Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya juu ya kizako. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na mtunza makala haya. Vijana, vijana, vijana, vijana, tumefika Bomet, tumekuja bonde la Ufa na nimeona kama kiwanja imefurika. Si ni dalili dalili ya mvua ni nini? Tumeona kama mawingu imetanda Bomet, si ni ishara ya kwamba kutanyesha, sivyo? Mheshimiwa Kiprop Buzeki namuuliza kwa heshima akubali amuunge mkono Ndugu yake Mandago. Hizo ni baadhi ya shamra shamra za kampeni za uchaguzi wa 2017 nchini Kenya. Kwenye upinzani Raila Odinga na wenzake wa kijinadi mbele ya wa wafuasi wao, na kwenye upande wa chama tawala makamu wa rais William Ruto naye akiwatunishia misuli wale wanaounga mkono chama tawala. Wakati wa uchaguzi popote duniani kunakuwa na masuala mengi yanayotazamwa. Mojawapo ni haki za binadamu, nafasi ya wanaharakati na hasasi za kiraia kwenye ukanda wa afrika mashariki na kati nchi kama tatu zinategemea kufanya uchaguzi wao mkuu ikiwemo kenya rwanda na huenda jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tuungane na anahenga katemana mkurugenzi msaidizi kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu jini dar es salaam nchini tanzania akitueleza nafasi za wanaharakati au watetea haki za binadamu kwenye baadhi ya nchi zetu barani afrika makinika nafasi za watetezi wa haki za binadamu kwenye uchaguzi mbalimbali mbali. Ni kwamba kwanza kabisa tujue kwamba eh, hawa watetezi wa haki wa za binadamu au asasi za kiraia zinazotetea haki za binadamu ziko kwa mujibu wa sheria, zinatambulika kwa mujibu wa sheria, na nchi zote za Afrika Mashariki zinawatambua kwa mujibu wa sheria zao, sheria zinazounda hizo asasi. Kwa mfano kwa Tanzania hizi eh, asasi zinaundwa na sheria ya, ya, ya inaitwa NGOs Act ya mwaka elfu mbili na mbili. E, tuna sheria ya makampuni, zingine zinasajiliwa kwa sheria ya makampuni. Kuna sheria ya trust, pia ina kuna zingine zimesajiliwa hivyo, lakini mdhibiti mkuu huwa ni Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, wazee na watoto ambaye anadhibiti as, asasi za kiraia kwao, ziko kwa mujibu wa sheria. Hiyo nafasi ya kwanza, lakini nafasi ya pili, tunapokuwa tunaenda kuangalia chaguzi, pia inakuwa kwa mujibu wa sheria kwa sababu sheria ya uchaguzi inaruhusu waangalizi, wanasema observers, kwenda kuangalia haki za binadamu zinafanyikaje kwenye, kwenye, kwenye chaguzi hizo. Je, wana, haki za makundi maalum kama wakimbizi zinaheshimika? Haki za makundi maalum kama wanawake, watoto, vijana zinaheshimika? Je, kuna utaratibu mzuri unafanyika pale ili kuweza kwa nia ya kuboresha, sio kwa nia ya kukosoa, kwa nia ya kuboresha chaguzi zinazokuja. Kwa hiyo ndio maana huwa inatolewa kibali kwa au, angalizi kuinga kwenye vituo na sehemu mbalimbali. Sasa e, nafasi yao ikoje? Kidogo kwa uzoefu wangu, mwaka juzi tulikuwa na uchaguzi na sisi, kituo cha sheria na haki za binadamu, tuliongoza sekretarieti inaitwa Taseo ya asasi za kiraia kuangalia uchaguzi, na tulipata changamoto kidogo, kwamba changamoto ya kwanza ni kwamba mamlaka husika hazitambui umuhimu waangalizi wa, wa, wa uchaguzi au hizi asasi zinazoangalia wanafikiri ni sehemu yabo ya kutaka kukosoa au ni sehemu ya kutaka ku, ku, nani, kuonyesha madhaifu tu na kadhalika, lakini pia hawafikiri kwamba ile inasaidia kuboresha wao utendaji wao wa kazi, kwa sababu tulikuja na ripoti kwa mfano nzuri tu, ripoti kubwa sana ambayo tume iliipokea ya uchaguzi kwa mfano kwetu, na inaanza kuifanyia kazi. Kwa hiyo ni kuboresha zaidi kuliko kukosoa. Kwa hiyo nafasi ya waangalizi haitambuliki vizuri. Henga Katemana, mkurugenzi msaidizi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anaendelea kutupasha juu ya changamoto waliowahi kuzipata. Lakini pia tulipata changamoto kwamba e, vyombo vya dola kwa mfano vinaweza vikatumika kuwashtaki waangalizi au hizi asasi zinazofanya uangalizi. Kwa mfano, kipindi hicho tulichokuwa tunaangalia sisi tulikamatwa na jeshi la polisi kwa sababu tulikuwa tuna angalia uchaguzi kwa hiyo tukakamatwa, nilikuwa ni mojawapo watuhumiwa, tukapelekwa kituo cha polisi, tukaenda kule tukahojiwa, baadae tukaachiwa kwa sababu waliona hatuna hatia yoyote. Kwa hiyo ile tu kukamatwa, na tunaendelea kukusanya taarifa mbalimbali, tunakusanya tuweze kuboresha ripoti yetu, bado tukakamatwa. Kwa hiyo ile nafasi ya man, man, mwangalizi ya asasi ya kiraia inakuwa yani haitambuliki hai vizuri Unasiklizajuu jua haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukiangazia swala la nafasi ya watetea haki za binadamu au wanaharakati na hasasi za kiraia wakati wa uchaguzi kwenye baadhi ya maeneo mengi barani Afrika. Gilamu Hiwa, mtetea haki za binadamu kutoka Lucha Lutte Pour Le Changement, ikimaanisha mapambano kwa ajili ya mabadiliko, jijini Goma kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaeleza kuwa wanafanya kazi kwanza kiuzalendo na mapenzi ya nchi yao, pili wanapata misaada kutoka hapa na pale. Uwezo ule tunaitoa, ya kwanza ndani ya roho zetu, nisema sisi tunapenda nji yetu, na ile ndiyo kitu kikubwa ambacho unakituma tuweze kufanya aa, aa, kazi zetu bila oga fulani. Unajua ya kwamba government yetu haiwezi itika, sisi tuweze kukataa mambo mabaya ambayo inafanya ama kumisema duniani popote, kuonyesha ya kwamba mambo mabaya imekuwa katika nchi yetu, na hayo imeendelea kufanyika na government yetu, kuonyesha ya kwamba haijengi barabara hailete hay, maji kwenye kwa kwa raia hailete ha afya ha nzuri hailete ha uh, moto ha, ama electricity kwa raia. Ile mambo yote hatuipate kwenye nji, na sisi kuona shida hizo roho zetu zinazamirika na tunajituma, tunasema hatutaacha vitu vibakie zi, vile, na uh, Wafaransa wanasema kama hamwombe kitu fulani, hakuna ki, hakuna mtu ambao watawapatia, na sisi tulijua ya kwamba ile ni jukumu yetu, tunapaswa omba, tunapaswa uh, ambia wa, wa, wanasiasa ama government ya kwamba watupatie haki ambazo ni zetu, na ile ndio kitu kikubwa ambacho kinatutuma tuweze kufanya uh, kazi fulani fulani ambazo tunafanya, na kazi zetu zinaomba kwa saa zimoja, uh, pesa zinaomba kwa saa zimoja, uh, kupata infrastructure fulani fulani kama vyumba ya kufanyisha ndani y uh, mikutano ya uzamirishaji uzamirisha wa watu, kwa sababu katika kazi ambazo tunafanya ni kuendelea kuzamirisha raia, kuionyesha ya kwamba shida iko nyingi katika nchi yetu, na iko na ile jukumu ya kuweza kukamata um, uh, jukumu zake za kuubadilisha nchi yetu. Matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya. Jua kizako unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Mungu ibariki Afrika.