Samia Suluhu Hassan na Waziri Mkuu Kasim Majaliwa, Rais Magufuli alitangaza uamuzi ambao ameuchukua baada ya kupokea ripoti hii ya awali ya kamati ya kwanza kati ya kamati mbili ambazo ameunda. Ripoti hii ikipita hivi hivi tutakuwa watu wa ajabu. Kwanza, mapendekezo yote ya kamati tumeyakubali, lakini la pili, bodi ya TMAA nimeivunja kuanzia leo. Tatu, chief executive wa TMAA anasimama kazi. Nne. Kuanzia leo vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vianze kutumika effectively. Lakini wizara wizara wameshindwa kusimamia TMAA, lakini wizara pia imeshindwa kusimamia ujenzi wa smelter, lakini pia wizara imeshindwa kuweka utaratibu wa kufuatilia haya makinikila. Lakini kwa haya yote ninampenda sana profesa Muhongo, lakini pia ni rafiki yangu, lakini kwenye hili ajifikirie, ajiasesi na bila kuchelewa, nilitaka aachie madaraka. Ripoti ya kamati hii pia ilibaini uwepo wa kiwango kikubwa cha madini mengine mbali na dhahabu kama vile ya shaba, fedha, chuma, salfa, beryllium, tantalum na lithium, ambayo amesema hayakuwa yanaorodheshwa kutozwa kodi. Hivi karibuni, pia kamati nyingine iliyoundwa na rais kutathmini athari za kiuchumi kwa nchi zilizotokana na biashara hii itawasilisha taarifa yake. Kamati hii iliundwa Machi 29 mwaka huu, ikiwa ni majuma machache tu kupita baada ya rais kutembelea bandari ya Dar es Salaam na kuagiza kutosafirishwa kwenda nje ya nchi kwa makontena zaidi ya 277 yenye mchango wa madini uliokuwa usafirishwe kwa ajili ya kuchenjuliwa. Nchini Kenya kampeni rasmi za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti zitaanza rasmi kesho siku ya Jumapili. Mgombea wa urais kupitia muungano wa upinzani NASA anatarajiwa kuidhinishwa rasmi na tume ya uchaguzi na hivyo kuzindua kampeni zake rasmi jijini Nairobi huku Rais Uhuru Kenyatta akitarajiwa kufanya hivyo siku ya Jumatatu. Wachambuzi wa siasa huko Kenya wanabashiri ushindani mkali unatarajiwa kushuhudiwa kati ya rais Kenyatta na kinara wa upinzani huko Raila Amolo Odinga. Wanafunzi wa vyuo vikuu katika mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki sasa wataweza kusoma katika chuo kikuu chochote ndani ya jumuiya hiyo bila ya masharti. Mwandishi wetu Victor Abuso alizungumza na Profesa Chacha Nyaigoti, mkurugenzi mkuu wa zamani wa Baraza la Vyuo Vikuu vya Afrika Mashariki na mwenyekiti wa baraza la vyuo vikuu nchini Kenya, kuhusu hatua hii. Eneo, eneo hili la Afrika Mashariki litakuwa ni eneo moja. Maanake ni kwamba mwanafunzi atoke kusoma eh, chini ya Sudani au Burundi au Tanzania au Kenya au Uganda kokote atakakokuwa anasoma, akiamua kwamba anasoma katika chuo kikuu chochote katika nchi hizo, awe anaangaliwa na kuchukuliwa kama mwanafunzi raia, na namna ambavyo anatendewa kwa mfano kuhusu gharama, kuhusu masilahi na mambo mbalimbali mbali, yawe hayana ubaguzi wowote. Suala la ada au karo litakuwaje? kwa sababu kwanza thamani ya fedha katika jumuiya Afrika Mashariki, kati ya mataifa yote ni tofauti, na wanafunzi wale wageni watalipa ada sawa na wale wazawa ama itakuwa vipi? Siku hizi katika Afrika Mashariki imekuwa rahisi sana kubadilisha pesa, kwa hivyo si tashwishi. Kile ninachokisema ni kwamba ikiwa gharama ambayo ni karo ya chuo ya kusoma ambayo Mkenya anadaiwa anapoingia katika chuo kikuu cha Kenya ni shilingi laki moja kwa mfano, basi atakapotoka Burundi au Rwanda au Tanzania au Uganda au kusini mwa Sudani, alipishwe fedha zinazolingana na hizo. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Usikose kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www rfi kiswahili com kupata mengi zaidi na yanayoendelea duniani. Mashirika ya kiraia mjini Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yametoa wito kwa wakuu wa serikali nchini humo wa kuimarisha usalama kwenye gereza kubwa la Kangwai Ruben Lukumbuka. Na maelezo zaidi. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, mwenyekiti wa mashirika hayo ya kiraia huko Beni, mchungaji Gilbert Kambale amefahamisha kuwa wito wao huo unalenga kuwahamasisha viongozi wakuu wa uhuo, serikali ya DRC pamoja na wasimamizi wa jimbo la Kivu Kaskazini kuepuka uwezekano wa kutoroka kwa wafungwa kama ilivyotokea jijini Kinshasa Mei kumi na saba ambapo maelfu ya wafungwa walitoroka gereza kubwa la Makala. Tunaomba ulinzi zaidi pembeni ya gereza ya Kangwai kwani tumeona huko Kinshasa Saleni na huko ba Congo Kongo Santrale watu wenyewe walikuwa gereza wafungwa wengi wamekimbia, na huku kwetu tunakuwa na shida kubwa, yani gereza ilijengwa kusudi kuwa na watu mia mbili makumi tano sasa leo eh, wanakuwa mia tisa makumi tano karibu elfu moja ya watu na waaskari wa wanakuwa na, wa, na waraia ndani na hivi unyanyasi unaonekana. Kambale anasema gereza la Kangbayi lililoko nje kidogo ya jiji la Beni linawajumuisha wafungwa wa kila aina wakiwemo wahalifu, lakini pia watuhumiwa wa mauaji ya mamia ya watu huko Beni ikiwa ni pamoja na waasi wa Uganda wa ADF wapiganaji Maimai waliokamata baada ya kutekeleza vitendo vya mauaji na wahusika wa vitendo vya ubakaji. Kunakuwa shida ingine, yani wenyewe wanafua wafungwa ndani yao wa IDF, na hivi ni shida kubwa. Wale wakatoroka itakuwa hatari sana, na kesi moja, unajua iko hapa na wengi wangali angeza kusandishwa, lakini wangali huko gerezani. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kaozi ni kuwa takribani watu mia tano kwa siku wanadaiwa kukimbia kuvuka mpaka wa Kongo na kuingia katika nchi jirani ya Angola, wakikimbia machafuko kwenye jimbo la Kasai. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini, Jean Krisostom Kijana, amesema ni jambo la kusikitisha kuona mgogoro huu wa Kamwina na Sapu unaoshuhudiwa tangu kuuawa kwa kiongozi huyo wa jadi huko Kasai ya Kati unazidi kuenea kwenye ukanda hadi nchi jirani kama Angola. Kijana amewashutumu wakuu wa serikali ya DRC kwa kutumia vurugu hizo ili kuzuia kufanyika kwa uchaguzi nchini humo. Sisi tunajiswali tunajiuliza kila siku. Eh, kufatana hiyo mambo yauko Ukasai, tunajiswali eh, na kujiuliza kama serikali ya kwetu ina, inakosa nini kusudi ya kutatua hiyo mgumgomo, huyo mzozo. Unajua mzozo wa kamona sap umeanza kama vile mzaa, na leo inakuwa shida kabambi, na sisi tunashakia kuona kama nyuma hiyo kuchukue mkono hata ya wakuu viongozi wa moja wa moja, yani wale wa wingi wa urahisi wataki uchaguzi kufanyika katika nchi yetu. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi duniani, UNHCR ni kuwa takriban watu mia tano kwa siku wanadaiwa kukimbia kuvuka mpaka wa Kongo wakiingia katika nchi jirani ya Angola na wanakimbia machafuko katika jimbo la Kasai ya kati, hususan mkoa wa Kasai Occidental. Marku Icomus ni msemaji wa UNHCR katika ukanda wa Afrika Magharibi. Serikali ya Kongo et, uh, imezidiwa katika kutatua tatizo, ndiyo maana leo tunatoa wito uwezo zaidi wa uwepo wa vikosi vya MONUSCO katika jimbo la Kasai ili kuleta vikosi maalum kama tulivyoona katika operesheni Artemis katika jimbo la Ituri au kikosi maalum mashariki mwa nchi na wakati wa kikosi cha f wakati wa joto la kisiasa, iwapo tahadhari zilizochukuliwa hazizochukuliwa, mzozo huu unaweza kutanda zaidi katika eneo la ukanda na gharama yake inaweza kuwa Uh, ripoti ya UNHCR inasema watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya elfu thelathini na watano tayari wamekwisha kukimbilia nchini Angola tangu mwezi Aprili licha ya kwamba idadi kamili inaweza kuwa juu zaidi ya hiyo. Na baada ya kumsikia Marku Icomus, eh, Kaozi wewe umekuwa ukifuatilia hali ya mapigano kati ya wafuasi wa kiongozi wa, wa jadi eh, Kamwina Nsapu pengine una Tathmini vipi hali hii kule Kasai ya kati? Kwa kweli, Ruben Lukumbuka vita ni vizuri kuisikia kwenye redio ukiwa huko. Sisi tumetoka Congo, ukiangalia watu wanaangaika mwenyewe. Niliwahi kwenda Kasai, hiyo ni hali mojawapo, hainaleta huzuni sana sana sana. De tasimini yangu ni kusema, ukiangalia hali ya kisiasa ileo ni watu wanachochea fitina, na wengi wao ni wafanya siasa. Wengi wanahama huku Angola, na kwenye wa Angola wa maisha yao hawana na huduma wowote, ni hali ya kusikitisha sana. je na zinashuhudiwa zinafanywa na serikali. Ndio juhudi imefanya serikali. Kulikuwa mkutano uh, baina ya washiriki wa kwenye vita hiyo uh, eh, kulikuwa mkutano, lakini huu mkutano hakukusanyisha watu wote. Umesikia majuzi hata huyu mwenyewe anachaguliwa kama uh, chef kutumie ambayo amemkomboa mm. Ndio uh, eh, ametuma mwito kwa watu kusimamisha vita mm. Ndio maana mashirika ya kiraia inaomba eh, shirika la mataifa ifanye uchunguzi. Umekuta hata majuzi Lubumbashi Jana walifanya ili wanaita sitin kwenye mbele ya ofisi ya Monisco, kuomba Monisco hao na msimamo moja, asikuwe na kuegemea ng'ambo fulani yeye mm -hmm. Afanye kazi yake. Unaona mambo kama haya, inabidi Umoja wa Mataifa usichelewe kufanya uchunguzi kabla mambo yajaharibika. Asante sana, ni mwandishi wetu Lucien Kaozi Kosha ambaye yuko hapa studio pamoja nami moja kwa moja. Asante sana. Juma hili Umoja wa Ulaya ulisema hautaondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Burundi hadi pale mwafaka wa kisiasa kati ya serikali na upinzani utakapopatikana. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini Tanzania na katika nchi za Afrika Mashariki Balozi Roland Van de Geer juma hili aliambia RFI Kiswahili kuwa umoja huo unaendelea kutathmini rekodi ya haki za binadamu nchini Burundi. The 28 have to wanachama 28 wa umoja wa Ulaya wameamua kuiwekea vikwazo serikali ya Burundi human rights, na ikiwa ukiukaji wa haki za binadamu utaendelea, it itakuwa ni vigumu sana sisi kuachana na vikwazo hivyo, lakini tukiona kuwa kuna mabadiliko na jitihada really za rais wa zamani wa Tanzania Mkapa zinafanikiwa kumaliza mgogoro unaoendelea, we basi matokeo yatakuwa mengine really, lakini hali hii haiwezi kama kutegemea mkataba wa ushirikiano wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na Jumuiya ya Afrika Mashariki wa EPA. Viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waliokutana jijini Dar es Salaam mwishoni mwa juma iliyopita, walishutumu Umoja wa Ulaya kwa kutumia vikwazo vya kiuchumi kudhalilisha nchi zao, wakitolea mfano vikwazo vilivyowekwa kwa nchi ya Sudani Kusini na Burundi. Tukiwa bado nchini Burundi, serikali ya Bujumbura juma hili ilisema nishati ya mafuta iliyokuwa haba kwa wiki kadhaa sasa imeanza kupatikana nchini humo, hasa jijini Bujumbura. Makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo Gaston Sindimo aliiambia RFI Kiswahili kuwa wakazi wa Bujumbura sasa wanaweza kupata bidhaa hiyo muhimu kama anavyofafanua hapa katika mahojiano na mwenzangu Victor Robert Wille. Kwa hivi na kuhakikisha eh, kama swali la mafuta nchini E, tunatafuta ufumbuzi ile swali hilo e, likemewe kaharaka. Lakini inasemekana kwamba katika maeneo mengine hakuna mafuta, yani mafuta yanapatikana hapo Bujumbura tu. Vipi kuhusiana na taarifa hizi na ni kwa nini? A, inajua kabisa kile ni kweli, sababu e, hauwezi ukaleta mafuta na ukazagaza e, mikoani kote. Lazima e, ikifika katika mahali inafikia, lazima sasa e, pawe gari zitaweza kuzagaza mafuta hiyo katika mikoa yote yote. E, basi hivi hiki inazagazwa katika mikoa yote. Na ni kwa nini tatizo hili limekuwa likitokea mara kwa mara, na mnafanya jitihada gani kuhakikisha kwamba tatizo kama hili linaondoka kabisa? E, bo katika hali tulivyo leo siwezi kwambia inaondoka kabisa sababu, e, unajua umeme umepunguka sababu ya anga e, mahali tulikuwa tuna viwanda vya umeme e, umeme umepunguka na mji wa Bujumbura umekuwa uh, unapanuka sana. Sasa mahitaji kwa umeme inakuwa mno zaidi, na tukiangalia sasa e, hivi watu sababu hakuna umeme wanatumikisha generata nyingi uki ona mafuta wanatumikisha ni mafuta alikuwa kwenye hayupo kwenye hesabu za kila mwezi. Sasa hivi nakuelezea kama e, mahitaji ya nchi hivi sasa amefanya dabu anakuwa mara pili, basi lakini tutajaribu ila iwezekanavyo ili mafuta awe anakuja bila bila tatizo. Msikilizaji, uhaba wa mafuta umesababisha raia wengi wa Burundi kupata mazingira magumu ya kuendelea na shughuli zao kazini na hata usafiri umbwa na matatizo jijini Bujumbura. Mwanaharakati wa kisiasa nchini Uganda Bistela Nyanzi amekwenda katika mahakama ya kikatiba jijini Kampala kuizuia serikali kufanyishia uchunguzi wa kiafya kubaini kuwa ana tatizo la akili. Binyazi ambaye pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere amefunguliwa mashtaka ya matumizi mabaya ya mtandao baada ya kuandika kwenye ukurasa wake wa Facebook na kumfananisha rais Yoweri Museveni kama makalio. Uzi wa siasa na mawasiliano ya kijamii nchini Uganda anazungumza akiwa jijini Kampala. Habari rasmi ni ya kwamba Dr. Stella Nyanzi ye mwenyewe hakukuwa kwenye mahakama, lakini mwakili wake alikuja kwenye mahakama na ikaonekana kesi haikuendelea mbele. Sauri ilijulikana ya kwamba uh, mahakama yenyewe ilikuwa haijafahamisha ofisi ya DPP siku gani ambaye Dr. Stella Nyanzi alikuwa anafaa kukuja kwenye mahakama tena, na kwa hivyo kule kusimamiwa kwake ama bail ikaongezwa mpaka tarehe saba mwezi wa sita. Ukizungumza na watu wa serikali mbalimbali, wanataka hii kesi itoke kwenye mahakama haraka sauri. Ukiangalia namna Dr. Stella Nyanzi, mambo ambayo anaongea kila akimuweka kwenye mahakama, ni mambo ambayo zaidi ya wengi wameogopa wa, wa, wa wa me, wa sana Nam msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, na hivi leo tumekuwa na mripota wetu wa huko Lubumbashi, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Lisien Kahozi Ikosha. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.