Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya jua haki zako, nami ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya tutaangazia sheria ya ndoa nchini Tanzania na haki za mtoto. Suala ni kwamba mtoto ni nani na ana haki zipi? Je, ndoa za utotoni ni haki kwa wasichana wa Kitanzania? Tumakinike na Naemi Silayo, wakili na afisa programu kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka kituo wa cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, akifafanua. Sheria ya ndoa ya mwaka 1971 inaruhusu mtoto wa kike kuolewa katika umri wa chini ya umri wa miaka 18 kwa maana ya umri miaka 14 na hata miaka 15 kifungu namba 13 na namba 17 saba vya sheria hii ya ndoa ya mwaka 1971 vinaelekeza hivyo na vinasema kwamba mtoto huyo anaweza akaolewa kwa ridhaa ya wazazi wake, ambaye ni baba, na kama baba hayupo basi ni mama au mlezi, na ambapo pia hao hawapo basi kwa ridhaa ya mahakama. Sasa ukiangalia kwa kweli uh, kifungu hicho kina kinzana na sheria zingine nyingi tu uh, hapa nchini pamoja na uh, mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa na hata ya kikanda ambayo Tanzania kama nchi mwanachama Umoja wa, Af wa Afrika na kama mwanachama Umoja, uh, nchi, uh, Umoja wa Mataifa imeridhia. Kwa mfano, tunao mkataba wa kimataifa wa haki za mtoto wa mwaka 1989 ambao unazungumzia kwamba mtoto ni nani na ana haki gani na nchi waliosaini mkataba huo basi wana wajibu gani katika kuhakikisha basi wanamlinda mtoto. Na vile vile ukiangalia mkataba wa Afrika wa haki na ustawi wa mtoto wa mwaka 1990, na wenyewe unazungumza hivyo hivyo, kutafsiri mtoto ni nani na mtoto ana haki zipi, na basi jamii na serikali kwa ujumla viwe na mikakati gani katika kuhakikisha basi vinamlinda mtoto dhidi ya vitendo vyovyote ambavyo ni vya ubaguzi au vya kiukatili. Sasa ukiangalia swala la ndoa za utotoni ni, ni, ni, kwanza ni kitendo, ni ukiukwaji wa haki za mtoto, ni udhalilishaji kwa yule mtoto, ni kumwondolea fursa mbalimbali za baadaye huko maishani kwa sababu kama binti wa miaka 15 anaweza akaozeshwa akabeba jukumu kubwa kama hilo la kuwa mke, na akishakuwa mke, ina maana sasa anakuwa ni mama. Unaona, yaani haingii akilini kwamba anaweza akabeba jukumu kubwa kama hilo, na ukizingatia kwamba uh, takwimu zinaonyesha kwamba wengi wa wasichana wa kike wanao au wasichana wanaoolewa katika umri huo kwamba kwa unakuta baba ni mtu mzima, binti walioozeshwa hapo ni mdogo. Kwa hiyo hana maamuzi, hana sauti, hawezi kusema hichi mimi naona hapana, hajitegemei kiuchumi. Kwa hiyo hata ile nguvu ya kumnyanyasa inakuwa ni kubwa zaidi, kwa sababu hana anachochangia katika kutunza ile familia zaidi ya kuwa ni mama nyumbani naye Rehema Salehe mkazi wa Ubungo Kibangu jijini Dares Salam nchini Tanzania anaweka bayana hurka ya baadhi ya wazazi wanaoozesha watoto wao wa kike wenye umri chini ya miaka 18. Wazazi wengine huwa wanatamaa sana, unaona wanawaoza watoto wakiwa wengine bado wako shule wengine bado wamemaliza tu, wanataka waendelee na shule. Wao wanakuwa wanachukua mali kwa watu wanawaozesha wale watoto. Ndio maana wakati mwingine hata ile ndoa inakuwa kule haikai, maanake ule mtoto anakuwa ameozeshwa kama yani kulazimishwa. Wakati mwingine huwa hajapenda kule kuozeshwa, lakini wazazi wakisha wakipenda, yani basi nakuwa ni kama amri, ye anaenda kama amri. Wazazi wanakuwa wanatamaa mtoto anakuwa anaolewa kwa kulazimishwa, sio kwamba anapenda. Kidini ni sawa amekuwa, lakini akili zake wakati mwingine zinakuwa bado hazijakuwa, bado ni mtoto, kwa kule anakokwenda, anaenda kujenga familia. kwa maana hiyo anakuwa, yani, kule kulazimishwa kwake, yani hata ile ndoa haitodumu. Wakati mwingine anaozeshwa labda mbaba mtu mzima mtu mzima ambaye ameacha labda mke na yule mtoto ni mdogo, au anaingia kwenye mitala yule mtoto, na yeye anakuwa ni mdogo. Kwa hiyo kule atakuwa anapata labda manyanyaso, unaona. Kwa hiyo inakuwa yani ni ngumu sana yule mtoto kuvumilia kule, au wengine wanawachukua watoto ambao shule, wanawaachisha shule na kuwaozesha. Kama hivyo ndio hiyo tamaa ya wazazi, tuseme wazazi ndio kama sisi, unaona, tunakuwa yani tunaweka tamaa mbele, hatuangalii maisha ya mtoto kule ambako anaenda. Eh, he, tunapokea mali nyingi tunamwozesha mtoto yaani kama tunamsukumiza tu kule, kwa hiyo inakuwa ni tabu kwa kweli. Baadaye anakuja kupata mimba, mimba ile anashindwa kuzaa kwa sababu yeye mwenyewe bado mtoto. Unasikiliza Jua haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Madaewani ni sheria ya ndoa nchini Tanzania na haki za mtoto. Naimi Silayo wakili na afisa programu kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu anaendelea kufafanua jinsi gani ndoa za utotoni zinakuwa kinyume ya haki za mtoto, afya yake na ustawi wa jamii kwa ujumla. Ukija kwenye maswala ya kiafya, tunaona kuna changamoto kubwa sana ambazo mtoto anazipata kwa kuozeshwa katika umri huo mdogo, kwa sababu kwanza maumbile yake ya kimwili yanakuwa hayajakomaa vizuri. Hawezi malezi ya kujua aleleeje mtoto na vitu kama hivyo. Kwa hiyo vyote hivi vikwa pamoja, kwa kweli, vinakuwa vinampotezea fursa mtoto wa kike ya kukua na kufurahia utoto wake na kuweza kuwa mtu fulani baadaye katika jamii. Na hata leo hii tunapoongelea maswala ya kuwaona wana wake katika nafasi za uongozi tunapoongelea kufikia ile hamsini kwa hamsini katika nafasi mbalimbali za uongozi, hatuwezi kuifikia kama watoto wa kike wanaozeshwa katika umri mdogo, kwa sababu ndoto zao umeziua. Mtoto wa miaka kumi na tano akiolewa, yani huyo kama amesoma sana, mmeza darasa la saba, na kama mmeza darasa saba yani ndio imeishia hapo, anabaki kuwa ni mama wa nyumbani, anabaki ni kulea familia. Sasa kama mama ndio mama ndo huyo wa miaka kumi na tano ndo mlezi wa familia, anaandaa taifa gani? Yeye mwenyewe ana fursa gani ya kusema? Sasa ndio tutakuja kumwona baadaye, tumchague awe mbunge wetu, tumchague awe diwani wetu, au tumchague awe ni mkurugenzi katika taasisi fulani. Kwe tunaona tunazidi kuiminya ile nafasi ya mwanamke katika jamii na uh, kwa mujibu wa tafiti mbalimbali inaonyesha kwamba Tanzania tuna zaidi ya asilimia 37 ya ndoa za utotoni. Kwe ni janga kubwa sana hili. Ni e, kwa lugha ya, ya serikali iliyoko sasa tunasema hili nalo ni jipu, kwamba serikali inabidi kulia, kujiangaliza kwamba tunaweza kufanya nini. Uh, sasa ukiangalia, uh, kumetokea kesi ya kikatiba ambayo ilifunguliwa pale Mahakama Kuu ikihoji uh, uhalali wa kuwepo kwa sheria hiyo ambayo inaruhusu au inambagua mtoto wa kike na kumuozesha katika umri mdogo kama huo. Na je, kama kweli sheria hiyo ni halali kuwepo leo Tanzania, na je, inaendana na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania? Na tunashukuru Mahakama Kuu iliweza kutoa hukumu katika kesi hiyo na kusema kwamba ni kweli uwepo wa kifu, vifungu hivyo namba 13 na 17 katika uh, sheria ya ndoa ni kinyume na katiba na vinamnyima haki mtoto wa kike, na hivyo basi kuitaka serikali kuhakikisha uh, ndani ya mwaka mmoja inabadilisha sheria hiyo na kuweka sheria ambayo sasa itaweza kumlinda uh, mtoto wa kike dhidi ya vitendo vyote ambavyo vinakuwa vinamnyima haki yake, ikiwemo swala hilo la ndoa za utotoni. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya Jua Kizako. Mwisho wa makala haya ni mwanzo wa makala nyingine. Tembelea tovuti yetu RFI Kiswahili.com kusikiliza makala haya juu ya mada ya leo, sheria ya ndoa nchini Tanzania na mada nyinginezo. Mimi Karuma Sangama mtayarishaji na msimbuzi wa makala haya ninakutakia siku njema.