<coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya habari Rafiki. Leo tunaangazia tabia ya wanasiasa hasa barani Afrika kukwepa kuhudhuria midahalo inayoandaliwa kuwakutanisha wagombea wa nafasi za kisiasa, kama ilivyoshuhudiwa nchini Kenya. Naibu wa rais William Ruto na Kalonzo Musyoka kutoka muungano mkuu wa upinzani NASA kutojitokeza kushiriki katika mdahalo wa runinga siku ya Jumatatu. Waandalizi wa mdahalo huu ambao ni wamiliki wa vyombo vya habari nchini Kenya walijitokeza na kusema wagombea wenza wote walishirikishwa mapema kuhusu mdalo huo na ni aibu kutojitokeza kueleza mipango yao kwa wananchi wa taifa hilo kuelekea uchaguzi mkuu tarehe nane mwezi ujao. Uko nami Martha Saranga, karibu kuchangia mtazamo wako. Utanieleza jina lako na unazungumza ukiwa wapi, alafu utatoa maoni yako. Okay, asante sana. Ninaitwa ni Avril Shabani Ngambwe, nawapigia simu nikiwa Kenya, niko Turkana Kaunti, kupande za Kitale. Wanasiasa wa Afrika wana shida kubwa sana. Afrika si kama nchi zingine, sisemi Kenya peke yake, na ni, na pia na nchi zingine. Nitapenda mfano wa nchi kama Kongo, ni kama hivyo Kenya. Mwanasiasa hawezi kujitokeza kuja kuambia watu mambo ambayo atawafanyia watu ama kile ambacho fikiria kuwafanyia watu kwa sababu, safari ya kwanza alikuja akaomba kura, akaenda yale ambayo alisema hakuyatekeleza na hajui atakuja tena kuambia watu nini. Yani wao wanafanya watu kama vile watoto wadogo, wanaahidi watu vitu, baadaye wanaona vile vitu hawatavifanya wanakuja sehemu ya mara ya pili. Sasa inakuwa afanye apite kwa fujo, afanye vi mambo ingine yenye haiwezekani ili wapate kura nyingine tena, na hiyo ndio maana Afrika vitu vingi sana viendelei, na wengine wanataka kubakilia madarakani kwa sababu akijua akitoka tu hajui ataenda wapi na atafanya nini, ama uchaguzi ukitendeka tena mara ya pili ha pita ama hawajui wataenda wapi. Na hizo ndio sababu ambazo viongozi wa Afrika wengi hawatoki madarakani, hawataki kuachia madaraka, ajui yani hawajui ya wakifanya kampeni, akikuja kuongea hataongea nini, na hakuna kitu ambacho serikali yao inafanya mm-hmm. hiyo ndio sa- sababu kubwa sana ambayo viongozi wengi hawafiki mara pili ama akuje sehemu nyingine, akuje aongelee nini, atawafanyia watu ama wabishane wao kwa wao, kwa sababu anajua makosa yake ni mengi na ajua ataeleza watu nini. na kushukuru sana Avrili Shabani kutoka Turkana Kaunti nchini Kenya. asante sana, asante pia kwa majina naitwa Kevin Achol kutoka Nakuru. Wakenya wengi walitarajia wafike ili pia, tofauti na manifesto yao, wasikie jinsi wanavyo wamejipanga kutekeleza hayo wal, wal, walionayo kwa manifesto zao. Na mimi kwa maoni yangu naona kwamba ile manifesto iliandikwa ili na ma-expert. so unapata kwamba wengi wao hawajapitia hawaja ile manifesto pia kujua kile kilicho ndani haswa. So ingekuwa ni wa, okay. kwa kwa maoni yangu naona waliona ni kama itakuwa ni kwao kukuja kwenye runinga alafu waulizwa maswali kulingana na manifesto yenyewe, na hawakielewi vizuri, saa ndio kwa maana walikuja wakaanza kuleta excuses mingi yao, sijui sitafika kwa sababu ya huyu na huyu, sitafika maybe, wanaanza walianza kusema ti hawakufuata utaratibu uliotakiwa ili kuwa- kuwawezesha waje katika mdahalo, lakini kwangu mimi naona ni kwamba hawakukielewa kile manifesto, na walijua kwamba hapo hivyo ndio wata- watatoa maswali ya kuwauliza. Hii kitu inatufunza in, in, kwamba tukitaka uongozi tuwe na ule uwazi, ya kwamba ukisema kwa mfano kwa kwa kwamba mtatengeneza barabara ama mtaleta mtaweka kazi kama vile sisi wanatuambia wataweka ka, karibu 1.3 million job creation. Inafaa mkuwe mnajua hii itajitekeleza vipi? Kwa hivyo inataka ile uwazi, angalau sisi vijana hata kama sisi wenye tunawategemea, tuna tuwe na ule that tuwe na ule uaminifu kwao. Lakini sa so ukiona vitu kama hizo wanaweka kwenye manifesto kama hizo na nini, nchi nyingi sana za Kiafrika wanafanya hivyo, na kati za uchaguzi unapata wana, wanapatia watu ahadi nyingi sana ambazo wao wenyewe hawawezi wakatekeleza. Asante sana kwa maoni yako. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Mi naitwa Kevin Achol kutoka Kenya, Nakuru. Asante sana na kutakia wakati mwema ukiwa Nakuru, asante. Anaitwa fundi amit ful mgeibuka, mh, natokea Kigoma Tanzania. Yani viongozi wengi wa Afrika yani wengi sana, wengi nawaujanja wa ujanja wa kwa sababu unapoenda kwenye mdahalo maswali mengi unayoulizwa, kama uliwahi kuwa kiongozi, basi utaulizwa kwamba labda ni, ni kitu gani ambacho ulishakifanya labda wakati wa uongozi wako kwao. Unajikuta viongozi wetu wengi mno wa Afrika yani wanakuwa ahadi zao nyingi walizoahidi mwanzo zinakuwa hazijatekelezwa pa kuenda pale kwenye midaharo kulingana na maswali watakayoulizwa wa, pale na wengi tofauti labda na viongozi wa wa, wa wa mataifa ya Ulaya, kwa sababu wengi viongozi wa mataifa ya Ulaya wenyewe mara nyingi ndio wanaomba midaharo, yani wanaomba kwenda kwenye midaharo tofauti na viongozi wetu sisi, kwa sababu hadi mdaharo una, unaandaliwa labda na taasisi au na vyombo vya habari tayari viongozi wale wanasiasa wanaksha taarifiwa kwamba siku fulani toka na mdaharo na viongozi fulani kuo, na wenyewe nahisi wao wanakubali ila wakati ni inakudia, ni kwa kwa ili, ni tatizo linakuja ni kujitokeza kale kwenye mdahalo husika. Mimi nadhani hili ni tatizo sana kwa viongozi wetu pia, ihata kujitambua viongozi wetu sidhani kama wapo sahihi, kwasababu hata hii kitendo cha kuto kwenye mdahalo na kuto kwenda kushiriki kwenye mdahalo husika ni kuto kutendea haki wananchi wako, kwa sababu sisi tunakuwa tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tunasikiliza vyombo vya habari tunasikiliza kwamba ule mdahalo kwamba utatuelezea nini. Asante sana fundi Hamisi ful megebuka toka Kigoma, Tanzania. Nakushukuru kwa maoni yako san. Asante ah, sana san. Fundamisa hapa fumi Fumijebuka na Charainmweze toka Bukavu, ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Tunajikuta <coughs> kuwa suala hili la mudawala, mara nyingi wanasiasa wetu wa Afrika wanakuwa wakilikwepa, si kwamba linakuwa nje ni kwao, bali wanajikuta kuwa wanasiasa wengi wanatumania hata hasa ile mikutano ya kushirikisha vyama vyao, lakini kikuwa wutaalikwa wenyewe hio eh, kushiriki waweze kujitetea kuhusu siasa ya siasa ama maendeleo ambao wanaweza kufanyia wananchi yale ambao waliweza kutayarisha kwa wananchi, tio watachaguliwa bao. Mara nyingi wanakuwa wanakwepa, mara nyingi wawajiamini wanasiasa wutu wamingi wa Afrika wajiamini, maana wanakuwa t mikutano yao inakuwa kila mara ni ya kurudilia ya kurudilia kuwa maendeleo itafanyika na bado maendeleo haifanyike, lakini wakijikuta wataulizwa ni kipi kipi ambacho mmetayarisha wananchi kwa muda kwa wakati, kama na huyu ama ukichaguliwa utawatendea ni nini wananchi, wao wanajikuta kuwa wamekusha kudanganya wananchi mara mingi, na pia inakuwa kama vile kukwepa maswala ya vyombo vya habari, wanahabari wana wasiweze kuwa kuwauliza maswali fulani fulani kuhusu maendeleo ya nchi, pia maendeleo wananchi wananchi wanafaidika kwa kwa, wana wana kwa nini kwa kuchaguliwa kwao ama nchi inafaidika vipi katika maendeleo yao. Ndio maana wanakuwa wakiikota hii mitahala mara mingi, unajikuta wanachatatu wanapenda hiyo ya kuingia kwenye redio wanajikuta kuingia kwenye televisheni, lakini kuwa ni kwa kujitetea, ili kuingia katikati ya watu aweze kujitetea katika ni fulani, wala mara nyingi wanakuwa wakikwepa. Maana unajua, unacheza wetu wa Afrika, siasa zetu siku za kuendelesha nchi zetu, bali siasa zao zimekuwa ni za kuwatajirisha tu wakiokee mali ya Ulaya wafike, lakini wananchi wakiendelea kusumbuliwa na kuishi katika maisha ya ovyo kabisa. Nakushukuru sana Kalunga, nikutakie jioni njema na asante sana kweli. Ni Kalunga sababu ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ehe, umeniandikia nini katika ukurasa wetu wa Facebook? Msikilizaji wa RFI Kiswahili, Peter Saria unasema, midahalo huandaliwa na wasomi na wanakuwa na maswali ambayo amekwishaandaa ambayo yanahitaji majibu ya kitaalam na ukweli, kitu ambacho wanasiasa wa kiafrika hawawezi kujibu kwa sababu wamezoea kuwadanganya watu kwenye majukwaa ya kampeni. Fahmi Cleva wa uadilifu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, unafikiri kitendo kilichofanywa na hao wagombea kimeonyesha udhaifu walionao na kutojiamini kwa kile wanachotakiwa kukieleza na kukijibu mbele ya wa wapiga kura wao. Zakayo Pius Bundala kutoka Nungwi visiwani Zanzibar, unasema wanasiasa wengi wa nchi za kiafrika husimama kwa nguvu za vyama na kwa uwezo wao hivyo ndio maana linapokuja swala la midaalo ya ana kwa ana huwa wanasusia kufika, ili kuepuka maswali ya ana kwa ana juu ya sera zao. Mungu wa Conkwa safari Dume toka Goma, DRC, unadhani ni sharti viongozi wa Afrika kulipenda bara lao, kwani siasa mbaya ni mzazi wa visasi na mwishowe ni moto. Mungu ibariki Afrika. Shukrani kwako kwa msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Matha Saranga. Jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.