Na asante sana msikilizaji, na karibu tena katika mjadala wa wiki tunaendelea. Kukuletea uchambuzi wa siasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu ambao utafanyika tarehe nane mwezi ujao, lakini tunajikita kuchambua matamshi ya rais Uhuru Kenyatta kwa muhimu wa mahakama kwamba unashirikiana na upinzani kuchelewesha uchaguzi huo. Mgombea urais kupitia muungano wa NASA um, upinzani Raila Odinga uh, melani matamshi ya Kenyatta na kusema kwamba ni ishara kwamba anapanga kukataa matokeo ya uchaguzi huo. Haya yote yanakuja ina, baada ya mahakama kuamua kwamba uh, tume ya uchaguzi uh, haikufuata hai utaratibu uh, katika utoaji wa zabuni ya kuchapisha karatasi za kupiga kura za urais. Kuchambua mvutano huu anaungana uh, naye Dr. Brian Wanyama. Yeye ni mchambuzi wa, wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. Karibu sana Dr. Brian. Asante uh, sana sana, habari ya asubuhi. nam nzuri kabisa, na hapa studio ninaye Emmanuel Makundi, mwandishi wetu ambaye anafuatilia kwa karibu sana uh, uchaguzi ama uh, siasa kule nchini Kenya. hivi karibu atakuwa huko uh, kuenda kutathmini mambo atakavyokuwa uh, karibu sana bwana Makundi. nam asante Victor. uh, nianze nawe, uh, Dkt Wanyama, kwa kifupi tu unatathmini vipi uh, matamshi haya ya rais Kenyatta? Unafikiri alikuwa uh, likua, ana jaribu kumaanisha nini? Kwa kweli kwa ufupi, ni kwamba matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta hapo Ijumaa, matamshi ya kukashifu idara ya mahakama hapa Kenya, hasa zaidi kutokana na ule uamuzi wao wa kutupilia mbali ile zabuni ya kuchapisha makaratasi ya urais, kwa kweli ni matamshi ambayo ya yaliwashangaza wengi. Na rais, wajua, ni ana cheo kikubwa kabisa, ni kielelezo cha umoja wa nchi. Matamshi kama haya yangetoka kwa raia wa kawaida hayangezua tumbo joto, lakini matamshi kama haya kutoka kwa rais e, bila shaka na e, naibu wake William Ruto e, ni matamshi ambayo bila shaka na ilifanyika katika mkutano wa hadhara, yanaonyesha wazi ya kwamba hawana imani tena na idara hii ya mahakama. Na hili ni tatizo kubwa kabisa kwa sababu rais akitoa matamshi kama hayo wengi tunaona kwamba pengine anajaribu e, e, kuilazimisha mahakama iweze kuchukua hatua ambazo zinalingana na yale ambayo anafikiria. namna makule Rais Kenyatta alisema kwamba yeye amekuwa akiheshimu mahakama, lakini kwa namna mambo yanavyokwenda, hawaiogopi tena mahakama ama hawaogopi yeye, mwenyewe haogopi watu. Kuna wale wanasema kwamba Rais Kenyatta ana haki ya kutofautiana na majaji lakini pia hiki kilichotokea ni kweli, u, u, u, kama kuitisha mahakama nama ni kama alivyosema brand. Na hili swala unaweza ukalitazama katika uh, uh, maeneo mawili uh, kwanza moja, kauli ya Rais uh, Kenyatta ina, inaweza ikawa inaashiria kama kutisha kutisha muhimili uh, wa mahakama uh. Lakini kwa, kwa upande mwingine uh, kama mgombea mwingine kama raia mwingine wa Kenya anayo haki ya kusema kile ambacho anajisikia kukisema, lakini inategemea hicho kitu ulichokisema umekisema katika muktadha upi uh, umeusema ukiwa na nafasi gani katika serikali. Yeye ni rais uh, yeye ndiye aliyemuidhinisha uh, Jaji Maranga kuwa jaji mkuu wa mahakama za Kenya, kwa hivyo kusema vile, maana yake kuna maswali unayatengeneza, na watu wanajiuliza ni kwa nini ume, kwa, umefikia hatua ya kusema ama kutoa matamshi hayo ya kukosoa muhimili wa mahakama na namna ambavyo imekuwa ikifanya ma, maamuzi na, na kidai kwamba kana kwamba mahakama zinapendelea upande wa, wa, wa upinzani uh, na, na hii nanikumbusha ni, na, nafikiri ni siasa tu, kwa sababu hii nanikumbusha pia mwaka elfu mbili na kumi na tatu Victor Abuso mm, utakumbuka kwamba muungano wa uh, kipindi kile vyama vya upinzani ODM walikwenda mahakamani kwenda kupinga uh, matokeo yaliyompa ushindi Rais Uhuru Kenyatta mm, kama na, nam kama kod na kipindi kile walikuwa kama kod na matamshi ambayo aliyatoa kinara wa upinzani wakati ule Raila Odinga ambaye pia ni mgombea wa muungano wa NASA safari hii alisema ha, walipeleka kesi lakini hawa, hawakuwa na imani na mahakama a, kutokana na maamuzi ambayo yalikuja ya baadaye yakatokea, na ndicho ambacho kilitokea kwamba mahakama ya juu chini ya jaji Willy Mutunga ilisema kwamba uchaguzi ulifanyika kwa uhuru na haki pamoja na dosari zilizokuwa zimejitokeza, lakini haikutosha kubatilisha matokeo na kufanya uchaguzi uende katika duru ya pili ama kumpa <muchindi> ushindi a, Raila Odinga. Kwa hivyo kinachotokea sasa ni kwa rais Uhuru Kenyatta kujaribu kuonyesha hofu yake, lakini pia kujaribu kuonyesha mawazo yake na wake kuhusu maamuzi ambayo yamekuwa yakitolewa, lakini sidhani kama ilikuwa ni kauli mwafaka kutolewa katika kipindi hiki ambacho nchi uh, inaelekea katika uchaguzi, kwa sababu ikiwa mahakama uh, itaingiliwa katika maamuzi yake uh, mambo mawili anaweza katokea, ama ikaunga mkono kweli upinzani kama ambavyo wengi wanadhani kwamba imeunga mkono upinzani, ama isiunge mkono na badala yake ikatengeneza sintofahamu kabla ya uchaguzi. Namna na hali hii inatokea wakati huu, tume ya uchaguzi imekata rufaa unakumuka katika mahakama hmm, ile ya rufaa kujaribu ku Uh, takataizi zichapishwa na ile kampuni ya kule Dubai ya mm, Al Ghurair na, na, na, na nimemsikia nime mwenyekiti wa, wa, wa, wa, wa tume chiptai kwamba wao hawatatangaza tenda nyingine uh, ya kutafuta mzabuni mpya hadi pale rufaa yao itakaposikilizwa mm. Je, watakapokata wa rufaa kwa sababu siku zinazidi kwenda, rufaa yao ikatupiliwa mbali Manake mchakato wa kumtangaza mzabuni, mchakato wa kupatikana mzabuni achapishe karatasi hii, itakuwa ina, inaweka ina sintofahamu zaidi katika uchaguzi wa Agasti nane, kwa sababu muda umezidi kuyoyoma na siku zimezidi kuondoka. Manake mpaka kufikia Jumatatu kama mahakama itakuwa ijatoa uamuzi, hii inamaanisha kwamba kuna uwezekano mkubwa wa uchaguzi wa rais kusogezwa mm. mbele na uchaguzi wa bunge ukafanyika na, kuhusu, na makundi, lakini, uh, kiongozi wa upinzani ambaye anagombea urais kupitia muungano wa NASA Raila Odinga amejibu madai haya ya Kenyatta na kusema kwamba hii ni ishara kwamba rais Kenyatta anaogopa na huenda anatafuta mbinu ya kukataa matokeo baada ya uchaguzi wa tarehe nane mwezi ujao. Kwa kweli matamshi yale ya Raila Odinga tumeyapata, tumeyasikia na pia tumeyapiga msasa. Tamuno hapa ni kwamba matamshi haya, kama vile ndugu yangu makundi amenena, ni kwamba I, kutoka kwa rais mtu wa kitengo cha rais kiwango kiu, cha rais yana uzito mkubwa kabisa, na ni kama tishio kwa uhuru wa mahakama kwa sababu i, katiba hapa Kenya imetenganisha uongozi kwa vitengo vitatu: kuna ule wa utawala na executive, kuna bunge legislature, alafu kuna judiciary ambayo ni mahakama, na kile kitengo kulingana na desturi na, na, na, na, na, na, na, za sheria au katiba lazima azieshimu upande ule mwingine. Kwa hivyo rais anaposhambulia mahakama kwa upande wa Raila Odinga kama mpinzani mkuu wake katika siasa hizi ama uchaguzi uliojao wa tarehe nane mwezi wa nane, bila shaka naye pia aweze ni lazima aweze kutafuta sababu au e, njia ya kumjibu ili pengine yaweze, e, kubalance yaweze kuona kwamba yeye pia ameshughulikia suala hili. Madai ya Raila Odinga ni kwamba rais ana, ana, katika kushambulia um, idara ya mahakama. E, ana, anaandaa hali ambapo pengine yeye mwenyewe atakuwa tayari kabisa kuweza kukuba, kukubali matokeo ya uchaguzi. E, pakubwa hapa na la mno zaidi ni kwamba ikiwa rais mwenyewe anakosoa idara ya mahakama katika mkutano wa hadhara, na kwamba yeye akubaliane kabisa na uamuzi wao, inamaanisha kwamba sio tu, sio tu uamuzi ambao wametolewa sasa pengine hata baada ya uchaguzi, yeye pia atakuwa sasa na platform ya kusema kwamba wajua, sasa hata b-kabla ya uchaguzi eh, mahakama ilitoa uamuzi huu na sikupendelea, eh, eh, na naona sasa mahakama nayo pia endelea kutoa uamuzi huu na siupendelei. Kwa hivyo hali hii ya sintofahamu eh, kutoka kwa upande wa, wa, wa, wa, wa utawala wa serikali unampa nafasi nzuri sana Raila Odinga kuweza kutoa ile madai ambayo anatoa. Chamno hapa ni kwamba rais, ni vigumu kabisa kuweza kutenganisha rais Uhuru Kenya, rais wa Kenya wakati huu na Uhuru Kenyatta wa Jubilee ambaye anawania nafasi ya urais nam, nam. Kwa hivyo katika uh, katika nafasi hii ambapo kuna kampeni kalikali, ni vizuri kama vile ndugu yangu Makundi amemenena me, me kwamba rais lazima aweze kama rais wa Kenya Uhuru kama rais wa Kenya ni lazima aweze kutenganisha na Uhuru Kenyatta ambaye ni kiongozi wa Jubilei sawa, sawa, ili katika maamshi matamshi yake rais ni lazima aheshimu hizi idara nyingine. mm-hmm. Hiyo heshima kutoka kwa uh, uh, uh, afisi ya rais ndio pia tawapatia raia wa kawaida hii nafasi ya kuheshimu kabisa idara ile ya mahakama sawa kabisa, anaikashifu idara ya mahakama. Nam, asante asante sana, mdo wetu mekunda sana. Lakini bwana Makundi, turejee kidogo kwenye chanzo cha uh, mtano huu, ni kuhusu ile kata za urais. mm. na juzi kuna fuatilia, uliona hata wale wagombea urais wakilisho hawajakubaliana ni vipi mambo yatakavyokuwa. Nam, ni, ni vigumu sana kukubaliana, kwa sababu ingekuwa kama kuna uwezekano mkubwa wa kuahirisha uchaguzi, basi tungesema kwamba uchunguzi ufanyike kuona namna zabuni ilivyokuwa imetangazwa na IBC mpaka ile kampuni ya kule Dubai ikapatikana, kwa sababu wasiwasi wa upinzani ni kwamba kampuni ya Dubai a, a, sio, haijathibitishwa ubora. Wa, wa, wa, wa, na, na, na, na usiri wa namna ambavyo karatasi zitachapishwa na namna ambavyo zitaletwa. Hofu ni kwamba huenda kukachapishwa karatasi zaidi ambazo huenda zikatumika katika kumwibia kura mgombea wa upinzani. Na upande wa serikali, wao wanasisitiza kwamba IBC ilifuata masharti, lakini, uh, upande wa serikali ndio ambao wanatuhumiwa kwamba pengine Rais Uhuru Kenyatta alikuwa na uhusiano na viongozi wa ile kampuni ambayo ilipewa ile zabuni, kitu ambacho pia Rais Uhuru Kenyatta amekikanusha. Kwa hivyo kuna mambo ambayo yanakanganya. Je, ni kweli uhusiano ama urafiki alionao Rais Uhuru Kenyatta hata, na viongozi wa kampuni ile ya kule Abu Dhabi, uh, Dubai, Dubai ku, yeah, kuchapisha karatasi ni urafiki tu wa, wa, wa kibiashara ama urafiki, urafiki ambao ulipelekea IBC kutoa tenda kwa ile kampuni ya Dubai ama ni hofu tu ya, ya upinzani kuogopa kushindwa katika uchaguzi na kutengeneza mazingira ya kuwatengenezea hofu, hofu wananchi? Lakini sidhani na sioni kama huenda kukatokea vurugu nchini Kenya ikiwa wanasiasa wataketi pamoja na kumaliza tofauti iliyopo ama IBC badala ya kusubiri uamuzi wa mahakama ikakubali tu kufuata maelekezo ya mahakama ambayo ilisema itangaze tenda, makampuni yajitokeze ya yashindanishwe, atakayeshinda apewe tenda. Tatizo kubwa ilikuwa ni kwamba wananchi wengi mm. hawakushirikisha ule mchakato wa kuwashirikisha wananchi mm. haukufanyika na ndio sababu kubwa ambayo mahakama iliamua kwamba utaratibu haukufuatwa. Kwa bahati hau mbaya sana jamani, leo um, tumefika mwisho. Dr Ban Wanyama, ni swala ambalo tutaendelea kuzungumza zaidi katika siku zijazo. Nikushukuru sana ukiwa hapo mjini Bungoma nchini Kenya. Asante, ndugu Victa Abuso, na vilevile ndugu Emanuel Makundi kwa uchambuzi mahususi. Asante sana. Imekuwa ni faraja kuwa pamoja nawe na msikilizaji. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emanuel Makundi, fundi mitambo ya Emanuel Eliazar. Jina langu ni Victa Abuso, asante sana. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.