Habari, habari habari, habari. Karibu katika makala ya habari. Rafiki msikilizaji, dunia leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya kuongeza uelewa kuhusu watu wenye albinism. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la Amnesty International, jumla ya watu kumi na nane wenye albinism waliuawa nchini Malawi na watano walitekwa nyara toka mwezi Novemba mwaka 2014. Hata hivyo, nchi kadhaa barani Afrika zimefanikiwa kudhibiti mauaji ya watu wenye albinism wanaouawa kwa imani za kishirikina, vitendo ambavyo wakati fulani vilikuwa vimekithiri kwenye nchi za Malawi, Tanzania na msumbi mimi ni Martha Saranga, kwa kuendeshea makala haya. Tunaitumia siku hii kuikumbusha jamii, serikali na watu wote umuhimu wa kuwakubali na kuwaona sehemu ya jamii. Karibu, nitazungumza nawe msikilizaji katika laini ya simu. Utaniambia unazungumza ukiwa wapi, jina lako nani? nice. Nashukuru sana, naitwa Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar nchini Tanzania. Mimi kwanza siku kama ya leo ya Juni kumi na tatu mwaka huu inanikumbusha sana miaka kama sita iliyopita huko nyuma, rafiki yangu aliuawa kikatili mazingira ambayo kiasi kwamba yalinitia huzuni sana, kwa imani ile yakishirikina kwamba wanaamini kwamba wakichukua viungo vya albino watu watapata utajiri na yani, mpaka sahivi bado nikikumbuka le tukio na wasaamini sana watu na nikifikiria ndugu yangu alivyouawa, alikuwa ni rafiki yangu sana, ila na mpaka sahivi jamii naiona kwamba elimu haina, kwa sababu watu wana, wanapata matatizo wanavyozaliwa kwamba ni ana udhaifu kupitia vile viungo vyake kwamba ngozi haiko sahihi kama binadamu wengine, anachukuliwa kama yani katika jamii kama kitu cha kusha, kushangaza sana. Lakini siku kama hizi Umoja wa Mataifa na mataifa kwa ujumla, ni yaombe tu kwamba wazitumie kutoa elimu hamasi, ikiwezekana kabisa kwamba jamii nzima ihusishwe kupata elimu juu ya ulemavu, kwa sababu ulemavu ni tatizo ambalo linatokana na kutokufahamu. Hakuna anayefahamu kwamba kesho mimi nitazaa mtoto gani, au kesho kutwa nitakuwa vipi? Kwao mlemavu wa ngozi, wa ngozi ni sawa na mlemavu wa mguu, au mlemavu, kama ambavyo wanafanya Umoja wa Mataifa, nimeona Amnesty International wameliwekea mkazo sana hili swala, na nawashukuru sana, nizidi kuwapongeza. Hivyo hivyo, hata serikali pia za nchi zetu kama Tanzania ziweke kipaumbele, ikiwepo kutoa ulinzi sana kwa watu kama wale marubino na wengineo wengi. Nakushukuru sana Zakayo Pius Bundala kwa maoni yako ukiwa Mimi naitwa Minguiko Matese Matambara, nikiwa mashariki mwa DRC kiwanja Ruchuru. Halafu eh, kuhusu suala la albino, mimi naona kwamba eh, ni watu ambao lazima wafanye nini, walindiwe usalama, sababu ni watu ambao wanapendwa kunyanyaswa, sijui wanakuwa wanawabagua, ijapokuwa nao ni binadamu kama sisi, ijapokuwa hapa ambapo nipo hapo hawapo lakini, eh, ingawaje wanaweza wakaonekana, sisi tunaona kwamba wanakuwa wakiwachunga sana, familia zao zinakuwa zikiwachunga. Alafu eh, tunapopata habari kupitia redio mbalimbali kusikiliza unyanyaso wao jinsi wanavyonyanyaswa, tunaona ni jambo ambalo linakera kabisa. wabagua hapa mjini, naona kwamba hamuna ubaguzi wowote kuhusu albino, ila wanachungwa sana na familia zao, ili kutotembea ukiolela olela. E, kuna ujumbe mbalimbali ambao shirika mbalimbali ambazo zinaweza kusaidia nani binadamu hapa uh, kiwanja Ruchuru inakuwa ikiwaonyesha watu kwamba ubaguzi vitia albino si vizuri, nao ni watu pia sawasawa na sisi, eh, kwa ngambo ya kusema eti kuwabagua kabisa. Hamna ubaguzi wowote, albino naye ni mtu pia sawasawa na sisi. Namna unaweza ukatumia kazi yako, naye pia anaweza akaendesha kazi. Wapo wengi ambao wanaendelea kutumika maeneo tofauti, nchi tofauti. Eh, wasikilizaji, nadhani wale ambao wananisikiliza muda huu, wengi kati yao nao pia wanazidi kuangalia kama hivyo unavyoangalia. Nakushukuru sana kwa maoni yako, ukiwa Ruchuru kiwanja DRC, Mungwiko Modeste Batambara. Asante, nikishukuru pia ladi za kalibu pia na wasikilizaji wote. Hii inaitwa na kwa jina la Pita Suleimani. <kids> <kids> Napiga tiga simu kutoka takaai huku Zambia. Maalbino ni watu ambao wanaowalea vizuri kama watoto wengine, kwa sababu huku mtu wa ulemavu wa ngozi ni mutu kawaida kabisa, ni mutu mwenye, mwenye kuheshimika katika jamii, ni mutu ambao tunamtunza kama watoto wengine, kwa sababu huku zile imani za kishirikina huku Zambia hazitumiki zaidi, kwa sababu ukiangalia kama mataifa mengine kule Malawi, Tanzania na zingine, tunafikiria kama watu wenye ulemavu auwa ngozi wanazidi kuwawinda, lakini huku Zambia mtu mwenye ulemavu wa ngozi anajisikia huru, anatembea vizuri, anafanya kazi vizuri, maanake ile ubaguzi wa kumbagua huku Zambia hatuna kabisa. Pengine ni juhudi gani zimefanyika hata jamii ya Wazambia imefikia hapo? Neno la muhimu sana la msingi ambalo linasababisha huku Zambia, ile imani yayakishimikiza awaijui hawaifahamu abai. Watu wengi huku awaifahamu, kwa sababu tukiangalia, Tanzania na Malawi, wao wanaamini ya kwamba mtu mwenye albinism ni mtu ambaye anaweza akafanya mambo ingine ya kidunia. Najua mutu ni mutu, albinism mtu mwenye ulemavu wa ngozi ni mtu kawaida. Kama kama yeye ni mtu ambaye anaweza fanya kitu kama vile yeye anachofanya, ni mtu ambaye anaweza kutumika kazi kwa kwa umaskini na kwa nguvu zake zote, ni mtu ambaye mwenye elimu kama mtu kawaida kabisa, kwa sababu najua hakuna tofauti kwa mtu mwenye ulemavu wa ngozi na mtu kawaida. Asante sana Peter Suleimani ukiwa Lusaka nchini Zambia. Eh, nawashukuru sana. So kwa majina anaitwa Kaahizi kutoka Kenya, maeneo ya Nakuru. Sasa tukiongelea suala la albim, unapata albim hizi ni hio ni ulemavu wa uma avu wa ngozi rangi ya ngozi a so, unapata albino wako kama wengine kawaida, hakuna ile kitu wanakosa hata kidogo, lakini kuna ile dhana yenye watu wako nao hasa wanasiasa, wanasema kwamba ile rangi yao inafanya kama hiyo. So unapata kuna baadhi ya mapolitika wengine wanaenda kwa waganga waakaabasi, wanapeleka kuzauza masehemu za mwili ili kufanyiwa uganga, lakini mimi kwangu mimi vinavyoona mi kwa sababu albino limtukiwa kawaida, hakuna kitu amekosa, ukiacha sasa ile rangi ya ngozi yenye sasa ako nayo, lakini ako kama kawaida na watu wengine. Kwa hivyo sasa mimi naona wenye watu wako nayo kwamba wako na pesa kile fane, ni tofauti kabisa kile inafaa tufanye a tuwaangalie kwanza wao sana, kwa sababu hao ndio wako na ile rangi wamekosa ile rangi wa wamekosa wa wame ile, ile direct so kile inafaa tufanye ni either kuwatafutia maglasses yenye wanaweza vaa kama miwani za kukinga jua, tuwatafutie mafuta ya kujipaka ili wasichomwe na jua, vitu kama hivyo, ndio watu kama sisi wenye hawana ulemavu kama huo inafaa waangalie kumsika kumpeleka kwa mganga kufanya vitu kama vile. nam Kelvin, pengine kwa wakati huu, unazungumziaje hali ilivyo hapo nchini Kenya eh, kuhusu albino, hali ikoje? Mnawachukuliaje? Kwa mimi vile naona inalingana kule sehemu wenye kila mtu wako, lakini kule mimi niko sijaona kama albino wametengwa kiwango ki, ki, ki, kile kilikuwa before, unaona, kwa sababu zamani ulikuwa kwanza ka karibu na boda unapata naidi, kama kuna nyakati za uchaguzi kama hii wengi watakimbia kingia, ila nchi yenye ako karibu nao yenye hawana uchaguzi ili kukimbia wakija wakatika. Lakini niko naona hawana kitu kama hiyo, alafu sasa hivi tu ukiangalia vile serikali ikija ikaingilia na kuangalia vile wanaweza wamezalindwa albino, lakini kwa sasa sijasikia kama kuna albino amepotea, sijasikia mmoja amefatwa. Kwa hivyo naweza sema kuna ile watu wamekuja wakaanza kuona ile dhana hata alikuwa nayo. Naam, nakushukuru sana Kevin kutoka Nakuru nchini Kenya kwa maoni yako na, na, na. msikilizaji wa makala ya habari rafiki ya RFI Kiswahili. Na sasa napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Ndagijimana Victor unasema, unaikumbusha jamii juu ya maneno yanayoonyesha dharau, ubaguzi, unyanyapaa, udhalilishaji na yanayoondoa utu kwa watu wenye albinism. Maneno hayo yasitumike tena ndani ya jamii. Baba Revo wa Bwema, Karagwe, Tanzania, unasema kiukweli jamii haishirikiani nao vizuri kama ipasavyo, au ndugu zetu, mama zetu, kaka zetu, dada zetu wenye ulemavu wa ngozi. Mimi nawapenda sana kama ndugu zangu wa karibu. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema ni kweli watu hawa jamii waone kama sehemu ya familia kwa kuwajibika kuwalinda na kuwatetea mara zote wanapokumbwa na misukosuko. Mbaga Charles Kubeja Wakishinda, Geita, jamii bado haina uelewa zaidi juu ya wale albino, maana tunashuhudia unyanyapaa unatokea kila siku huku kwetu, hao watu wanatengwa. Espoir Mulangaliro na Nabiaho ukiwa Kalemi DRC unasema watu kama hao wengi huwa wanabaguliwa sana kutokana na rangi ya ngozi yao. Hadi hapo, msikilizaji, sina la ziada katika makala ya habari Rafiki. Ulikuwa nami Matha Saranga, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari.