Yadio, yadio, jidi. Asante. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito kwa juma hili hapa RFI Kiswahili, msikilizaji, ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwa juma hili hali ya wasiwasi iliendelea kutanda katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo baada ya kushuhudiwa kuendelea kwa vitendo vya utekaji nyara. Mawaziri wa fedha kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki juma hili walisoma bajeti za nchi zao kwa pamoja Wakati wananchi wa Uingereza juma hili walijitokeza kushiriki uchaguzi wa wabunge nchini mwao. Haya msikilizaji, ni miongoni mwa yale utakaoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka na nami nakusihi msikilizaji, kuandamana nami hadi tamati ya makala haya RFI, tukianzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili wafanyakazi wawili wa Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu ICRC walitekwa nyara na wengine wanne kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana kwenye eneo la Matembe, wilayani Lubero, mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa mashariki mwa Kongo, Chube Ngorombi Daniel Juma Hili, alitutumia taarifa ifuatayo. Wafanyakazi hao wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu walitekwa nyara barabarani katika maeneo ya Matembe walipokuwa safarini kuondoka jijini Goma kuelekea wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Obedi Musumba ni kiongozi wa madaktari katika maeneo hayo ya Matembe. Wawili wamebebwa wameenda porini, tunakosa kama ni wa majimaji ubieni wa kuper de rtwasisa kuwa na gari mbili halo mbili zime zimeenda ng'ambo ya Butembo juu ya kupata matibabu inayofaa, na wengine wametegwa nyara. Poteka Kambale Kitire, mwakilishi waliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini katika maeneo hayo ya Matembe, amethibitisha kwamba hadi sasa jeshi la Kongo FRDC laendesha msako mkali dhidi ya wasi hao ambao hadi sasa hawajulikani kuondoka kundi gani la waasi. Tuliweza kuharakisha jeshi hata nani, pia nilikuwa katika delegation hii. Wakati tunafika wanatuonyesha jinsi walipita, tunapita hivyo, lakini kwa sasa tumewakosa. Kwa hayo wasomi jimboni Kivu Kaskazini wametaka kuwatolea gazabu ya kifo watakaoshikwa na kulaumiwa katika kujihusisha na utekaji nyara jimboni Kivu Kaskazini. Joel Mlemba ni profesa jijini Goma. Wakongomani atunge ili haribu jina letu kwa undu wametekwa nyara pa matembe, wiki moja baada ya kuwateka nyara raia wengine watatu katika maeneo hayo. Chubengo Rombi Goma Erefi. Nayo mashirika ya kutetea haki za binadamu huko mashariki mwa nchi hiyo yana mtazamo gani kuhusiana na matukio haya? Nilimtafuta Janvier Murairi, ni mwanaharakati na msemaji wa muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu DRC. Kwanza nilianza w kumuuliza anatathmini vipi hali hii inayoendelea huko mashariki mwa Congo, naye alisema: sisi kama eh, watu ambao tunatetea haki za binadamu tunashitushwa sana na hii mambo ambayo ina natandaa katika nchi yetu, sababu eh, kuna pita miaka mbili tatu, watu wanateka nyara, nyara kila siku tunasikia, ngambo za Beni, ngambo za Ruchuru, ngambo za Masisi, Kivu, fasi yote hii mambo inafanyika na inaonekana kama imekuwa kabisa business kwa sasa. Watu siku hivi wanatembea katika woga, hawawezi tena kuwacha watoto donc, unakutana katika majamaa, watu wanaishi kama na woga saa zote, kwa sababu haujue gani watu wanaweza kuwa wakakuteka nyara wala wakateka mtoto wako nyara. Lo, ile mambo inapesa sana katika nchi yetu ya Kongo. Na unadhani vitendo hivi vya utekaji nyara vinatokana na nini? Nini kinasababisha vitendo hivi kukithiri namna hiyo? Bon, ni, ni, ni, ni sekirite usalama nchi nakuwa katika wasiwasi, usalama unazoroka katika nchi. bon, unaona hatujue hey, nchi inaenda wapi siku hizi sasa. Watu wanafanya mambo ambayo wanataka eh, na serikali hatuone kabisa kama ina, inafanya kazi kabisa. Kama raia tunapenda sababu, watu walianza tekwa nyara tangu zamani, lakini hatuyaona kabisa Eh, maproteza kweli ambazo zinafanyika na wale watu wahukumiwe wa kabisa kufuatana na sheria. Janvier Murairi, asante sana, asante sana ndugu Ruben, RFI. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, kwa juma hili Rais Joseph Kabila Kabange alijitokeza na kusema kuwa hajawahi kuahidi kufanyika kwa uchaguzi mwaka huu nchini humo, kauli ambayo aliitoa katika mahojiano maalum na waandishi wa habari wa Ujerumani wa Der Spiegel kwenye laini ya simu hapa, nami naungana naye, David Paluku Muisa, kutoka mmojawapo ya vyama vya upinzani Mkashwa de Peple. Muisa, una mtazamo gani? Bila shaka unanipata vyema. Una mtazamo gani kuhusiana na kauli hii ya rais Joseph Kabila? Ni katiba ndiyo inatuhojia uchaguzi, si bwana rais Kabila ndiyo ambaye anatuhojia uchaguzi. Sasa wakati bwana Kabila anasema ya kwamba yeye hakutuahidia uchaguzi, nafikiri iko maneno yake yeye. Yeye tunajua kwamba mtu ambaye anatuhojia uchaguzi ni katiba na katiba imetayarisha mambo yote, kuna gesi ifanyike sababu, wakati ile accord ambayo tulisirie makubaliano ya Sengo ilitendea kwamba uchaguzi utafanyika mwisho wa mwaka huu. Sasa wakati wakati unaweza kusema ya kwamba hakuna jinsi uchaguzi ufanyike. Tunajua kwamba ni mambo tu yao ambao wa-ambao wanapanga nam, lakini pia bwana Mwisa Juma, hili huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuliripotiwa na vitendo vya utekaji nyara. Chama chenu hiki kinachomuunga mkono Moizi Katumbi pia kimeathirika vipi eh, kutokana na hali hii ya utekaji nyara unaokithiri huko DRC, ndiyo ndani vile ya kikundi chetu ambacho tunaita moika tubishajpple tu, na sivile tulikuwa watu ambao tunaweza kusema ndani ya lugha ye a tunasema wa victim donk tulikuwa vile wa victim na hii jambo ya ya utekaji nyara paske kuna watu wetu wawili ambao walitekwa nyara, mmoja anakuwa kiongozi makamu Ebere Munumba, anakaa mji wa Kinshasa. Hii siku ya tatu tulikuwa na mkutano mkuu pamoja na sekretari general wa, wa chama kikubwa cha cha mzikisekei ambaye ametuacha wakati tulikuwa tumemaliza kikao, wakati wan, wanamemba wote walikuwa wako wanajelekeza manyumbani kwao, wawili walikamatwa wa, wa na watu ambao wasijulikana. Leo tunasema ya kwamba watu ambao wanafanya vitendo kama hivi ni watu ambao tunajiuza kutaja jina zao, lakini ni watu ambao wanajulikana kabisa. Ndio maana sisi tunasema kwamba hawa watu waweze wao wenyewe kujiambia na waweze kuachilia ndugu zetu kunakuwa mtu ambaye tunaita Edeni Mulumba Paluku David eh, Muisa. Asante sana, nashukuru sana bwana s. Tukibaki nchini DRC kwa juma hili, pia serikali ya nchi hiyo ilitupilia mbali wito wa Umoja wa Mataifa wa kuitaka kuanzisha uchunguzi wa kina na wa kimataifa kuhusu machafuko yanayoendelea kwenye majimbo ya Kasai, majimbo ambayo yameendelea kushuhudia mauaji tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano baada ya kuanza kwa makabiliano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi walio watiifu kwa kiongozi wa kijadi Kamwina Nsapu. Umoja wa Mataifa juma hili ulisema machafuko hayo yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 400, huku wengine milioni 1.3 wakiyakimbia makwao. Hata hivyo, mashirika kiraiya, ya kiraia yanaeleza kuwa huenda zaidi ya watu 3000 wameuawa wa kutokana na, na mauaji hayo. Juma hili mawaziri wa fedha kutoka nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki walisoma bajeti za nchi zao kwa pamoja, bajeti ambazo zote zina uelekeo wa kuondoa umasikini, kukuza uchumi na kuboresha maisha ya wananchi wake. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi juma hili alituandalia taarifa ifuatayo. Nchi ya kwanza kusoma bajeti yake ilikuwa ni taifa la Kenya ambalo kutokana na maandalizi ya uchaguzi wake mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti 8 mwaka huu ililazimika kusoma bajeti yake mapema zaidi. Bajeti ya nchi hiyo imefikia kiasi cha shilingi za Kenya trilioni 2.29, bajeti ambayo imejikita katika kukuza uchumi na kuondoa umasikini nchini humo. Waziri wa fedha wa Kenya Henry Rotich amesema bajeti ya mwaka wa fedha 2017/2018 imelenga kumwondolea mzigo mwananchi wa kawaida. Kwa nchi ya Uganda, waziri wa fedha, mipango na uchumi, Kasaija Matia amesoma bajeti ya nchi hiyo inayokadiriwa kufikia shilingi za Uganda trilioni 16, vipaumbele vikiwa kwenye sekta ya usafiri, elimu, nishati na afya, huku ikitangaza pia kuondoa tozo za kodi kwenye vitu vitakavyotengenezwa na malighafi za ndani na vifaa vya umwagiliaji. Nchini Rwanda, waziri wa fedha Balozi Clave Gatete amewasilisha makadirio ya bajeti ya mwaka wa fedha 2017 2018 inayofikia kiasi cha fedha za Rwanda trilioni 2 huku ikiondoa utegemezi asilimia 17 wa fedha za wafadhili na vipaumbele vikiwa ni kwenye sekta ya afya, elimu, nishati na usafiri. Nchini Tanzania, waziri wa fedha na mipango, Dr. Philip Mpango amewasilisha makadirio ya bajeti ya nchi hiyo kwa mwaka wa fedha 2017-2018 inayofikia kiasi cha fedha za Tanzania trilioni 31.6 kutoka trilioni 29 bajeti inayomalizika. Bajeti ya nchi hiyo pia imejikita katika kutekeleza miradi ya maendeleo ambayo imetengewa kiasi kikubwa cha fedha, viwanda vya kujenga uchumi, usafiri wa anga na reli, huku yenyewe ikipunguza utegemezi wa fedha za wafadhili. na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Baada ya serikali ya Burundi kuutuhumu umoja wa Ulaya kuhusika katika machafuko na vurugu za kisiasa zinazolikumba taifa hilo, juma hili, umoja huo ulitupilia mbali tuhuma zote dhidi yake na kueleza kwamba jukumu la umoja huo ni kufuatilia na kuwalinda watetezi wa haki za binadamu. Undani wa taarifa hii na mwandishi wetu Ali Bilali. Umoja wa Ulaya umesema tuhuma za serikali ya Burundi dhidi yake ni za uongo na hazina msingi wowote. Catherine Rey amesema umoja wa Ulaya hawajawahi kuwa na mpango wa kuyumbisha usalama nchini Burundi na kwamba tuhuma hizo zimeelekezwa katika moja miongoni mwa mipango ya umoja huo ya kuunga mkono hali ya haki za binadamu nchini humo. Msemaji huyo wa Umoja wa Ulaya amesema sera ya mambo ya nje ya umoja huo imejikita zaidi katika uendelezaji wa haki za binadamu kote duniani, hivyo ni sera ya jumla na inayojumuika katika mataifa yote wahisani wake, ikiwa ni pamoja na ulinzi wa watu wanaotetea haki za binadamu ambapo katika kutafuta suluhu ya mgogoro wa Burundi, suala la uvunjifu wa haki za binadamu lazima lipewe nafasi kubwa, hivyo inafaa kuwalinda watu wanaotetea haki za binadamu. Serikali ya Burundi inamtuhumu mfadhili wake mkuu wa muda mrefu, Umoja wa Ulaya, kufadhili watu walioimbisha usalama wa taifa, hususan waandamanaji na watu ambao waliopewa waranti wa kukamatwa na mahakama za nchini Burundi, ambao walitoroka na kukimbilia ugenini. Msemaji wa umoja huo wa Ulaya, Bi Katherine Rey, akajitokeza na kusema tuhuma za serikali ya Burundi dhidi ya umoja huo ni za uongo na hazina msingi wowote, na kwamba jukumu la umoja huo wa Ulaya ni kuhakikisha haki za binadamu kote duniani zinalindwa. Umoja wa Ulaya unatupilia mbali madai ya Burundi kwamba umoja huo umekuwa ukichochea machafuko nchini humo. Hatujawahi kuwa na wazo kama hilo. Serikali inafikiri vibaya kuhusu ushirikiano wetu na mashirika ya kutetea haki za binadamu mpango ambao tumeanzisha ndani ya nchi hiyo. Ujuavyo siasa za nje ndani ya Umoja wa Ulaya zinatiwa msingi juu ya masuala ya haki za binadamu kote duniani. Ni sauti yake Catherine Rey, msemaji wa Umoja wa Ulaya. Katika hatua nyingine, kwa juma hili, serikali ya Rwanda ili tangaza kuwarudisha nchini mwao zaidi ya raia 91 wa Burundi waliokuwa wakiishi nchini humo. Nchi ya Rwanda ni miongoni mwa mataifa yaliyoko kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ambayo yanahifadhi raia wengi wa Burundi waliokimbia nchi yao mara baada ya kuzuka kwa vurugu nchini humo. Juma hili rais wa Sudan Kusini Salva Kir alikataa mwaliko wa wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi za IGAD unaofanyika jijini Addis Ababa, Ethiopia. Mkutano huu utakaong'oa nanga kuanzia Juni 12 utazungumzia hali tete ya usalama kwenye taifa hilo la Sudan Kusini, ambako maelfu ya raia wameikimbia nchi yao kutokana na vita. Msemaji wa rais Kir, Ateni wake Ateni, Amesema rais hana sababu nyingine ya kutohudhuria, lakini ana mambo mengi ya kushughulikia nchini mwake. Mahakama Kuu nchini Zambia ilisema kuwa kiongozi wa upinzani nchini humo Hakainde Hichilema ana kesi ya kujibu kuhusu mashtaka ya uhaini yanayomkabili na kwamba ataendelea kusalia chini ya ulinzi wa polisi. Siku moja baada ya kutolewa kauli hiyo, kinara huyo wa upinzani nchini Zambia alihamishiwa katika gereza lenye ulinzi mkali, ambako kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter Hichilema aliandika akisema kuwa amehamishiwa katika gereza ya Mukobeko nchini humo. Hichilema alikamatwa mwezi Aprili akituhumiwa kukaidi kutoa njia kwa msafara wa rais na amekuwa akizuiliwa kwa zaidi ya miezi miwili hivi sasa. Mawakili wake kwa majuma kadhaa wamejaribu bila mafanikio kuishawishi mahakama kufuta kesi ya uhaini dhidi ya mteja wao. Uamuzi huu wa mahakama unamaanisha nini? Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaotoa wa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tukiongea sasa upande ya mashtaka yenyewe, kuingilia misafara ya rais ni makosa ya trafic, sio ya makosa ya kuhaini taifa wana hiyo wala kutaka kuua rais, mambo kama hayo. Kwa hivyo inaonekana inakubali kutumiwa na serikali kusambatisha chama cha upinzani na kushtua viongozi wake wasitekeleze kazi yao kikamilifu. Kwa hivyo hapo mahakama na gani imetoka kwa reli yake hi. Sasa katika uga wa kimataifa pia, msikilizaji, tuligusia mvutano unaoendelea nchini Marekani, ambako raia wa nchi hiyo wanaendelea kujiuliza ni nani wa kumwamini kati ya Rais Donald Trump au aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la upelelezi nchini humo FBI James Comey ambaye juzi hapa alitoa ushahidi wa aina yake mbele ya kamati ya intelijensia ya bunge la Congress nchini humo, akitoa ushahidi wake kwa mara ya kwanza toka alipofutwa kazi na rais Trump. James Comey aliushutumu utawala wa Trump ambapo amewaita viongozi wake waongo waliolenga kumchafua yeye pamoja na shirika la FBI. Saa chache baada ya kutoa ushahidi wake alio uliomhusisha moja kwa moja rais Trump na hatua ya kufutwa kwake kazi, wakili binafsi wa Trump Mark Kasowitz amekosoa utetezi wa Comey aliosema ulilenga kumchafua rais wa nchi hiyo Marekani. Trump ameendelea kusisitiza kuwa hakuomba chochote kutoka kwa mkurugenzi huyo James Comey ili aendelee kumwacha kama mkurugenzi wa FBI. Msikilizaji, nchi ya Falme za Kiarabu kwa juma hili ilijitokeza na kutishia kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Qatar, wakati Bahrein yenyewe ikisema hatua zote za kuchukua zinawezekana, wakati huu mzozo ulioibuka mwanzoni mwa juma hili ukiwa hauna dalili ya kutamatika. Mwanahabari wetu Paulo Silva alifuatilia kwa karibu kauli hii ya falme ya nchi ya falme za Kiarabu na akatuandalia taarifa ifuatayo. Mazungumzo ya kina yanayosimamiwa na Baraza la Nchi za Guba yalianza hapo jana bila ya kupata mwafaka wowote licha ya juhudi zilizofanywa na rais wa Marekani Donald Trump na mfalme wa Kuwait kuzuia mzozo uliopo usiendelee zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa falme za Kiarabu, Anwar Gargash amesema kuwa ikiwa suluhu haitapatikana kwa wakati huu, huenda wakatangaza vikwazo zaidi vya kiuchumi dhidi ya Qatar, na kuongeza kuwa ni lazima nchi hiyo ionyeshe uajibikaji kuelekea mabadiliko ya sera wanayotaka, wakiituhumu kufadhili makundi ya kijihadi gargash alisisitiza matamshi haya pia wakati alipozungumza na kituo chetu mama cha televisheni france 24 mfalme wa kuwait shekh saba al ahmad al-saba alisafiri kutoka nchi za falme za kiarabu kwenda katar baada ya awali kuanzia nchini saudi arabia katika ziara inayolenga kutafuta suluhu ya kinachoendelea Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May amesema ataunda serikali kwa kushirikiana na chama cha DUP, serikali aliyosema itakuwa na uwajibu kutengeneza wa kutengeneza mustakabali bora wa nchi hiyo. Akizungumza na wanahabari mara baada ya kutoka kuonana na Malkia Elizabeth wa Pili, waziri mkuu Teresa May alisema chama chake cha Conservative ndiyo chenye uhalali wa kuunda serikali na kwamba ataiongoza nchi yake kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Nimetoka kuonana na Malkia na sasa nitaunda serikali, serikali ambayo italeta ustawi na kuipeleka mbele nchi, hasa wakati huu muhimu kwa nchi yetu. Serikali hii itaongoza mchakato wa kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, mchakato unaoanza katika siku kumi zijazo na kutimiza matakwa ya raia kwa kuitoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Kwa upande wake kinara wa upinzani kutoka chama cha Leba Jeremy Corbyn amemtaka waziri mkuu Theresa May kujiuzulu nafasi yake kutokana na kupoteza wingi wa viti bungeni, akisisitiza wananchi wamechagua tumaini. Matokeo yamekuwa ya kufurahisha kwa chama cha Leba kwa sababu watu walipiga kura kwa matumaini. Vijana turn, na wazee wote walikuja pamoja jana na kwa idadi kubwa kwa chama cha Leba na walifanya hivyo kwa sababu waliamua kuchagua mabadiliko na tumepata kura zaidi ya milioni tatu hapo jana. Wadadisi wa siasa za Uingereza wanaona kuwa serikali ya Theresa May itapata wakati mgumu kuongoza na hasa wakati wa majadiliano ya kujitoa kwenye umoja Ulaya wa Ulaya yanayotarajiwa kuanza juma moja lijalo. Nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.