Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana mwenzangu Victor Abuso. <laughs> nami bila shaka nimejaa hapa studio RFI Kiswahili msikilizaji. Wanaharakati wanaopigania mabadiliko ya kisiasa na demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maarufu kama Lucha hii leo, siku ya Jumatatu ya Julai 31 wameandamana, licha ya polisi kuimarisha ulinzi kila mahali katika nchi hiyo, wakiitaka tume ya uchaguzi nchini humo seni kuhakikisha inatangaza kalenda ya uchaguzi mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Utakumbuka hivi karibuni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Cornei Nanga alisema haiwezekani uchaguzi ufanyike mwaka huu kwa sababu seni haijakamilisha daftari la wapiga kura kwenye majimbo ya Kasai na maeneo mengine. Nami moja kwa moja kutoka studio hizi za RFI Kiswahili zilizoko jijini Dar es Salaam, Tanzania, naungana na wasikilizaji wetu huko Kongo wakitoa maoni yao kuhusu maandamano haya. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, tuandamane hadi kufikia mwisho wa makala haya. Ni Babunga Kasikabu, napiga simu toka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakika sisi tunaona maandamano ambayo yamefanyika na upinzani sehemu za mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan katika mji wa Goma. Maandamano kabisa inaonyesha kama raia sasa wamechoshwa, wamechoshwa, wanapenda waende kwenye uchaguzi. Ukiangalia polisi wamewekwa barabarani, sehemu zote uo ukitoka nyumbani kwako unakosa ufike sehemu gani, uende sehemu gani? Sasa inaomba tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iangalie malalamiko ya Kongomani, alafu mwisho wa mwaka huu Wakongomani waende kwenye uchaguzi. Asante sana, Radio France International. Radio France International, mi naitwa Bienferoje Miali, naishi hapa South Africa. Kongomani maandamano hiyo, mi sioni kama kuluangu, mi sioni kama inaweza saidia kitu juu maandamano ishafanyika ya mingi sana Meva. Raia ya Kongo yenyewe kwanza, iko raia yenyewe iko na msimamo kuhusu maandamano yao ya, ya kumpinga rais au kusema kupinga nani, uchaguzi ufanyike. Unasikia mwai mwaka, tuhakikishe uchaguzi unafanyika mwaka huu, mwaka huu usiishe bila uchaguzi kufanyika. Tatizo, maandamano yanafanyika, wanafanya maandamano leo, afu kesho wameikaa, wanatulia wana ile ile mavitu inakwasa ile inasumbua na inapita. v Ninaita kwa jina la Isa Ongia, niko maeneo ya Goma. Maoni yangu kwangu mimi binafsi, ninaona ni kitu ya maana sana, na itaendelea pia kutusaidia na kuonesha pia government ya kwamba jambo ambao wako naendelea kufanya juu ya kutu, ya kutupeleka kwa njia ya uchaguzi iko jambo ambayo haitufurahishe hata kama kwa sasa eh, wanakuwa kama vile wametuma polisi ikuwe kama vile inyamazishe hiyo maandamano. Nayo sio suluhisho, yaani inatuonyesha ya kwamba sisi kama vile raia tunafurahia kikundi ya Lucha kufanya hii maandamano, na tunajua kwamba mwisho na mwisho italetaka kitu kizuri ndani ya nchi yetu ya Kongo. Kiswahili ni Kalunga Jean de Dieu Mweze toka Bukavu, ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Maandamano iliyoanzishwa leo mjini Bukavu na vijana wa Lucha na pia makundi ya kiraia na haki za kibinadamu, ikiwemo wafanyabiashara, pia wale wale watu wote wanaokuwa na ya ili uchaguzi a kufanyika nchini wetu. Maandamano haya yaliwezi kuzuiwa na polisi leo asubuhi wakati waandamanaji walijikuta chini ya ulinzi mkali ambao polisi walikuwa wakipiga kambi, wakipiga doria mahali ambapo maandamano yalipashwa kuanzisha, lakini waandamanaji walihuzunika sana, waliendelea kuendeleza maandamano yao hadi mahali pa kufanyia uchaguzi kama kituo kikuu cha CENI nchini Bukavu ili kuwait weze kuandaa kalendari ya uchaguzi katika mwaka huu. Lakini sasa, tunashuhudia kumekuwa walioumia katika maandamano haya, maana polisi walikuja na bomu za kutoa machozi <coughs> <coughs> <coughs> no, no, no, no, no. Kiswahili. So, hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapa jijini Kisangani, kuhusiana maandamano, hakuna maandamano ambayo yaliendeka hapa katika mji. Hatujui eh, kama ni kwa nini, huenda eh, vikundi ah, vya upinzani havikuandaa ah, wanaumemba ah, wake ili waweze kuuzilia katika maandamano yenyewe. Shughuli ziliendeka kama kawaida na hakuna matangazo fulani ama hitilafu ambayo iliripotiwa hapa katika mji hadi wakati huu. Nafasi nyingine maandamano hayo yanaweza kupendekea viongozi waweze kuchukua hatua maalumu, hasa kuweza kusikia malalamiko ya wale wanaoandamana, kwali ni haki yao ya kikatiba ikiwa wanaona kasoro fulani katika uongozi. Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Mimi ni mungu iko Modeste Basambara, nikiwa mashariki mwa DRC, hasa kiwanja Ruchuru. Kwa kweli kuhusu maandamano haya ambayo yameweza kuandishwa na vijana waarusha <laughs> ili kuwaomba wakuu viongozi, na mkuu wa viongozi nanga, ambaye anaweza kusimamia tume huru uh, ya uchaguzi hapa nchini DRC kuweza kutoa tarehe ya uchaguzi, ni jambo jema kabisa, sababu ukienda kuangalia maisha ambayo wakorungu tunaipitia kwa sasa, si maisha mazuri. Kila kitu yote imekuwa ni shida, ukiangalia ngambo ya uchua. Ukiangalia usalama nao pia ni shida. Kwa hiyo mimi naona kwamba ni muda mwafaka sasa kwa Wakongo wote kuweza kusimama na kuweza kuungana mkono ili kuweza kumshinikiza Rais Kabila kuondoka madarakani. Jina langu ni Germain Hasan Chawere kutoka mji wa Beni nikiwa katika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maoni yangu kuhusu maandamano, mimi binafsi hapa mashariki mwa Kongo katika mji wa Beni, maandamano haya ni maandamano mazuri kabisa kwa sababu ya kuwa na lengo moja ya kuomba kwa serikali ya Kongo kufanya uh, uchaguzi na kuandaa kalenda itakayoruhusu uchaguzi wa urais wa bunge uendeshwe bila migogoro yote katika, uh, koti katika kwenye viunga vyote vya DRC. Eh, sisi tumeona kama hiyo tume huru ya uchaguzi nayo huende imekula rushwa, kwa sababu hakieleweke kutofanywa kufanyika Ee, uchaguzi ikiwa uchaguzi uliandaliwa hadi tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Wananiita Mzee Jonas Mbayai msubao, nakaa DRC katika mji wa Butembo. Maoni yangu kuhusu maandamano haya yote ambayo inafanyika DRC na fikiria ya kama hili maandamano ambayo haikufaulu katika miji yote, na kuweza kuleta matatizo katika miji fulani fulani, ni maandamano ambayo inakuwa na uhusiano mbaya, inakuwa na matukio mabaya kwetu sisi raia, sababu wale ambao wanafanya hayo maandamano ni wanasiasa. Hata kama wengine wanajiita Vilindi, wengine wanajiita Lucha, lakini mikono ya wanasiasa inakuwa nyuma yayo maandamano sisi sawa raia ambao tunakula kila kitu tukijitafikia. Wakati wanaleta hayo maandamano, kuna kazi fulani fulani ambazo zinasimama. Sawa vitendo, hakokukuwa maandamano, lakini vile vile kazi haikokuwa, sababu wafanyabiashara wanaosia pora mali yao na hiyo hali inatikia katika hali mbaya sana, inapunguza nguvu ya kufanya kazi yetu sisi wa raia. <coughs> Ni Serge Mulimani Pakasindi. Ndiyo ni kusema vijana wa kikundi Lucha walipima kuandamana asubuhi ya leo lakini hawakufua dafu kwani wali vyombo vya usalama vilikuwa kabisa na kuwashika. Aa, tano baada yao wamepelekwa kwenye vyumba vya polisi, na wakati sasa shirika la raia limepandia huko kuenda ona kama vyombo uh, vya usalama vitapima kuwarejesha manyumbani kwao. Kwa kusema kweli bo, sidhani kama maandamano haya yatasaidia, kwani ukiona fasi yote e, ni vyombo vya usalama vikitumika jina la government, vimezuie vikizuia zi, zi, kila kitu kila andamano linaloandaliwa na shirika za raia, kwa kutegemea kuwe uchaguzi nchini Kongo, lakini sijue kama hii inapaswa kusaidia kuwe uchaguzi nchini Kongo labda ingelitoka kwenye viongozi wa kipolitik au kwao waki, wakikala pamoja tena kuzungumzia jambo hilo ili tuweze tukaenda kwa uchaguzi mwisho wa huu mwaka nam. Na ni pamoja na msikilizaji huyu kutoka mjini Kasindi, ni eneo la mpakani na Uganda. Ndo nami natamatisha na Habari Rafiki jioni hii, ulikuwa nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, nami ni kutakie jioni njema na kwa heri. Kutoka Dar es Salaam. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.