Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya changu chako, chako changu, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Tuungani sasa na Frank James, afisa maonyesho wa makumbusho ya taifa, akitutembeza na kutueleza kinagaubaga juu ya historia ya makinika. Hii ni picha mojawapo, natamani kama msikilizaji angekuwa naiona. Inaonyesha tanuru la, la, la, la kufua chuma la kuyeyushia chuma huko Ufipa. Ha, hii ni teknolojia ambayo hawa e, mababu zetu wameitumia takribani miaka elfu tatu naye iliyopita. Kwahiyo ni jambo la kujivunia sana kuona kwamba tayari tulikwisha kuwa na hii teknolojia, tofauti na sehemu nyingi za kihistoria zinazosema ustaarabu na uwezo wa teknolojia umetoka huko magharibi na kaskazini mwa dunia kwa maana ya kwamba Ulaya, lakini sio kweli. Hapa Afrika tayari tulishakuwa na uwezo wetu na tayari tulikwisha kuwa tunatengeneza Aa, aa, aa, vitu kama chuma. Naam, kwa hiyo ni vyema watu wakafahamu vizuri kabisa Afrika haikuwa nyuma kivyo, eh, kwa hiyo sisi ndo tulikuwa wa awali dio, kabisa awali, kugundua hivi vitu. Kwa hiyo hii teknolojia ya chuma hatujaletewa, ilikwepo uh, hapa hapa na, na. Lakini imekuwaje sasa uh, tumepoteza labda ujuzi au ile sayansi ile ambayo mababu zetu walikuwa wanatumia. Inakuwaje ina swala hilo, kwa sababu tulikuwa tuna teknolojia vile vile, lakini tumechukua teknolojia nyingi kutoka nje, lakini teknolojia ya hapa ya kwetu ambayo tumetumia miaka hiyo ya nyuma imepotea. Kama imepotea au labda nakosea, naweza ukatufafanulia swala hilo yeah? Naam, nadhani kwa sasa hivi hii teknolojia imepotea ni kipindi hiki ambacho tumeanza, ya, tumeanza kuwa na mashirikiano au tumeanza kupata wageni kutoka nje, na wageni hawa walisababisha sisi tuweze kushindwa kuendeleza viwanda vyetu na ule zile bunifu zetu nyingi ambazo tulikuwa nazo. Kwa hiyo kwa maana nyingine tunaweza kusema kwamba waliweza kuua e, hawa wageni waliweza kuua sehemu ya, ya, ya maendeleo yetu hususan katika uzalishaji wa, wa vitu muhimu kama chuma. Naam. Yeah. Kwa hiyo utumwa na ukoloni barani, barani Afrika kusema ukweli ambao ulidumu kwa miaka kama mia sita ndio imeifanya Afrika uh, kwa namna moja au nyingine iweze kupiga hatua moja nyuma sana. Naam, naam ni kweli e, utumwa kwe, kweli ni sababu mojawapo kubwa sana ya kufanya bara la Afrika kupiga hatua ya nyuma sana e, kimaendeleo. Uh, tunaona katika vitabu vingi vya kihistoria kwa mfano kina Otarodi na kina, kina nani wanaandika kwamba Uh, mpaka kufikia karne ya kumi na tano uh, tayari maeneo mengi ya dunia na hapa Afrika uh, uwezo wa kimaendeleo ulikuwa ni sawa, lakini katika dunia sasa hivi tunaona tumeshuka sisi huku bara la Afrika, na wataalamu sasa wameweza kulibainisha hilo kwamba eh, sababu kubwa mojawapo ni mambo ya ukoloni na utumwa ambayo ilisababisha watu waliokuwa na uwezo wa kufanya kazi kutofanya kazi zile za kuzalisha kwa ajili yetu lakini pia kuchukuliwa kwenda kuzalisha maeneo mengine ambapo eh, hapakuwa na tija maendeleo kwetu sisi, kwa hiyo hatimaye kusababisha uh, maeneo mengi au nchi nyingi katika bara la Afrika kuweza kuanguka kiuchumi kuanzia nyakati hizo mpaka sasa hivi tunaona uh, kweli tuko chini kimaendeleo. Naam, lakini hauoni kwamba tunaweza tukasema kwamba dunia ilipo sasa bado ni mwafrika bado kwa sababu watumwa ndio waliochukuliwa wakaenda wakatengeneza Marekani. Watumwa waliochukuliwa wakaenda kufanya kazi uh, sehemu mbalimbali za uh, mashariki ya kati. Kwa hiyo ukiangalia, bado ya hatma ya Afrika ipo kwa Afrika kama tukilitambua hilo, au ah, naam. Kwa sasa hivi kweli hatuna cha kusema sana, na sio vema tukaendelea kukaa na lawamu. Sasa hivi tuna naamini ambacho tunatakiwa kufanya ni kuangalia eh, uwezekano na kuweza ku, ku start afresh kwamba sasa tuseme sasa tuanze na tujijenge. Eh, na naamini viongozi wetu wanafanya kazi kweli kuhakikisha kwamba sasa tunatoka katika hali hii tuliopo, kwa sababu uchumi wa sasa umebadilika, sa siasa za sasa hivi zimebadilika, na ni sehemu ambayo inaweza kaathiri sana maendeleo yetu. Kwa hiyo nadhani sasa ni sisi wenyewe kujiangalia kama Afrika na kuachana na mambo hayo ya fikra za, za, za, za utumwa, fikra za ukoloni sasa kujijenga sisi kwa sababu bado tuna rasilimali za kutosha, na tuna rasilimali watu, tuna rasilimali za asili ambazo zinaweza zikatujenga kimaendeleo. Kwa hiyo uh, japo tuko nyuma, lakini inabidi sasa tuachane na taarifa hizo za ku, ku, ku, kusuli, ku, ku, kusikiliza kwamba bwana sisi tuliangushwa na ukoloni. Tujenge sasa tulichonacho sasa hivi ili tuweze kuendana na dunia iliyoendelea sasa hivi, naam. Kitanda cha karne ya kumi na nane takriban miaka mia mbili iliyopita kilitumiko, kilitumiwa na Waarabu huko Kilwa, hususan okay. Ni bwana mmoja ukana kama Sheikh Husseini wa huko Kilwa. Tunaona muundo wake ni tofauti, ni kirefu kuja juu, na hapa kina mlango, na ni sehemu mojawapo ushahidi muhimu sana kuonyesha kwamba mji wa Kilwa uliweza kukaliwa na ulikuwa na maendeleo ya juu sana kwa sababu kitanda kama hiki kwa nyakati hizo ni cha bei ya hali, ikimaanisha kwamba sasa huo mji ulikuwa ni mji mkubwa sana kimaendeleo na, na ukweli ni kwamba katika maeneo mengi hapa ni Afrika Mashariki ki, e, wakati wa, wa, wa, wa hii miji inavyoanza kukua, wakati nakaliona Arabu, mji wa Kilwa ndio ulikuwa mji muhimu sana kibiashara na ndio ulikuwa mji mkubwa kabisa wa kibiashara katika eneo lote la Afrika Mashariki na baadhi ya maeneo ya Afrika ya Kusini, naam okay. Na nasikia kulikuwa kuna bandari pale au? Naam, kulikuwa na bandari. Kilo ulikuwa ni mji mkubwa kama unavyoona kuna ramani pale ilicholwa mm -hmm. na Wareno ya mwaka elfu moja mia tano themanini na nane e, mathalani, wakati huo Kilo ilikuwa inaonekana hivyo, kwa hiyo ulikuwa ni mji ambao ni mkubwa sana. Sasa hivi ni eneo la urithi wa dunia kutokana na hatua ambayo tayari Kilo ulikushapiga kimaendeleo kwa wakati huo, na ilikuwa ni sawa na dola kwa sababu hata walikuwa eh, Kilo ilikuwa na sarafu yake. Mm -hmm. Ilikuwa na sarafu eh? mm -hmm. Na sultani wote walioiongoza Kilo walikuwa wanakuja na wanatengeneza hizo sarafu. mm -hmm. kulingana na wakati wao wa uongozi. Kwa kweli kuna historia nzuri sana katika mm -hmm. eh, hii miji yetu ambayo kwa kweli sasa hivi tunaweza kusema tumeisahau kidogo. mm -hmm. Lakini kwa maana nyingine ni miji ambayo ni muhimu sana na ilikuwa muhimu sana nyakati hizo. Sasa hivi tunaweza kusema kwa hapa Tanzania zikilinganisha na Dar es Salaam mm -hmm ulikuwa ni mji mkubwa sana kwa sababu biashara zote kutoka bara la Asia, bara, bara Hindi huko na maeneo mengine ya Mashariki ya Kati hata kusini mwa Afrika, biashara yote ilikuwa ikifanyikia hapa Kilwa. Kwa hiyo bidhaa kutoka maeneo hayo yote zikuwa zinaletwa hapa Kilwa, na malighafi nyingine ambazo zilikuwa zinatoka maeneo mengi ya Afrika, hata kutoka katika mji wa Sofala ambao ulikuwa ni maarufu katika uzalishaji wa madini, zikuwa zinaletwa Kilwa. Kwa hiyo unaweza kuona ilikuwa ni tunasema ni commercial point, yani ni sehemu muhimu sana ya, ya, ya, ya kibiashara kwa nyakati hizo. naam, naam I say. na nam aise, naamini kwamba tunapata vitu vingi sana uh, na labda tueleze hapa naona uh, pembe za ndovu uh, uh, watu, wana, watu, watu wana, wanabeba watumwa tuseme katika naam. wakati ule, hebu tueleze kidogo hapa kuna hiki ni kifani kinachoonyesha pembe za ndovu uh, kionyesha watumwa wakiwa wamebeba pembe za ndovu uh. Kwa kifupi ni kwamba hawa watumwa walikuwa wakitembea kutoka huko jiji na baadhi ya maeneo mengine kutoka Tanzania na hata Kongo na hata Uganda, uh, walikuwa wakitembea takribani kilomita elfu mbili elfu moja mpaka kufika Bagamoyo. Kwa hiyo hiki kifani ni kinaonyesha tu uhalisia ule walivyokuwa wakitembea porini kiwa wamebeba hii mizigo na minyororo, lakini sio kwa maana ya kwamba tunataka kuonyesha kwamba kuna watu tumewalenga. Hapana, hii ni sehemu tu ya kielimu ya kuweza kuwafanya watu waweze kuelewa historia yao, muhimu kwa kweli katika historia uh, hatuwezi kuvuka eneo hili la, la, la, la, la, la, la, la utumwa kwa sababu ni sehemu ya historia, ni sehemu muhimu ya historia ya, ya watu wetu na ya nchi yetu. Hapa tunaona ni picha ya bwana Hemed bin Mohamed El Marijeb. Huyu alikuwa ni mfanyabiashara maarufu wa utumwa, alikuwa ni Mwarabu, alikuwa ni mchanganyiko wa Mwarabu na Mwafrika kwa, kwa, almaarufu anajulikana kama Tiptip, wengi tumemsoma kama Tiptip. Kwa hiyo huyu ndio Tiptip na naamini watu wengi huwa wanapata tu lugha ile ya Tiptip lakini kimsingi Uh, hii ndio picha halisi ya Bwana Tip Tip. Yeye alianza hii biashara akiwa kijana mdogo, eh, wanasema wanahistoria ni kuanzie miaka alipokuwa na eh, takriban miaka kumi na nane mm -hmm, ndipo alianza hii biashara eh, kwa hiyo mpaka anafikia uzee wake na nini alikuwa tayari ni, ni, ni mfanyabiashara mkubwa kabisa utuma eh, katika eneo eh, hili la Afrika ya Mashariki. Si watu wanasema kwamba alikuwa ana asili ya Kongo, vile vilevile Sijui kama ni kweli ki, kimsingi ni kwamba yeye ni alikuwa huko Zanzibar, alizaliwa huko Zanzibar na wazazi wake walikuwa ni Waarabu, ukichanganya na Waafrika waliokuwa watumwa huko Zanzibar. Kwa hiyo bado chimbuko halisi la kusema labda alikuwa ni mkongwa au na nini, e, historia hiyo bado hatuna. Na hii picha inanishtusha ina sana. Hii picha iko na pembe ya ndovu, ni kwamba wanaigiza ni nini hii pembe ya ndovu? Hapa ni katika soko la watumwa Zanzibar, na hapa pia pembe za ndovu zilikuwa zil, biashara ya pembe za ndovu ilikuwa inaendelea wakati huo. Kwa hiyo tunaona hapa ni watumwa wakiwa wamebeba pembe ya ndovu ambayo tayari imekwishanunuliwa na mmiliki amekwishaiandika ya iandika hapo kwa jina lake naam. Yeah. <laughs> Naam, hapa kuna picha ya chifu Mbwela. Huyu ni chifu wa Zigua, alikuwa ni mojawapo ya machifu wa kwanza kabisa kutiliana mikataba ya kilaghahi na bwana Karl Peters, yule mjerumani aliyekuja awali kabisa ni, mikataba ya kilaghahi yani, kwamba kama ku, kuwauza yani, wa... na, na, yani mikataba ambayo waafrika walikuwa hawaelewi vizuri zile terms zilizoko kule ndani. Kwa hiyo mm-hmm, walikuwa wakisaini kwa maongezi tu kwamba bwana e, watu wangu ardhi yangu utaichukua, tutabadilishana hiki, lakini kiundani, e, zile zile zile tem zinaweza kusema walikuwa wazielewi vizuri. Kwa hiyo baadaye wajerumani e, walivyokuja wakamwambia, bwana, mliingia mikataba na katika hivi vyote tulivyokubaliana mlikubali, kwa hiyo inabidi mtuachie watu wenu mtuachie na ardhi, sisi tuwatawale, jambo ambalo kwa watemi wengine ilikuwa ni ngumu kidogo, kwa mfano Uh, uh, Chifu Mkwawa kama tunavyoona picha yake halisi hapa, yeye aliweza kupigana na Wajerumani kwa takriban miaka minane kuanzia mwaka 1890 mpaka mwaka 1898, na, na katika vita hiyo aliweza kushinda mara mbili mm -hmm. e, kwa mara nyingine Wajerumani walivorudi kujipanga basi Mkwawa akaona e, bora yeye afe lakini asishuhudia akikamatwa na Wajerumani kwayo ni, mtu ni kiongozi shujaa sana ambaye tumewahi kumpata hapa katika nchi yetu ya Tanzania. Naam, I say naona tumetoka aa, mbali sana kwenye historia yetu aa, naam, na tuendelee <laughs> na hapa tunaona kuna kuna Chief Songea ambaye mji wa Songea kwa sasa unaitwa jina lake kutokana na umuhimu wake katika vita vya Maji Maji lakini pia na huyu ni Selemani Mamba, huyu alikuwa ni, ni, ni sultani wa kabila la Wamwera okay. Eh, kwa hiyo hawa watu walikuwa ni wazalendo kwelikweli, kwa sababu Wajerumani wamewakamata wao, wakagoma hata kula. Na hata wakawatishia kuwakata viungo, lakini eh, hawakukata tamaa wala hawakuwasaliti watu wao. Kwa hiyo tunaweza kuona ni jinsi gani walivyoweza ku, kuwapenda watu wao na kuipenda nchi yao. Kwa hiyo tunaweza kusema ni wazalendo, mmoja wapo wa wazalendo Hey, wakweli kabisa ambao tumewahi kuwa nao katika ardhi yetu ya Tanzania. Naam. Kwa hiyo histo, historia yetu ya Tanzania inaonyesha kwamba tulikuwa tuna wapambanaji. Hatukuwa na watu ambao wali kwa ujumla Afrika kama tunavyosema kwamba tulikuwa au kwa lugha, hapana, lakini watu, tulipambana na tulishinda baadhi ya mapambano. Naam, naam, naam kabisa. Uh, tulishinda, mimi naweza kusema tulishinda sehemu kubwa ya mapambano. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni viongozi wa kuigwa sana. Hata nyakati za uhuru tunaona katika historia kwamba viongozi wengi uh, walikuwa wakifuata e, misimamo ya hawa uh, machifu na watemi wetu waliopita, kwa sababu walikuwa na misimamo thabiti kweli. Kwa hiyo hata wao waliweza kufikiria wazee wetu walifanya kitu gani, wazee wetu wakati wakipambana kukomboa tuao walifanya nini? Kwa hiyo hata wao e, hawa wazee wa awali wamekuwa ni modo Eh, muhimu sana kwao katika mapambano hata ya uhuru wa nchi zetu. Naam. Naam. Naam. Nashukuru sana kwa mchango wako <laughs> naithamini uh, sijui kuna labda tu <laughs> tuendelee ya ndio ya, ya, yeah. Ya kwanza ya dunia hapa uh, tunaona kuna masalia yeah. na kuna picha ya Bwana Emily von Lettow-Vorbeck — huyu alikuwa ni kamanda wa majeshi ya Ujerumani hapa Tanganyika wakati wa, wa vita ya, ya, ya dunia ya, wakati wa vita ya kwanza ya dunia, na alikuwa nini ni, ni, ni, ni, e, kiongozi imara sana wa, wa kijeshi kwa sababu aa, katika maeneo mengi ambayo Wajerumani uh, hawakuweza kunyosha mikono juu katika vita kwanza ya duniani, mojawapo na Tanganyika, lakini juhudi kubwa ni pamoja na zilizofanywa na huyu bwana Emily von Lettow-Vorbeck akisaidiwa na askari wazawa wa kiafrika kutoka hapa Tanzania na mpaka ilifika hatua Waingereza wakaita kusaini mkataba eneo moja la huko uh, huko maeneo ya kaskazini mwa Zambia panaitwa Abercorn na mkataba unaitwa Abercorn Treaty, na ndipo waliweza kusitisha vita maeneo ya kusini mwa Tanzania. Kwao alikuwa ni kiongozi ambaye kwanza aliwajenga waafrika na kuamua kupiku, ku, ku, kuwafanya wao ni sehemu muhimu sana ya jeshi lake. Okay. Na ilimpa mafanikio makubwa. Mm-hmm. Eh, actually maeneo mengi ya kaskazini na mashariki mwa Tanganyika yalikamatwa na Waingereza. Mm-hmm. Lakini maeneo ya kusini alikuwa bado, uh, ana, ana, ana, ana, ana udhibiti mkubwa wa maeneo hayo ya kusini. Okay. So eh, japo alikuwa na maadui kutoka pande zote, kwa sababu kutoka Kenya Uganda kulikuwa na Waingereza wana support. Mm-hmm. Msumbiji Wareno reno walikuwa na sapoti majeshi ya Uingereza, na Zambia Malawi, walikuwa ni Waingereza yeah. Kongo wa Belgiji na no Ufaransa huko pia walikuwa na sapoti Waingereza. Kwa hiyo tunaona jinsi gani alivyokuwa na kazi ngumu yeah. Eh, na jeshi lake lilifikia takribani askari elfu kumi na nne mm. Kwa hiyo alikuwa ni kiongozi kwa kweli ambaye yeah. Aliweza kuonyesha ku, ku, ku, ku umahi, um, umahiri mkubwa sana na weka rekodi hiyo katika vita kuu ya kwanza ya dunia. Na hao wanajeshi hao walikuwa ni Waswahili, walikuwa ni mchanganyiko pamoja na walikuwa wengi walikuwa ni Waswahili, na katika rekodi hapa Tanganyika ndipo eneo ambalo tunaweza kusema Waafrika wengi walitumika katika vita kuu ya kwanza ya dunia kwa kuwasaidia Wajerumani nam, tofauti na maeneo mengine. Hao askari elfu kumi na nne e, wana, wataalamu wanasema takriban labda maofisa mia tano tu ndio walikuwa wa jeshi la Kijerumani. Sehemu nyingine ilikuwa ni, ni, ni askari wa, wa, wa, wa Kiswahili au Waafrika -naamu, naamu. Yeah. I'm a music sasa ni muziki kama kawaida. Tuungane na Keisha wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akishirikiana na Jacob Devarieux wa Ufaransa katika kibao kiitwacho Myuzi kwa rein staki kuzungumza sana wewe, sikiliza wimbo huu, napata burudani moja safi kabisa. Hafta rejea hivi punde, yeah. Sudakta, ulikuwa ukisikiza changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti ya RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ni nakutakia bon dimanche, jumapili njema. <muchas> <muchas>