nam asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, natumai hujambo popote pale ulipo, na karibu katika makala ya habari rafiki. Wauguzi katika hospitali za serikali nchini Kenya wameanza mgomo kuishinikiza serikali kutekeleza mkataba wa kuongezewa mshahara kama ilivyokubaliwa mwaka uliopita. Fuatana nami ufahamu mengi kuhusu mgomo huu kupitia makala haya ya habari rafiki. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Mgomo huu mpya, msikilizaji, unakuja baada ya kukamilika kwa ule wa madaktari uliodumu kwa zaidi ya miezi mitatu tangu mwezi Disemba mwaka jana. Madaktari wanasema kwamba shughuli zao zinatatizika kutokana na kwamba wauguzi ni kiungo muhimu katika kuwasaidia wao kutekeleza majukumu yao. Maoni yako ni nini katika hili? Unadhani serikali ya Kenya ifanye nini kuhakikisha kwamba migomo kama hii haiendelei kutatiza sekta ya afya nchini humo? Karibu. Asante RFI Kiswahili, ni Kalunga Chande Tia Moise toka Bukavu, ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kufuatilia mgomo huyu, tunaweza ona kuwa serikali ya Kenya inaonekana kuwa ndiyo inaowafanya vurugu katika vitano nni hali ya afya. Tukitazama huku madaktari waligoma katika miezi iliyopita, huku leo mgomo wauguzi ukifuatia, si tunaona kama vile mahadi za serikali kuwa serikali yatekeleza ahadi zake Kawaida ya serikali zetu za Afrika unaweza jikuta wanaweza kuahidi kitu lakini kwa kitimiza inakuwa ni, ni kama vile mahitaji ziko vitokee ili kutokee maafa fulani ndio watimize mahitaji ya wafanyakazi, hata mahitaji ya wananchi pia. Huku tunakuwa tunashuhudia tunaku, migomo tunashuhudia migomo ikiendelea DRC, huku migomo wa madaktari wakiendelea kugoma ili waweze kuhakikishwa usalama wao baada ya mmoja wao kuuliwa katika hali ya kutatanisha. Kwa kweli ni jambo huo na serikali zetu za Afrika haijali hali ya wa wauguzi, si hali ya wa wauguzi bali ni hali ya wa wananchi wazima, maana unajua wauguzi wakifanya mgomo ni raia wa kawaida ndio wanasumbuliwa. Viongozi wa serikali wao, tunajua kuwa watoto wao ama wa jamii hao inatibiwa huko Ulaya, huku jamii za kawaida, binadamu wa kawaida wakiendelea kuathirika na hali ya kupata matibabu inayohitajika. Tunaona kuwa serikali zetu ndio zinaweza zinaendelea kuwasumbua wauguzi. Naam, lakini uh, sekta ya afya nchini Kenya inaongozwa na serikali za kaunti, na katika mkutano wao hapo jana, baraza la magavana liliafikiana kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wao kuhakikisha kuwa mkataba huo unatekelezwa. Pengine huoni kwamba wauguzi sasa warejee kazini kuendelea na kuwahudumia raia, wakati mambo yao yakiendelea kuboreshwa? Ndiyo, tunakubali, tunaona kuwa wanaweza kurudia kazini, lakini vipi? Kunakuwa kabisa waakikisha kuwa mahitaji yao naweza kutimilika, ama serikali itaweza kulipa ikiwa alikuwa anahitaji nyongeza mishahara. Mimi nadhani kuwa serikali mepasha tosha navuja kipande kidogo cha fedha na kuonyesha kuwa katika siku zijazo Eleza mahitaji yenu, tutaikamilika kabisa kwa kupanda mishahara hii. Pia wauguzi hawa, mimi nadhani wamepashwa kuwa washirika katika mgomo huu, sio wa wananchi wa kawaida bali ni wale wa, wa jamaa ya wale watumishi wa serikali. Wanaweza kukataa kukata kuwatolea matibabu watumishi wa serikali ama jamii zao, lakini raia wa kawaida ambao hawana nafasi ya wa kukimbilia wasiweze kuathirika katika mgomo huu. Mimi nadhani pengine wauguzi hawa wangeweza kutimiza jambo la busara ili kuwatunza raia wa kawaida kwa maoni yako kutoka huko DRC na kutakia jioni njema asante. Dada Sabina, Christine, nakutakia kazi njema asante sana. Uh, kwa jina anaitwa Barnaba Maovi toka Ilula, Iringa, Tanzania. hmm. Eh, mimi nina, ninapenda kushauri serikali ya Kenya iweze kuliangalia jambo hili kwa kwa upande mwingine, kwa sababu hawa wauguzi wapo katika sekta ambayo ni, ni, ni, ni, ni nyeti sana kitendo cha, cha wauguzi kugomea kwa ku, ku, ku, kutoa huduma kwa wagonjwa, hapo watakayepata shida ni ni hao wagonjwa, si, si kwa serikali. Kwa hiyo serikali ijue hapo kuwa inawafanyia vibaya hao wa wagonjwa, hapo pia iangalie makubaliano, hao walikubaliana vipi juu ya kuwaongezea mishahara. Kama madaktari waliongezewa mishahara, basi na wauguzi nao waongezewe mishahara, ili mambo yaweze kuenda salama, pia na wagonjwa waweze kupata huduma ile stahiki, eh. Kwa hiyo mimi ninashauri sana serikali ya Kenya iliangalia hilo, wakaeeza moja aweze kumaliza tofauti zao, wapewe mishahara yao, waongezewe, au wauguzi pia waendelee kupata huduma wagonjwa. Nakushukuru sana, kutoka Ilula Iringa Tanzania. Nakutakia siku njema, nashukuru sana, kazi njema hapo studio. Asante. Ndiyo mimi ni wa Kilongo Tazigaya, niko Kampala Uganda. Maoni yangu kupitia mgomo wa wauguzi wa Kenya ni kama serikali yenyewe wameshikana, wamekia mikataba na wauguzi, lakini serikali haitaki kutekeleza. Mojawapo ambapo wakati wauguzi wanagoma vile, maraia ndio wana wanateseka zaidi. Unadhani nini kifanyike sasa kukomesha hali hiyo? Kinaombewa uh, inaombewa serikali ifanye kwa haraka, wazungumuze na wagaza wenyewe wauguzi, ili wapate wapate suluhisho, wasaidie wananchi, kwani wananchi ndio wanateseka. Kuna wagonjwa ambao wakati ambao wanagoma hivyo, na watu wanakaa nyumbani pale, wanaugua wanakosa namna ya kutuziwa, mmoja hata wanaweza wakafariki kama hivyo tu. Unadhani kwamba wauguzi nao kugoma ni bora badala ya kuangalia uhai ama afya wagonjwa kwanza? Ah yaani, wenyewe wa, wagaga wenyewe wamefanya namna hiyo, sababu sauti zao hazikiriwi, walikuwa wamejadili siku nyingi kwa mara moja, wanaweza kuwa walijadili siku nyingi kutoa sauti, lakini kwa hawapati jibu, hata wagome ili wapate jibu yenyewe serikali hiyo. Kama wanakasirika, ameshika mikataba hataki kutekeleza, lakini ambao waliofanya nao sio vizuri, sababu hapo wananchi wana- ndio wanateseka wana, wana wana zaidi na hiyo mgomo. Serikali ingefanya haraka wazungumze na wauguzi wenyewe, alafu wajue namna wataanzilisha tena kazi kwa haraka. Nakushukuru sana kutoka Kampala Uganda, na kutakia jioni njema, asante sana, shukran. Naam, kwa majina naitwa Baelania Asumani Ferguson, niko Kigali, Rwanda. Maoni yangu ni kwamba serikali zetu size za za Kiafrika zinakuwa na, na, na, na utawala ambao ni mbovu sana. Eh, mfano kama vile utawala ambao Kenya Kenya umeonesha ni kwamba juzi, juzi tu hapa tumepata tume, nani taarifa kwamba madaktari wamegoma wame, wame kulingana na mishahara yao au nyongeza mishahara ili wapewe lakini mpaka sasa hakujakuwa na, na na pia kuona kwamba leo pia wauguzi nao pia wanaendelea katika ile ile ile tu mstari wa kuweza kugoma wa kuweza eh, kushinikiza serikali iweze kuwapa nyongeza ya, ya mishahara na sioni kwamba serikali ya, ya, ya Bwana Kenyatta ina, ina haja sana ya kuweza kusurika tatizo hili, sababu na lili mada la madaktari bado alijaisha, pia ile la wauguzi, hayo inakuja na imekuja wakati mwafaka, wakati ambapo serikali ya Kenya inajiandaa kuweza kufanya buzi na nimeona kwamba itapata jawabu pata jawabu sababu kila, kila upande wa upinzani ama upande wa serikali wataweza kujinadi na kuweza kuomba wakenya wa kwamba waweze ku, ku, kuwapa kura ili waweze ku, ku, ku, kuboresha maisha yao, lakini haitokuwa kama vile wakenya watakuwa wanahitaji sana. Naam, serikali ya Rwanda imejitahidi katika kuboresha huduma za afya, pengine unadhani ni kwa namna gani serikali ya Kenya lakini pia na serikali zingine Afrika Mashariki zinaweza kajifunza kutoka Rwanda, moyo wa uzalendo na na moyo wa kuweza kutumikia raia, ndo serikali ya Rwanda inayo, si kama vile serikali nyingine za Afrika Mashariki. Kwa hiyo mimi muono wangu ni kwamba wangeweza kuiga sana serikali ya Rwanda hisi inavyoendesha mambo iala, tofauti na serikali ambazo zipo, hasa serikali ile ya Kenya na serikali nyingine kama vile ya DRC. Nam, nakushukuru sana kwa maoni yako na kutakia jioni njema. Salamu zao hapo Kigali nchini Rwanda. Mimi nawashukuru zaidi, asante. Kwa upande wa madaktari nchini Kenya, msikilizaji nao wanaeleza namna ambavyo mgomo wa wauguzi unaathiri utendaji kazi wao, kama anavyoeleza Daktari Austin Odwor, naibu kiongozi wa madaktari nchini humo. Sisi ni, ni maafisa wa kliniki ya yai klini Uh, na tuko takriban elfu ishirini hapa Kenya, hatuwezi fanya kazi bila manesi. Sasa hiyo tatizo imeanza kudhihirika waziwazi, na tunaomba serikali washughulikie warudi kazini. Y yani mpaka saa hii serikali haijatimiza hiyo CBA. Ndio maana unaona wa walikuwa wameitisha mgomo wiki mbili iliyopita, wakiambia serikali iwalipe pesa enye walikuwa wameelewana. Mpaka saa hii ifika Monday, hii Monday enye imeanza juzi juzi, ime, serikali haikuwa imehitimiza ahadi waliokuwa wameelewana nayo serikali. Sasa ilibidi waende mgomo. Unajua serikali mgomo ndio wanasikia, mgomo ndiyo, ndiyo dawa ya serikali kenyamaza, hawatafanya hivyo hata hivyo. Kaimu naibu mkuu wa chama cha wauguzi nchini humo Morris Opetu amesisitiza kuwa maelfu ya wauguzi wataendelea kugoma hadi pale matakwa yao yatakapotekelezwa. Nam, kwa nukta hiyo basi, natamatisha makala ya Habari Rafiki hii leo, na tulikuwa tukiangazia mgomo wa wauguzi katika hospitali za serikali nchini Kenya. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri habari. Habari. Habari. Habari. Eh, fiki,