Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako, chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. Wataalamu anasema kuwa binadamu wa kwanza aliishi Tanzania takriban miaka milioni tatu iliyopita. Tulitembelea nyumba ya utamaduni Dar es Salaam chini Tanzania, ambapo ipo chini ya makumbusho ya taifa, na Sixmon Jason Bigashe afisa husiano anaendelea kutueleza kwa kina juu ya tofauti ya makumbusho na nyumba ya utamaduni. Tofauti kidogo makumbusho na nyumba ya utamaduni ambako hapa tulipo, ambako mimi ndipo napofanyia kazi, na makumbusho nyingine, ni kwamba makumbusho hii sasa imehifadhi karibia vitu vyote vilivyopo katika makumbusho hizi nyingine, yani uh, taarifa kwa taarifa chache chache kidogo, kusema kwamba kijiji cha makumbusho chenyewe unaona kabisa vitu, lakini uh, ukija kwenye makumbusho na nyumba ya utamaduni kuhusiana na makazi ya utamaduni makazi ya asili ya makabila yetu utayakuta zaidi kwenye kwenye vitabu, lakini vilevile utakuta baadhi ya vitu vilivyokuwa vinatumika ndani ya ya nyumba au katika shughuli mbalimbali za za za kila siku za, za, za wazee wetu au za, za makabila mbalimbali mbali ya Kitanzania. Kwa hiyo na nyumba ya utamaduni Uh, makumbusho na nyumba ya utamaduni hii sana sanasana ilibadilishwa uh, na kuwa makumbusho na nyumba ya utamaduni, lakini huko nyuma ilikuwa inatambulika kama makumbusho ya Dar es Salaam. Na makumbusho ya Dar es Salaam uh, makumbusho ya Dar es Salaam ilikuwa ikifanya kazi zake kama nilivyozungumzia kidogo, kwamba kazi kubwa ilikuwa inafanya kutafiti, kutafiti amali za jamii, vitu ambavyo vina vina kwa hiyo watafiti wetu walikuwa wanakwenda sio wanaku, walikuwa mpaka sasa hivi wanakwenda kwenye jamii ina tafiti inakusanya na kuvileta hapa makumbusho kitembelea. Katika makumbusho na nyumba ya utamaduni utakutana na uh, maghala ya uhifadhi wa hivyo vitu. Maghala yamesheheni hifadhi mbalimbali ya ya, ya ya hivyo vitu vya vinavyothaminiwa na jamii uh, kuna ukumbi, yani kuna maghala yaliyohifadhi mila uh, vifaa vya mila na desturi za Watanzania, humo utakutana na vitu mbalimbali ambavyo vinathaminiwa vilivyothaminiwa na vinathaminiwa na jamii yetu, kuhusiana na masuala ya mila na desturi tu, nikiwa na maana katika masuala ya namna makabila yetu yalivyokuwa yanavaa, eh, namna makabila yetu jinsi yalivyokuwa yanakula, namna makabila yetu jinsi yalivyokuwa yakikusanya yakifanya kazi eh, namna makabila yetu jinsi yalivyokuwa ya Wakiwasiliana, eh, namna jiz... kwa hiyo kuna namna nyingi ambavyo makabila yetu yalivyokuwa yanaishi kwa ujumla, na yanavyochukuliana eh, kabila moja na kabila jingine. Kwa hiyo urithi huo wa historia umehifadhiwa hapa. Sigmund Jackson Bigashi, afisa husiano wa nyumba ya utamaduni, anatueleza kitengo cha biolojia na kazi yake. Ah, lakini pia kuna kitengo cha biolojia. Hichi kitengo chenyewe kina kimehifadhi kimehifadhi historia ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya biolojia ya mabadiliko ya hali ya halisi ya mazingira na nini ya nchi hii. Ukiangalia hata Dar es Salaam. Dar es Salaam haikuwa hivi kama tunavyoiona sasa hivi. Kimazingira, Dar es Salaam enzi hizo kulikuwa kuna ndege, kuna viumbe hai wengi sana ambao walikuwa walikuwa Dar es Salaam ukiachana na, na binadamu, lakini wamesha wametoweka, wamebaki wachache sana kutokana na nini? Kutokana na labda uharibifu au kutokana na mabadiliko yanayofanywa na binadamu kila siku. Lakini sasa Dar es Salaam ya zamani ilikuwaje? kulikuwa kuna mimea gani katika ukanda huu wa pwani na kadhalika? Historia hiyo imehifadhiwa katika uh, kitengo hichi cha baiolojia uh, uh, utakutana na viumbe mbalimbali wa angani, wa ardhini na wa majini pale wamehifadhi. Unaweza kutueleza kuhusu shughuli za kuhifadhi masalia ya binadamu wa kwanza hapo Nyumba ya Utamaduni kwako, tena Simon Jason Bigashe, afisa wa uhusiano wa Nyumba ya Utamaduni jijini Dar es Salaam chini Tanzania. Na ukienda kilichohifadhi historia ya chimbuko la mwanadamu, kama tunavyojua watafiti wote ulimwenguni wanakiri kwamba uh, historia ya chimbuko la mwanadamu ni Tanzania. Eh, uh, kule Ngorongoro uh, sasa tuna masalia ambayo yanaonyesha historia ya chimbuko la mwanadamu kuanzia miaka elfu uh, milioni tatu pointi saba mpaka leo hivi tunavyozungumza. Kwa hiyo ushahidi huu upo umehifadhiwa hapa na kwa hiyo kuna collection nyingi sana licha tu ya masalia haya ya binadamu lakini pia ya viumbe wengine kama kina dinosaur na, na kadhalika eh, historia hiyo imehifadhiwa hapa, na wataalamu wanafanya kazi usiku na mchana kuhakikisha kwa kwa kabisa kwamba historia hii ipo. Asikize changu chako, chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International likuletea maswala ya historia ya utamaduni, muziki na wakati mwingine hata masuala ya lugha, hususan lugha ya Kifaransa. Tarehe ya 21 mwezi wa 6 kila mwaka ni siku ya tamasha la muziki kwa Faransa na mataifa mengine duniani wanaoshirikiana na Ufaransa katika kuadhimisha siku hiyo muhimu. Hapa mkurugenzi wa kituo cha utamaduni wa Ufaransa na mafunzo ya lugha Kifaransa, Alliance Francaise de Dar es Salaam, Frederic Tiberty, anatueleza ni nini tamasha la muziki. Tamasha la muziki ni tukio la kiutamaduni lilianzishwa mwaka 1982 nchini Ufaransa na Jackland aliyekuwa waziri wa utamaduni wa wakati huo na alikuwa na lengo la kuwakutanisha wasanii wadau na mashabiki mbali mbalimbali wa muziki duniani. Jijini Dar es Salaam tunaungana na wengine duniani katika kuadhimisha tamasha hili la muziki. Wazoefu wa, wa muziki na wale wasiokuwa wazoefu pamoja na mashabiki wanaojumuika kufurahia muziki wa aina mbalimbali ikiwemo muziki wa, wa, wa Kifaransa tuwasikilize pia wadau wa muziki wana nini ya kutuambia? Naam, habari yako? Salama. Habari yako? Salama kabisa. Uh, naomba ujitambulishe jina lako kamili na uh, ni mkazi wa wapi? Mimi naitwa Said Ali, ndo ndo ndipo wazazi hapa na mtoto wangu anaenda shule ya Kifaransa, ndo anafanya hii world inaitwa Fete de la Musique au World Music Day, sielewi sema hani kwa hiyo, lakini kwa kweli kitu kizuri, wanakusanya vijana na kufanya hii muziki na wanacheza pia, so vizuri kuona najua angependa, kama nilikuwa mdogo, wazazi wangu wangenifundisha fundisha muziki hizi <laughs> kwa kweli imeanza ilikuwa miaka 14, lakini naona wako vijana wanapenda ya kwa hiyo wewe kama mzazi ambao na mtoto anasoma kule uh, shule ya Faransa au Ecole Française de Dar es Salaam uh, unaweza ukatatoa maoni gani kwa wazazi wengine ambao kusema kweli wanasema mziki ni sio kitu kizuri au mziki ni uhuni, unaweza kuwa na maoni gani kuhusu hilo? Kwa kweli muziki sio uhuni. Kama nataka vijana wakae nyumbani, ninahisi vitu kama hivi muziki wajifunze itawape kitu, wakaa nyumbani. Unaweza kuangalia wakisema, naende kucheza sehemu, unaenda nao waangalie. Nafahamu inasaidia vijana na watoto wanakuwa vizuri. Sio lazima kila saa mambo ya mathematics au science, lakini music ina inasaidia akili pia hi, ikuwe vizuri. So kwa kweli, kama mi mzazi wangu ajapenda music sawa, lakini anaimba vizuri sana, lakini sema yeye alikuwa old school, lakini mwishoni music ina inagusa kila mtu Hakuna kama music hakuna lua asiyo Naam ndugu Saidi Ali nashukuru sana kwa mchango wako wenye thamani kubwa sana Nikutakie kutakie uh, sherehe nzima fed, bon fed la music na salamu zangu kwa familia nzima. Asante San, sana. Shukrani. Naam kaka habari yako? Salama. Naam naomba ujitambulishe jina lako na, na unachoshana la nini ah, mimi naitwa Jean Mathias kwa jina la sanaa naitwa Davo TV anajishughulisha na maswala ya muziki bongo forever. Okay. Yeah, yeah. Bwana nikuite basi bwana Dazo, si ndio? Yeah, Davo, Davo. Davo, Davo, eh. Bwana Davo uh, hii leo ni siku ya sherehe ya muziki, wanaita kwa Kifaransa wanaita fete de la musique. hebu tueleze uh, wewe unaielewa elewa vipi kama Mtanzania na fursa kwa wasanii wa Tanzania? uh, mi navyoielewa hii, yani kwanza kwangu mimi naona ni kitu ambacho ilikuwa kigeni kwangu. Nilikuwa sijawahi kuhudhuria tamasha kama hizi hapa. Leo ndo mara ya kwanza mimi kufika kwenye tamasha kama hizi hapa. Aa, kwa hiyo kwangu mii navyoiona ni moja kati ya, ya, ya kitu ambacho kinaweza kunifanya mimi nifike sehemu fulani kutokana kuna unakutana na watu tofauti tofauti wenye kutoka nchi tofauti tofauti. Kwa hiyo naona kwangu ni kitu ambacho kinanipa sivi fulani hivi, yeah. Na wewe unasema undadushwa na Bongo Flavor, kwa hiyo leo utafanya, uta shughuli yoyote, utatuonyesha umahiri wako wowote, au umekuja tu kufurahia kutazama? yeah, leo nita perform nyimbo mbili hivi na pia nitafanya dance yeah. Uh, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International angependa labda kupata labda vionjo viwili vitatu, uh, vya kwako na pete kanisani ni kuvishe mie zile polo jo mitani leo mambo hazalani sasa vitanzi shingoni wajigwidegwide oya labi mama nam na huyo na ndo msanii davo mwenyewe akituonjesha vionjo vyake vya muziki. Habari yako kaka? Salama kaka za kwako kwa. Salama kabisa. Naomba ujitambulishe jina lako na unajishurusha na nini? Mi naitwa Drik mimi msanii kutoka Cameroon nafanya muziki aina ya hip hop music, rap na slam, kwa hiyo zote na nasafanya. Naam, naona kabisa Drick, kwanza ni Cameroon, unaongea Kiswahili, hongera <laughs> sana <laughs> oh la la, Dar es Salaam, asante kaka. Naam, ndugu Drick, hebu tueleze kidogo uh, tofauti ya slam na rap ni nini? Msikilizaji angetaka kujua ni slam ni nini latu, tumezoea sana rap kusikiliza hip hop nini, labda unaweza kutuambia hip hop rap na slam kuna tofauti gani? Hapa kwanza, hip hop ni, ni, ni culture kama Rastafari culture, mavazi aina, wimbo aina, maisha zote, inaitwa hip hop, is lifestyle kusema kwa Kizungu. Sasa katika hip hop kuna discipline tofauti. Kati ya uh, rap na slam ni kubwa sana, kwa sababu slam ni mziki aina ambao msanii anaandika kitu kusikilizwa, sio kwamba utaweka slam utacheza utaruka hapa huko. Mtu akijitahidi kufanya slam lazima aandike vizuri, kwa sababu kama miaka kumi nyuma nilikuwa, na, nilikuwa naanza muziki na wasanii wengi walikuwa wanajificha nyuma ya biti kwa sababu inagonga tu tu anajaandika hata vizuri maneno yake, ilikuwa ilikuwa vurugu vurugu tu. Lakini toka kipindi kile, sisi nilikuwa bado Yaunde Cameroon kule, tumeanza kufanya slam, mambo yamebadilika hata kwenye rap watu wameanza kujitahidi kuandika vizuri. Kwa hiyo slam ni lirikali zaidi kuliko kwenye instrumental. Kama ilivyo desturi yetu, ni muda wa muziki. Stil kutoka Ufaransa anakuja na kibao chake Kiojemal, ikimaanisha kwa Kiswahili nikiwa na maumivu. Uwimbo huende kwa wakina dada wote, unapokuwa mbali na umpendaye, jua kwamba anakuwa anaumia, basi angalau hata kuwasiliana naye kwa SMS itafanya kuwa mbali kimaumbile, lakini karibu moyoni, au sio? Basi burudika na kibao hiki cha miondoko ya Zuk kutoka kwa Stila wa Ufaransa na wimbo wake Kujemal, nikiwa na maumivu yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Ulikuwa ukisikiza changu, changu chako chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti ya RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema.