Wiki hii. Wiki hii. Hujambo, msikilizaji, ni fahari yangu kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako wa yaliyojiri wiki hii, na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili kukumbushia tu msikilizaji ni pamoja na kutoroka kwa wafungwa zaidi ya mia tisa kwenye gereza la mjini Beni. Upinzani nchini Kenya ulipinga hatua ya tume ya uchaguzi kuipa kazi ya kuchapisha mamilioni ya karatasi za kupigia kura kampuni ya Al Ghurair ya Dubai wakati kimataifa iliangazia uchaguzi wa wabunge nchini Ufaransa na polisi nchini Uingereza kuthibitisha kuwa watu 17 walipoteza maisha katika jengo lenye ghorofa 24 lililoteketea kwa moto hapo mwanzoni mwa juma hili. Na katika makala hii pia tutamulika siasa za Marekani. Naitwa Ruben Lukumbuka msikilizaji, nami nakusihi tuandamane hadi tamati ya matangazo haya. Ni juma ambalo lilianza na hali ya wasiwasi mkubwa kwa wananchi wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya wafungwa zaidi ya 900 kutoroka gereza kubwa la jiji hilo Kangwai, mwishoni mwa juma lililopita. Zaidi ni katika ripoti hii. Akizungumza na RFI Kiswahili, meya wa jiji la Beni, bwana Kawa Masumbuko Nyonyi, amethibitisha taarifa hiyo na kusema kuwa hali ya usalama imeimarishwa licha ya kuenea kwa wasiwasi wasi katika maeneo ya pembezoni mwa jiji hilo hasa zaidi karibu na gereza la Kangbayi. Nahakikisha kama huko watu wenyewe walirudi ya kwaisa, wana, wanapita zaidi ya watu makumi mbili, na tunatarajia kama raia ingali inasaidia polisi arme hivi ya kuhakikisha kama tuweze shika wenyewe tunaweza shika namna vipi. Kuhusu hali ya usalama mjini Beni kwenyewe, tangu jana jeshi na polisi zinafanya kazi na hiyo kafyo enyewe. Gavana hii anayoileta matunda na njuu yenyewe inaacha tunapata, mpaka asubuhi tulikuwa na wafungwa yapata makumi mbili wenyewe wanaisharudia. Nafikiri kwa hii saa inaweza kuwa hata zaidi ya ile makumi Mashirika ya kiraia katika mji huo wa Beni yameitaka serikali kuhakikisha wanapelekwa wanajeshi wapya kwenye mji huo, kama anavyosema mwenyekiti wa mashirika hayo Pasta Gilbert Kambale akiwa Beni. Tuliambia wakubwa wafanye juu chini, walete wengine wa askari wa na wawape vifaa vito nzito vya vita, kwani wenyewe wengi walikuwa ndani ya gereza ni wabandia na wale wa ADF wahuni, na wenyewe wamebaka, wenyewe wameua watu, na wengine walikuwa wamehukumiwa, wengine walikuwa angua kuenda ku mahakama hiyo enew walikuwa wakichinja watu na wenyewe walikuwa wakiwasaidia. Omari Kavota ni mwanaharakati wa haki za binadamu mjini humo, yeye anasema kushambuliwa kwa gereza hilo kutaathiri mchakato wa kuimarisha usalama kwenye mji huo, hasa zaidi kesi inayowahusu washukiwa wa mauaji ya hivi karibuni katika eneo hilo. Kutoroka kwa wafungwa hao ni tishio, sio tu tishio kwa amani na usalama vya eneo, lakini kutaathiri vibaya kesi zidi ya magaidi Wow. Naye gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini Julien Paluku Kahongya aliiambia RFI kuwa mji wa Beni na mji jirani wa Butembo kumetangazwa hali ya dharura ya kutotembea usiku kuanzia saa kumi na mbili na nusu jioni na kwamba ni polisi na wanajeshi pekee ndio watakaoruhusiwa kuonekana muda huo. RFI na kwenye laini ya simu hapa, nami naungana naye. Bila shaka bwana Pilipili, unanipata vyema, habari ya muda huu tuko tu katika ndani ya hali ya wasiwasi. Hali ikoje mpaka sasa katika jiji la Beni na Butembo huko DRC? Hali ni hali, kunakuwa msako mkubwa kando kando ya mji wa Beni kama vile Kasindi, Maboya, Mtembo e, wanasaka wale watoro, ingali katika hali ya wasiwasi kabisa, wasaka wale watoro kama raia wa kawaida huko Congo. Wananchi wanazungumzia vipi kutoroka e, mara kwa mara kwa wafungwa huko Congo? Wananchi wanasema kuna watu wawili wanaochungwa vyema, kuna rais pamoja na wafungwa Uh, wanainji wanaenda kuonyesha kama ile hali yenyewe ilipitika kubomoa magereza afasi yote ndani ya Kongo Kinshasa, sijui Kongo Central mpaka Kangwai. Uh, wanainji wanaenda angalia kama inawaonyesha kama hawalindwe. Naam, ni kushukuru sana kwa mtazamo wako huo pilipili, eh, pili, eh, Kasereka, nikumbushe kwa huo ni msikilizaji wetu uliyeko mjini Butembo ni mashariki mwa DRC. Asante sana, nami nashukuru Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya amani Jean Pierre De La Croix juma hili alitembelea jimbo la Kasai ya kati kuhimiza amani, baada ya kushuhudiwa mauaji ya mamia ya watu, lakini pia mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa, wa Mataifa Marekani, Marco shap naye Zaida Catalan kutoka Sweden. Katika ziara hiyo, De la Croix alisema kuwa umoja wa Mataifa uko tayari kuisaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha uchunguzi wa kina pia wa kimataifa unafanyika kwenye jimbo hilo na huko Kalemi maadui wa maendeleo pia walijitokeza na waliharibu mitambo ya redio mshirika wa RFI, Radio Francophone de Grand Lac RFGEL, redio ambayo inategemewa na wananchi wengi kwenye jiji hilo la Kalemi. Mwenzangu Victor Abuso alimtafuta meneja wa redio hiyo ambaye pia ni mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, Omari bin Fikira, na kwanza ameanza kwa kumuuliza ni kwa namna gani tukio hilo lilifanyika, naye alisema tunaendelea kuendesha habari za hapa na pale, uchunguzi kwa uchunguzi huo bado hivi. Tuliandika kibarua kutuma kwa serikali, kwa mahakama, ili kwa tulitoa kibarua hicho kwa mtu asiyejulikana, yaani plainte contre l'inconnu, ili mwishowe tujue tutafikia wapi, kwa kuweza kukagua nani aliyoendesha kitendo hicho cha wizi katika kituo cha radio, cha Radio Franco Conde jina lake. Unafikiri labda nani ambao wametekeleza wizi uh, huu? Na je, ni uwizi wa kawaida au ni uvamizi ambao ulifanyika na hata watu kuingia studio na kuwaondoa watu ndo wakabeba vifaa? Uchunguzi wato wengine wanazungumza kama waliona askari wamepita, lakini mimi binafsi sijawahi kutoa matamshi kuwa ni askari, kwa sababu sijakuwa na uhakika wa kutoa habari kinazaumbaga kuwa ni askari, sijapata uhakika huo bado. Baado uchunguzi umeendeshwa dasiri muda wa masaa ishirini na nne. Uchunguzi kamili na habari kamili inaweza ikatukia. Namna wafanyikazi wako, wako katika hali gani baada ya tukio hilo ambalo lilitokea? ni wenye huzuni, lakini kati yao kuna wawili, kuna wawili wako chini ya ulinzi, kwa sababu wao walipita. Mmoja ni alipita kwa kituo saa mbili za usiku na hakuwa kwa kazi alikuja, na baadaye tena yeye yule yule akarudi saa kumi saa kumi alfajiri akarudi kwenye kituo na yeye yule ndio aliyepasha wakuu, wakuu wengine kuwapasha kuwa wameiva kwenye station ya radio. Ni sauti yake Omari bin Fikira, meneja wa redio francophone ya huko Kalemi ni nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia Congo. Juma hili wachunguzi wa Umoja wa Mataifa walisema kuwa vyombo vya usalama nchini Burundi na wapiganaji wanaoshirikiana na serikali wameendelea kutekeleza vitendo vya mateso na kuua wapinzani, tuhuma ambazo zinakanushwa vikali na serikali. Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Wachunguzi hao kutoka tume ya Umoja wa Mataifa walinyimwa kibali cha kuingia nchini Burundi ambapo wamesema kuna vitendo vingi vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na serikali na washirika wake. Tume hiyo imesema kuwa baada ya kuwahoji zaidi ya raia mia nne waliokimbia nchi yao wamethibitisha pasipo na shaka hofu waliokuwa nayo awali kuhusu vitendo vya unyanyasaji vinavyotekelezwa na serikali ya Burundi. Serikali ya Burundi kwa upande wake tayari imesema haikubaliani na matokeo ya uchunguzi wa kamati hii na kwamba imelenga kwa makusudi kutaka kuwapeleka maofisa kadhaa wa serikali kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita ya ICC. Tume hii iliundwa mwaka elfu mbili kumi na sita na ilipewa jukumu la kuchunguza na kuamua ikiwa kuna watu wanaopaswa kuwajibishwa kutokana na tuhuma za ukiukwaji wa haki za binadamu na uhalifu dhidi ya binadamu kwenye taifa la Burundi. Martin Nivyabandi ni waziri wa haki za binadamu katika serikali ya Burundi, naye akajitokeza na kukanusha ripoti hiyo Ripoti hiyo tunarudia kusema kwa mara nyingine tena kuwa haikubaliki, nayo ni moja ya ripoti za Umoja wa Mataifa ambayo toka mwanzoni tuliipinga kwa sababu haina msingi wowote. Sisi kama serikali ya Burundi tunasema watupe nafasi ya kukaa pamoja na tume hii ya haki za binadamu, tufanye tathmini ya hali iliyopo hivi sasa. Haya anajiri wakati huu ofisi ya tume za haki za bi... za haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ikiwa haifanyi kazi tena nchini Burundi baada ya viongozi wake kufurushwa na serikali. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Mvutano wa kisiasa umezuka juma hili nchini Kenya kuhusu hatua ya tume ya uchaguzi kuipa kazi ya kuchapisha mamilioni ya karatasi za kupigia kura kampuni ya al Ghurair ya Dubai. Mgombea wa muungano wa upinzani Raila Odinga juma hili alidai kuwa kampuni iliyopewa kandarasi hiyo ina ushirikiano wa karibu na familia ya Rais Uhuru Kenyatta na hivyo inatia doa ikiwa uchaguzi wa mwezi Agosti utakuwa huru na haki. As we Pray and close our fingers for free, fair and... wakati huu tunapotumai na kuomba kwamba uchaguzi utakuwa huru na haki, tumeiona tume ya uchaguzi ikishindwa kutekeleza na kushinikiza wanasiasa kutii kanuni za uchaguzi. Tumeiona serikali ikitumia miradi ya wananchi kama njia ya kufanya kampeni zao, na tume ya uchaguzi imenyamaza kabisa. Hili linashangaza sana, na swala hili linatisha na sio njia nzuri ya kuonyesha kwamba uchaguzi utakuwa huru na haki. Mara nyingi viongozi walio mamlakani huwa wanachukua jukumu la kuwa wa mareferi katika mchezo ambao pia wao ni wachezaji. Hata hivyo tume ya uchaguzi imepinga madai hayo na kusema wadau wote walishirikishwa kabla ya kampuni hiyo kupewa zabuni. Wafula Chebukati ni mwenyekiti wa tume hiyo. Sisi vile tunajua sheria, vile katiba inasema, tutafanya kazi yetu bila kupendelea mtu yoyote, na vile dume ya IBC iko independent, commissioners wako hapa, tutafanya kazi yetu bila kupendelea mtu yoyote. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Hapa anatoa mtazamo wake. Swala muhimu hapa ni kwamba dosari ya IEBC ni kwa kimombo tunasema single sourcing, kwamba wametafuta tu mtapisaji mmoja na kumpa kandarasi hiyo kubwa ya mabilioni ya hela. Ingekuwa ni vizuri kwamba pengine tuweze kupata kandarasi kutoka Ujerumani, kutoka Uingereza, Marekani na wengine kutoka upande upande ule wa Dubai ili jopo linapokaa na kutoa mwelekeo basi mwelekeo unakuwa uamuzi, e, unakuwa ni ule ambao bila shaka hauegemei wo upande wowote. E, kisa na maana ni kwamba madai yale yametolea na IBC kwamba Naam, na tukiwa bado nchini Kenya, msikilizaji, mama wa watoto wawili waliokolewa wakiwa hai ndani ya vifusi vya jengo la ghorofa saba lililoporomoka mwanzoni mwa juma hili katika mtaa wa Embakasi jijini Nairobi. Msemaji wa kitengo cha taifa cha kushu, msemaji, wa kitengo cha taifa, cha taifa cha kushughulikia majanga Pius Masai alisema watoto wa mama huyo wanaendelea kupata Matibabu. Watu zaidi ya mia moja waliokuwa wamepanga katika jengo hilo waliokolewa jumaa hili. Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli alipokea ripoti ya pili ya uchunguzi wa mchanga wa madini iliyowasilishwa Ikulu jijini Dar es Salaam. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alituandalia ripoti ifuatayo. Rais Magufuli amesema haya wakati akipokea ripoti ya kamati ya pili iliyohusisha wachumi na wataalamu wa sheria kuchunguza mchango wa madini ulio kwenye makontena yaliyozuiliwa kwenye maeneo mbalimbali ya nchi ya Tanzania. Profesa Nehemia Osoro ni mwenyekiti wa kamati hiyo na hapa anaweka wazi kile ambacho kamati yake imebaini. Kamati imebaini kuwa baadhi ya watumishi wa serikali, watumishi na wamiliki wa makampuni ya, ya madini makampuni ya upimaji wa madini na makampuni yenyewe ya yametenda makosa mbalimbali ya kijinai yakiwemo ya ukwepaji wa kodi, kutoa taarifa za uongo, kujipatia mali kwa njia ya udanganyifu, uhujumu uchumi na kulisababishia taifa hasara kinyume cha vifungu vya 18, 114 na 115 Kamati hii pia, baada ya kueleza kwa kina hasara iliyotokana na usafirishaji wa mchanga huu toka mwaka 1999 ilipendekeza mambo ishirini ambayo ilitaka serikali yafanyie kazi ili kuiepusha nchi na hasara zaidi inayotokana na ukwepaji wa kodi unaofanywa na makampuni haya pamoja na mikataba ambayo haina maslahi kwa nchi. Serikali kupitia msajili wa makampuni ichukue hatua za kisheria dhidi ya kampuni ya Kashia Mining PLC. Namba mbili, serikali idai kodi na mrahaba kutoka kwa makampuni yote ya madini ambayo yamekwepa kulipa kodi. Tatu, serikali iendelee kuzuia usafirishaji wa makinikia nje ya nchi. Nne, serikali ianzishe utaratibu utakaowezesha ujenzi wa kiwanda cha uchenjwaji wa makinikia kama ilivyokuwa kwenye kamati ya awali. Mara baada ya kupokea ripoti hii, Rais Magufuli alionyesha kuchukizwa na namna ambavyo nchi imekuwa ikipoteza mapato, huku akiwahoji wale wanaoendelea kupinga harakati zake. Ni nani ambaye angeweza akasimama akafurahi kwa vitendo hivi tunavyofaniziwa na bado akaselebreti, wakati watoto wetu wanakufa njaa kule, watu hawana vyakula, saa nyingine hawana maji, mahospitali hawana na madawa, usafiri ni shida, tunafukuzana na watoto maskini kuwaomba, kuwaomba kodi hii, kodi ambayo iko pale tumepewa na Mungu hatuishughulikii. Ni unyama, na kama ni dhambi hii ni dhambi kubwa. Baada ya kueleza masikitiko yake, Rais Magufuli akatangaza kuunga mkono mapendekezo yote ishirini ya kamati huku akitoa maagizo na hatua za kuchukua dhidi ya kampuni ya Acacia ambayo hata hivyo kwenye uchunguzi wa kamati ilibainika kuwa haina usajili wa kuchimba madini nchini Tanzania. Kwa hiyo, kwa hii kampuni inayojiita Acacia, wizara zote zinazohusika wawaite kwanza, waanze kudai hela zetu hizi, wakikubali wakaingia kwenye negotiation kwamba tuliwaibia, tunatubu, sasa we are ready to, to do business, we are ready for discussions. Mkiwa kwenye vita, mwingine anaenda hivi, mwingine anaenda hivi, hamuwezi mkashinda. Na kutokana na haya, nitaomba wataalamu wa sheria, mkawe na timu ya wanasheria ambao ni waaminifu, pitieni hizi sheria zote, alafu nitamuomba Mheshimiwa Spika tuzipeleke bungeni, wakazijadili hizi sheria zote, mkazifanyizie amendment. Uchunguzi huu uliofanywa na kamali ya pili ulitokana na hadidu za rejea zilizokuwa imepewa kamati ya awali ambazo zote kwa pamoja zilitakiwa kuchunguza kiasi, aina na thamani ya madini yaliyomo kwenye mchango uliokuwa unasafirishwa kwenda nje ya nchi. Rais John Pombe Magufuli juma hili alikuwa na mazungumzo na mwenyekiti wa kampuni ya Barrick Gold Corporation Profesa John Thornton na kukubaliana kuwa kampuni hiyo ipo tayari kufanya mazungumzo na serikali ya Tanzania ili kulipa fedha ambazo Tanzania imezipoteza kutokana na biashara ya madini. Profesa Thornton alisema kampuni yake ipo tayari kufanya mazungumzo na Tanzania yatakayozingatia maslahi ya pande zote mbili. We'll be sitting down soon with the team designated by the president. Kwa upande wake Rais Magufuli alisema serikali inakaribisha mazungumzo hayo na itaunda jopo la wataalamu watakaofanya majadiliano na kampuni ya Barrick Gold Corporation ili kufikia makubaliano ya kulipwa fedha zinazodaiwa. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili Alisema kuwa Ufaransa inaandaa mkutano wa kimataifa jijini Paris wenye lengo la kuyapatanisha mataifa ya Kiarabu baada ya kutangaza kuitenga nchi ya Qatar. Macron aliyasema hayo punde baada ya kutamatisha ziara yake nchini Moroko, ambako alikutana kwa mazungumzo ya kina kuhusu suala hilo na mfalme Mohammed wa Sita. Rais Macron alifahamisha kuwa katika siku zijazo atakutana na viongozi wa Saudi Arabia pamoja na mfalme wa Kuwait kujaribu kuwaleta pamoja viongozi wa falme za Kiarabu kwenye meza ya mazungumzo. Nimetambua kwamba mfalme wa Moroko ameshawishika kusaidia juhudi za kuyapatanisha mataifa ya Kiarabu, na nia yetu ni kuona mataifa haya yanapatikana kwenye meza ya mazungumzo. Mimi mwenyewe nitakuwa na nafasi ya kuzungumza kwa mara nyingine tena na viongozi wa Saudi Arabia wiki ijayo, na wiki ijayo nitawaalika mjini Paris. Nchini Uingereza, maafisa wa zima moto jijini London juma hili walipambana kuzima moto katika jengo la ghorofa 24 lililoteketea kwa moto. Polisi walithibitisha kuwa watu wapatao 17 walipoteza maisha huku wengine wakiendelea kupokea matibabu katika hospitali mbalimbali mbali. Waziri Mkuu Theresa May alilazimika kuchelewesha kuunda kwa serikali ya pamoja kutokana na mkasa huo wa moto ambapo chanzo cha moto huo bado hakijafahamika. Kuhusiana na mkasa huo, waziri mkuu Theresa May alisema, wakati nilipozungumza na vikosi vya uokoaji waliniambia kuwa namna moto huu ulivyoenea na kuunguza jengo hili ilikuwa ni haraka sana was, na kwa kutisha na haikutarajiwa. Rais wa Marekani Donald Trump juma hili alitoa wito kwa raia wa nchi hiyo kushikamana baada ya tukio la kushambuliwa kwa risasi kwa mbunge mmoja wa chama cha Republican na kujeruhi watu wengine watatu wakati wabunge wakiwa kwenye mazoezi ya mchezo wa baseball. Mtu mwenye silaha na ambaye alijipambanua kama mpinzani wa sera za chama cha Republican na rais Trump alifika kwenye uwanja ambao wabunge wa vyama vyote viwili walikuwa wakifanya mazoezi na kuanza kufyatua risasi zilizomjeruhi vibaya mbunge Steve Scalise. Rais Trump alipongeza namna ambavyo vyombo vya usalama vilishughulikia tukio hilo na kutoa wito kwa wabunge wote kuungana. Nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwaherini.