Karibu tena mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya Changu Chako, Chako Changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na, na msimulizi wa makala haya. Bila kuchelewa, tuungane tena na Dr Agnes Gidna, mtaalamu wa paleontolojia, akitueleza tena au akitufafanulia tena kwa mapana zaidi juu ya fani hiyo, fani ya paleontolojia nchini Tanzania. Kwa fani hii nachoweza kusema kwamba nchi yetu imebarikiwa kuwa na masalia mengi ya wanyama na binadamu wa kale, na ni nchi pekee ambayo inaeleza chimbuko la binadamu kwa ufasaha, yaani kwa mtiririko mzuri, bila kuwa na kukosa link somewhere. Tunaanza kwamba katika bonde la Laitoli tuna ushahidi wa binadamu wa kale kutembea eh, kwa miguu miwili, na ni ushahidi pekee duniani uliopo duniani kwamba tuna ushahidi huo wa miaka milioni 3.6 na mbali na nyayo hizo ambazo zipo Laitoli, tuna masalia ya binadamu hawa. Kwa hiyo masalia haya yanatufundisha pia jinsi gani walifanana, walikula nini, na walikuwaje, walifanya kazi gani. Ukija katika bonde la Olduvai, basi tuna masalia mengi kuanzia miaka milioni mbili mpaka leo kwa miaka milioni mbili mpaka sasa tuna masalia ambayo yako yanafahamika kama Zinjanthropus boisei. Tuna fuvu la Zinji na tuna masalia ya, wanye, ya binadamu wengine waliofuata kama homo habilis, uh, homo erectus, na ake homo mpaka sasa. Kwa hiyo ni sehemu pekee ambayo inaonyesha mtiririko mzuri wa chimbuko la binadamu. Kwa hapa makumbusho, basi tuna masalia haya yote, ambayo binadamu mtu yeyote anaruhusiwa kuja kusoma. Kuangalia, na kuona na kujifunza, babu zetu walitoka wapi, walifanya nini, walikula nini, waliishije maisha yao kwa ujumla, na tofauti na sisi au tunafananaje. Jitihada zinafanyika ili Watanzania wengi au wote wafahamu kwamba huu ni urithi wetu, huu ni urithi wa asili ambao tunautakiwa kujivunia nao, kwa sababu e, ndio sehemu pekee ambayo unaweza kujua babu zako walifanya nini na sasa tunafanya nini. Jitihada zinafanyika. Kwa mfano kama hapa makumbusho, tuna onesho la chimbuko la binadamu ambapo kila Mtanzania anakaribishwa kusoma, kuangalia, kujifunza. Lakini pia jitihada nyingi zinaendelea kufanyika, chuo kikuu wanafundisha masomo haya, na pia kwa nchi yetu sasa hivi bonde la Olduvai wameanzisha maonyesho makubwa au makumbusho makubwa ambayo yataeleza haya yote, chimbuko la binadamu. Watadisplay, wataweka hayo yote yaliyopatikana katika nchi yetu. Kwa hiyo jitihada zinafanyika lakini pia jitihada kubwa kwa hapa makumbusho ni kutoa elimu kama nilivyosema, kwamba kuna maonyesho yanayoeleza chimbuko la binadamu. Pia basi unaweza ukatoa wito gani uh, kwa Watanzania wanaokusikiliza kuhusu kuangalia basi au ku, kuweza kuzingatia uh, kutembelea makumbusho au nyumba ya utamaduni uh, hapa Uh, tunajua tunaweza tukapata elfu mbili elfu tatu tunaenda kupunywa bia, lakini tukija kutembea hapa Makumbusho ya Taifa tunaweza tuka uh, tukageni zaidi, yani tukapata zaidi, sio tuka, ndio tutapata burudani lakini vile vile tukaelimika. Labda wito wako kama mtaalamu hapa wa nyumba ya utamaduni? Mimi nachoweza kuwaasa Watanzania ni kwamba wajivunie cha kwao, waje watembelee makumbusho ya taifa, lakini hasa nisisitize kwa wanafunzi ambao wako shuleni. Fani hii wengi wanaiona kama ngumu, na ndio maana tuko wachache mno, tuko wachache sana, lakini masalia haya ni mengi na yanaendelea kupatikana, yanahitaji watu hasa. Kwa hiyo tunawaasa wanafunzi hasa wa chuo kikuu wanaosoma wafocus kwenye hii fani ili kuileta katika uhalisia wake kwamba Watanzania waijue, waithamini, waishi. Lakini zaidi na waasa Watanzania waje makumbusho ya wa taifa, wajifunze haya yote ninayozungumza kwamba yapo katika ukumbi, na wakija watapewa e, tua guide nzuri tu, wataelewa vizuri, na baada ya hapo basi wataendelea kujifunza, na naamini watapata interest na hii kitu. Kwa upande wake afisa mahusiano wa nyumba ya utamaduni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, simnd Jason Bigashe anatueleza mawili matatu kuhusu uamko wa, wa Tanzania kutembelea maeneo ya makumbusho nchini Tanzania. Idadi ya Watanzania bado hairidhishi, bado ni ndogo sana, ukilinganisha labda na makumbusho za wenzetu huko nje, seme labda Ufaransa kwenye makumbusho zao. Nadhani Wafaransa wengi wanatembelea sana makumbusho kwao, ikiwa na maana hiyo. Na tutajaribu kutolea mfano uh, ukienda Ufaransa uh, mwenyeji lazima watakupeleka makumbusho ili kuku, kukupa uelewa uh, wa nchi ya Kiufaransa, kwamba wametoka wapi, wapi walipo, na matarajio yao na mwelekeo wao kwa kupitia makumbusho, kwamba usione tu kwamba ukienda pale Paris kumejengeka majengo hivyo, hayatoka tu kama kama miche ya miti kwenye ardhi, lakini ni, ni jitihada za watu. Kwa hiyo ndio maana unakuta mwenyeji lazima akupeleke kule, lakini sasa huu utamaduni huu, sisi kwa Tanzania hatuna. Yeah, wengi wa hawana utamaduni, unakuta mtu um, mgeni akija atakupeleka labda kwenye sehemu nzuri ya starehe iliyofunguliwa jana au juzi yeah, ili anaona kwamba huko ndipo utakapopata burudani zaidi, lakini hajui kwamba kuna umuhimu wa kumpeleka mgeni makumbusho, ili akaifahamu nchi yake au hata familia yake, hata watoto, kwa sababu a, mtoto ni mgeni, amezaliwa ameikuta Tanzania. Eh, lakini hawezi, hawezi tu ku, kuijua Tanzania vizuri kama mzazi hajachukua hatua eh, za maksudi kum, kumfunulia eh, au kumpeleka sehemu ambayo atakayeweza kupata huu uelewa au historia ya, ya Tanzania eh, ni sehemu yenyewe ni makumbusho. Kwa hiyo bado wa Tanzania eh, hawana hawana huo uitikio, hawana, hawana, hawana huo, huo, huo utamaduni wa wakui, kuitembelea makumbusho zaidi ya wageni. Tumeona marais mbalimbali wakija, wanakuja makumbusho, viongozi mbalimbali wakija wakija wakiitembelea Tanzania, wanatembelea makumbusho. Uh, ndiyo maana sasa tukawasema kwamba tuweke tuwe na, na kitengo hichi cha programu ambacho kitakuwa kinatengeneza programu mbalimbali zitakazovutia Watanzania. Sasa hivi tumeanzisha programu inayoitwa Museum Art Explosion. Ni programu ya kiutamaduni ya kila mwisho wa mwezi, na yenyewe ni sehemu ya kivutio. Kila mwisho wa mwezi, wasanii wa kitanzania wanapata nafasi ya kufanya maonyesho yao ndani ya makumbusho kila Ijumaa ya mwisho wa mwezi. Kwa hiyo hii sasa inawapa nafasi wa tanzania na wenyewe kufanya nini, kuja makumbusho kwa ajili ya. Kwa hiyo kabla ya kuingia kwenye uh, sanaa za ufundi na sanaa za maonyesho kwenye maonyesho haya, wanapata nafasi ya kuzunguka makumbusho. Lakini tuna makumbusho siku ya makumbusho duniani kila tarehe kumi na nane Mei. Hii tunatoa nafasi kwa Watanzania wote au wageni mbalimbali wanaokuja makumbusho kutembelea bure bila kiingilio chochote, ili kuweza kuwapa hamasa Watanzania waweze ku kutembelea makumbusho. Lakini ili kuongeza hamasa, jitihada zingine tunazozifanya ni kuwatembelea wanafunzi mashuleni. Tunakwenda tunatoa elimu kwa wanafunzi, umuhimu wa kutembelea makumbusho, na wanapotembelea tu makumbusho wanaona oh, faida yake moja kwa moja kwamba vile vitu walivyokuwa wakivisoma darasani, eh, wakisoma kwa maelezo tu ya walimu wao, wanakuja wanaviona hapa kiuhalisia kwa hiyo unakuta kabisa kwamba mwanafunzi sasa ana uelewa mpana na uhifadhi wake katika ubongo wake unakuwa ni wakudumu wa kile kitu ambacho amekisoma darasani. Kwa hiyo ukilinganisha kipindi cha nyuma kabla ya makumbusho na nyumba ya utamaduni, ambako sababu nyumba utamaduni ndio imekuwa kivutio kikubwa zaidi kwa Watanzania kutembelea makumbusho, idadi kidogo imeongezeka baada ya uzinduzi wa mradi huu wa makumbusho na nyumba ya utamaduni ukilinganisha na huko nyuma, lakini mpaka sasa hivi kiukweli bado ya Watanzania wengi hawatembelei makumbusho. Lakini wangejua kwamba makumbusho na nyumba ya utamaduni imehifadhi urithi huu wa utamaduni ambao wanaweza wakajifunza kwamba makabila yetu yanastahili kuwa namna gani, au sisi Watanzania tunastahili kuwa na kitambulisho cha namna gani, nadhani wangeweza kukimbilia zaidi makumbusho, au wazazi wangeweza kuwa wanawaleta watoto wao kila kukicha makumbusho ili waweze kujifunza utamaduni huu wa kitanzania. Naye afisa maonyesho wa nyumba ya utamaduni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Frank James natupasha tena, huku wakiendelea kututembeza hapa na pale kwenye nyumba ya utamaduni na kutufafanulia zaidi mengi vitu ambavyo vinatuonyesha tulipotoka, tulipo na tunapoelekea. Pata mambo hapa, tunaona ni muungano wa Tanganyika na Zanzibari tarehe ishirini na sita Aprili mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne na hapa ndo tuliweza kupata hii bendera yenye, ya, ya muungano eh, yenye rangi nne. Ukiangalia hii ya kwanza hapa bendera ya Tanganyika, tulikuwa na rangi mm -hmm. Hizo hapo tatu nyeusi, okay, njano mm. na kijani mm -hmm. Na hapa rangi ya blue imeongezeka, naam. Kwa hiyo hii ni baada ya muungano tu. Hapa ni nini zaidi hapa? Uh, hapa uh, tuna michoro uh, kwenye miamba na kwenye mapango na Afrika ni sehemu yenye utajiri mkubwa sana ya wa michoro hii na inatupatia e, taswira ya muda mrefu ya jinsi binadamu wa awali wameweza ku, kuishi na jinsi gani wameweza ku, kuhusiana na mazingira yao okay. Naam, kwa hapa Tanzania, maeneo ambayo ni maarufu kwa his, hii michoro ya miambani ni huko Kondoa Irangi, Kondoa Irangi. Kuna maeneo mengine kama huko maeneo ya Wasandawe huko na baadhi ya maeneo ya Singida, maeneo ya, ya Dodoma. Na sasa hivi wataalamu wameweza kugundua baadhi ya maeneo ya kando kando ya, ya, ya, ya Ziwa Victoria ambapo kuna michoro hii ya, ya, ya kwenye miamba. Kwa Tanzania, michoro hii inaenda mpaka miaka elfu tisa iliyopita ha, lakini mpaka miaka hivi karibuni tumeweza kuweza kugundua michoro ya kwenye miamba Ha, ya hawa mababu zetu yeah. Naam, na kwa taziz kusema hawa Bushmen au Wasandawe pamoja na Wahadzabe eh, tunaamini ndo walioweza kuchora sehemu kubwa ya, ya, ya, ya sanaa hizi za kwenye miamba Naam. Lakini wanasemaga wana kwamba uh, uh, niliwee kuongea na Profesa mmoja kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Profesa Jengo aliniambia kwamba michoro hii kwenye mapango ina hakuna duniani ambayo ina inaweza ikashindana na umri wa uh, michoro hii ambayo ina takriban miaka elfu arobaini. Naam, ni kweli kabisa. Kwa hapa Afrika tuna michoro ya takribani miaka elfu arobaini iliyopita. Na hicho kilikuwa ni kipindi cha mwisho cha mwisho mwisho cha zana za mawe za mwisho na za madamu ndipo alianza ndipo tumeweza kugundua kwamba binadamu walikuwa wanaweza kuchora kwenye miamba. Kwa hiyo ni sanaa ya um, muda mrefu sana na Afrika ndio sehemu yenye utajiri huo eh? Afrika ndio sehemu yenye utajiri huo ah, nchi nyingi kama vile we Botswana, Namibia ikiwa inaongoza na Tanzania, Kenya na nchi nyingine kaskazini mwa Afrika. Kwa hiyo ni muda mrefu kweli eh, sisi hapa Tanzania ambao tumeweza kurekodi ya muda mrefu zaidi ni miaka elfu tisa, Naam, iliyopita mm. Naona kabisa <laughs> okay, sawa Hapo. Ya uni mwamba. Ni e, ni aina ya pango eh? ni modo ya pango ambapo inaonyesha jinsi gani za hawa binadamu zamani walivyokuwa wanaishi, kwa hiyo tunaona ni sehemu ya makazi yao eh? kwa hiyo humo humo ndani ya makazi yao walikuwa wanaweza kuacha michoro hii ya zamadamu hmm. Lakini pia ilikuwa ni sehemu muhimu sana, kama ilitumika kama mawasiliano pia Ah, lakini pia ilitumika kama ah, sehemu ya kuchora miungu wao yeah. Na wataalamu wanasema sehemu kubwa ya michoro hii ya miambani ah, ni matokeo ya imani za hawa mababu zetu okay. Kwa sababu nao walikuwa na miungu yao, walikuwa na imani zao, kwa hiyo walipokuwa wanachora, walikuwa wanaweza ku kuwa wana, wanataka kuabudu ku, au kusujudu mbele ya hiyo michoro ambayo waliamini kwamba ni Yeah, ni miungu ni, ni, ni, ni wao mm -hmm. Kwa maana nyingine katika ulimwengu wa kiroho uh, walikuwa wanaelewa hii michoro ina maana gani mm -hmm. Kwa mfano tukiangalia ule pale, natamani uh, kama msikilizaji angeweza kuwa anaona mm -hmm. Hiyo ni, ni, inaitwa fishing god kutoka kule Algeria mm -hmm. Uh, inaonyesha ni mojawapo ya miungu yao muhimu sana, na hili eneo mpaka sasa lipo okay. Kwa hiyo ni linaonyesha ni, ni, ni, ni namna gani hawa wazee wetu nao pia walikuwa na imani na walikuwa na miungu yao wanaiamini kupitia uh, hizi sanaa za kwenye miamba naam. hili eneo tumechukua kutoka kule Kondoa Irangi, ni modo ya Kondoa Irangi yeah. Na, namna yeah, gani ambavyo kuna baadhi ya eh, tunaita kitaalamu tunaita rock shelters yeah. Uh, kwamba ni jinsi gani walivyokweza kuwa wanatengeneza mapango na wanaishi huko. Pata kibao hiki cha Fabrice Servier vien. Huyo mwimbaji Fabrice Servier ni mwimbaji wa Zouk Love kutoka huko nchini Ufaransa. Sitaki nizungumze sana, hebu sikiliza uwimbo ulivyokuwa tamu, alafu tarejia hivi punde. Ulikuwa ukisikiza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema.