Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala ya Jua Kizako. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Katika makala haya tutaangaza sheria na haki za binadamu nchini in Tanzania, namna zinavyotungwa na kama sheria hizo zinazotungwa zinawashirikisha wananchi na kuzingatia haki za binadamu. Kwenye laini ya simu tupo na Naemi Silayo, wakili na afisa programu kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka kituo wa cha sheria na haki za binadamu mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Je, sheria nchini Tanzania zinatungwa huku zikiwashirikisha wananchi na umma kwa ujumla? Ukweli ni kwamba kweli kumekuwa na changamoto nyingi kwenye Uh, suala so zima la utunguaji wa sheria hapa nchini na ni kwa jinsi gani wananchi wanashirikishwa au wadau mbalimbali wanashirikishwa katika uh, uh, kutungwa kwa sheria hizo au ufahamu wa sheria hizo. Hilo limekuwa ni changamoto. Kama tunavyofahamu, kwa mujibu wa sheria, sheria zote hutungwa na bunge na lakini kabla ya miswada hii kupelekwa bungeni, ili sasa wabunge waweze kuijadili na kuipitisha kuwa sheria, uh, ni lazima wananchi au wadau mbalimbali wapate fursa ya, wao pia kutoa maoni yao na hata ku, ku, kuwasaidia hata hawa wabunge wenyewe kuelewa, kwa sababu kama tunavyofahamu uh, um, sheria ni, ni ni kitu ambacho kinahitaji uelewa wa aina fulani n yani, uh, ili kuweza kujua kwamba okay tunapoipitisha sheria hii itatusaidia kwa kiasi gani, au unaweza kukuta mnatunga sheria ambayo sasa inaenda tena kuvunja haki zingine kwa hiyo ni suala ambalo kwa kweli linahitaji uelewa, linahitaji mtu kuweza kupata nafasi ya kuchambua vizuri, na sasa kumekuwa na changamoto katika kupata hiyo nafasi. Sisi kama wadau wa haki za binadamu tumekuwa tukishirikishwa kwenye baadhi ya miswada ambayo uh, inakuwa inatarajiwa kupelekwa bungeni, lakini unakuta muda ambao mnapewa mswada huo, unaambiwa tu kwamba kesho tunaomba maoni yenu. Unaona, kwa muda unakuwa ni mfupi sana, muweze kuipitia na muweze kui- kuichambua kweli na kusema, tunaona kuna changamoto hizi, tunaomba wabunge waifikirie, wafikirie na upande huu na hivi na hivi. Na wakati mwingine hata hatushirikishwi kabisa, mnashangaa tu mswada uko bungeni unajadiliwa na sheria zinatungwa. Unaona, ki kumekuwa na changamoto katika hilo na na, ni kweli wananchi au wadau mbalimbali wana haki ya kuweza kufahamu hiyo miswada kabla haijapitishwa kuwa sheria, ili kuwasaidia pia na wabunge, kwa sababu yale maoni yanapopelekwa yanasaidia bunge pia kuweza kuijadili ile miswada kwa mapana zaidi, kwa sababu kama tunavyofahamu, sheria ni miongozo ambayo inasaidia kulinda haki, kulinda mfumo mzima wa mifumo ya upatikanaji haki kwa hiyo ni kitu ambacho kinatakiwa kisitungwe tu uh, vibaya vibaya, lakini ki, kiweze kutungwa vizuri, na ili ku, ki, kiweze kweli kuhakikisha basi haki hiyo inapatikana. Kwa hiyo pale ambapo watu wanakuwa hawashirikishwi, basi inakuwa ni ngumu kwa haki hiyo kupatikana. Je, kuna juhudi zozote zimefanyika kuhakikisha changamoto kama hizo zinashughulikiwa na kuwepo urahisi wananchi kushiriki kamilifu kwenye utungwaji na upitishwaji wa sheria kwa kuzingatia misingi ya haki za binadamu na demokrasia, kumekuwa na juhudi nyingi na jambo kubwa sana lili, maoni mengi yalitolewa wakati ule tulipokuwa na mchakato wa mabadiliko ya katiba ya kuonyesha jinsi gani kuwe na uhuru wa watu kuweza kutoa maoni yao kwenye vitu mbalimbali mbali, ikiwemo hata sheria ambazo, uh, kama nchi tuna, tunaona tunazihitaji kuwepo. Na mijadala hii ilizungumzwa sana, especially wakati tumeona kulikuwa na masuala ya yaliyogundulikana masuala ya gesi na oili, ambapo wananchi waliona kwa kiasi kikubwa sana hawakufahamu hata mikataba ambayo nchi imeingia ilikuwaje, inasema nini. Sheria zilizotungwa zilikuwa zimetungwa tu harakaraka, unashangaa mswada umepelekwa bungeni, hamfahamu ulitokea uli wapi kwa hiyo, uh, kwa hiyo juhudi za kuhakikisha kwamba kama nchi tunaweka mfumo mzuri wa utungaji wa sheria zetu ni jambo ambalo limekuwa likizungumzwa sana na lilijaribu sana kuwekewa mikakati, wakati ule tunapotengeneza uh, katiba uh, katiba yetu mpya lakini e, niseme kwamba uh, katiba pendekezwa ambayo ndio dokumenti iliyobaki mpaka sasa ili- ili- ili- iliminya uh, juhudi hizo, kwa sababu nakumbuka kwenye ile rasimu ya pili ya ya, ya tume ya ya mabadiliko ya katiba au inavyojulikana kama tume ya Warioba ilikuwa imejaribu kuweka hiyo misingi, na hasa katika masuala ya haki za binadamu, na kusema kwamba zile ibara zote zinazozungumzia haki za binadamu au kwa kisheria tunasema ile Bill of Rights, uh, hati ya haki za binadamu, kwamba isiweze kubadilishwa bila kuwepo na kura ya maoni, bila kufanyika referendum, ambayo inamaanisha kwamba wananchi waweze kuamua wao wenyewe kwamba tuondoe kifungu fulani katika katiba, au tukiacha, tuongeze au tu, turekebishe. Kwa hiyo ile rasimu ya pili ilikuwa imeweka, uh, kifungo hicho na kusema kwamba ile hati ya haki za binadamu haitaweza kubadilishwa na mtu yoyote, iwe bunge, bila wananchi wenyewe kukubali hilo au kupiga kura na kuamua kwamba tunataka hicho kifungu kiondolewe. Lakini kwa bahati mbaya sana, baada ya bunge lile la katiba kukaa na kupitia sasa ile rasimu, walifuta hicho kipengele. Kwa hiyo, katiba pendekezwa mwishoni ikawa haina hicho kipengele, kwa maana kwamba sasa ikawa inatoa uhuru kwamba bunge lolote linapokaa ikaona kwamba labda kuna kifungu fulani katika hati ile haki za binadamu tu hatujapendezwa nacho, au tunaona sasa hivi hakina maslahi kwa Watanzania, basi wanaweza wa kukifuta au kukibadilisha au kukirekebisha kwa taratibu ambazo zitakuwa sasa zipo. Kwa hiyo tunaona, uh, katiba ile, ili, ili, ili, ili, ili ilipoteza hiyo ili haki ambayo, au huo msingi ambao ulikuwa umewekwa kwenye ile rasimu, lakini, ya pili, lakini hata hivyo sasa mchakato ule sasa umesimama, kwa hiyo nachelea kusema kwamba labda haitakuwepo tena. Inategemea sasa mchakato huu utakaporudi tena, hatujui utaanzia katika ngazi ipi. Tuone kama misingi ile bado inaweza ikawekwa kwenye sheria mama ambayo ni katiba ya nchi. Nasikiliza Jua Haki Zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada ni utungwaji wa sheria na haki za binadamu nchini in Tanzania. Kwenye lani ya simu tupo na Naemi Silayo, wakili na afisa programu kwenye dawati la jinsia na watoto kutoka kituo wa cha sheria na haki za binadamu jijini Dar es Salaam nchini in Tanzania. Utungwaji na upitishaji wa sheria zinatakiwa kuwashirikisha wadau na wananchi ingawa changamoto zipo bado, juhudi nyingi zimefanyika katika kuhakikisha kuna uwepesi kwenye suala zima la kushiriki kwa wadau na wananchi kwenye michakato mbalimbali ya utungwaji na upitishwaji wa sheria. Je, wananchi wapo mstari wa mbele kuhakikisha wanashiriki kamilifu kwenye suala hilo? Sasa hivi tunaona vyombo vya habari vimekuwa kwa kasi kubwa sana hapa Tanzania, au mfumo wa upatikanaji wa habari ambao umesaidia sana watu kuweza kutoa maoni yao kuhusu masuala mbalimbali. Kwa hiyo niseme tu ni kwamba upande wa serikali hakuja kuwa na mifumo viz, mizuri ambayo itahakikisha wananchi wanaweza kushirikishwa kwenye masuala kama hayo ya, ya, ya miswada ambayo inata, inatarajia kupelekwa bungeni na kushirikishwa kwa wakati, kwa sababu kinachotokea wadau wanashirikishwa, lakini unakuta muda ambao wanaweza kutoa maoni yao unakuwa ni mfupi sana, yani ambao una, unaweza kufanya hata maoni wanayoyapeleka ya yasiwe yameangalia ya vitu kwa mapana makubwa zaidi, kwa sababu labda mnaletoa mswada leo, mnaambia ndani ya siku moja mtakuwa tayari mmeshaurudisha bungeni, ili sasa tayari itapelekwa kwa ajili ya wabunge kuweza kuijadili. Kwa hiyo unajikuta muda mna, mnakuwa ni mchache sana, kwa sababu mara nyingi mnapoletoa mswada kama hii ina, inatusaidia sasa kujua ah, kwa nini sheria hii inataka kutungwa, ita, itaathiri nini, haichinzani na sheria nyingine ambayo tayari Um, amin mapendekezo hayo yanayoletwa au mswada huu hayatakinzana na sheria nyingine ambayo tayari ipo na inafanya kazi, unaona, na ina-, ina, ina ikiletwa kwa muda ina, inasaidia hata kusema hebu tuongee na wabunge fulani wajengee uwezo waelewe, ili mswada huu unapokuja bungeni basi waweze kuzungumza ili sasa Kuhakikisha kwa, kwa sheria ile haita hatmini muswada ule hautapitishwa tu bila kuwa umejadiliwa kwa mapana zaidi. Kwa hiyo niseme tu, wananchi naamini wangekuwa wanapewa fursa na muda, ni, ni ushiriki wao ungekuwa ni mzuri sana na ungeweza kutija. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International unaweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya, ninakutakia siku njema.