Msikilizaji popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, makala ambayo inakupa nafasi ya kusikia kazi za wasanii wa sanaa mbalimbali Afrika Mashariki na eneo la ukanda wa maziwa makuu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Hii leo msikilizaji, kwa namna ya kipekee na kuletea msanii ambaye anajihusisha na sanaa ya ubunifu wa kazi za mikono na mapambo ya ndani. Atajitambulisha majina yake na kutueleza anatokea wapi na kazi hii anaifanyia wapi. Karibu. Asante kwa majina, naitwa Evangelin Gordin Mena, natokea Kimara Baruti na nafanya kazi ya uchongaji, ubunifu na utengenezaji wa vitu tofauti vya ndani naam. Evangelin, msikilizaji anayekusikia angependa kufahamu umeanza lini kazi hii na ni nani alikuhamasisha kazi hii? Nimeanza mwaka huu Januari tarehe kumi. Yes, na sikuhamasishwa na mtu, bali ni kitu ambacho kiko moyoni na na kitu ambacho nakipenda kukifanya. Hii kazi nilikuwa naipenda sana kwa hiyo nilichukua hatua ya kuifanyia kazi. Nilikuwa natoka nyumbani kipindi naenda kanisani, nakuwa napenda sana kuangalia maeneo ya Mwenge. Nilivutiwa sana zile picha na watu wanavyotengeneza kwa hiyo, ikafika kipindi kwamba nilikuwa naomba nauli ya kwenda kutembea, ila dhumuni yangu ilikuwa kwenda kufanya utafiti, utafiti. Yes, nilienda wiki ya kwanza, mm -hmm. nikafanikiwa kukutana na watu tofauti, waana wengi tofauti ambao niliuliza maswala ambayo mimi mwenyewe nilikuwa nataka kuyajua. Kwa hiyo nilikutana nao na nikaongea mengi sana kwao, nikaamua ku, kujumika nayo kwa hiyo nikaenda nikaomba nauli na, na baadhi ya wala kidogo ambao nilienda kuwapa ili wanipe mafunzo kidogo kuhusu mambo ya uchoraji. Yes. Kwa hivyo ulikuwa na mawazo yako mwenyewe, ni kitu unakipenda, lakini ukapata pia na mafunzo kidogo kutoka kwa hawa ambao tayari wa, wako kwenye hii sana. Yes. Ha, na wakati unaianza pengine familia ilikuchukuliaje? Kwa sababu nikikuona ni, ni msichana mrembo ambaye pengine si rahisi ukukuta mdada <laughs> mrembo kama wee anafanya kazi kama hii, ni kweli? Kwa mara ya kwanza familia yangu haikuelewa, hakuna mtu alioelewa. Jishule, ni kwamba walikuwa wanasema kwamba lazima niende shuleni nisome sana, nifanye kazi za ofisini, ila kwangu mimi nilikuwa na kitu ambacho kiko moyoni kwamba nimedhamiria kukifanya. Kwa hiyo ilikuwa sio rahisi kumshawishi hanielewe nachokitaka, kwa hiyo sikukata tamaa bali, japo kuwa mara ya kwanza ilikuwa vigumu sana, yani likuwa hawaelewi kwa sababu nilikuwa naokota vitu tofauti vya kutengeneza vitu, kwa hiyo walikuwa hawanielewi, ilikuwa vigumu sana kwa sababu unagombezwa, ipo wanagombeza sana, unafanya nini mvua kama makichaa nini, vitu vingi tu, vikorokoro. Kwa hiyo hiyo ilinisaidia kunisukumiza yani zaidi na zaidi, kutaka kuonyesha ni kitu gani nacho nakifanya. Kwa hiyo haikuwa rahisi sana, au kunikubalia kwa kipindi cha mara ya kwanza yes. Na baada sasa ya kuona kwamba uh, wewe hukati tamaa kwenye dhamira yako, wamekusaidia na umefikia wapi kwa sasa? Uh, walifurahi kwanza kwa sababu nilionyesha nia sana katika kazi zangu. Wamenisaidia kifedha, kimawazo na pia kunipa moyo kwamba utafika. Na mpaka sasa hivi namshukuru kwamba nimevuka hatua fulani ambayo ninaweza kujivunia kwamba kazi yangu inazidi kusonga mbele na mbele na siku hadi siku. Aha. Msikilizaji anayekusikia pengine bado hajapata picha halisi ya kitu ambacho unakifanya. Pengine labda umweleze msikilizaji ni vitu gani hasa unafanya. Unachonga vitu gani? Ni mapambo ya aina gani unatengeneza na unatumia vitu gani? Okay, katika kazi nazozifanya nachora nachora picha tofauti za ukutani ambazo zinatoa ujumbe kwa watu husika, ama kwa jamii, vyovyote hivyo tavyotaka kuchorewa. Yeah, na pia nachonga mbao na pia kuna nabadilisha vitu. Kwa mfano naweza kusema kwamba nimekuja kwako, nimependa kioo chako, lakini naweza kukaa chini na wewe nikakwambia kwamba kioo kinahitaji kubadilishwa, labda nikakutengenezea frame ambayo ni ya tofauti. Yes, nikakushauri kwamba yako sebule chumba, kwamba tuna urembo wa kuongeza ama vya kupunguza, ya sana sana na na, nahusika sana na ukuta. Yani natengeneza mapambo ya ukutani, kuning'iniza vitu, kwa mfano picha kuna mbao mbao ambayo naidisain na, na kwa maneno ama kutumia uzi, misumari na pia naweza kutumia rangi ku, kutengeneza kitu fulani, maybe maneno au mchoro wote ambao ungependelea wewe mwenyewe, ambao ungefaa kwenye hiyo sehemu husika. Aha. Kuna picha moja naiona hapa ambayo ni kibao, naona ni mbao ya duara, lakini hapa katikati kuna picha ya bara la Afrika na kuna misumari, lakini pia kuna na nyuzi. Hii yote ni kazi ambayo umeifanya wewe, ndio? Na kwa namna ulivyo mrembo, unashika nyundo, unagongelea misumari na <laughs> inawezekanaje? Inawezekana kwa sababu uh, kazi ni kazi. Hatuwezi kusema kwamba kwa sababu mimi mwanamke siwezi kushika nyundo. Nafanya kazi. It's so, so kwamba nishika tu nyundo mm. Mimi na landa. Ninapiga msasa vizuri tu mm -hmm. Ninakata mbao yani vizuri tu kama unavyoniona hivi, ninafanya zaidi ya hivyo. Kwa hiyo kugonga hiyo nyundo ilinichukua kama mwezi mmoja, nilikuwa naumia sana na vimba vidole na hisi, najua kazi ya yani kugonga nyundo inakuaje na misumari ilivyokuwa midogo. Kwa hiyo ukigonga lazima uumie, kwa hiyo nimeumia sana lakini, mwisho wa siku, imekuwa kazi ambayo ni kawaida kwangu, kwa hiyo kwa naweza kufanya na nikafunisha na wengine na wengine. Kwa hiyo ni kazi ambayo ni kawaida pia kwa mwanamke, anaweza kufanya sio kwa mwanaume tu. Hongera sana, maana ni kazi nzuri. Naona kuna picha nyingine hapa, kuna picha ya kikombe umeidisaini vizuri. Kwa kweli unastahili pongezi. Asante sana. Naam, tunazidi kusonga mbele, msikilizaji, na makala hewani ni nyumba ya sanaa, na leo niko na mwanadada mrembo kwelikweli, Evangeline Godwin Mena, yeye ya anafanya kazi ya sanaa ya ubunifu wa kazi za mikono hasa mapambo ya ndani. Anachonga kama ulivyomsikia, anaranda, lakini pia anapaka rangi. Kwa hiyo ni msichana wa kipekee ambaye amefika kututembelea katika studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salam, Tanzania. Nam Evangelin, pengine uh, ili mtu aweze kufanya sanaa hii ambayo unaifanya wewe anahitaji kuwa na nini cha kwanza? Anahitaji kuwa mbunifu akili iliyochangamka, na pili, mjasiri, mtu ambaye anaweza kumfuata mtu na kuuliza maswali, kuwa mtafiti zaidi. Cha tatu mtu anatakiwa awe mtu ambaye anajituma, anajua kwamba nafanya kitu hiki, yani najituma kwa hali na mali, bila kukata tamaa. Cha nne ni kwamba anatakiwa amejidhatiti, yani kwenye kazi, kwamba amedhamiria kufanya kitu. Vyote hivi ukivifanya, au ukivichukulia hatua, unaweza kutimiza malengo yako, kwasababu hakuna kitu kinachoenda ama kinachofanikiwa mpaka mwenyewe umeamua kuchukua hatua nyingine, au hatua tofauti, ili kufikia malengo yako. Nam uh, pengine sasa, katika kazi hii, labda ni watu gani ambao tayari umekwisha kufanyia nao kazi na kazi yako umewafanyia watu wa aina gani? Mm, kazi yangu nimewafanyia wafanyabiashara. Wa kwanza alikuwa Georgina's wine ambayo anapatikanika Tegeta Salasala sala. Huyu uh, dada alinitafuta kwa njia ya DM na akanipigia simu, tukaongea, na ofisi yake ilikuwa haina chochote yaani, ni sehemu ya kuwekea wine, duka la wine. Kwa hiyo aliniamini kwamba naomba unidizainie uni, uni pawe sehemu ambayo panavutia mm. Na sehemu nzuri, kwa hiyo ilinipa kazi sana kufikiria nini cha kufanya, ila mwisho wa siku nilimtengenezea picha na Vina vinakaa kwenye kabati, nitumia chelewa na glasi na rangi nyingine. Nitumia vibao na maandishi, nimdesignia na picha picha ambazo zinaashiria vitu ambavyo wanaviuza, nichora chupa na glasi ya wine na nyingine nitumia kibao, lakini sikutumia nyuzi, nilitumia rangi nikaandika cheers, nikachora glasi watu wanapiga wana cheers. Yani nilidecorate nili ofisi yake. Nyingine nilimpambia, nili give a beauty spa, nilimpambia pale ofisini kwake ambapo anafanya mambo ya urembo. Nilimtengeneza pale maneno ya kutumia mbao na nyuzi, ambao nilitumia rangi ruzi mweusi na mbao ya mnazi ambao niliandika refresh renew relax kwenye spa yake Aha. Yeah. Kwa hivyo, bila shaka ni kazi nzuri, na walipenda kazi yako sana. Walipenda ya, wanapenda kazi yangu na bado wananipa kazi, niongeze vitu kwenye oh. ofisi zao na pia kufanya vile, nimetokea kupata wateja tofauti, sababu ni kitu ambacho kinavutia Yeah. Nimepata wateja baadhi ambao wangependa, na niwafanyia. Kwa hiyo napokea pia oda, mtu akitaka, amin anatoa oda kwamba nataka sehemu si fulani, siku fulani uje, naenda naongea naye kwamba hapa nakaa picha fulani ninatakiwa kitu fulani hapa, kitu fulani. Nakaa naye chini, ninapanga bei nanakufanya ni kazi yake. na maybe kazi nachokiwa siku kazi i nakua nachoka kwanzia siku nne kwenda tano sita. Aha. Yes. Kwa hivyo si lazima iwe tu ni wazo lako mwenyewe lakini pia unamsikiliza mteja. Lazima nimsikilize mteja. Yes. Anataka nini, unafanya naye? Mm. Kwa hiyo mteja anaweza kuongea ya kwake kwamba mimi nataka picha hivi na hivi. Lakini wewe aswewe, kwa sababu wewe si mbunifu na unajua kabisa hapa, hii ni sehemu ya vinywaji, haitaki kukaa picha za, za jikoni. Kwa hiyo yeye atazungumzia kwamba nataka picha kama hiyo, lakini wewe ukiangalia ikikaa, ukishaiweka picha yako hapo unasema mm, maybe tufanye hivi hivi, kwa nini tuseke picha kama hii? Kwa hiyo wanatoa wazo lake naye anatoa mwisho wa siku mnakuwa na wazo moja, Aha. ambalo wewe mwenyewe uta utajua jinsi gani na kuifikisha na kumpelekea ili alikubali. Kwa hiyo unamshawishi na pia kumshauri zaidi, kwa mnatokea na wazo moja, mnateza kitu kikikaa hapo vizuri sana na pengine. Sasa tukiangalia kazi hii ambayo unaifanya, changamoto unazokabiliana nazo ni zipi? Kwenye kazi yangu changamoto nazopitia Nikwao cha kwanza ni, kwa ni upatikanaji wa vifaa katika kazi yangu ni mgumu sana kwa sababu kuna baadhi ya vitu ambavyo havipatikani Dar es Salaam wala Tanzania. Kuna vingine ambavyo lazima niviagiza nje. Kwa mfano kuna gundi, kuna brashi, pia rangi sio rahisi kuzipata hapa na nimefanya research hiyo, kwa hiyo sikuweza kuvifanikisha kupata, kwa hiyo mpaka nilivyoagiza na vikaja. Kwa hiyo kuna ugumu fulani wa kupata vifaa ya vyote ambavyo navihitaji mimi katika kazi yangu. Na pili, ya wateja wanakuwa wagumu kupatikanika kwa sababu unatumia mtandao wa kijamii na muda, unaweza kukuta labda nimeagiza, nime, nime mdizainia fundi kwamba nataka kiasi hiki cha mbao iwe namna hii na ni ya mteja, naweza kupeleka muda fulani, lakini yeye akachelewesha, nami mteja akachelewa kupata yake kwa hiyo, inakuwa pia ni lawama kwangu. Chengine ni kwamba usafiri kwamba mteja akitaka bidhaa yake lazima afikishiwe. Kwa hiyo ile mimi kuchukua kumfikishia, inaweza kutokea vikwazo kwenye gari au pikipiki ukapanda. Bahati mbaya mtu akaigusa, ikachanika au mtu akanakoroza rangi bahati mbaya, nakumbuka hapo huko njiani unaelekea kumpelekea mteja na pia kama hizi ambazo unaweza kwenda bahati mbaya misumari ikaachia au nyuzi zikaachia, na kule mteja anasubiria kwamba leo napata bidhaa yangu. Kwa hiyo inakuwa vigumu kumfikishia siku hiyo, na ukitoa maybe kwamba Samahani, yaitowezekana inakuwa tena lawama kwangu. Kwahiyo ni moja ya vikwazo ambavyo navipitia kwenye kazi yangu. Kwa hiyo wakati mwingine unajikuta unapata hasara kwa sababu yes, um, mteja hajapata bidhaa yake kwa wakati. Kweli, yeah. Aha, lakini tukiwa nje ya studio pia ulisema lugha mnatofautiana na lugha na mteja inakuwaje hiyo? Kwa watu wengine yani, nakisemea kuna wengine hawajui Kiswahili na kuna wengine hawajui Kiingereza, yeye anaweza kutumia Kiingereza akatumia aka lugha zake anazizijua, kwangu mimi nitakuwa nimeelewa kama mimi nilivyoelewa, lakini kitu ambacho inaweza kukipeleka ni tofauti kama alichoelezea ndio inavyokuwa hivyo, kwa hiyo unakuta mmepishana. Najaribu kuendana kama ninavyotaka, cha kwanza, na pia kuwa mwangalifu na, yaani, mwangalifu kwenye kazi zangu navyopeleka, kwenye lugha ninavyowasilisha kitu kwa mteja. Na najaribu sana ku elewa kwa sababu naweza kumpiga simu mara mbili mbili, kwamba nikamtumia baadhi ya vitu ambavyo vinaendana kama anavyotaka, inakuwa rahisi yeye kunini kutamka kirahisi zaidi, mi kuelewa yes. Nikikutazama wewe, bado ni binti, ni msichana ambaye bado uko katika umri mdogo, una muda mrefu wa kufanya kazi hii ya sanaa. Pengine malengo yako ni yapi? Unalenga kuwa nani hapo baadaye? Uh, malengo yangu ni kuwa mchongaji, mchoraji na mbunifu mkubwa sana kimataifa zaidi. Yes. Na pia malengo yangu mengine ni kwamba ningefurahi na ningependa kuona niwe kioo cha jamii ambacho mtu anaweza kusimama na akachukua aka mfano wangu. Aha. Wakati tunazungumza mwanzo, ulisema kwamba haikuwa rahisi kwa wazazi kukuelewa kile ambacho unakifanya. Kwa wakati wa mwanzo ilikuwa ni ngumu, pengine kwa wazazi ambao wanakusikiliza sasa hivi, unawaambia nini kwa ajili ya kuangalia kile ambacho watoto wao wanacho na kukikuza? Ushauri wangu ni kwamba wazazi wanatakiwa wakae karibu na wanao, wajenge urafiki na watoto chengine ni kwamba wapende kuwatia kwa watoto moyo, kwamba hata kama wana kitu ambacho wametoa, kwamba mama, nataka nifanye ama nataka niwe msusi, nataka nifanye mambo ya saluni, nataka nifanye mambo ya kuwa napika keki hivi na hivi, wazazi wanatakiwa wakichukulia makini kwa kitu, na ukiangalia na kweli mtoto anakuwa anaweza anaweza kukifanya na ukiangalia, ni yani iko iko makini sana kwenye kazi zake. Kwa hiyo wazazi wanatakiwa karibu, umtie moyo umfariji, na pia kama kuna kuna hizi show ama ku show ambazo wanaonyesha watu kama ni mtu ambaye ni mchoraji ama ni anapenda ku mambo ya fashion, unampeleka kwenye maonyesho, unampa support, unampa nauli nenda na jifunza, una tofauti, una naenda najifunza au unamkutanisha na watu tofauti unampa madarasa ambayo anaenda kumsaidia kumkuza kipaji chake Aha. Evangeline, unajiona wapi miaka mitano ijayo kwa kazi yako ya sanaa, najiona mtu mkubwa ambaye ni kioo cha jamii ambacho mtu anaweza kukiangalia na kujifunza kitu, ya mbunifu na mchungaji maarufu sana ambaye anafanya kazi za kipekee. Yes. Uh, kazi hii ya kuwa mbunifu wa kimataifa ama mbunifu mkubwa si kazi rahisi. Na wewe umejipanga vipi kufikia malengo hayo? um, kujipanga, nimejipanga siwezi kusema sana, ila nimejipanga, nina thubutu kufanya vitu tofauti. Najaribu kujaribu sio kushinda, unajua mm -hmm. so, najaribu nafuatilia, na sina kitu niseme labda sina akili yote kusema labda najua kila kitu hapana, ila nafuatilia mambo ya sanaa, nasoma, nafanya utafiti vitu tofauti, naangalia wale ambao ni wakubwa, wako juu yangu, ambao vitu gani ambavyo vimewafanya wao wafikie huko kwao, mimi nanifanya nijipange zaidi, na pia nina mpango pia wa kwenda kusoma chuo cha sanaa, aha, ili nipate ujuzi zaidi ili niweze kufikia yale malengo ambayo natakiwa nifikie. Nam hii leo Evangelini, kuna mtu ambaye anakusikiliza na, na amevutiwa na kazi unayoifanya. Mtu huyu anapenda kukusaidia. Akusaidie kwa namna gani? Ningependa nisaidie kwa namna tofauti. Uh, mfadhili ambaye angenisaidia kifedha na pia angenisaidia kukuza kazi yangu au na sana yangu nayoifanya, itambulike zaidi na zaidi na zaidi. Kwa sasa kazi yako unaifanyia wapi? Kwa sasa, kazi naifanyia nyumbani. Aha, haujapata ofisi bado? bado sijapata. na pengine unadhani ni eneo gani zuri ambalo wewe ungeweza kufanyia kazi zako na ikaonekana na kujulikana kwa urahisi? Maeneo ambayo nimefanya utafiti kwa kazi yangu, ningependelea Bagamoyo ama Zanzibar, kwa kwa sababu kuna watalii, kuna watu wengi na kuna mzunguko wa biashara na unadhani uh, kazi hii ya sanaa inawavutia sana sana watu wa wazawa ama pengine uh, kutoka nje ya nchi? Unapata wateja, wateja wako ni wa aina gani, wa ndani ya Tanzania ama hata nje ya Tanzania? Wateja wangu ni ndani ya Tanzania, asilimia kubwa ni wengi wa Tanzania, chache sana, asilimia tano. Aha, ni watu wa nje na unadhani ni kwa nini uh? cha kwanza ni kwamba ni kwa sababu nipo ndani sana, yaani napofanyia ni nipo ndani sana, so so rahisi mtu kum, kumshawishi kupitia simu. Unajua, inakuwa so rahisi mtu haelewi. Kwa hiyo kile kitu, mtu akikiona mbele kwamba hiki kitu kinavutia kwa kwa macho, lakini unaweza nikapigia simu yangu nikatuma mtu hasikipende kwa sababu kamera nayo inakuwa so nzuri mm, kwa so rahisi mtu kuielewa hii ni kitu gani, na pia ni kwa sababu eneo pia inakuwa kazi kufika, kwa sababu wengi wao napenda kujua wanafanyia wapi, ila inakuwa vigumu mimi kuelekeza kule, kwa sababu sababu ni ndani sana. Ni ndani sana, kuna kutumia pikipiki, usafiri wa bajaji, afu ni ndani, kuna mabonde na milima, kwa hiyo inakuwa vigumu sana mimi kumwekeza mteja, naeza pia ndikamchosha mcho wasiku akagairisha aka aka akasema mimi siwezi kule mbali sana Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, makala ya hewani ni Nyumba ya Sanaa, na leo niko na mwanadada Evangeline Godwin Mena kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ni msanii wa kazi za mikono za ubunifu kama mapambo ya ndani anachonga, anaranda, anapaka rangi na kadhalika. Na sasa Evangeline, msikilizaji amekusikia uh, lakini angependa kufahamu atakupata vipi kazi zako, anazipata wapi, unapatikana wapi? kwa sababu pengine amevutiwa na kazi unayoifanya. Okay, kazi zangu unanipata kwa njia ya simu 0718647117, na pia niko Instagram kwa jina natumia nam. Nakushukuru sana Evangeline Godwin Mena na imekuwa ni fahari kuwa nawe katika makala ya Nyumba ya Sanaa hii leo. RFI Kiswahili tunakutakia kila la heri na mafanikio katika kazi yako. Asante sana, nashukuru na msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada katika makala ya nyumba ya sanaa. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri.