Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya juu ya kizako. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na mtunzi wa makala haya. Wakati wa uchaguzi popote duniani, kunakuwa na masuala mengi yanayotazamwa. Mojawapo ni haki za binadamu, nafasi ya wanaharakati na hasasi za kiraia Kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, nchi kama tatu zinategemea kufanya uchaguzi wao mkuu, ikiwemo Kenya, Rwanda na huenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuungane na Anahenga Katemana, mkurugenzi msaidizi kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, akitueleza nafasi za wanaharakati au watetea haki za binadamu kwenye baadhi ya nchi zetu barani Afrika. Makinika nafasi za wa watetezo wa haki za binadamu kwenye uchaguzi mbalimbali mbali. Ni kwamba kwanza kabisa tujue kwamba e, hawa watetezi wa haki wa wa za binadamu au asasi za kiraia zinazotetea haki za binadamu ziko kwa mujibu wa sheria, zinatambulika kwa mujibu wa sheria, na nchi zote za Afrika Mashariki zinawatambua kwa mujibu wa sheria zao, sheria zinazounda hizo asasi. Kwa mfano, kwa Tanzania, hizi e, asasi zinaundwa na sheria ya, ya, ya inaitwa NGOs Act ya mwaka elfu mbili na mbili. E, tuna sheria ya makampuni, zingine zinasajiliwa kwa sheria ya makampuni. Kuna sheria ya trust pia ina kuna zingine zimesajiliwa hivyo, lakini mdhibiti mkuu huwa ni wizara ya maendeleo ya jamii, jinsia na watoto wazee na watoto, ambaye anadhibiti as hizi asasi za kiraia kwao ziko kwa, kwa mujibu wa sheria hiyo. Nafasi ya kwanza, lakini nafasi ya pili, tunapokuwa tunaenda kuangalia chaguzi, pia inakuwa kwa mujibu wa sheria kwa sababu sheria ya uchaguzi inaruhusu waangalizi wanasema observers kwenda kuangalia haki za binadamu zinafanyikaje kwenye, kwenye, kwenye chaguzi hizo. Je, haki za makundi maalum kama wakimbizi zinaheshimika? haki za makundi maalum kama wanawake watoto vijana zinaheshimika? Je, kuna utaratibu mzuri unafanyika pale ili kuweza, kwa nia ya kuboresha, sio kwa nia ya kukosoa, kwa nia ya kuboresha chaguzi zinazokuja. Kwa hiyo ndio maana huwa inatolewa kibali kwa au, angalizi kuingia kwenye vituo na sehemu mbalimbali. Sasa e, nafasi yao ikoje? Kidogo kwa uzoefu wangu, mwaka juzi tulikuwa na uchaguzi na sisi, kituo cha sheria na haki za binadamu, tuliongoza sekretarieti inaitwa Taseo ya asasi za kiraia kuangalia uchaguzi, na tulipata changamoto kidogo, kwamba changamoto ya kwanza ni kwamba mamlaka husika hazitambui umuhimu inasaidia kuboresha wao utendaji wao wa kazi, kazi. Kwa hiyo ni kuboresha zaidi kuliko kukosoa, kwa hiyo nafasi ya waangalizi haitambuliki vizuri. Henga Katemana, mkurugenzi msaidizi wa kituo cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anaendelea kutupasha juu ya changamoto waliowahi kuzipata. Lakini pia tulipata changamoto kwamba e, vyombo vya dola kwa mfano vinaweza vikatumika kuwashtaki waangalizi au hizi asasi zinazofanya uangalizi. Kwa mfano, kipindi chochokuwa tunaangalia sisi tulikamatwa na jeshi la polisi kwa sababu tulikuwa tuna angalia uchaguzi kwao, tukakamatwa. Mimi mojawapo pia nilikuwa ni mojawapo watuumiwa, tukapelekwa kituo cha polisi, tukaenda kule tukahojiwa, baadae tukaachiwa kwa sababu waliona hatuna hatia yoyote. Kwa hiyo ile tu kukamatwa na wakati tulikuwa tunaendelea kukusanya taarifa mbalimbali, tunakusanya tuweze kuboresha ripoti yetu, bado tukakamatwa. Kwa hiyo ile nafasi ya mwangalizi man, man, asasi ya kiraia inakuwa yani haitambuliki hai vizuri Unasikiza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukiangazia swala la nafasi ya watetea haki za binadamu au wanaharakati na hasasi za kiraia wakati wa uchaguzi kwenye baadhi ya maeneo mengi barani Afrika. Gilamu Hiwa, mtetea haki za binadamu kutoka Lucha Lut Pour Le Changement, ikimaanisha mapambano kwa ajili ya mabadiliko, jijini Goma kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaeleza kuwa wanafanya kazi kwanza kiuzalendo na mapenzi ya nchi yao, pili wanapata misaada kutoka hapa na pale. Uwezo ule tunautoa kwanza, uh, ndani ya oo zetu uh, ni kusema sisi tunapenda nchi yetu, na ile ndiyo kitu kikubwa ambacho unakituma tuweze kufanya uh, uh, kazi zetu bila oga fulani. Unajua ya kwamba government yetu haiwezi itika sisi tuweze kukataa mambo mabaya ambayo inafanya, ama kumisema duniani popote, kuonyesha kwa ya kwamba mambo mabaya imekuwa katika nchi yetu, na hayo imeendelea kufanyika na government yetu, kuonyesha kwa ya kwamba haijengi barabara hailete hay, maji kwenye kwa raia hailete ha afya ha nzuri hailete ha uh, moto ha, ama electricity kwa raia. Ile mambo yote hatuipate kwenye nji, na sisi kuona shida hizo, roho zetu zinazamirika, na tunajituma tunasema, hatutaacha vitu vibakie zi, vile. Na uh, Wafaransa wanasema kama hamwombe kitu fulani, hakuna ki, hakuna mtu ambao atawapatia na sisi tulijua ya kwamba ile jukumu yetu tunapaswa omba, tunapaswa uh, ambia wanasiasa wa, wa ama government ya kwamba watupatie hati ambazo ni zetu, na ile ndiyo kitu kikubwa ambacho kinatutuma tuweze kufanya uh, kazi fulani fulani ambazo tunafanya, na kazi zetu zinaomba kwa saa zimoja, uh, pesa zinaomba kwa saa zimoja, uh, kupata infrastructure fulani fulani kama vyumba vya kufanyisha ndani mikutano uh, ya uzamirishaji wa watu, kwa sababu katika kazi ambazo tunafanya ni kuendelea kudhamirisha raia, kuionyesha ya kwamba shida iko nyingi katika nji yetu, na iko na ile jukumu ya kuweza kukamata um, uh, jukumu zake za kubadilisha nji yetu. Tukirudi kwake Anahenga Katemana, mkurugenzi msaidizi wa kituo cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anatueleza juu program ya programu zao mbalimbali juu ya kusaidia watetea haki za binadamu, ikijulikana kuwa uchaguzi sio tu tukio bali ni mchakato pia. Ch cha sheria na haki za binadamu, tuna programu maalum ya masuala haya ya kuwezesha asasi za kiraia e, kwenye maswala haya na mengineyo, kwa sababu swala la uchaguzi sio tukio ni mchakato. Kwa mfano, tulichagua mwaka juzi, mwaka jana tukatoa taarifa, mwaka huu tunafuatilia zile mapendekezo yametekelezwa yani, au la, lakini pia tunafuatilia asasi za kiraia zinatoa elimu ya uraia na zinatoa mbali mbali, kujua, vyaku, vyaku kwa namna gani. Tunatoa machapisho mbalimbali ambayo yanasaidia hizo asasi za kiraia kuweza kujua vitu gani vya, ku, vya kusimamia, kwa mfano sheria gani ya, ya uchaguzi ile sheria, gharama za uchaguzi na sheria nyingine hizo mbalimbali na katiba pia. Kwa hiyo well, tunaendelea tuna, tuna, ni kitu endelevu. Tuna program maalum hiyo ya, ku, ya kuangalia chaguzi ya kuangalia serikali na kuangalia eh, asasi za kiraia zinavyofanya kazi. Tunaita tuna networking tuna, kitengo maalum cha networking ambacho kinafanya kuangalia uh, asasi za kiraia zinavyofanya kazi, lakini pia tunafanya hizo pamoja. Pia sisi ni, ni wanachama wa mitandao mbalimbali mbali. Lakini pia tuna wazungu, nasema tuna host, tuna kwa Kiswahili chake ni kwamba pia sisi ni tunalea mitandao miwili mitatu ambayo ni asasi za kiraia mitandao. Hiyo unaweza ukatuambia ni mitandao gani? Mtandao wa kwanza ni mfano oni tase ni, TASEO, ni Tanzania Civil Society, civil societies organizations on the election observation, hiyo TASEO. Lakini kuna mtandao wa kupinga ukeketaji unaitwa Tanzania uh, against, uh, against female genital mutilation hiyo ni network lakini pia tuna mtandao wa Mama Ardhi Alliance kwa ajili ya kutetea haki za ardhi, sisi ni mwenyekiti e, na vile vile tuna mtandao hata wa kimataifa vile vile unaitwa Salan, Southern African Legal Assistance Network, ambao huo ni kuangalia kutetea haki za watu katika nchi za Sadek, na vile vile tuna mtandao kwa mfano wa kupinga e, masuala ya, ya uchafuzi wa mazingira kupitia kuchimba uranium wa urani na vile vile tuna mtandao unaitwa Tala, Tanzania Land Alliance. Kwa hiyo ni mingi sana, lakini pia sisi ni wanachama wa mtandao kama mkuki. Mkuki ni eh, ni kikundi cha kupinga eh, ukatili wa kijinsia, na tuna kingine kinapinga kina masuala ya kuonea wajani kwenye mirathi kwao. Mitandao ni mingi, ni mingi ni mingi, lakini yote pia, kila mtandao unakuwa una lengo lake maalum ambalo hilo lengo ni kwa ajili ya ku, ya kuheshimu haki za binadamu mwisho wa siku. Matumaini yangu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya. Jua kizako unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Mungu ibariki Afrika.