Msikilizaji popote pale ulipo na kusalimu na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa, makala inayokupa nafasi ya kufahamu wasanii mbalimbali na kazi zao za sanaa kutoka eneo la Afrika Mashariki, maziwa makuu na kwingineko duniani kupitia RFI Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu leo katika makala haya, msikilizaji, kwa namna ya kipekee nakuletea msanii wa muziki ambaye atajitambulisha majina yake na atatueleza alianza lini sanaa ya muziki na kipi kilimshawishi mpaka akaingia katika sanaa ya muziki, ili hali ziko sanaa mbalimbali ambazo angeweza kufanya. Karibu. Asante sana. kwa jina mi naitwa viva viva viva viva waku waku, ila wengi wanapenda kuniita viva la vava. Mi nafanya mziki, nafanya mziki wa afro pop, hip hop. Hiyo ndo aina ya mziki ambao naufanya, na pia kitu ambacho kilinishawishi mpaka nikaingia katika mziki ni kutokana na baba angu; pia alikuwa ni mwanamziki mzuri sana kitambo, kwa hiyo alinishawishi sana kwamba na mimi nifanye mziki, kwa sababu nilikuwa napenda alichokuwa anakifanya, na mimi ndo nikaona bora ninge katika mziki na nifanye mziki. Aha, babako anafahamika kama nani? Bango anafahamika kama Bayankata, alikuwa anafanya bendi ya UDA. Aha. Na wewe ulijiingiza katika sanaa ya muziki mwaka gani? Nilijiingiza katika sanaa ya muziki mwaka elfu mbili na kumi na nne kumi na nne. Uh -huh. Unaonekana ni kijana mdogo, pengine labda hapo nyuma ulikuwa ukifanya nini? Kidogo tufahamu elimu yako, na mpaka ukaingia katika muziki. Hapo nyuma nilikuwa nasoma mm -hmm. nilikuwa nasoma nime nimesoma mpaka mpaka form four. Nilivyomaliza form four nikaenda direct chuo, nikaenda kusomea mambo ya anga, mambo ya aviation. Kwa hiyo na, nina diploma ya aviation. Kwa hiyo nilivyomaliza hapo nikajikita rasmi kwenye muziki, ila japokuwa nilivyokuwa bado nasoma chuo nilikuwa nishanza tayari muziki. Nilikuwa najaribu jaribu, jaribu nafanya fanya, lakini nilipomaliza ndo nikajikita rasmi katika mziki. Kwa hivyo mbali na kwamba ulikuwa unatamani una kufanya kama baba yako alivyokuwa akifanya, lakini una kipaji na kipaji Aha, pengine ni kipi hasa kilikuhamasisha mbali na baba yako? Pengine kuna wasanii wakubwa ambao wamekushawishi hapa Tanzania ama nje ya Tanzania? yana kuna, kuna msanii sehemu unaotokea mimi, kuna msanii ambaye alikuwa ni mtu wangu wa karibu sana ambaye alifanikiwa akapata kidogo airtime akajulikana, anaitwa Soprano. Kwao nilivyokuwa naona zile movement zake za mziki alinispire sana, na mi nikawa natamani tamani, kwa nini na mimi siku moja nisiwe kama yeye, nisifanye kivitu anavyovifanya, kwa sababu likuwa napenda mziki. I was inspired by him. Kwao nikaona acha tunifanye. Lengo la wewe kufanya muziki ni nini hasa? Lengo la mimi kufanya muziki ni kupata pia kipato ili kuweza kuwasaidia wazazi wangu na kujisaidia mimi mwenyewe na niweze kujikimu katika maisha. Lengo langu pia hasa ni, ni kufikisha pia ujumbe kwa wananchi wanaotusikiliza kupitia mziki. Unajua, tunafikisha ujumbe pia kwao. Lengo langu pia ni kufikisha ujumbe kwa wananchi wanaotusikiliza na pia lengo langu pia ni mimi mwenyewe pia kufika mbali na kuweza kuitambulisha nchi yangu kupitia mziki. Dunia ijue kwamba Tanzania kuna mtu anaitwa Viva na kupitia Viva watu wataijua Tanzania. Hilo ndo lengo langu kubwa, nifike mbali kupitia mziki wangu, ili nipate kuiwakilisha nchi yangu. Unaamini mziki ni ajira ya, naamini ni ajira kubwa. Na unapanga namna gani kutumia elimu yako ya mambo ya anga kufikisha muziki wako mbali? Kwa sababu kama umesoma mambo ya anga, uh, huenda ukawa na nafasi ya kufanya kazi na mashirika mbalimbali mbali ya anga. Pengine labda kuna connection hapo, ama kuna namna ambavyo unaweza ukaihusisha uh, fani yako ya muziki na fani yako ya kitaaluma. Mm, kwa sasa hivi sijajua bado kama kuna namna ambayo naweza nikahusisha, ila kwa mbeleni nikifunguka na kupata kujua then nitafanya hivyo. Aha. Una kazi ngapi hadi sasa ambazo tayari umefanya? Mpaka sasa nina kazi moja tu ndo ambayo nimeifanya na ndo ambayo nimeiachia. Inaitwaje? Inaitwa na kuhitaji. Unazungumzia nini ndani ya wimbo huu na kuhitaji? Wimbo huu unamzungumzia mwanamke, mwanamke ambaye nimetokea kumpenda kuona, nazungumzia jinsi gani ninavyompenda. Yani namzungumzia kwa upendo mm. namzungumzia ule mwanamke kwa upendo, jinsi ninavyompenda. namwelezea jinsi gani navyompenda kutoka moyoni mwangu na kutoka hata kwenye matendo yangu unaoyafanya mm. Yani kiujumla nazungumzia kuhusu upendo tu. Kwa hivyo mwanamke, umemtumia kama ishara ya kuzungumzia upendo, ama ni uhalisia kwamba kuna mwanamke unampenda? Hapana, ni ishara tu ya kuzungumzia, lakini hamna uhalisia. Basi msikilizaji, kama ndo kwanza unaungana nasi, makala ya hewani ni nyumba ya sanaa, na hapa studio ni Kuna na Viva, huyu ni msanii kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, na amefika hapa kutambulisha wimbo wake ambao unaitwa na kuhitaji. Tupate nafasi ya kusikiliza na kisha tutarejea kwa ajili ya kuendelea na mahojiano yetu. mshauri wangu wa nyendo zangu kichuna changu unajua, mapenzi ya uma vibaya kama kidonda cha moto, usinifanye niachukie, nilie kama mtoto. Mapenzi ya uma vibaya kama kidonda cha moto, usinifanye niachukie, nilie kama mtoto. Nakutaka na kuhitaji baby mapenzi ya uma vibaya kama kidonda cha moto usinifanye niachukie niniye kama mtoto. Kelezaji ni wimbo mzuri kabisa na kuhitaji kutoka kwake msanii Viva wa hapa Dar es Salaam, Tanzania. Na tunazidi kusonga mbele na makala yetu ya nyumba ya sanaa. Na hapa studio, kama nilivyokueleza msikilizaji, leo niko na msanii kutoka Tanzania, anaitwa Viva, na amekuja hapa kwa ajili ya kutambulisha kazi yake na a, bila shaka umemsikia akizungumzia namna gani ambavyo alianza sanaa hii ya muziki. Tunazidi kusonga mbele, Viva, na sasa ningependa kufahamu machache kuhusu namna ambavyo kazi yako imepokelewa. Actually, mimi ni msanii ambaye, underground ambaye bado sijakuwa kiukubwa sana kwa hiyo imepokelewa, imepokelewa, imepokelewa vizuri. Mi nashukuru, nashukuru sana, yani kwa jinsi ambavyo mi mwenyewe pia sikutegemea. Imepokelewa vizuri, watu wamepokea vizuri, na kwa sababu napata pia simu za watu ambao hata siwatambui, wako mbali, wananiambia tumeona nyimbo yako tumesikia. Kwa hiyo mi nashukuru tu kwamba imepokelewa vizuri. Aha, na katika wimbo huu naisikia sauti ya msanii mkongwe kidogo, Juma Nature, ilikuwaje Juma Nature? <laughs> Ni, ni kakaangu ni kakaangu wa karibu sana. Mm. Ni kakangu wa karibu ambao pia nimemjulia kupitia mziki. Ali, aliposikia nyimbo yangu kwa mara ya kwanza, nilimpelekea kwamba nikwambia kwamba bratha na nyimbo hii, akaisikiliza alivyoisikiliza, akaipenda na yeye akakubali pia kuingia, kutokana naye pia aliipenda nyimbo. Aha. Ndio kwao, mmeshirikiana vizuri? Tumeshirikiana vizuri. Aha. Wewe ni msanii mchanga kama ulivyoeleza, ndio kwanza wimbo wako wa kwanza, lakini umepata nafasi ya kushirikiana na msanii mkongwe. Pamoja na hilo, naamini kuna changamoto ambazo unakabiliana nazo wewe kama msanii mchanga. Ni zipi hizo, na ungependa labda kupata msaada kwa namna gani? Changamoto ambazo nazipata mimi kama msanii mchanga na wasanii wengi wa changa, nahisi ndio changamoto ambazo nazipata ni kukosa airtime kubwa katika vituo vya redio na TV hapa nchini kwetu, muda wa ku... nyimbo zenu nyimbo, nyimbo zetu kupigwa katika vyombo vya habari mm tu, yani tunapewa muda mchache sana tofauti na wasanii wakubwa ambao washatoka, sisi muda wetu tunaopewa ni mchache sana. Hiyo ni moja kati ya changamoto ambao tunaipata sisi. Unadhani inatokana na nini? Ni kwa sababu labda ya uchanga wenu, ama kwa sababu nyimbo haziko katika viwango vinavyotakiwa, ama kwa sababu pengine e, ya pesa? Ni kipato, kipato pia ni kikwazo sana kipato, kwa sababu indastri sasa hivi imekuwa, indastri ya mziki imekuwa na hisi sasa, kama imekuwa pia kipato inabidi kiongezeke. Sasa wasanii wakubwa wana kipato cha kujitosheleza kuweza ku, kufikisha mbali muziki wao, tofauti na sisi wasanii wachanga. Lakini kama kazi yako ni nzuri, unadhani ni kuna kuwa na kikwazo cha kazi hiyo kufika mbali? Hapana, hamna kikwazo. Hamna kikwazo cha kazi hiyo kufika mbali, lakini sasa kama nilivyosema industry imebadilika mm, tayari. Lakini hapa Arifai Kiswahili umefika na sidhani kama kuna a, chochote umetoa ili uweze kufika ama. Hapana, ili hapa kwa hapa nimefurahi sana. Mm. Nimefurahi sana nimefika, sijatoa chochote na nimefanikiwa kufanya interview, nimefurahi sana. Tungepata redio zingine na kama hizi ingekuwa sana nahisi ingekuwa nge, nge, changamoto ingekuwa tushaipiga teke wasani wachana namna. Na changamoto nyingine labda mbali na kukosa muda katika vituo mbalimbali vya redio na televisheni, changamoto nyingine pia Ipo labda kwa maprodusa wa mziki pia mm, wazalishaji wa, wazalishaji wa mziki kwamba mimi kama underground ntaenda kwake kufanya nyimbo, hata unanifanyia perfect kama kama anavyomfanyia msanii mwingine mkubwa, kwamba mimi atanifanyia nyimbo yangu tu labda, ili mradi itoke, kwa sababu anaweza akajua haiwezi kufika sehemu yoyote, lakini msanii mkubwa atamfanyia tofauti na anavyonifanyia mimi, labda mpaka ifike muda mi niwe mkubwa, ndo na mimi ataanza kunifanyia vizuri. Kwa hiyo wanaangalia pia kwamba huyu bwana yeah, anafanya kama vile basi bora aliende liende. E, kwa changamoto hizi ambazo umezizungumza, pengine unadhani ni kwa namna gani sasa nyinyi wasanii wa changa mnaweza mkasaidiana na wasanii wakubwa kuhakikisha kwamba changamoto hizi zinamalizwa ama serikali uh, inaweza ikawasaidia kwa namna gani kuhakikisha kwamba mnapata basi nafasi ya kufikisha kazi zenu kwa hali ambayo inaeleweka ina, ina sisi tukiwa tu labda na umoja wasanii tukiwa na umoja na tukiweza pia kushikana, wale ambao wameshatoka tayari washajulikana waweze kutushika sisi wadogo zao, nahisi itakuwa nzuri pia. Msikilizaji, makala hewani ni Nyumba ya Sanaa, na niko na msanii Viva kutoka Dar es Salaam Tanzania. Na kama ndo kwanza unaungana nasi, hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Viva, wewe bado ni kijana mdogo katika sanaa, lakini kiumri pia. Kwa namna ninavyokuona, bila shaka una matarajio mengi na una ndoto nyingi. Msikilizaji anayekusikiliza angependa kufahamu ndoto zako ni zipi, na unajipanga vipi kuhakikisha ndoto zako zinatimia? Ndoto zangu ni kufika pale ambapo nilikuwa nikipaota kila siku na nikitamani kuwa kupitia mziki, kwamba natamani siku moja dunia inifahamu kupitia mziki wangu na inijue kupitia mziki wangu, mziki wangu huwe mkubwa, usikilizwe na dunia nzima. Hizo ndio ndoto zangu, na sasa hivi napigana sana kufanya mziki mzuri ambao watu wataupenda na wataweza kuupokea. Kwa hicho ndio kitu ambacho nakifanya sasa hivi ni kupigana kufanya mziki mzuri na kujitahidi pia kusukuma kazi zangu bila kukata tamaa. Ha, una timu ambayo inakusimamia katika kazi zako ama unajipanga vipi? Yani, na management ambayo inanisimamia kwenye kazi zangu. mm -hmm, na management na meneja wangu wanaitwa Musa Goma, yeye ndo kaweza kunisimamia toka nilipokuwa sijafikiria hata kufanya nyimbo na Juma Nature, yeye ndo kanitoa chini, kanichukua, kanisaidia vitu vyote, video, ananisimamia kila kitu yeah. Mbali na wimbo huu wa uh, na kuhitaji pengine, kuna kazi nyingine ambazo umefanya uh, ambazo msikilizaji angependa kufahamu e, na kazi nyingine ambazo nimefanya, na kazi ambazo nimefanya mimi mwenyewe na pia na, na kazi ambazo pia nimefanya na msanii mwingine tena mkubwa hapa Tanzania ye katika miondoko ya taarabu anaitwa Hadija Kopa. Kwa hiyo unaweza pia kuimba taarabu ili ni mduara yani, mduara ili sio taarab, maana yeye mm, nimemwamisha, nimemtoa kwenye taarab mm, nikamleta kwenye mduara, kwa sababu mimi nafanya pia mduara, nimefanya naye pia mduara. Aha. Pengine msikilizaji angependa kusikia uh, kidogo ukiimba uh, kwa miondoko hiyo ya mduara, ili aamini kabisa kwamba niko na msanii hapa studio. Karibu. uliumbwa sangapi, mtoto mzuri, we unanukia marashi ya Zanzibar Yalaha yalaha yalaha yalaha yala toto yalaha umeumbika mashaallah. Naam, msikilizaji umeisikia sauti ya Viva, ni sauti nzuri kabisa, anaonekana ana safari ndefu ya kuihudumia jamii katika sanaa ya uimbaji. Hongera sana. Asante sana. Nam, hapa Tanzania lakini pia katika jamii Uh, nje ya Tanzania e, yako mambo mengi ambayo yanawagusa wananchi. Mbali na suala la mapenzi, kuna huduma duni za afya e, huduma duni za maji safi na salama, lakini pia kuna ukosefu wa ajira, kuna uchumi kudumaa, lakini pia ugumu wa maisha. Watu wanalalamika kuhusu vitu hivyo. Kama msanii, unadhani nafasi yako ni ipi katika kuhakikisha kwamba unafikisha ujumbe wa aina hii kwa serikali husika kwa ajili ya kuhakikisha kwamba kero hizi zinazungumzwa, ama zinatafutiwa ufumbuzi, kwa sababu kazi ya sanaa pia ni kuhakikisha kwamba ina inafikisha ujumbe wa jamii mahali panapohusika. Ni kweli kwamba sasa hivi kazi ya sanaa ni kufikisha ujumbe, na ukiangalia sasa hivi jinsi uchumi ulivyo Tanzania, kila mtu analalamika hali ngumu. Ikifika muda mwafaka, naweza nkafanya hivyo nikafanya nyimbo kwa ajili ya kufikisha ujumbe, lakini naona kwa kidogo, kwa sasa hivi ni stick kidogo katika nyimbo za kawaida kuliko kufanya, kufanya nyimbo za aina hiyo, kwa sababu nyimbo za aina hiyo pia zina muda wake kwa msanii ambaye mchanga kama mimi ambaye natoka. Aha, ndiyo. Lakini huoni kwamba labda kwa kipindi hiki ambacho serikali ya awamu ya tano hapa Tanzania iko madarakani kuna mambo inafanya huoni kwamba ukitoa wimbo wa namna fulani, ukigusa maisha ya watu, huenda ikawa nafasi yako ya kupaa zaidi na kuigusa jamii kwa namna moja ama nyingine, mbali na kuimba kuhusu tungo za mapenzi ambazo wako wasanii wengi wanaziimba. Actually, ipo nyimbo ya maisha nimefanya, mm, ya maisha, ila nimezungumzia tu jinsi maisha yalivyokuwa magumu, yani jinsi nimemzungumzia mtu wa hali ya chini ambaye jinsi anavyoishi kwamba anavyoamka siku yake siku nzima inakuwa ipoje, yani mambo anayopitia kutokana na hana kipato, mambo anayopitia matatizo anayopitia nimezungumzia, lakini itakapofika muda mwafaka nitaiachia. Aha. Pengine unataka kuambia nini vijana ambao wanapenda kufanya sanaa ya muziki? Wewe ni kijana ambaye ume umeanza sanaa ya muziki, bado ni mchanga, lakini wako wengi nyuma yako ambao wanatamani kuwa kama wewe, walau kuanza kama wewe ambavyo umeanza, unawaambia nini? Anachowaambia kwamba Siku zote katika jambo lolote ambalo mtu umekuwa ukilitamani ukili, ukili kulifikia, inatakiwa ulipiganie ulipiganie, kwamba usikubali kukata tamaa, utakapoanza usikubali kurudi nyuma, uende mbele, siku zote usikate tamaa. Na wewe katika mziki, ndani yake kuna vitu vingi, kuna vitu vingi, inabidi uwe na na na heshima, heshima, heshima, vitu kama hivyo kuweza kujitahidi kufanya kazi nzuri. Yeah. Na we na heshima, kazi nzuri. Nawashauri kwamba wawe waweze kujitahidi wafanye kazi nzuri, wasikate tamaa, wasonge mbele. Naam, tukiwa tunaelekea ukingoni, msikilizaji angependa kufahamu ni namna gani anaweza akakupata, ni namna gani atapata kazi zako a, kwa sababu hapa unazungumza na dunia, na bila shaka huwezi kujua baadaye ukapata mwaliko kufanya tamasha a, Ufaransa kule ukapata mwaliko kufanya tamasha kwingineko duniani. Karibu watu wakupateje? napatikana katika mitandao ya kijamii Napatikana Instagram kwa jina la ukiandika viva waku waku Instagram, na kwa jina la viva waku waku Instagram, na ukishafika tu pale Instagram utakuta kuna maelezo yote ya namba yangu ya simu pamoja na bio yangu ambayo nime katika bio yangu nimeweka pia linki ya vidio yangu ya nyimbo yangu, naweza pale ukaipata nyimbo yangu ukaiangalia ukaiona. Pia nipo wako wako, yani viva iloilo wako pia naweza pia nikataja pia namba yangu ya simu ambao pia watu wanaweza wakanipata kupitia namba yangu ya simu ni 0653916471 0653916471. Hizo ndio njia ambayo unaweza kunipata mimi, na pia kazi zangu zipo YouTube, kazi yangu hii video Fit Juma Nature niliofanya na kuhitaji ipo YouTube, video mtu anaweza akaenda pale akaiangalia yeah. Na mwisho kabisa uh, kazi ipi ya karibuni ama wa mashabiki wako watarajie nini kutoka kwako kwa hivi karibuni? ah, watarajie kitu kikubwa sana, kwa sababu mi ndo kwanza nimeanza na sitorudi nyuma na, na napozidi kukanyaga basi nazidi kukanyaga sana, kwa sababu kazi inayokuja yani, yani watarajie makubwa zaidi ya yale yani. Una mpango wa kuachia wimbo wako mwingine hivi karibuni? Ya muda si mrefu ntaachia nyimbo yangu nyingine, lakini kwa Naangalia kidogo niifikishe hii pahali kidogo itakapotakiwa ifike. Aha. Basi nakushukuru sana na hongera, RFI Kiswahili, na kutakia kila la heri katika kazi yako, na bila shaka utafika mbali. Asante sana, asante sana, nashukuru. Nam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, sina la ziada katika makala ya nyumba ya sanaa hii leo. Nilikuwa na msanii wa muziki kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, anaitwa Viva Wakuwaku. Bila shaka imekuwa ni fahari kuwa nawe msikilizaji katika makala haya. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia siku njema. Kwa heri.