Makala ya muziki Ijumaa. Leo namleta kwenu msanii wa muziki wa rege dumbi, ya Musa Fakoli maarufu kama Tikenja Fakoli, ambaye amejizolea sifa tele katika ulimwengu wa muziki wa rege. Jina langu ni Ali Bilali, karibu. Tike Nja Fakulia amezaliwa Juni 23 mwaka 1968 katika mji wa Odienne. Kaskazini mwa Cote Divoire. Na akiwa bado mdogo, alionekana kuupenda sana muziki wa rege, ambapo alikuwa akicheza densi ya muziki huo kwa kipindi kirefu cha utoto wake, hadi kuitwa jina la Ja wakati huu akiwa bado mdogo, kutokana tu na kuupenda muziki huu wa rege. Alianza rasmi kuimba muziki wa rege mwaka 1982 ambapo aliunda kundi lake na wakati wa mashindano ya muziki yaliyofanyika jijini Abijan mwaka 1900 Tatu, Tiken Jafa Koulia alionekana mwenye kipaji kikubwa cha kuimba na hatimaye alimpata manaja mwaka 1997. Tiken alielekeza tunzo zake katika mtazamo wa kisiasa kuhusu nchi yake na kutunga nyimbo zinazopinga uongo, uongozi mbaya na wanasiasa na mambo mbalimbali. Lakini mbali na nchi yake, tunzo zake ziliulenga pia ulimwengu ambapo mmoja miongoni mwa nyimbo zake aliimba plus rien ne m'etonne, yani hakuna kinachoshangaza. Katika wimbo huu Tiken anasema wameugawa ulimwengu, hakuna cha kushangaza. Haya, nikupe nafasi ya kusikiliza wimbo huo. ilizompartage partage le monde ni kina nani hawa? Sikiliza. Mbaali na a wimbo huo, Tiken amerekodi wimbo uliokuja kwa jina la France Afrique, wimbo ambao amerekodia huko Jamaika katika moja studio kubwa duniani ya Tuff Gong. Katika wimbo huo Tiken anazungumzia mkutano unaofanyika kila mwaka kati ya Ufaransa na nchi za Afrika, na ambapo anawataka viongozi wa Afrika kuamka. 99 Tiken Jah Fakoly alirekodi albamu yake ya nne iliyokuja kwa jina la kisomo cha historia, ilirekodiwa pia nchini Jamaika. Tiken amejizolea umaarufu mkubwa katika nchi nyingi za Afrika Magharibi na Ulaya hususan nchini Ufaransa na ambapo amekuwa akialikwa huku na kule kwa ajili ya burudani, hukuwa akijikuta nyimbo zake zinaimbwa bila hata yeye kuimba. Kwa sasa Tiken Tiken Jafakuli ana album kumi. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu Tiken hakurikodi albamu yoyote, bali ilikuwa fursa ya kuendesha kampeni ya miradi yake mbalimbali mbali ya maendeleo hususan elimu. Tiken anasema swala la elimu, elimu ni silaha kubwa kwa mwananchi wa Afrika. Kwangu mimi, naona kama silaha kubwa ni elimu. Elimu ndio itayoamsha Afrika, kwa kuwa kwa muda wote wananchi hawatambui haki yao, hawawezi kuidai. Kwa hiyo nafikiri ndiyo silaha muhimu kwa leo. Nchi za magharibi zinatumia fursa ya ujinga wa waafrika wengi, na viongozi wa Afrika pia wanatumia fursa ya ujinga wa wananchi wa Afrika. Mimi nafikiri iwapo watoto wengi wataenda shule nafikiri, wananchi wenyewe watachukua hatima yao, kwa kuwa wataelewa haki zao na kuzidai. This is nam ni tike njafa kuli huyo ambaye tunamzungumzia leo. Na kabla ya kutamatisha, basi sikiliza kibao hichi, anatuambia sava fermal, anatuambia itawauma sana pindi tutapoungana kama ilivyo Marekani, kama ilivyo Uingereza