lizaji wa RFI Kiswahili. Juma hili dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya idadi ya watu duniani. Kauli mbiu ya mwaka huu ni uzazi wa mpango kuwezesha watu na kuendeleza nchi, lakini kwa kiasi kikubwa, safari hii dunia inashuhudia mtikisiko wa uchumi katika baadhi ya mataifa kutokana na ama kuongezeka kwa idadi kubwa ya watu na nchi kushindwa kwenda sambamba na ongezeko la idadi ya watu ama changamoto nyingine, ikiwemo vita na madhara mengine ya kibinadamu katika kuangalia athari za ongezeko la idadi ya watu duniani kiuchumi, naungana kwenye laini ya simu na Dr Otengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Daktari, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana nami. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, karibu uandamene nami na msikilizaji, kama ilivyokuwa nimekujuza D Otengare Kitojo pia ni mtaalamu hasa katika maswala ya kupambana na umasikini, na bila shaka Uh, siku hii huwa unaitazamaje wewe kama mtaalamu na umekuwa ukifanya tafiti nyingi kuhusu uh, masuala ya umasikini hapa uh, uh, katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki doktor? Ya, mimi kwanza siku hii niki, nikiangalia kwa mtazamo wa umaskini naiona ni siku ya muhimu sana kwa sababu umaskini unahusu watu na sio vitu. Najua mara nyingi watu tumekuwa tukiangalia maendeleo ya vitu badala ya watu, kwa hiyo tunapoongelea uh, siku ya um, um, population duniani ninaiangalia jinsi ambavyo nchi zina zinafanya jitihada za makusudi kabisa kuhakikisha kwamba watu hao wanapata maisha bora, lakini hilo jambo la kwanza. Lakini jambo la pili sisi kwenye uchumi tuna, tuna population au idadi ya watu tunaelekea katika njia mbili, moja tunaiangalia kama rasilimali ya muhimu kwenye maendeleo kwa maana ya soko na, lakini ndio wanaosia katika uzalishaji. Lakini kwa njia ya pili tunaiangalia kama ni kitu hatari, kama kitakuwa kinakuwa kasi zaidi ya ukuaji wa uchumi, ambao uchumi unapokuwa haraka ndio unaokili mahitaji ya hili ongezeko la watu. Unatazamaje maendeleo ya nchi za Afrika na hasa ukuaji wa uchumi mataifa ya Afrika na namna ambavyo nakwenda na ongezeko la idadi ya watu barani Afrika ya, kwa ujumla? Ukiangalia nchi nyingi za Afrika ukuaji wa idadi ya watu umekuwa ukikuwa kwa kasi kuliko ukuaji wa uchumi, na kwa maana hiyo sasa umekuwa ukileta matatizo makubwa ya nchi ku, ya, ya, ya, nyingi kushindwa kutimiza mahitaji ya watu katika nchi zao. Tunashuhudia Umoja wa Mataifa jumaa hili kauli mbiu yake ilikuwa ni kuhusu uzazi wa mpango, na tumeshuhudia mataifa mengi yaliachana na sera hii kitambo kidogo. Dokta, unadhani kuna haja ya kurejeshwa upya? Tayari kuna hofu kwamba mpaka kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini bara la Afrika litakuwa na idadi kubwa zaidi ya watu duniani. Hiyo hofu ipo hasa katika nchi ambazo zinaendelea. Unajua, tatizo la nchi zinazoendelea ni kwamba uchumi wake hauko flexible, yani uchumi wake hauwezi kujiongeza kwa haraka kwa jinsi ambavyo idadi ya watu inaongezeka, kwa hiyo inashindwa kukidhi mahitaji ya watu. Kwa hiyo njia pekee, wakati nchi za Afrika zinaendelea kurekebisha uchumi wao, kuhakikisha kwamba uchumi wao una, unaweza kuwa kwa kasi na kutimiza mahitaji, lazima pia tuangalia upande wa pili, jinsi ambavyo tunaweza tuka tuka kontrol ukuaji wa idadi ya watu, na tunaweza tukafanya hivyo kwa kuendelea na kutumia njia za mpango ambazo ni Salama. Kwa mtazamo wako kama mtaalamu wa masuala ya uchumi, unadhani uh, kuna haja ya, ya, ya kurejeshwa kwa zile sera za pengine kuwa na mtoto mmoja ama kuwa na watoto wawili kama ambavyo tuliona wakati fulani uh, China ilifanya kabla ya kuruhusu angalau kuwa na, na zaidi ya mtoto mmoja, yeah? Na, nafikiri ni, ni, ni sera ambazo tunatakiwa tuna, tuna, tuna, tuziendee kwa makini, kwa sababu tukiangalia nchi za Ulaya kwa kutumia sera hizo hizo, sasa hivi wanapata matatizo ya kukosa nguvu kazi ya kutosha, wanaza tuende nazo kwa makini. Na niombana mimi sera ambayo nimeipenda na, nataka niangalie kwa pande zote mbili, upande mmoja tuangalie ukuaji wa uchumi ambao utakiri mahitaji, lakini upande mwingine tuangalie sera ambazo zitapunguza ukuaji wa kasi wa idadi ya watu. Nafikiri Ulaya walipunguza wali sana kiasi kwamba sasa hivi nao wanaingia kwenye mahitaji ya kutafuta nguvu kazi, wanaingia kwenye tatizo la kuwa na, na, na wazee wengi badala ya vijana ambao wanafanya kazi, wanafanya kazi. Kwa hiyo twende pole na sera hizo. Kwa hivyo unataka kusema dokta, kinachoshuhudiwa hivi sasa barani Ulaya na ongezeko la wimbi la wahamiaji barani Ulaya ni kutokana na sera ambazo uh, zilikuwepo awali? Ya, ni sera kwamba sasa hivi ukiangalia hata ile ile ile ile kuaji ile, wao wa watu unakuta wazee ni wengi zaidi ya vijana. Kwa hiyo katika nchi nyingi pamoja na kwamba wanapinga vita ya, wa, ya, ya, ya wahamiaji, lakini wanaivumilia kwa sababu wahamiaji wan, wana mchango wan, wan, mkubwa sana kwenye maendeleo ya nchi yao. Tumezungumza awali kuhusu kuendelea kuongezeka kwa idadi ya watu kwa kasi kubwa sana barani Afrika na tunashuhudia pia kwa kasi kubwa a, vijana wengi wakiwa wanaondoka katika mataifa yao ya Afrika na kukimbilia kule barani Ulaya. Hili ni kwa kiasi gani inaweza likawa na athari kwa kwa, kwa bara la Afrika, Daktari? Ya, lina, linaweza kuwa na athari kubwa kwa sababu, kama tulivyosema mwanzo, ni kwamba unaangalia hawa vijana wame- wanazaliwa wana, wana, wana, wana, wana katika nchi zao, wanasomeshwa labda katika nchi zao, lakini yale yale ya, zile nia zao, mahitaji yao hayatimizwi, na ambapo wangewe, kama, kama uchumi ungekuwa unakuwa, ingeweza kuwatumia hawa kama wazalishaji, na kwa sababu pia tumesema u, watu wanaongezeka, lakini uchumi wetu haukui kwa kasi, hautimizi mahitaji ya vijana. Vijana hao wanakimbia wana nchi zetu kwenda kutafuta maisha bora katika nchi za watu wengine. Napoondoka kumbuka, hawa ni watu ambao tutegemewa na rasilimali yetu, wamesomeshwa na nchi zetu, wanakwenda kufanya kazi katika nchi nyingine. Kwa hiyo huku wanakotoka lazima na kutaathirika kuta, kuta kiuchumi. Kwa hivyo bila shaka mgawanyo wa rasilimali huenda ukawa ni changamoto uh, hasa katika swala la ardhi, Dokta. Yani ni kweli hasa, kwa sababu unajua uh, katika mataifa haya mengi yanayoendelea, hasa mataifa ya Afrika uh, rasilimali ya ardhi ni rasilimali ya muhimu sana katika uzalishaji, watu wengi wanaitegemea katika uzalishaji. Lakini sasa utashangaa kwamba kwa, kwa mwenendo wa siku hizi ni kwamba kuna kuwa na kunyang'anya ardhi, yani badala ya kugawanya ardhi, wanaita land grab rather than land distribution, yaani badala ya mgawanyo sawia wa wa ardhi ambao ndio rasilimali kubwa, wawekezaji wa waa, unaita wawekezaji, wengine hata sio wawekezaji, wanakuja wananyang'anya ardhi. Kwa hiyo unakuta kwamba sehemu kubwa ya watu wanaongezeka kwa kasi, lakini hata ile rasilimali yao ya muhimu ya kuzalisha hawana, wamenyang'anywa. Kitaalam na hasa katika maswala ya kiuchumi, ongezeko la idadi ya watu ni faida ama hasara kwa kwa nchi? Kwa upande mwingine yaani ningesema kutegemeana na ukuaji wa uchumi kiuchumi, tunasema ongezeko kubwa la watu ni ni faida kubwa kwa njia mbili za muhimu. Njia ya kwanza ni kwamba wao wanakuwa kwa ni soko, yaani wewe mzalishaji umeshajipatia soko ambalo ni rahisi kuingia. Unajua soko la la kimataifa ni gumu kuingia kwa sababu ya ya, ya uwingi wa vitu vinavyotakiwa, ubora, vitu vinavyotakiwa, gharama za usafiri, lakini soko la ndani ni soko ambalo ni readymade, lipo. Kwa hiyo idadi kubwa tatu inakuhakikishia uwapo wa soko lakini jambo la pili ni rasilimali ya uzalishaji, hii ndio nguvu kazi. Mbubu, idadi ya watu inapokuwa kubwa kama mtatumia rasilimali zetu vizuri kama si Tanzania ambavyo tuna tuna ardhi kubwa ya kutosha. Hivi unaweza kusemaje kwamba e, tuna, tuna tuna idadi kubwa ya watu wakati huo tunaona mapori kibao yako wazi tu ya me, yako naked. Yani haijalimwa yana majani yana misitu yana miti ambayo rasilimali hii ingeweza kwenda ku, ku, kutumika katika ku, kuzalisha kutumia ardhi iliyopo. Wito wako ni nini, nini kwa mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki wakati huu uh, nchi zikiwa zimeungana katika jumuiya ya Afrika Mashariki Jumuia ya Nchi za Maziwa Makuu, na idadi ya watu inaendelea kuongezeka, wanaweza kufanya nini ili kwenda sambamba na ongezeko hili la idadi ya watu? Mimi nashauri na, na, na, mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza Tuhakikishe tunatumia vizuri rasilimali tulizo nazo kwa ajili ya maendeleo ya watu. Kama tutatumia rasilimali zetu vizuri, ardhi yetu vizuri, madini yetu vizuri, na rasilimali zingine tulizo nazo vizuri, ukuaji wa, wa, wa watu hautakuwa tatizo kubwa kwa sasa tulipo. Hilo jambo la kwanza. Jambo la pili, tuliangalia sasa tatizo hili la ongezeko la watu kwa mbali, tusibane kama wenzetu walivyo bana kwamba mtoto mmoja, wawili kwa sababu bado hatujafikia huko, lakini tutafute njia za kuhakikisha kwamba familia zinakuwa na idadi ya watu ambazo zinaweza zikazi manage au zinaweza zikawatunza. Kwa sababu tumeshaona pia hata kwenye tafiti zilizofanyika Tanzania za kitaifa, ni kwamba familia zile ambazo zina idadi kubwa ya watu ndizo zinakuwa masikini. Kwa lazima tufike mahali tuangalie ni idadi gani ya watu ambao familia itaweza kuitunza, labda watoto watatu, watoto wanne mwisho. Hii hii ni kitu ambacho kina, kina, kinaweza kuwa manage kinaweza kuwa, badala ya kusema kwamba tupunguze kama wazetu Ulaya, mtu mmoja, wakati rasilimali tunazo kibao. Of course baadaye idadi itakapokuwa kizidi kuongezeka, linaweza likawa tatizo. Kwa hiyo tatizo hili linataka tuliangalia kwa upande wa pili, uzalishaji, lakini pia na jinsi ambavyo tunaweza tukakontrol population. Na mnakushukuru sana, Dokta Tengere Kitojo, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Umehitimisha vizuri kabisa mada yetu ya leo, athari za ongezeko la idadi ya watu katika nchi zinazoendelea kiuchumi. Nakushukuru sana dokta, nakushukuru na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emano Richard Makundi, kwa heri.