Tumaini kuwa hali yako ni njema. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini kubwa ni kuhusiana na mustakabali wa uchaguzi nchini humo na kulijadili kwa kina suala hili nitaungana na wanasiasa upande wa upinzani chama cha UPDS, Rubens Mikindo, wakati chama tawala cha PPRD nitazungumza na mwanasiasa Didier Manara, wote kutoka DRC. Huku uchaguzi ukiendelea kusubiriwa nchini DRC, Rais Kabila hivi karibuni alisema kuwa hajawahi kuahidi kuwa uchaguzi utafanyika lini. E, nikianza nawe Rubens Mikindo, kwa upande wenu kauli hii mnaizungumziaje? E, anasema namna moja ya Kingwana ni kusema anatafuta kuonyesha watu ya kwamba yeye hahusiki, na ukiangalia kwa kusema kweli, yeye hahusiki na uchaguzi na hapendi uchaguzi ufanyike, kwa sababu hawezi kuwa rahisi katika nchi yako yenye unasema wewe ni rais wa hiyo nchi na useme kwamba wewe haujue hizo hizo habari, waulize wale watu wa tume huru wa uchaguzi, na waza inaonesha ya kwamba yeye kusema kweli hayupo ndani ya huyo uh, uchaguzi na hapendi uchaguzi ufanyike. Mimi nakuwa nachukua mfano wa Tanzania tu. Tanzania, hakuna wakati uchaguzi unasemekana utapitika mwezi fulani, mwaka fulani, na inafanyika hiyo sasa sisi Kongo wanakuambia yavaa misingi, wanaleta masababu wana. leo hii ukaangalia muhula wa bwana Kabila umekwisha. nitarudi ni kwako kwa kwa Rubens Mkindo, lakini kwenye line pia ninaye hapa Didia Manara e, kutoka chama cha PPRD. pengine Didia Manara, kauli hii ya bwana Kabila, nyinyi upande wenu mnaizungumziaje na mnaona pengine anataka kutoa ujumbe gani kwa dunia? ni kusema kama nchi yetu Kongo inatoka mbali sana inatoka mbali sana. Kwanza ilikuwa ni maneno ya kupindua maserikali, kuwaua marais na kadhalika, lakini ndani ya nchi yetu Kongo, rais Kabila ni yeye alikuwa wa kwanza wa kuleta kweli uchaguzi na ni yeye ananiingiza demokrasia ndani ya nchi yetu. Na ni pale ndugu, kwa kufanya uchaguzi mzuri, inaomba kwanza tujue wanani watachagua, na ni pale seni anapenda kujua ni wanani wale wenyewe watakuwa wa electeur, wachaguzi na tunaendelea vizuri mpaka leo. Nadhani tunaanza sasa kuangalia wachaguzi wa nchi wanani wa kapitali yetu mji mkubwa wetu Kinchasa, na wakati tutakapomaliza tutajua wanani watachagua. Hatutaki tena kurudilia kiisha uchaguzi kuwa tena vita. Unakumbuka mumwaka wa elfu mbili na sita hata mumwaka wa elfu mbili na kumi na moja kulikuwa tena vita kiisha uchaguzi. Sasa safari hii Hatutaki tena vita, hatutaki tena fujo. Tukimaliza uchaguzi, tunapenda uchaguzi upite na salama. nini bado nikiwa nawe Didia Manara, lakini upande wa upinzani unaona kana kwamba serikali ya kabila ama Joseph Kabila mwenyewe anachelewesha uchaguzi huu. Madai haya yana ukweli gani unafikiri? Kama ni Joseph Kabila tu ndio mwenyewe anachelewesha, ana maneno uchaguzi ni mamlaka ya senii, unafikia kama watu wanapenda kweli kuwa wakongomani ya lali, inafaa waanze kuheshimiana na kuheshimia na ni sheria ya nchi. Sheria ya nchi yetu maana konstitution inasema kama seni ndio ana madaraka ya kuweza kuleta kalenda ya uchaguzi, ni yeye peke tu seni wanasema, komisio electoral, national, independante. Maanake hakuna mwenye kuwa juu ya seni ajili ya uchaguzi sio Rais Kabila. Katika hatua nyingine, rais Kabila amesema anataka uchaguzi ulio bora na sio bora uchaguzi, lakini pia ufanyike katika hali ya usalama na amani. Rubens Mikindo, nikirejea kwako, ninyi upande wa upinzani mnaitafsiri vipi kauli hii? Tume huru la uchaguzi, ingawa alipewa pesa mwenyewe, anaposha kumpa pesa ni serikali. Serikali inasimamiwa na nani? Na Kabila. Sasa ni nani anakuwa na makosa? hiyo tume huru la uchaguzi mwenye kuwa na makosa ni government yenyewe, haikupana, haikupana pesa. Kwa hiyo tume huru ya uchaguzi ile tunaita peni na sielewi ikongo, tunakuwa katika shida tunakuwa katika shida, kwa sababu pale pale wakati uchaguzi unaisha, inaomba kuanza kutayarisha pia uchaguzi utakaofanyika katika miaka tano yenyewe inapata sasa wao wanalala usingizi usingizi, Manara walilala usingizi, wao na PPRD, walilala usingizi, hadi wakashindwa kusema watayarishe uchaguzi e, nitarejea tena kwako kwa hmm, kwa rubezi Mkindo e, Didia Manara e, chama cha PPRD pengine kingetamani uchaguzi ufanyike mwaka gani ili hali e, watu wakisubiri? Ukweli ni nini? Ukweli na yeye Bwana Mkindo anajua vizuri kama ni seni ndio inaangalia maneno ya uchaguzi na seni angali na maneno mengi enye aiyamuruhusu ku kupanga maneno ya uchaguzi. Tulisema kama sio tu pesa, lakini inatubidi tena tujue wanani watachagua. Nimesema ya Kasai yes. Anajua vizuri Bwana Mtindo kusema kama walichinja watu waseni Kasai, tutaenda basi kuuchaguzi, uchaguzi bila provense mbili, jimbo mbili nzima ya Kasai Waze, isa, wakaribu jimbo tano ya Kasai, inatubidi tupate kwanza usalama na ita natubidi tupate tujue ni wanani watakaochagua na wao watakaochagua wapo zaidi ya milioni makumi ine na tano maanake million na waelekteur sio muzaa hapana. Ni kazi kubwa sana na ngumu sana kwangu, kwa mimi binafsi, ili natoka kwangu, kwa mimi Manara sione kabisa uchaguzi mwaka huu sababu sijue kama tutaenda na uchaguzi bila Kasai bila kuingiza amani amani Kasai. Didi Manara, nitarejea tena kwako e. Ruben Mikindo, nyinyi upande wa upinzani e, kwa nini hamuoni kwamba mnapaswa kuipa nafasi serikali kama ilivyosema kwamba iweze kuweka mipango ya uchaguzi ambao utakuwa ni wa amani? Amani na utulivu wa Kasai unaweza kuja in, wakati wale wenyewe wanakuwa kwenye madaraka wale wakina PPRD wale, na bwana Didi Manara wanafanya yote iwezekanayo ili amani ikuje huko, sio kulialia kwenye redio amani ikuje, kwa sababu ukifata vizuri, ukafata kwa kwa upole kabisa, utaelewa ya kwamba fujo yenyewe kutoka kasai leo haiko kwa bure. Utaona wale watu wenye kuwa kwenye madaraka wanakuwa ndani ya fujo hiyo. Kitu muhimu kinachosubiriwa na wananchi wa DRC ni kufanyika kwa uchaguzi. Didia Manara, nyinyi upande wa chama cha PPRD, chama tawala nchini DRC, hatua zipi mnafikiri zichukuliwe ili uchaguzi uweze kufanyika kwa amani na usalama? Nasema hivi uchaguzi utakuwa nase, nilikwambia kama ukisikia mingurumo ujue kama mvua inataka kunyesha. Naona kama Rubens mitindo na wandugu zake wanani wa, wa upinzani wanaogopa wana uchaguzi. Sasa tunataka tu amani iingie, na ndi pale tunasema hasa wakongomani wende wakajiorozeshe wakijiorozesha na seni akisha kuwa na hesabu ya wale wenyewe watachagua, kwa sababu ni ile karte ndio inakuruhusu kuchagua na kuchaguliwa. Hasa naalika wandugu wanyeo wananisikiliza, wenye kuwa Kasai, tunapenda amani ile mambo ya kuona kati yetu ni maneno mbaya yenyewe inaturudisha nyuma, akose mwaka huu, akose mwaka kesho uchaguzi utakuwa na tumefurahi sana nitarejea tena kwako kwa didia manara labda tu pengine sasa kwako kwa rubens mikindo nyinyi upande wa upinzani hususan ni chama cha upds mnafikiri ni kitu gani ambacho kinapaswa kufanyika ili kusudi sasa uchaguzi hata kama utakuwa umechelewa kama ambavyo nyinyi mnadai ufanyike katika misingi inayofaa isijue si, si, kama inaomba tuende mbinguni ama tufanye nini kusudi wao waelewe kwa sababu nakuelezea shida aliousia wa wa wakongomani kusema waende wajiorozeshe. Wakongomani weko tayari kwa kujiorozesha, kongomani hawakatai. Hakuna mpango walikataa mpango, wamekataa wakongomani ilio uongozi mbaya, uongozi mbaya ya kutokuelewa ya kwamba amani inapasha kwa kuwa ndani ya nchi. Angalia leo inakuwa miaka karibu makumi mawili tangia wao watu wale wapepere walileta vita katika nchi yetu, tangia walianza vita. AFDL ilikuja ikaleta vita na leo mpaka leo wanashindwa kuleta amani kwa wakongomani. Sasa ingawa amani itakosekana, ni nani ataleta? Yesu atashuka aje atupatie amani? Ameisha kutupatia amani. Viongozi sasa kwa wajibu wabo waweze kusema hiki, wakati tunachukua madaraka, kazi yetu ni kufanya nini? Kupatia watu maisha mazuri. Kazi yetu ni gani? Ni kusema tutengeneze ili uchaguzi mzuri ufanyike wenye kuwa na misingi ya kuleta amani na kuleta kidemokrasia mewao. Hiyo yote haiko ndani ya vichwa vyao. Ndio shida ile, na ndio maana nasema shida ya Kongo leo sio Wakongomani, lakini ni viongozi. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wa saa mwanana.