Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya jua kizako, ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na mtunzi wa makala haya. Wakati wa uchaguzi popote duniani, kuna kuwa na masuala mengi yanayotazamwa, mojawapo ni haki za binadamu, nafasi ya wanaharakati na hasasi za kiraia kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, nchi kama tatu zinategemea kufanya uchaguzi wao mkuu ikiwemo Kenya, Rwanda na huenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuungane na Anahenga Katemana, mkurugenzi msaidizi kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, akitueleza nafasi za wanaharakati au watetea haki za binadamu kwenye baadhi ya nchi zetu barani Afrika. Makinika nafasi za watetezi wa haki za binadamu kwenye uchaguzi mbalimbali mbali. Ni kwamba kwanza kabisa tujue kwamba e, hawa watetezi wa haki wa za binadamu au asasi za kiraia zinazotetea haki za binadamu ziko kwa mujibu wa sheria, zinatambulika kwa mujibu wa sheria, na nchi zote za Afrika Mashariki zinawatambua kwa mujibu wa sheria zao, sheria zinazounda hizo asasi. Kwa mfano kwa Tanzania, hizi e, asasi zinaundwa na sheria ya, ya, ya inaitwa NGOs Act ya mwaka elfu mbili na mbili. E, tuna sheria ya makampuni, zingine zinasajiliwa kwa sheria ya makampuni. Kuna sheria ya trust pia ina kuna zingine zimesajiliwa hivyo, lakini mdhibiti mkuu huwa ni wizara ya maendeleo ya jamii, jinsia na watoto, wazee na watoto, ambaye anadhibiti hizi asasi za kiraia kwao, ziko kwa mujibu wa sheria. Hiyo nafasi ya kwanza. Lakini nafasi ya pili, tunapokuwa tunaenda kuangalia chaguzi pia inakuwa kwa mujibu wa sheria, kwa sababu sheria ya uchaguzi inaruhusu waangalizi wanasema observers, kwenda kuangalia haki za binadamu zinafanyikaje kwenye, kwenye, kwenye chaguzi hizo. Je, haki za makundi maalum kama wakimbizi zinaheshimika? haki za makundi maalum kama wanawake, watoto, vijana zinaheshimika? Je, kuna utaratibu mzuri unafanyika pale ili kuweza kwa nia ya kuboresha. Sio kwa nia ya kukosoa, kwa nia ya kuboresha chaguzi zinazokuja. Kwa hiyo ndio maana huwa inatolewa kibali kwa au, angalizi kuingia kwenye vituo na sehemu mbalimbali. Sasa e, nafasi yao ikoje? kidogo kwa uzoefu wangu, mwaka juzi tulikuwa na uchaguzi, na sisi kituo cha sheria na haki za binadamu tuliongoza sekretarieti inaitwa taseo ya asasi za kiraia kuangalia uchaguzi, na tulipata changamoto kidogo, kwamba changamoto ya kwanza ni kwamba mamlaka husika hazitambui umuhimu inasaidia kuboresha wao utendaji wao wa kazi. Ni kuboresha zaidi kuliko kukosoa. Kwa hiyo nafasi ya waangalizi haitambuliki vizuri. Kumalizia Anahenga uh, Katemana, uh, unaweza ka ukatoa ushauri gani au wito gani kwa uh, waafrika na mataifa mbalimbali ya mbali Afrika ambao wanasikiliza makala haya? Jua haki zako, kwamba suala la kuheshimu haki za binadamu ni jambo ambalo la msingi, na au wanaweza kusema kwa lugha ya Kiingereza cornerstone of democracy uh, Swala hilo uh, kwamba unaweza ukatoa ushauri gani kwamba kuhakikisha kwamba viongozi wetu kwenye mataifa barani Afrika waheshimu haki za binadamu hususan tunapoelekea kwenye uh, uh, tunapoelekea kwenye vipindi vya uchaguzi. Tunaona Kongo, tunaona Rwanda sasa hivi karibuni na Kenya, sana sana, unaweza ukatoa ushauri gani kuhusu hilo na wito gani? Mimi wito wangu kwa kwa nchi mbalimbali za Afrika au wote wanaosikiliza hii redio kwa ujumla nchi zote zinazosikiliza ni kwamba e, serikali zetu ziheshimu haki za binadamu. Na zitaheshimu vipi? Kwanza kabisa ni kwa ku, mimi kama mwanasheria sheria inatusaidia ku, kuweka mfumo wa kuheshimu haki za binadamu, kwa hiyo katiba zetu zirekebishwe e, katiba, katiba nyingi za za Afrika Mashariki au kote ambako, kote ambako kuna chaguzi zina shida e, ukiangalia Kenya uke, walipata katiba yao juzi, lakini utekelezaji wake unakuwa mgumu. Saa nyingine kuna vitu ambavyo inabidi virekebishwe tena. E, Uganda kuna katiba yao ilikuwa ni nzuri sana, baadaye ikabadilishwa badilishwa ikawa mbaya, na nchi nyingine za Afrika Mashariki e, ukiangalia Rwanda, ukiangalia Burundi, kote kunatakiwa katiba zirekebishwe ili ziweze kuwa kwanza, natume ziweke tume huru, ziweke sheria za uchaguzi zikae vizuri, ili iweze ku, ku, ku kupata uchaguzi tu wa kidemokrasia. Lakini vile vile katiba inasapotiwa ina na sheria ndogo ndogo. Sheria ndogo ndogo pia zina matatizo mengi sana. Kwa mfano, hii ya, ya kwetu ina matatizo mengi ambayo tumeshatoa mapendekezo na tumai yatafanywa kazi. Lakini sasa pia tunafanya kazi na nchi zingine za Afrika Mashariki. Hata nchi zao pia, Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda kuna matatizo makubwa sana. Kongo ndo kabisa kuna matatizo mengi. Kwa hiyo zile sheria zikitungwa Sio kwamba ni mwarobaini, lakini inasaidia angalau kuweka mfumo ambao hata mtu aki, aki, aki, aki, kivunjwa, anajua atatumia sheria gani kwenda mahakamani, kwenda kudai, na mwisho kabisa hizo eh, eh, nchi zi, ziwasaidie kuwatambua asasi za kiraia. Asasi za kiraia ni muhimu sana kwa sababu asasi za kiraia niko na mwananchi chini kabisa, nafanya kazi na mwananchi yule ambaye, kabisa ambaye ha, hatambui hatambui hata mambo yanaendeleaje. Kwa hiyo mi namfikia yule mtu e, mwaka, kuna mwaka nilikwenda kwenye mahali ambapo wakati wa katiba nilikwenda mahali ambapo hawajawai ku, ha, hawa kuiona tume ya, ya, ya Rioba, hawajai kuona nini, yani jaiku, walikuwa hata wafahamu mchakato kama umeshaanza na unaendelea, labda wale wachache tu wenye vitu ya serikali ya kijiji basi, lakini wananchi walikuwa hawajui. Lakini mimi nilifika kule kwao kama naweza nkafika kule ambako serikali haijafika, basi mimi natakiwa nipee kipaumbele kwa sababu ninajua hali ya mwananchi. Asante, nashukuru sana Anahenga kwa mchango wako wenye thamani kubwa sana. Natumaini itakuwa mara ya mwisho. Tutaendelea kama kawaida kuhabarisha umma na kuweza kuelimishana kuhusu masuala mbalimbali ya sheria na haki za binadamu. Nikutakie mchana mwema na kazi njema, asante sana. Asante sana, nashukuru. Unasikiliza Jua Haki Zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, Tukiangazia suala la nafasi ya watetea haki za binadamu au wanaharakati na hasasi za kiraia wakati wa uchaguzi kwenye baadhi ya maeneo mengi barani Afrika. Gilamu Hiwa, mtetea haki za binadamu kutoka Lucha, Lutte pour le Changement, ikimaanisha mapambano kwa ajili ya mabadiliko, jijini Goma kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anaeleza kuwa wanafanya kazi kwanza, kiuzalendo na mapenzi ya nchi yao. Pili, wanapata misaada kutoka hapa na pale. Wakati tunakuwa na haja ya kupata mambo kama yale, tunaweza kufanya fanya kitu wenyewe ama kupana kitu kidogo. Kama mimi ninakuwa na pesa kidogo, ninapenda nji yangu, najua ya kwamba pesa ambazo mi nakuwa nazo ni za nji yangu, napana pesa hizo ili i zitumike ndani ya, ya ile mkutano na sisi wote tunajua vile tunaweza, tunajua ya kwamba tuko na ile jukumu ya kuweza kupana vitu fulani fulani, ili kazi zote zifanyike vizuri, na ile ndio inatutuma na ile ndio inatupatia nguvu ya kuweza kufanya uh, mambo yote ambayo tunafanya kwa kuendelea kupiganisha ili haki za binadamu ziheshimike ndani ya nchi yetu. Nam, kwa hiyo amuna, amuna hakuna labda mashirika ya kimataifa labda ambazo zinazotetea haki za binadamu za kimataifa ambazo zinawapa labda ufadhili labda mdogo tu labda wa kifedha au wa kitaaluma au uh, tuseme waki, waki, wakielimu au hakuna uh, nini mashirika yoyote ya nje ambayo ya kimataifa ambayo anawasaidia kwa namna moja nyingine? Uh, kitu ambacho nitasema kwa kweli sisi hatuko sisi hatuko, uh, wenyewe tunakuwa na shirika nyingi ambazo zinatumika ndani ya utafikisaji wa haki za binadamu na wale wanasaidia kwa mfano ndani, uh, ya elimu, tunapata elimu zimoja zimoja kutokana na shirika zingine ambazo zinatumika ndani ya kupiganisha haki za binadamu tunapata pia uh, uh, kwa siku zimoja zimoja, wakati watu wamefungwa kwenye gereza uh, tunakuwa na na haja ya kupata watekeaji wale ambao uh, wanaita wavuka ndani ya nchi yetu, tunapasha watafuta, na kunakuwa shirika za haki za binadamu zimoja ambazo zinakuwa na projekti mitango kama ile ya kusaidia wa, wa watu ambao wanapiganisha haki za binadamu na wale ambao watawatetea mbele ya ya ya, mbele ya sheria na watu kama wale tunawapata kutokana na shirika zimoja zimoja ambazo zinakuwa kwenye Kongo. Matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya radio france International, umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Mungu ibariki Afrika.