Msikilizaji wa makala ya Gurudumu la Uchumi, juma lililopita nilikuletea sehemu ya kwanza ya mahojiano yangu na watu wenye ulemavu walioko kwenye karakana ya Wonder Workshop ya hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karakana hii msikilizaji, inajumuisha jumla ya wafanyakazi 30 wanawake kwa wanaume ambao wote ni watu wenye ulemavu waliokutana pamoja na kutumia vipao walivyonavyo kujikwamua kiuchumi. Kwenye kipindi kilichopita ulimsikia Shukuru ambaye yeye ni meneja wa kituo hiki akieleza mambo anayoyafanya kujikwamua kiuchumi. Hivi leo nazungumza na, na wafanyakazi wengine ambao nao watatueleza yale wanayoyafanya kwenye karakana hii na mafanikio na changamoto wanazokumbana nazo. Jina langu ni Emanuel Richard Makundi, ungana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Mimi naitwa Saif Ali Chembela. Na unafanya nini hasa hapa? Mimi ni mwana sanaa, natengeneza vitu tofauti ambavyo vya chuma chuma chakavu ambavyo vimetupwa, mm. tunavirudisha kwa sanaa ambayo inatumika majumbani. Naona kuna kitu nakitengeneza hapo, natengeneza kitu gani ama mnyama gani? ambao namtengeneza huyu mnyama ngiri. Unatumia muda gani kumtengeneza mnyama kama huyu? Huyu kama siku tatu anakuwa anakwisha vifaa gani ama malighafi gani ambazo unazitumia sana najua ni chuma lakini ni chuma chochote ama kuna vyuma maalum ambao unavyotumia kutengenezea chuma ambacho kinaweza kuchomeka ndio mm -hmm. ambacho ndo nakitumia mm -hmm. situmii steel wala plastic labda una vitu vingine. Yaani natumia sana sana chuma ambacho kinaweza kuchomwa kwa welding. na nakitumia mm -hmm. na mnyama kama huyu akikamilika uh, shilingi ngapi kwa mfano kama mimi nataka kumnunua Kwa bei za hapa mm -hmm. kama 400 hivi Aha, mdogo namna hii si mdogo kwa sababu yeah. Sisi tunauza mawazo yeah. <laughs> Kwa hivyo nikiwa na lakini naweza kumnunua mnyama kama ndio. Na labda pengine, umekuwa unafanya, umefanya kazi hii kwa muda gani hasa? miaka tisa. Na changamoto kubwa ambayo umekumbana nayo ni nini hasa? Uh, kwanza changamoto ya kimaisha unajua, sisi watu wenye ulemavu. Uh, tuna shida kidogo yani, kuaminika pande zote za taasisi kama ile kazi mtu ataweza kuifanya mm. Uh, lakini hapa imekuwa kinyume chake, matokeo mm. matokeo hapa, yani, wale, wale walemavu ambao walikuwa wanadhaulika ndio watendaji sasa mm. na hii kazi imekuwa ni sehemu ya kuwainua wale watu wenye ulemavu ambao walikuwa kule mtaani mm. wanaonekana si chochote, kwamba aweze kufanya kazi mm. lakini wao wenyewe umejionea, watu wanaweza kufanya kazi tofauti hata na hao wazima ambao wako nje mm. yeah. Na unatoa wito gani kwa watu wengine ambao wako kama wewe uh? Wasijidharau mlemavu, hmm. kiweza unawezeshwa hmm. Na hata usipowezeshwa, unaweza ujitahidi, uweze hmm, yes. yeah. Lazima ufanye uweze, yes, usikae tu, usikae tu, usibweteke, usibweteke. Asante <laughs> sana ndugu, asante. Yeah, na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bado nipo katika karakana ya Wanda Workshop, na hapa nakutana na ndugu ndugu, niambia unaitwa nani? Frank Simon Mwabulanga Frank Simon unafanya nini hasa hapa? Naona kuna mbao unatengeneza tengeneza vitu hapa. Hii kitengo kinaitwa kinaitwa kitengo cha wood and glass. Mm. Ina maana ni vitu ambavyo vinatokana na eh, kutengeneza chupa mm -hmm. na mambo ya mbao. Sasa hapa vitu vya mbao tunatengeneza vitu kwa ajili ya mapambo, kuchezea watoto mm. hivi mm. magari, wanyama vitu mbalimbali mbali vya aina hiyo. Hicho e, unachokifanya ulikisomea? Hiki ah, mm. ndio nimesomea nimesomea VETA mm. kwanza nisomea Salvation Army miaka ya 82 mpaka 84, alafu nikaenda veta paa nikapata grade mimi na grade kabisa kwa kupitia na kupitia mm. mm. mm. kazi hii. Na toka ulipomaliza kipindi hicho hapa katikati, changamoto gani ambayo ulikuwa unakumbana nayo katika, kati, katika sanaa yako ama katika kazi ambayo ulikuwa, ni kitu gani ulikuwa unapenda kukifanya zaidi, hasa hasa shida? Mimi ni nilipenda ningefanya kazi ya kujiajiri mwenyewe mm. tatizo kubwa ni E, nyenzo au uwe, yani, u, mtaji mm. wa kwanza. Maana yake kazi inataka mtaji kidogo mkubwa, huwezi mm. kuanzia na hela ndogo, kwa sababu na mashine mm. za kutengenezea, kwa sababu hizi, bila, bila mashine huwezi kufanya kazi hiyo mm. Unatoa wito gani kwa vijana, kwa watu ambao wako kama wewe, ambao pengine wako nyumbani, wana, wana uwezo wabunifu, lakini wanashindwa wana kufanya vitu kama hivi? La muhimu sana mtu asikate tamaa na hali aliyonayo Anatakiwa ajitambue. Ni wengi kwa nchi za wenzetu wenye hali kama za wenzetu kama, kama zetu sisi mm. Lakini utakuta kila ambacho Mungu alichomjalia mm. basi anakitumia mm. Mfano kama una utundu wa kujua kitu fulani mm. basi inabidi ujiendeleze mm. Ikiwezekana kwenda sehemu mbalimbali zinahusiana na watu wenye fani hizo wakupe mawazo, kwa njia moja nyingine unaweza kapiga hatua. Niambie ndugu naitwa nani? Mimi naitwa ndugu Justin Kato. Naam. Justin unafanya nini hasa katika karakana ya Wanda Workshop? Ah, ninafanya kazi ya kutengeneza sanaa ya hasa ya mbao. Na unatengeneza vitu gani hasa vya aina gani hasa ambavyo unavitengeneza? Nimeona kule kwenye chuma unatengeneza wanyama, unatengeneza nini na wewe? Hapana, na tunatengeneza wanyama lakini kwa kwa mbao sasa. Mm. Kule ni kwa chuma huku kwa kutumia mbao. Na pengine hichi ambacho unakifanya hapo likisomea? Hapana, sijakisomea nimejifunzia hapa hapa. Kwa hiyo umefundishwa na umefundishwa na na nani? Labda nimefundishwa na Bwana Frank hapo. Ah, kwa hiyo sasa hivi na wewe umekuwa mtaalamu eh, kiasi fulani. Kwa nini kiasi fulani, useme kwamba ni mtaalamu kamili? Eh, bado sijabobea kabisa e. Na wewe pengine, kwa upande wako, ni changamoto gani kubwa ambayo unakutana nayo katika kazi ambayo unaifanya? Ah, changamoto ni e, kwa kweli, yani hakuna kazi sio na changamoto eh. mm -hmm. Mm, changamoto ya hapa ni pamoja ni vifaa e, e, labda mm -hmm. ambavyo ya kuweza kutoshereza kazi kulingana eh, ili kufanya kazi ziweze kwenda kwa usahihi zaidi e, na nyingine nyingi nyingi, kadhalika kadhalika. Kipato hicho ah, ni changamoto kubwa sana, kwa sababu kipato kwa kweli kinakuwa sio hakiweze ah, kuendana na hali halisi na, na, na, na ya maisha ya sasa. Na wateja wako wakubwa ni akina nani? Kuna Watanzania vengine wanakuja wana wana, wanapenda bidhaa ambazo vitu ambavyo inavyotengeneza Uh, kulingana na wateja nafikiri, wa, mtu wa, wa masoko ndani ndiye angejua. Za mimi kazi yangu ni kuzalisha mm. Eh, ndiye angejua <laughs> japokuwa naona wengi wetu wateja wa hapa ni wengi ni, ni watu weupe mm. kutoka nje. Na mnakushukuru sana Justin, asante, karibu sana. Mimi naitwa Asha Rufani. Na Asha, unafanya nini hasa hapa? Shughuli zangu kubwa hapa katika kitengo changu ni sabuni na mishumaa. Mnatengenezea kwa kutumia malighafi gani hasa sabuni na mishumaa? Kwa upande wa sabuni tunatumia mafuta ya nazi mm. na mchanganyiko wa mafuta tof, mengine kama kuleta harufu kwa ajili ya kunukia. Nayo mafuta ya kunukia mnayapata wapi, ama mnayanunua sehemu nyingine pia ama mnayatengeneza nyinyi? Tunayanunua sehemu nyingine kama Zanzibar, ndio huwa tunapata sana mafuta hayo. Mtu kama wewe una, una changamoto gani ambao unakumbana nayo ama umekumbana nayo na, mpaka kufikia hatua hii? Changamoto ni nyingi katika maisha e, lakini moja changamoto kubwa, kwa mfano, kwa upande labda usafiri kutoka nyumbani kuja eneo la kazi mm. Utakuta kutokana na hali iliyopo usafiri unakuwa ni mgumu sana, kwa hiyo utakuta shangeli unachelewa kuja kazini muda, yani auji ule muda ambao unaotakikana kwa ajili ya shughuli zangu. Na vipo unazungumzaje upande wa kipato mnaangu nyinyi mna mnaingizaje pesa? Kwa upande wa kipato tunategemeana na wateja, kama oda zikiwepo mm. na biashara, wateja wakija hela inakuwepo, la kama hamna basi naoda in, nani na hela inapungua. Na unatoa wito gani kwa watu ambao wana ulemavu na pengine hawapendi hawa, hawa kujishughulisha ama hawafahamu hawa namna ya kuanza hawa kufanya vitu ambavyo kama nyinyi mbavyo mnavifanya, ulianzia wapi na umefanyaje, na unatoa wito gani kwao? Kwa, kwa upande wa wito mm, kwa watu wenye ulemavu usijikatie tamaa. Kitu chochote ambacho unaweza ukafanya, unaweza ambacho hata mzima anafanya na we mlemavu unaweza ukafanya pia. Kikubwa ni kujiamini na kuchakalika kimaisha, basi laz. lazima upambane eh, lazima upambane. Mimi naitwa Majabu Abdalla <laughs> na Majabu, unafanya uh, nini hapa, kitu gani unachokitengeneza hivi sasa hivi? E, natengeneza viwaya vya kupambia sabuni, yaani unawekea juu mm, ina maana inapendeza sabuni. Kwa hiyo taratibu, maanake ni sabuni kama ngapi unaweza kutengeneza kwa siku? Sabuni kwa siku mm. Mm, tunaweza tukatengeneza mia tatu mia tumepima ndo ngapi? Na kwa upande wako wewe, changamoto gani ambayo unakutana nayo? Changamoto no, tunaopambana nayo ni shida ya usafiri, ni gombania magari, tunapata tabu sana. Msikilizaji, na hadi kufikia hapa, sina budi kutia nanga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ni kukumbushe tu hivi leo, nilikuletea sehemu ya pili ya mahojiano yangu niliyoyafanya na watu wenye ulemavu kutoka kwenye karakana ya Wanda Workshop iliyoko jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Hakika msikilizaji, wanayoyafanya hapa ni maajabu. Waweza pia tembelea tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom mkwaju makala, na kisha uchague makala ya gurudumu la uchumi kusikiliza makala haya na kupata maelekezo zaidi. Hadi juma lijalo, naitwa Emanu Richard Makundi. Kwa heri.