Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa nchini Ufaransa, wakati huu Rais Francois Hollande akimaliza muda wake na Rais mpya mteule Emmanuel Macron akitarajiwa kuingia ikulu ya Ufaransa Elise siku ya Jumapili wiki hii. Na kulijadili hili kwa kina, nitaungana kwa simu na wachambuzi wa masuala ya siasa Dr Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya, lakini pia Francis Wambete akiwa Kampala Uganda, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini humo. Wakati rais wa Ufaransa Francois Hollande akiondoka madarakani, dunia bado inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo ya kiusalama ambayo aliipigania kuhakikisha kwamba dunia inakuwa salama. E, nikianza nawe e, Francis Wambete, unafikiri uh, Rais Francois Holandi atakumbukwa kwa lipi hasa na wananchi wa Ufaransa? Uka kwa um, kupambana na lile lile tishio la sijui niseme Al Qaida lali la kikaidi, ambapo muhula wako umetatizwa sana na mambo hayo na vile yamejitayarisha na kujihami, mahali yamefaulu na mahali ambapo hajafaulu katika kupambana na ukaidi, alafu kupambana na mambo ya ajira, kwa sababu kulikuwa na maandamano sana, wakisema kwamba yeye alikuwa anataka kupunguza nafasi sijui kupunguza nafasi za kazi au mishahara, na ikamletea shida sana za kijamii huko. Kwa hivyo watakumkumbuka kwa hayo sana, na alafu cha ajabu watamkumbuka kwa kukataa kusimama muhula wa pili. Ndeta alitarajiwa sana kuwa kiongozi katika muhula wa pili huu, kusimamia chama chake, lakini yeye akatosheka na muhula mmoja tu. Ikawa ni shangao kubwa sana. Dkt. Brian Wanyama, ukiwa hapo Bungoma nchini Kenya, kimsingi wao wanafikiri dunia itamkumbuka vipi Francois Holandi akiacha uraisi wa Ufaransa na kumwachia Emmanuel Macron hiyo Jumapili? Dunia itamkumbuka uh, rais uh, Francois Holandi anayeondoka kama rais ambaye pengine hakuwa na msimamo dhabiti, alikuwa na msimamo wa kuyumbayumba. Mwanzo kabisa yeili aliweza kuidhinisha ndoa ya jinsia moja lakini kama vile ndugu yangu ambeta amechangia, ajira kidogo ilimsumbua. Ee, sera yake ya kigeni pia ikawa na mazikatatizika kabisa. Ee, usalama, tishio la Islamic States, mashambulizi ya kujitoa muhanga yalikuwa ni mengi kabisa. Sheria zake kuhusu ajira zileta changamoto tele, na kwa kwa, kwa jumla ni kwamba alikuwa na ufanisi mchache sana kwa yale maazimio yake ambayo alitazamia uh, kuyaweza kuyafanya kwa hivyo tunaweza kusema kwamba alikuwa ni rais mzuri, ndio, lakini maono yake alikuwa ni butu, kinyume cha matarajio yetu. Yeye alikataa kugombea muhula mu, uh, wa pili. Francis Wambete, ukiwa hapo Kampala, uh, kimsingi ukiangalia namna ambavyo rais Francois Hollande amekuwa akifanya kazi zake, pengine ni wapi ambapo unaona alishindwa? Ni wapi ambapo unaona palikuwa na changamoto kubwa katika kuhakikisha kwamba anaiweka sawa Ufaransa? Ni, alishindwa katika sera ya nje kwa sababu ni kidogo ni kama Ufaransa ilianza kuyumba yumba kutosikilizana na mataifa ya kigeni, hasa katika muungano wa Uropa huko, ambapo unaona hata mmoja wapo wa wale viongozi aliyokuwa anasema tumtoe, tujitoe katika muungano wa Ulaya. Kulingana na hali yake, alionekana ni kwamba si wa kujitolea moja kwa moja kuongoza hiyo sera ya kuwa na Ulaya yenye muungano, na si kwamba tena alikuwa haitaki kwa hivyo hapo alikuwa na changamoto sana, asimame wapi afanye nini. Alafu upande wa mm, mambo ya kupambana na ukaidi, ni kwamba aliweza kuweka wanajeshi wengi na polisi wengi eh, kwenye mitaa ya miji ya Pari na mingine, lakini yale mambo yalikuwa yanajitokeza tu kwamba hakuna lolote ambalo limetendeka sana. Kwa hivyo usalama kidogo ulimlemea kabisa katika hiyo, na ikakuwa changamoto kubwa sana. Kwa hivyo kila wakati alikuwa anatoka kutoa hotuba kusema hawatarudia tena, lakini punde tu punde wanarudia eh, kufu, kushambulia. Pamoja na dunia kugubikwa na changamoto za kiusalama, yapo mafanikio ambayo Francois Holandi anayeondoka madarakani huenda alichangia katika mafanikio. Dr Brian Wanyama, kimsingi yapi ambayo tunaweza tukasema kwamba Francois Holandi alifanikiwa katika maswala ya, ya ulinzi na usalama wa dunia? Tunaweza kusema kwa ujumla kwamba alijaribu kadri uwezo wake, lakini kutokana na idadi ya mashambulizi ambayo iliweza iliweza kutekeleza kule Ufaransa, kidogo kitengo hiki nafikiri kinahitajika kuimarishwa zaidi. E, wachunguzi wawe macho zaidi, vitengo vya usalama viweze kufanya kazi kwa pamoja ili pengine mashambulizi kama haya siwepo tena wakati mwingine, lakini kwa jumla nikana kwamba yeye ndio alijaribu sana kuongeza idadi ya walinda usalama, wanajeshi, askari, lakini kulikuwa na kitu kifiche, ilikuwa nikana kwamba wale walinda usalama hawakujitolewa kadri ilivyotarajiwa. hali hii ya ukosefu wa ajira na uchumi ulikuwa ukiendelea kudorora. Francis Wabete no. Tukiangalia umoja wa Ulaya, rais wa Ufaransa anayemaliza muda wake Francois Hollandi amekuwa na mchango gani chanya pengine katika umoja huo na ndani ya umoja wa Ulaya? Lipi hasa ambalo atakumbukwa nalo? Nafkiri kukumbuka kwa kukumbuka itakuwa ni kwamba alishirikiana sana na chansela wa Ujerumani na mi napoangalia chansela wa Ujerumani ana nguvu sana katika umoja wa Ulaya sana, na kwa hivyo amewacha uh, nini alama kwamba umoja wa Ulaya hautasambaratika kama ilikoviwa inatarajiwa. Yeye alijitetea sana kwa kupitia chansela wa Ujerumani na kuweza kusimamisha, amefanya kazi kubwa sana katika sehemu hiyo. Dr. Brian Wanyama, ukiwa hapo Bungoma, katika sera za kigeni, ushirikiano wa Ufaransa na nchi nyingine za Umoja wa Ulaya katika utawala wa Francois Hollande, tunaweza kusema yapi yalikuwa ni mafanikio? Kwa ufupi sana, inafikiri alijaribu juu chini. Kwanza kabisa, ilikuwa ni hali ya kujaribu kuboresha usalama, na pili, alijaribu sana kujaribu kuinua uchumi wake uweze kufanya kazi kwa karibu kabisa na mataifa mengine, lakini matatizo aliyapata, ambayo siyo haba. Kwa jumla, naweza kusema kwamba, lakini alijaribu sana ili kuweza kuweka uh, Ufaransa iweze kubaki katika jumuiya mavuli wa EU ili angalau aweze kupiga hatua uh, mbele kiuchumi. Kuhusiana na sera za nje za Ufaransa, nchi hiyo imekuwa ikifanya kazi kwa karibu na mataifa mbalimbali hususani barani Afrika. Francis Wambete, nikirejea kwako ni mchango gani Francois Holandi aliyoutoa na kiasi kwamba anaweza kukumbukwa katika uimarishwaji wa ushirikiano baina ya Ufaransa na bara la Afrika? Afrika inamweka katika mizani ya kwamba hakuwa mtu mkali sana, hakuwa mtu wa kuingilia mambo ya Afrika sana, yawe mazuri au mabaya, kama sio sio kama marais wale wengine wa Ufaransa waliotoka kama yeye. Amekuwa mtu mpole kwa mambo ya Afrika, hajaingilia utawala wa Afrika, hajaingilia sera za Afrika, amekuwa mtu wa kipekee tena. Ha, hajaonekana kama mwanasiasa, ameonekana tu kama mwanajamii ambaye anaona tu yanayoendelea na akashindwa kufanya. Yani hayo tu, lakini mengine, hata ziara za Afrika na nini zilikuwa chache mno. Dr. Brian Wanyama, kwa upande wako unafikiri kwamba pengine rais mteule, rais mpya wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye atachukua kijiti kutoka kwa Francois Holland atakuwa na somo lolote la kujifunza kuhusu ushirikiano wa Afrika na Ufaransa kutoka kwa Francois Holland? Bila shaka, rais mtarajiwa Macron atakuwa na mengi sana ya kuweza kujifunza kutoka kwake, rais Holland, kwa sababu yeye alikuwa mwenyenyekevu kabisa, yeye alifuata sheria katika kutekeleza mambo yoyote ambayo yalikuwa yalitokea hapa Afrika. Kwa a mfano, utakumbuka kwamba huku Sakozi alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na haraka kabisa, aliweza kusababisha mashambulizi Libya na Kodivwa bila kupitia umoja wa Mataifa. Holanda kwa upande wake yeye alikuwa na makini kabisa, kwamba katika chochote ambacho alikifanya aliweza kutumia yale maazimio ya umoja wa Mataifa na vilevile vile kutafuta kuungwa mkono na mwavuli wa AU. Uh, pili ni yale kutekeleza yale mashambulizi ambayo yalifanyika kule Bamako wafurusha wapiganaji wa, wa, wa, wa, wa tuareg na kukomboa taifa hili la Mali. Francis Wambete, unafikiri sasa nini kitarajiwe katika uhusiano wa Ufaransa na Afrika wakati huu François Hollande akiondoka, lakini pia Emmanuel Macron naye akiingia ikulu ya Ufaransa na kutarajia ushirikiano mpya wa mtu ambaye ni chipukizi, kijana ambaye anataka kuleta sera mpya kubadili Um, Ufaransa Afrika ni ipi? Afrika inahitaji Ufaransa zaidi, na Ufaransa pia inahitaji Afrika zaidi. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana.