Karibu msikilizaji wa idhaya kiswaeli ya Radio France International katika makala haya juu kizako ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya leo. Katika makala haya tutagusia mkataba wa Sadek wa jinsia na maendeleo. Dondo muhimu wa mkataba huo ni haki na fursa sawa kwa wananchi wote wa jumuia Mendeleo ya maendeleo ya nchi kusini mwa Afrika. Kwenye laini ya simu tupo na Grace Kisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini Tanzania. Na hapa Bi Kisetu anatupasha kwa kina kuhusu mkataba wa SADC wa jinsia na maendeleo. Makinika ni mkataba wa hiari ambayo ni moja ya uh, uh, nyaraka ya kisheria makubaliano ya kikanda kama ambavyo unafahamu kwamba kuna aina mbalimbali ya mikataba. Kuna mkataba kati ya mtu na mtu, mikataba ya watu wawili, lakini mikataba ya baina ya nchi na nchi balesho lakini pia kuna mikataba ambayo inaingiwa na au makubaliano ambayo yanaingiwa na, na, na ukanda idadi kadhaa ya ya nchi. Kwa hiyo huu mkataba wa uh, hiari wa ma, uh, maendeleo ya nchi kusini mwa Afrika SADC ni moja ya haya makubaliano ambako nchi hizi za SADC zimejiwekea malengo na makubaliano kuhusu masuala ya usawa wa kijinsia tunakumbuka so, kwamba mkataba huu ulitoa uliridhiwa mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili na nane na, na mwaka elfu mbili na kumi na mbili ulianza utekelezaji rasmi baada ya kupata idadi inayopaswa ya nchi kuridhia kur, kwa hiyo ni, ni, ni suala la kufahamu kabisa kwamba tunapokuwa na makubaliano kama haya ya kikanda, nchi kama nchi inapaswa kutekeleza yale makubaliano ambayo nchi imefanya kukubaliana na, na, na nchi nyingine wanachama. Kwa Tanzania, mfano ni moja ya nchi ambazo ziliridhia hatua ya awali kabisa, na tumekuwa tunaendelea kutekeleza huu mkataba na kikomo chake katika huu mkataba wa awali ulikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini uh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili wakuu wa, wa, mawaziri wa jinsia wa hizi nchi walionelea kuna sababu ya kuupitia na kuweza kurejea na kuweza kuambatanisha u, ufanyiwe u, u, marejeo uweze kuendana na malengo endelevu ya milenia, uh, sustainable development goals ambayo sasa kipimo chake wa malengo yake yanaenda mwaka elfu mbili na thelathini. Kwa hiyo mchakato huu uliendelea, na tunapoongea hivi sasa ni kwamba nchi uh, zimekubaliana kwamba zitakwenda, zimeshaupitia, zimeshafanya hiyo review ya protoko, na sasa ina ina, ina, ina malengo yanayoendelea hadi mwaka elfu mbili na thelathini kutoka pale elfu mbili na kumi na tano. Naam, kwa hapa Tanzania je, uh, su, uh, kuna mafanikio yoyote au kuna hatua yoyote ambayo iliyopigwa kwa kutekeleza mkataba huu wa Sadek? Tunapoongelea nchi kutekeleza mikataba hii au haya ya makubaliano, yawe ni ya kikanda, kimataifa, moja ya hatua uh, ambayo inapaswa kuchukuliwa ni kuifanya ni iwe kwenye iweze kutekelezeka ndani ya nchi, wanaita domesti, uh. Kwa hiyo inamaanisha bunge letu linatengeneza sheria na linaangalia pia sheria nyingine zisiwe zinakinzana na huo mkataba ambao nchi imeridhia. Kwa hiyo kwa Tanzania mfano na, na moja ya mambo makubwa ambayo, uh, huu mkataba umekuwa unaongelea ni uwakilishi sawa wa nini, wa maswala ya uwakilishi sawa katika vyombo vya maamuzi, na tunaona ni kwa namna gani ambavyo pamoja na kwamba hatujafikia malengo yaliyowekwa ya na huu mkataba wa, wa hiari ambao wenyewe umetaka hamsini kwa hamsini lakini bado tunaona kuwa kuna jitihada za dhati kabisa za kuweza kuleta usawa wa nini, usawa wa uwakilishi kwenye vyombo vya maamuzi. Huu mkataba kwa mfano umetaka kuwa na na jitihada za makusudi ikiwepo ile quota system, uh, uh, nafasi za upendeleo nafasi zile za, za uteuzi kwa wanawake ili kuongeza ushiriki wao na hilo limekuwa limefanyika. Nchi yetu ni moja ya nchi ambayo imekuwa na, inafanya vizuri sana, kwa mfano kwenye swala la bunge. Na hili swala la kutekeleza hii quota system ndilo liliotusaidia kuongeza idadi ya wanawake kwenye nafasi za maamuzi hususan bungeni. Kwa hiyo nchi imejitarikwa kiasi fulani kufanyaji kufanya huu utekelezaji wa huu mkataba lakini, pia tunaona ni kwa namna gani ambavyo uh, maswala ya kupinga ukatili wa kijinsia ikiwa ni moja ya maswala ambayo yameongelewa na mkataba huu nchi imekuwa ina, inaweka mikakati ya makusudi imekuwa inafanya mambo kadhaa kuendelea kupinga ukatili wa kijinsia mfano, kutambua umri wa mtoto kuwa miaka kumi na nane kupitia uh, sheria yetu ya mtoto ni ni moja ya mambo ambayo yanarandana kabisa na matakwa ya huu mkataba. Unasikiliza juu ya haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Madewani ni juu ya mkataba wa SADC wa jinsia na maendeleo kwenye ukanda wa nchi zilizopo kusini mwa Afrika. Tupo kwenye laini ya simu na Gres Kisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini Tanzania. Kwako tena Biki Setu, tufafanulie zaidi kuhusu utekelezaji wa mkataba huu wa SADEK wa jinsia na maendeleo nchini Tanzania. Nisikatae kwamba kuna changamoto kadhaa na hasasa hivi ambavyo tumeweza ku, kuwa reviewed. Kuna masuala ambayo bado nchi kama nchi ambayo ni nchi mwanachama inapaswa kufanya ili kuweza kukidhi mahitaji na matakwa ya huu mkataba ambao umerejewa kwenye suala la, la ukatili wa kijinsia tumekuwa tunafanya kazi kwa, kebuka, kwa muda mrefu, na hata sheria zetu na miongozo yetu imekuwa ina inalenga sana kushughulikia swala lilokisha kujitokeza, lakini huu mkataba kwa sasa unataka nguvu elekezo zaidi kwenye kuzuia, nalo naliona kwamba serikali inafanya vizuri, kwa sababu tunafahamu kwamba tuna mpango uh, mkakati wa taifa wa kupinga ukatili wa kijinsia masuala ya jinsia, kwa hiyo kwenye ambao bado -tuna, uko kwenye mchakato lakini Hi, hi National Plan of Action on on gender-based violence ni, ni, ni moja ya masuala ambayo tunaona tutakuwa tunaendana tunaendana na haya matakwa ya huu mkataba lakini vile vile kuna swala zima la uh, swala la ndoa za utotoni, wakati wa kijinsia ikiwemo suala la ndoa za utotoni. Hii inaona ni moja ya changamoto ambako nchi yetu inapaswa kufanya jitihada za ziada. Sasa tunafahamu kwamba sheria yetu ya ya ndoa ya mwaka sabini na moja kifungu cha kumi na tatu kinatoa ridhaa kwa uh, binti wa miaka kumi na nne kufunga ndoa, kuingia kwenye mahusiano ya ndoa endapo itapata ridhaa ya wazazi ama ridhaa ya mahakama kwao. Hivyo ni moja baadhi ya, ya mambo ambayo inapaswa nchi iangalie ni kwa vipi ambavyo inaweza ikarekebisha ili isienze kupinzana na matakwa ya ya makubaliano haya ya nchi za SADC, lakini pia kuna suala zima la ambalo ni jambo uh, jipya limejitokeza kwenye hii hii reviewed protocol. Kuna swala la elimu za elimu ya utotoni ile childhood tunaita elimu ya vidudu hii hii, nayo imewekewa mkazo na imesisitizwa iwe kwenye mfumo rasmi na iweze nchi wanachama waweze kusimamia. Ni moja ya mambo ni, ni, ni e, chanya kwa sababu nchi yetu zinafahamu kwamba sasa inatambua kama moja ya mfumo rasmi wa elimu hizi shule za awali kabla ya shule za msingi. Ndi matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya ya jua kizako, ambapo tulitupia jicho mkataba wa SADEK wa jinsia na maendeleo. Kumbuka unaweza kuipata pia makala haya kwenye tovuti yetu sw.rfi.fr. Mimi Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia siku njema.