Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakukaribisha katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Rais wa shirikisho la soka barani Afrika Ahmad Ahmad anataka ushirikiano wa karibu kati ya serikali za bara la Afrika na vyama vya soka kwa lengo la kuimarisha mchezo wa kandanda. Je, ushirikiano upi unahitajika kuwepo? na unafikiri inawezekana kweli? Mataifa mengi ya Afrika yamekuwa yakiingilia uongozi wa vyama vya soka badala ya kusaidia kuinua soka. Mfano hivi karibuni ni Sudani ambayo ilisababisha shirikisho la soka duniani FIFA kuyafungia kwa mujibu wa kanuni zake ambazo zinakataza serikali kuingilia uongozi wa soka. Je, ushirikiano huu unawezekana? Mimi ni Martha Saranga kuendeshea makala ya habari rafiki. Napokea simu yako, utaniambia unazungumza ukiwa wapi, jina lako nani? Asante sana kwa jina. Naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo Kagera Tanzania. Serikali za mataifa barani Afrika zishirikiane na vyama vya soka katika kila nchi kwa sababu moja, bila serikali kuzisaidia kuyasaidia yale mashirika ya nani na yale vyama vya soka nchini, nchi mbalimbali, haiwezi ikafanya kitu. Maana serikali ndio zinazokusanya mapato, serikali ndio kila kitu. Uwezekano wa, wa, wa, wa, wa rais wa shirikisho la, la soka barani Afrika yuko sahihi kabisa, kwani bila serikali na bila wadau wa michezo kuwashirikisha serikali, hakuwezi taifa lolote haliwezi likafanya haliwezi likafanya vizuri katika mchezo wa kandanda duniani. Tunashuhudia mataifa ma, ma ya, ya, ya, ya, ya magharibi mataifa barani huko Ulaya yanashirikiana na na, na, na, na, na serikali zao katika kudumisha misoko kudumisha nanii Mchezo wa, wa kandanda mfano nchi zetu za Afrika, mfano hususan Afrika kule magharibi wao wa, lakini Afrika zetu za mashariki ni Afrika ya kati huku, kazi michezo hu haushirikiani, uh, baina ya serikali na, na na vyama vya soka katika katika kila nchi barani Afrika. Mtangazaji wangu nakushukuru sana Pascali Mbungani na kutakia jioni njema, asante sana, nakutakia kazi njema ndani ya studio za Radio France International, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana. <lipika> mm. Katika laini ya simu tunaye mchambuzi wa soka kutoka Mombasa nchini Kenya, Anton Aroshe. Asante ah, eh, ushirikiano kati ya uh, shirikisho uh, la soka duniani uh, FIFA ama shirikisho la soka barani Afrika kwamba eh, wafanye kazi kwa pamoja na uh, serikali za mataifa husika uh, ni jambo ambalo linawezekana na litakuwa ni jambo ambalo litaweza kuleta uh, ushirikiano mzuri kuweza kuinua soka eh, kinyume na vile yeah. ilikuwa ni siku za nyuma kwa sababu FIFA imekuwa ikipiga vita sana na serikali eh, kuingilia kati masuala ya soka wakati eh, pengine pumetokea migogoro. Nadhani ujio wa rais mpya wa FIFA Gianni Infantino na rais mpya wa CAF eh, Ahmad ni, ku ni kule kuweza kuleta mabadiliko katika soka duniani kwa sababu hata hivi tunazozungumza E, ni kwamba CAF inataka kufanya mipango ya kuweza kuhakikisha kwamba kwa kwa soka katika bara la Afrika linakuwa na upeo wa kivyake tia e, inakuja, inakuja kivyengine kinyume na vile tumekuwa tukizuia miaka ya nyuma. Kwa hivyo ushirikiano kati ya CAF e, na serikali inaaua na ushirikiano mzuri tu wa kuweza kuleta e, soka ama kwenye, kuinua kiwango cha soka katika hali nyingine, kwa sababu e, serikali hususan katika mataifa ya Afrika serikali zinacheza sehemu kubwa sana kuhakikisha kwa kwamba, eh, soka inaendelea, kwa sababu ukiangalia viwanja eh, ukiangalia pengine kutoa misaada ni serikali. Viwanja vingi eh, vya mataifa wa barani Afrika ni viwanja ambavyo vinamilikiwa na serikali. Kwa hivyo eh, nadhani ushirikiano ndio kwa ni mzuri tu utaweza kuinua soka katika nchi moja au nyingine. Na kushukuru sana Antoni Arushie, wewe ni mchambuzi wa kandanda ukiwa Mombasa nchini Kenya. Asante sana, shukrani sana, asante. Kutoka Kenya niko Nairobi, mimi ni mwandishi wa habari watoka 25 East. Kwa mtazamo wangu naweza sema alipoingia madarakani ama, ama, baada ya kushinda Issa Hayatou uh, tulikuwa na imani sana atafanya mabadiliko nyingi na alikuwa na maono nzuri kwa kandanda hapa Afrika. Issa Hayatou amekuwa uongozini kwa zaidi ya miongo miwili na tulikuwa tunataka mabadiliko sasa. Wakati alikuwa anaingia, Ahmad Ahmad aliingia na wa, wa, wa, wale wa, wana, wale wanao wale wanao wako na ile ishara ya ma, ya kufanya mabadiliko kwa soka ya Afrika. Sasa hivi amesema angetaka soka ya Afrika serikali serikali ya nchi tofauti tofauti ya Afrika zikuwe zinafanya kazi pamoja na shirikisho la kandanda Afrika na pia zile shirikisho katika kila nchi. Kwa sasa hivi amesema uh, mechi ya Afrika uh, e, ya kuania kombe la Afrika itakuwa inachezwa, alikuwa anapendelea ikuwe inachezwa baada ya miaka minne, na pia uh, nchi ziongezewe ikuwe nchi ishirini na nne. Sasa vitu nyingi anafanya na sisi kwa mtazamo wetu huku Kenya na maeneo yote, tunasema ama dama anajaribu is involving, ame involve kila mtu, na sisi tunangoja tuone vile mambo yatakuwa. Nakushukuru sana Austin Oduor kutoka Nairobi, Hello? Nchini Kenya. Yes, niko Nairobi nchini Kenya yes, Nairobi nchini Kenya, asante sana <laughs> Naitwa Stefano Taranga, niko hapa mkoani Mara kwa sasa naona ni jambo ambalo haliwezekani kwa sababu sheria za FIFA zenyewe, mm -hmm. zinazoendesha mfumo wa soka nchini bado zinakinzana na masuala ya serikali. Sheria za shirikisho la soka duniani halitaki serikali ijihusishe kwa namna yoyote ile, eh, kuingilia masuala ya soka nchini. Tumeona mifano ya nchi ambazo serikali imejaribu kwa namna moja ama nyingine kuingilia masuala ya soka nchi kama Sudan waliweza kufungiwa lakini hata Kenya waliwahi kuathirika na kitu kama hicho. Kwa hiyo mimi nadhani eh, kuna namna ya pekee ya mashirikisho ya soka katika nchi zetu za Afrika kuwa na mifumo yao ya kipekee ambayo yataweza kujiendesha pasipo kuwa na, eh, pasipo serikali kuweza kuingilia, waweze kujiendesha kimfumo, kitaratibu ambavyo kwa vyovyote vile serikali isiweze kuyabana eh, masuala yao ya soka ambayo wanayafanya, lakini serikali kuyaingilia mashirikisho ma ya soka, naona wanasilizana wana kabisa na taratibu la shirikisho la soka duniani FIFA ambalo halitaki serikali iweze kuingilia masuala ya soka. na kushukuru sana Stefano Lothi ukiwa Mara nchini Tanzania, asante sana Mata Taranga. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili Msikilizaji, sasa nageukia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Fundi Hamisi Fulmegebuka toka Kigoma, Tanzania: ushirikiano lazima uwepo baina ya vyama vya soka na serikali. Suala la kukataza serikali kutoingilia vyama vya soka haliwezekani, maana tayari serikali zetu zina wizara za michezo. Sasa itakuwaje serikali ikalie kimya madudu yanayofanywa na vyama vya soka? Gerard Mengi Mwaselela wa Mwakaleli, Busokelo, unasema ushirikiano upo, sio kwamba haupo, ila wafrika wa wengi tumekosa uthubutu wa kujikita kimichezo, ndio maana tunajikuta tunafanya vibaya. Kiufupi, ushirikiano upo na unawezekana. David Sechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema ushirikiano wa vyama vya soka na serikali katika nchi nyingi za bara la Afrika utaliweka soka letu kuwa la kibiashara badala ya burudani, hivyo mawazo ya rais wa shirikisho la soka barani Afrika ni ya kuungwa mkono. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema ni busara sana kama serikali zetu zitakuwa zinaidhinisha na kuwaapisha viongozi wenye uwezo wa kuendesha michezo, maana wengi wanakurupuka bila kuelewa sheria ya michezo. Ismail Kabuyaya toka Butembo, DRC unadhani kwamba ni vizuri serikali kusaidia shirikisho za soka kama mfadhili tu. Munguiko Modeste Batambara kutoka Kiwanja Ruchuru, DRC unasema serikali za Afrika huona kama soka haina maana, kwa sababu serikali zetu hupenda kuvuna kuliko kupanda. Kwa hiyo kiongozi wa soka ni vizuri kuwakumbusha Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuchangia makala haya hadi hapo. Sina la ziada, ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.