Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu. Changu ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimamizi wa makala haya. Basi bila kuchelewa, naomba tumakinike na Dr Agnes Gidna, mtaalamu wa paleontolojia kutoka makumbusho ya taifa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, akitufafanulia kuhusu fani hiyo ya paleontolojia nchini Tanzania. Tunachokifanya hapa tunahifadhi masalia yaliyopatikana katika nchi yetu ya Tanzania, na zaidi, ninachoweza kusema ni kwamba ni sehemu muhimu sana nchini nchini hapa Tanzania, kwamba ni sehemu muhimu katika kuelezea hasa chimbuko la binadamu na kujua kwamba chimbuko la binadamu hasa tunaangalia tuna nini na Tanzania ni nchi pekee imebarikiwa kupata masalia mengi ya binadamu wa kale au babu zetu wa kale kuanzia miaka milioni nne hadi sasa. Tunaangaza eh, katika bonde la Laitoli ambako tuna nyayo za binadamu wa kale lakini achilia mbali nyayo hizo kwamba binadamu wametembea kwa miguu miwili kipindi hicho cha miaka milioni 3.7, tuna masalia ya binadamu hao waliotembea kipindi hicho hapa makumbusho ya Taifa. Kwa hiyo mtu akija, anaona jinsi gani binadamu hao walifanana, walitembeaje walikula nini? Kwa sababu tuna mifupa mingi ya meno, tuna masalia mengi ya mikono. Kwa hiyo tunajua jinsi gani walikuwa wanafanya kazi kama binadamu wa leo, tunajua wanakula nini, walifananaje na kadhalika. Lakini ukija kwenye bonde la Olduvai, basi hapo ndo unapata masalia mengi hasa ya binadamu wa kipindi tofauti, kuanzia miaka milioni mbili hadi sasa tuna fuvu maarufu sana tunaita Zinjanthropus boisei ambacho kilipatikana na watafiti wa mwanzo 1959 na wakati huo basi wataalamu wale walisema huyu ndio binadamu wa kwanza duniani. Sasa kile e, fuvu hilo lipo hapa makumbusho ya taifa. Achilia mbali fuvu hilo, basi walipatikana binadamu waliofuata wengi, wale wa kwanza kabisa walioanza kutengeneza zana za mawe ambao kitaalam tunawaita Homo habilis. Homo habilis hawa ndio binadamu wa kwanza walioanza kutengeneza teknolojia tunayoitumia sasa. Wewe unayeandika kwa kutumia kalamu, unayotumia kompyuta, hii teknolojia tumeirithi kutoka kwa babu zetu pale walivyoanza kutengeneza zana za mawe, ili aweze kujipatia chakula na kadhalika. Kwa hiyo ni sehemu maarufu sana duniani, lakini hapa makumbusho sasa, masalia haya ndio tumeyahifadhi hapa. Kwa hiyo ukitaka kujua historia kamili, jinsi gani binadamu waliishi kipindi hicho, walikula nini, walifananaje, karibu kwetu uone masalia haya, e, mabaki ya binadamu wa kale, babu zetu, ili tujue pia tunatoka wapi, tumekwenda wapi na tulikotoka, hasa tujifunze babu zetu walifanya nini. Na um, labda unaweza ukatueleza kidogo, um, unasema <laughs> unajishughulisha na Uh, ni zaidi kuhifadhi na swala ambalo ni unaangalia una au unaangalia mifupa. kuna tofauti gani ya fani yako na arkeolojia? Naam, tunaposema arkeolojia ni kuhusu utamaduni wa binadamu wa kale, wanaangalia hasa e, zana za mawe, binadamu alifanya nini, ni kazi ya binadamu, lakini mimi naangalia hasa mifupa ya binadamu wale na kitaalam tunasema archeology is about the culture, the past culture alichokifanya binadamu alichokimodify au alichokitengeneza au alichokitumia hicho sasa ndo akiolojia yenyewe. Lakini ukija kwenye masalia, kwa mfano, mifupa ya wanyama wa kale, kama tembo wa zamani, kama e, hata hawa mijusi mikubwa au dinoso, huko ndo tunakosema ni paleontolojia. Yani unaangalia mifupa hayo ya binadamu wa kale kujua kwamba waliishi lakini kama mtaalam, sio tu kujua waliishi, tunajua tuna, tunaangalia zaidi jinsi gani mifupa hayo yalikuwa kwenye saiti ile, jinsi gani binadamu hao walikaa na wanyama hao kwa kipindi kimoja, au nani alikuwa anamtegemea mwenzake, kwa sababu tunajua kwamba binadamu walikuwa nakula wanyama au walikuwa nakula nyama ambayo ndio menyu yao kuu kipindi hicho. Sasa tunaangalia zaidi jinsi gani binadamu huyu alikuwa na akili ya ziada ya kupata wanyama wakubwa kama chakula chake, jinsi gani wanyama wale walifika katika E, site hizo ambazo binadamu walikaa tunaangalia mifupa hasa. Mm -hmm. Na Mtanzania uh, unazani ana ufahamu, anaelewa vipi umuhimu au nafasi kubwa ya taifa letu Tanzania kubwa ni chimbuko la binadamu wa kwanza au binadamu yule uh, au Zinjanthropus? Je, unazani kuna, kuna ufahamu wa kutosha kuhusu hilo au bado ni kitu ambacho kinajufahamika zaidi na watu kutoka nje wageni? Mm -hmm na kama ni hivyo basi utakuwa na wito gani kwa Watanzania? E, kwa kweli fani hii e, kwa binadamu, kwa watanzania wa kawaida bado haijawa, haijawa popular haijafahamika kivile, lakini tunafanya jitihada za ziada kwa mfano, kwa hapa makumbusho sasa tumeweka maonyesho ambayo kila mtu, kila mtanzania anakuja kuona, na maonyesho haya hasa yamelenga fani, yani binadamu wote, rika zote, kuanzia watoto, kwa sababu kuna picha ambazo zitawaentertain watoto waangalie, lakini pia kuna maandishi ambavyo watu wengine wasome, labda wanaweza wakasoma wakapata historia na pia tuna tuna tu tumeangalia onyesho ambalo litakava rika zote. Sixmon Jason Bigashe, afisa wa mahusiano wa makumbusho ya taifa, anatueleza mengi kuhusu makumbusho hiyo ya taifa, uhusiano wake uliopo kati ya makumbusho ya taifa na nyumba ya utamaduni tega sikio. Kuna uhifadhi wa historia ya kumbukumbu ya masuala ya sanaa na makumbusho na nyumba ya utamaduni imeweka heshima hiyo kwa ukumbi maalum wa sanaa sasa hiyo nilikuwa nazungumzia hizo ndio shughuli mbalimbali zilizokuwa zikifanywa kabla ya mabadiliko ya uh, makumbusho na nyumba ya utamaduni lakini sasa hivi e, serikali iliona kwamba kuna umuhimu kuna umuhimu wa kuweka hii nyumba ya utamaduni Yani kuongeza kitengo cha nyumba ya utamaduni kukihusisha na makumbusho, na ndiyo maana kawa kuna makumbusho na nyumba ya utamaduni ambayo ilizinduliwa mwaka elfu mbili kumi na moja na uh, rais wa awamu ya nne uh, uh, Dr. Jakaya Mrisho Kikwete. Lengo lake ni nini? Ni kuiweka makumbusho zaidi karibu na jamii, kwa sababu jamii ilikuwa ina mtazamo kwamba makumbusho ni sehemu ya kuhifadhi vitu vilivyo oh, vilivyopitwa na wakati, vitu vya zamani peke yake, na walikuwa wana hofu ya kuja makumbusho. Wengine wanafikiria makumbusho ni sehemu tu ya watalii eh, kutoka nje eh, kutoka sehemu magharibi huko. Kwa hiyo wao wenyewe kama Watanzania wanapaogopa wana kuja hapo, kwa hiyo tukaona kwamba Uh, ni vizuri sasa kuwa na, ki, na, na, na, na kitu au kuwa na program, na project itakayoweza kuwavutia Watanzania kuingia makumbusho eh, kwa kazi nyingine kwa kitu kingine tofauti na swala la kimakumbusho. Kwa hiyo ikawekwa hii ya nyumba ya utamaduni ili kuwapa hiyo nafasi sasa. Watanzania wataingia kwa ajili ya kuweka maonyesho yao ya shughuli za sanaa eh. Tuna tumefungua milango kwa wasanii ili waweze, kuna ukumbi wetu maalum ambao ni tunaita ni ukumbi wa wa muda, wasanii wanapewa nafasi ya kuja kuonyesha shughuli zao, shughuli za mikono. Kwa hiyo kwa kuja tu hivyo, kwa kuwapa ku, ku, nafasi hiyo, kuna watu watakuja kwa ajili ya kuja kuangalia hizo shughuli za sanaa, watakapofika makumbusho watapata na habari zingine za kimakumbusho. Kwa hiyo hapo tunahusisha shughuli za kiutamaduni na shughuli za kimakumbusho. Lakini makumbusho na nyumba ya utamaduni projekti uh, imeweka ukumbi wa kisasa kwa Tanzania, ndio ukumbi wa kisasa wa maonyesho uh, ukitofautisha na nje, ukienda nchi za nje, labda tuseme Ufaransa uh, mji mmoja tu wa Ufaransa pale utakutana na kumbi za maonyesho yani theta nyingi sana eh? lakini kwa Tanzania theta sasa hivi ziko mbili tu ambazo ni za kisasa eh, theta ya chocha sana Bagamoyo ambayo ni eh, na makumbusho na nyumba ya utamaduni. Kwa hiyo kwa Tanzania nzima ziko mbili na hii ya kisasa kabisa ambayo unaipata makumbusho na nyumba ya utamaduni. Kwa serikali ikaona iweke hii theatre ili kutoa nafasi kwa wasanii wa kitanzania kufanya maonyesho yao, sasa kwenye ukumbi huu wa kisasa hapa, badala ya kuja tu kusema kwamba sasa nikienda makumbusho nitaona tu vitu vya kale na nini, lakini sasa wana sababu ya kuja makumbusho kwa ajili ya kufanya maonyesho. Lakini na Watanzania watapata nafasi ya kuja makumbusho pia kwa ajili ya kuangalia maonyesho mbalimbali ya ya wasanii kwa kupitia thiata yetu hii ya ki, ya kisasa. Lakini wakasema haitoshi, yeah, hiyo tuweke ukum tuweke eneo garden kubwa kwa ajili ya shughuli mbalimbali ambazo watu wanapenda kufanyia nje kwa hiyo Uh, garden hizi au bustani hizi zinawapa nafasi watu kuja kuweka matenti yao majubu, mahema kwa ajili ya shughuli mbalimbali zinazoweza kufanywa mchana. Aidha tuseme kwamba maonyesho ya vitu vya viwanda na kadhalika. Balozi nyingi zinafanya sana shughuli mbalimbali. Juzi tu hapa tulikuwa na uh, serikali ya Ufaransa walifanya wali, wali, wali, wali walitumia maeneo haya kwa ajili ya ku waonyesha shughuli mbalimbali eh, za kimaendeleo zinazofanywa nchini Ufaransa. Eh, tulikuwa na wafanyabiashara wakubwa wa Ufaransa walikuja kuonyesha eh, shughuli zao hapa na kukutana na wafanyabiashara wa wa Kitanzania waliwafanyia hapa. Kwa hiyo hawakuja kwa ajili ya shughuli za kimakumbusho, lakini nyumba ya utamaduni ilitoa hii nafasi ya wao kufanya nini kuja ku-ku-u kuwa na shughuli ya namna hiyo, lakini naamini walivyo, wageni wageni wote waliokuja kwa ajili ya shughuli hizo katika hiyo iliyoandaliwa na Ufaransa waliweza ku, kutambua kwamba makumbusho Oh, ina, ina, ina ina ina activities zingine tofauti na hichi ambacho kilicho kilichowaleta humu ndani. Sasa makumbusho na nyumba ya utamaduni ikaona kwamba iweke kitengo kinachoitwa program. Kitengo hichi cha program ni kazi yake kubwa kwa ajili ya kutafsiri shughuli za makumbusho, kwa sababu katika program, kuna walimu walimu hawa ndio wanaopokea wanafunzi kutoka shule mbalimbali. Wakija hapa, wanatembezwa au kama kuna kundi kubwa la wageni kutoka nje, e, kitengo hiki cha elimu chenyewe kinawatembeza kuwapa elimu sasa. Au kama mgeni anakuwa na maswali ya kitu ambacho hakielewi vizuri, anapata ufahamu kutokana na hawa wataalamu wetu, kazi yao kutafsiri hizi shughuli za kimakumbusho au vitu ambavyo vimeonyeshwa vime kwenye maghala yetu kwenye, kumbi zetu za, za kimaonyesho. Tuendelee kutembea huku tukimsikiliza Frank James afisa maonyesho kutoka makumbusho ya taifa akitueleza mengi kuhusu makumbusho ya taifa, na wiki hii tunaangazia wakati wa uhuru nchini Tanzania. Pata mambo hapa, naona sehemu ya uhuru ya Tanganyika. Yeah, sehemu inaonyesha uhuru wa Tanganyika. Tunaona Mwalimu Nyerere pale akiwa ameshikilia bango linasema uhuru kamili, complete independence, mwaka 1961 na hapa kuna wapigania uhuru baadhi, kwa mfano kuna Bibi Titi Mohamedi pale tunamuona, tunamwona Mwami Teresa Ntare, huyo alikuwa ni malikia wa kabila moja unaitwa Waheru huko Kigoma. uhum. Naam, kwa hiyo na hapo tunamwona Sir Richard Turnbull aliyekuwa gavana wa mwisho wa Tanganyika akiwa ameongozana na mwalimu Julius Nyerere wakati huo sasa. Ilikuwa ni usiku wa, wa, wa kuamkia tarehe tisa e, ambapo tulipewa hati ya uhuru wa Tanganyika naam, pale uwanja wa taifa, uwanja wa uhuru. Nilikuwa na swali moja uh, kabla ya kujaendelea. Nyerere alikuwa waziri mkuu wa kwanza kipindi cha u, uh, wakati wa ukoloni Hivi alikuwa na, wakati ule alikuwa na privilege zote kama alivyokuwa anapewa mawaziri wakuu wengine waliokuwepo wakati huo wa Tanganyika, au kidogo kuwa kuna hali ya kuminyaminya kidogo? Ah, naam, kutokana na historia ni kwamba aa, wakati ule aa, tulikuwa chini ya katiba ya ya Uingereza, kwa hiyo tulivyopata uhuru Uh, tulibidi tuwe na waziri mkuu kwanza. Kwa hiyo naamini hatukuwa na mamlaka makubwa sana, uh, kwa upande wa waziri mkuu, japo alikuwa ni kiongozi mkubwa wa nchi, lakini uh, nadhani kuna, kuna, kuna kitu fulani ambacho tulikuwa tunakosa kutokana na katiba ile ya, ya, ya, ya Uingereza. Kwa hiyo baadaye, mwaka 62, baada ya kuwa rais wa kwanza wa Tanzania, hapo ndo tuliweza kupata uh, naamini mamlaka yote ambayo, sasa sio lazima tena tusimamiwe na mtu mwingine, nao tupate oda nyingine. Naam, naam, hapa naona picha ya pamoja hapa e, hapa ni picha ya pamoja ya baraza la kwanza kabisa la mawaziri. Tunaona walikuwa ni mawaziri kumi na tatu tu pamoja na waziri mkuu ambaye alikuwa ni e, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Naamini wote hapa hatunao ya, kwa hiyo ni kama unavyoliona hili baraza la kwanza la mawaziri. Naam, naam, naam, so kabisa. <laughs> Naona kutoka kushoto mstari wa nyuma kuna, kuna, kuna mstari wa nyuma hapa tuna Jobu Lusinde, kuna Rashidi Kawawa, kuna Santirabi Jefania, kuna Nsilo Swai, kuna Oscar Kambona, kuna Tewa Saidi Tewa na kuna J Mac. Na kwa chini kutoka kushoto tunaye uh, Paul Bomani tunaye Saidi Fundikira, tunaye mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyekuwa waziri mkuu, tulikuwa na Ernest Vasi na Amiri Jamal. Kwa hiyo hapa tukawa tumekamilisha baraza la mawaziri, tuko na mawaziri kumi na tatu tu. Unasikiza okay. changu, changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Basi tumezemate tukisikiliza wimbo huu nija wa Falipupa akishirikiana na Arakeli. Falipupa ni mwimbaji mkongwe kutoka Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na Arakeli, wengi tunamfahamu, ni mwimbaji kutoka huko Marekani. Basi sikiliza wimbo huu mzuri walioshirikiana, au tunaweza tukasema kwa lugha mtaani waliofanya kolabo nija pata mambo <mulia> Ukisikiza changu chako changu chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia nakutakia bon dimanche, Jumapili njema <tinyamaya>