Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya jua kizako, ungana na Mikaruma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya. Upatikanaji wa maji safi na salama kwenye makazi yetu ni moja ya haki za msingi za binadamu. Tunajua kuwa kama kuna uhaba wa maji, hali inavyoweza kuwa mbaya, hususan kwenye suala la afya na kuibuka kwa magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu. Juma hili tunakuletea sehemu ya tatu na ya mwisho juu ya swala zima kuhusu hali upatika ya upatikanaji wa maji kwenye baadhi ya maeneo nchini Tanzania. Septemba, afisa programu wa utafiti na uchambuzi kutoka TJNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, shirika lililo mstari wa mbele katika kutetea haki za binadamu hususan haki za wanawake na usawa wa kijinsia, anaendelea kuweka bayana utafiti uliofanywa na shirika hilo. Leo hii anatueleza kuhusu sababu kubwa za ukosekanaji wa maji kwenye baadhi ya maeneo nchini Tanzania. Makinika. tatizo kubwa kwa Tanzania ni, ni bajeti. Bajeti hatutengi fedha za kutosha kutatua changamoto ya bajeti na pia uwajibikaji wa viongozi ambao wamepewa, wamepewa majukumu haya na, au taasisi ambazo zimepewa majukumu haya. Hatuwezi kulaumu kila mmoja, au, au, au, au, au viongozi wote wamefanya makosa au wanazembea. Hapana, ni wachache. Kuna watu ambao wamepewa majukumu, majukumu ya kuhakikisha wanatekeleza, lakini hawafanyi kazi ambayo wanatakiwa kutekeleza. Mfano tu kwa kipindi cha miaka hata minne, tunafanya sisi TGMP tunafanya uchambuzi wa bajeti ya maji, kwa sababu swala la maji ni, ni mojawapo ya kipaumbele chetu kwa TGMP, kwa miaka mingi na ni eneo ambao tunafanya kazi kwa kiasi kikubwa sana. Bajeti za maji za miaka kama minne iliyopita zinaonyesha kwamba fedha inayotolewa haifiki asilimia hamsini kwa miaka yote. Kuna miaka mingine ya asilimia ishirini na nane miaka mingine asilimia ishirini na tano miaka mingine asilimia ishirini Sasa tunategemea kweli tuone eh, mabadiliko kwenye sekta ya maji? Sio rahisi. Tunataka kuona watu kweli hela zikitolewa kweli. Kama tunatenga fedha kama ni nyingi, tujue tunazipata wapi. Mfano, sasa hivi Tanzania hapa, fedha nyingi ambazo tunazitegemea nyingi ambazo tunazitegemea kwenye mradi wa maji ni kutoka Benki ya Dunia, msaada wa Benki ya Dunia. Benki ya Dunia wasipotoa wa fedha wa za maji, vyanzo vingine ni vidogo sana, labda tutegemee vyanzo vya ndani, ambapo pia vyanzo vya ndani, makusanyo yetu ni wadogo bado kwa Tanzania kama serikali inakusanya kidogo sana. Fedha nyingine ni zile nguvu za wananchi ambapo kwa utaratibu wa Benki ya Dunia ni kwamba kila mradi ambao unaanzishwa kijijini kwenye serikali za mitaa huko ngazi ya halmashauri wananchi wanatakiwa changie asilimia fulani, ambapo ndicho ambacho kinaonekana angalau kinatokea. Lakini mfano huu Benki ya Dunia kitoka sasa hivi akaacha kutoa msaada kwenye eh, miradi ya maji. Ni changamoto kubwa sana Tanzania. Kila kitu kitakwama. Kwa hiyo tunahitaji sisi wenyewe tubuni vyanzo vya mapato kwa ajili ya kuingiza hela kwenye ma, e, miradi ya maendeleo ya maji. Naye Skolastika Ntiga mkazi wa Ubungo jijini Dar es Salaam anaweka bayana mawazo yake juu ya kile kinachoweza kuwa suluhu juu ya tatizo hili la upatikanaji wa maji kwenye baadhi ya maeneo nchini Tanzania hususan kwenye swala la bajeti fedha za kutosha zitengwe kwa ajili ya kuimarisha miundombinu ya maji safi na salama nchini Tanzania. Ah, katika swala la bajeti, mimi kama mwananchi, na shauli wizara husika waongeze kiasi cha ja pesa cha kutosha, hasa vijijini, watengeneze miundombinu ya maji ambayo itafanya maji yataweza kumfikia mwananchi wa kawaida, hasa mama au mwanamke kwa wakati sahihi pia na fuu, kwa bei nafuu, kwa sababu kama msemo ambavyo unasema kwamba ukimkomboa mwanamke unakuwa umeikomboa jamii nzima. Na katika matatizo mengi jamii ambayo ina, inaigusa hasa katika swala hili la, la maji, mwanamke ndo anakuwa anaathirika zaidi, na akiathirika mwanamke sio kwamba anakuwa ameathirika mwanamke peke yake, jamii nzima inakuwa imeathirika, watoto pia hasa wanakuwa wameathirika. Kwa hiyo waliangalia hili kwa jicho la tatu waongeze pesa, waimarishe miundombinu, maji yafike hasa vijijini kwa wakati sahihi, kwani watakuwa wametatua tatizo kwa jamii nzima, sio kwa mwanamke tu. Unasikiliza jua kizako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho aliyopatikanajio maji kwenye baadhi ya maeneo nchini Tanzania, sehemu ya tatu na ya mwisho tukia kwamba moja ya haki za msingi za binadamu ni kuweza kupata maji safi na salama kila wakati kwa afya na maisha bora kwa kuwa maji ni uhai hapa deogratias temba afisa programu wa utafiti na uchambuzi kutoka tgnp mtandao shirika iliyo mstari wa mbele kuleta haki za binadamu na usawa wa kijinsia anayokabana na takwimu zinavyosema juu ya upatikanaji wa maji nchini tanzania kwa mujibu wa utafiti wa wenzetu ambao nitaweza na hata sisi ambazo tumezifanya kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne na kumi na sita inaonyesha bado zoezi zoezi la upatikanaji wa maji kwa vijijini bado liko chini sana. Mfano e, upatikanaji wa maji kwa, kwa, kwa, kwa, kwa vijijini inaonyesha iko asilimia arobaini kwa tafiti zetu sisi tukizifanya na hata tafiti zataweza za, za mwaka elfu mbili na kumi na sita na kwa mjini inaonekana ni asilimia hamsini. Na hii ni kwa kipindi kirefu kidogo, lakini ukiangalia takwimu za wizara zinaonekana kwamba ni asilimia sabini na kitu. Bado tuna safari ndefu, na tunahitaji serikali iweke nguvu kubwa sana. Tuna mpango wa maendeleo wa miaka mitano wa serikali, ambao umeonyesha pia kwamba tunataka kufikia kuwa njia ya viwanda, njia ya uchumi wa kati lakini kuwa njia ya uchumi wakati, ni lazima tuwekeze kwenye upatikanaji wa huduma ya maji, kwa sababu viwanda vinahitaji maji, maisha ya watu wanahitaji maji, ambapo maisha ya watu ndio rasilimali ya kufanya kazi, rasilimali ya uzalishaji. Wanahitaji maji, watu wawe na afya njema, ili waweze kufanya kazi, ili serikali yetu iweze kufikia kutufikisha pale ambako inataka elfu mbili na ishirini, ni lazima nguvu kubwa sana iwekezwe kwenye upatikanaji wa huduma ya maji. Tunapoboresha huduma ya afya tuboreshe pia na huduma ya maji, lakini bado eh, hali ya maji ni sio nzuri sana mfano, hapa Dar es Salaam tu zaidi ya watu elfu kumi sasa hivi wameomba kufungiwa huduma ya maji tangu mwaka jana, elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo kuna idadi kubwa sana ya watu wa Dar es Salaam ambao wanahitaji maji wanataji walipie maji lakini hawajafungiwa maji. Tungeona fahari kama serikali au mamlaka zinazohusika kwa Dar es Salaam, mfano zingejitahidi kufunga maji kwa wananchi ili wananchi wapate maji karibu na makazi yao, ili shule za msingi, zahanati e, na vituo vya afya vya serikali viweze kupata maji pia. Ni jambo la kusikitisha pia kwamba hapa Dar es Salaam peke yake tu kuna watu ambao wanaambiwa wabebe maji kwenda kwenye, kwenye zahanati au wabebe maji kupeleka shuleni watoto wadogo ambako ni mjini sasa na watu wana pesa mjini hapa, huku vijijini ambako watu ni masikini zaidi, hawana uhakika kupata fedha, hadi ikoje tukibaki kwako. Deogratius Stemba wa TNP mtandao jini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Nini nikifanyike basi ili kutatua tatizo hili la upatikanaji wa maji nchini Tanzania? Serikali yetu ya Tanzania inatekeleza malengo ya maendeleo endelevu na malengo ya maendeleo endelevu SDG yenyewe inataka upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama kwa wananchi wote ifikapo elfu mbili na thelathini. Ili tuweze kutekeleza malengo haya na, tumes, na kwa sababu tumeridhia, tumekubaliana na wenzetu kwamba tunafanya kazi hii ya kuakisha kwamba tunaenda pamoja, ni lazima serikali itenge fedha za kutosha kwenye eneo la maji, na serikali pia inatambua suala hili kwamba sio la msingi na maji ni uhai, iweke nguvu kubwa na kwamba, na pia, kwa sababu watu wanalipa bili, vyombo vinavyohusika vilipe, vili, vilipe jambo hili kipaumbele, watu wafungiwe maji, watu wapelekewe maji katika makazi yao. Kuna miradi mikubwa Dar es Salaam, mradi wa Ruvu Juu na Ruvu Chini umegharimu serikali mabilioni ya fedha na wafadhili pia wametoa fedha zao kwa ajili ya miradi inakamilika. Tumeambia miradi imeshakamilika kwa asilimia tisini na nane mingine imekamilika kabisa kwa asilimia mia moja Tunataka kuona serikali iki ikijitahidi iki, iki, iki, kuleta maji, kusogeza karibu na wananchi, ili wananchi walipie maji haya na waweze kunufaika na maji, na wale ambao wana fedha, watu maskini watanufaika nayo. Wale wale wenye fedha wakiavuta, wakieleta karibu, wale ambao wana pesa mbali, maskini watanufaika pia. Matumaini msikilizaji, wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya, ninakutakia siku njema.