Msikilizaji popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, makala ambayo inakuletea wasanii wa kazi mbalimbali za sanaa ambao wanapata fursa ya kututembelea hapa RFI Kiswahili. Na hii leo kwa nafasi ya kipekee ni kuna msanii kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, anafahamika kwa jina la Hamisi Magesa Ramadhan ama Macfish. Hili ndilo jina lake la kisanii. Tutakuwa na mengi ya kuzungumza naye. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatani nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na msikilizaji, hicho ni kiashiria cha wimbo ambao msanii huyu macfishi ameufikisha hapa studio za RFI Kiswahili, lakini kabla hajapata nafasi ya kuchana mistari, pengine atuambie, uh, amefika hapa na anajisikiaje kufika katika studio hizi za RFI Kiswahili? Karibu. Ya, asante sana. Ya, pande za Temeke, Tanzania nzima, kwa kifupi tu, Kinondoni, Ilala, wanangu wote, au sio? Tuko pamoja najisikia RFI Radio International, najua niko International Radio Media International, Mafishi askofu wa Vina, kwa hiyo fresh tu, yani najiachia sana. DJ, naona mzuka na nipandisha kule, lakini sijaruhusiwa. <laughs> <laughs> Naam, msikilizaji, huyo ni Macfishi, ni msanii wa miondoko ya kufokafoka, ama wenyewe anaita hip hop au sio? Yeah, hip-hop, hip-hop, hip-hop. Naam, kwa hiyo amefika hapa na atatueleza, ana wimbo ambao ameufikisha hapa kwa ajili ya kuutambulisha, lakini kwanza atuambie, pengine umeanza muziki wakati gani na nini kilikushawishi hadi kufika hapa ulipofika? Kwanza nashukuru, namshukuru Mungu kwa sababu Mungu ndio kila kitu ya yeah, Mungu namshukuru kichomipana nifikia mpaka hapa. Mziki kwanza nimeanza mwaka elfu mbili kitambo si tunaita kitambo, watoto Kiswahili cha mtaa wanaita kitambo, yani zamani. mwaka elfu mbili ni zamani, ni zamani. Ni kweli. Kwa hiyo nimehaso sana kutoka kule Mwanza kijijini Sengerema cha mabanda kule hadi mm. kufika Mwanza mjini hadi kusurvive kufika Dar es Salaam hadi kukaa Temeke. Kwa hiyo maisha, maisha yapo, Mungu anasaidia, mziki unaendelea yeah, yeah. Sapoti zipo za mziki kama hivi media, tunashukuru tunaitwa tunajua waj wetu na sisi tunaandika nyimbo nzuri kwao. Mashabiki wangu wananijua katika show za Mwembe Yanga za kiemu, ukizipata leaders, ukitaka kokobichi. Kwa hiyo kuna show wanazijua mashabiki, kwa hiyo fishi anafanya nini. Kwa hiyo wananipa hope na naijisikia vizuri kuingia kwenye mziki kwa sababu kuna vitu vilinifanya ni kuwa na kipaji tangu shule. Na uligusia kipande hicho, lazima nikujibu kwanza, na mashabiki waweze kusikia kwamba naongelea nini, kwa sababu umesema kwamba kichonisibu niingie kwenye muziki ndio nini. Kilikushawishi yaani kichonisibu niingie kwenye muziki, kwanza ni kuongelea ukweli ambao ni kwa, naona watu hawafanyi ukweli kwa ukweli, yani wanafanya mambo ya kupindisha, ya mtu anapewa pesa hii, lakini pesa hiyo haifiki halali. Umeona bwana, mtu anafanya hivi anafanya hivi, watu wanakuwa hatendewi haki, yani hatendewi haki, na muone mtu kabisa tajiri masikini, eh, lakini tajiri maskini, lakini anatoa pesa. Kwa hiyo kaamua kuingia kwenye sanaa ya muziki kitu fulani na, na mu ni fanye hivyo. <laughs> na msikilizaji huyu ni Macfish na ametueleza kwa kifupi namna ambavyo alianza muziki na hadi hapa alipofika. Hii ni mara yako ya pili, nashukuru sikosei na nakumbuka uliwahi kufika hapa mwaka jana na kibao chako kinaitwa chokora anaengaa. Kidogo unaweza ukazungumzia chokora anaengaa ya chokorana enga ni mtu ambaye anaishi uswahilini, lakini maisha yake ni mabovu, yako chini sana, ni mchafu, ni nini, unaona ni, ni, no, hiyo chokorana enga inamaanisha hivyo, kwamba ndipotoka nikuwa mchafu, asa hivi ni msafi uh -huh. Asahivi naheshimiwa umona, lakini wala kuna watu walinikataa kwa muda mfupi kwamba huyu ni chokoraa tuwezi kuwa naye uh -huh. ni maisha yako umeyazungumzia kwenye wimbo huo, ama ni maisha ambayo yako katika jamii E, eh, nimeongelea maisha ambayo kwenye jamii Aha, haya ya, ya, maisha mbao nawatokea vijana, nawaona wanavyoangaika, naona huyu kijana mbwana kwa chokolaa, hana sapoti katika jamii ambapo kuna mtu anaweza kumsapoti, lakini kutokana na jinsi alivyo achani nywele, hana sehemu ya kufua hmm ana sehemu ya kujihifadhi vizuri, kwa hiyo mtu anamchukulia kama yule ni chizi au mwizi, kumbe ni mtoto anataka msaada, akatoka kwao anatafuta maisha mjini uh -huh. na kwamba akipata nafasi anang'aa anang'aa. kama ya, nimetoka kule sasa, leo kapata nafasi ameng'aa na kwa marafiki wengi uh -huh. Chokola leo anang'aa na hela na bima bx, watoto wazuri wanamfata kila sekta Inakuwa balaa tupu. Naam, basi hebu tueleze sasa, baada ya chokoraa naengaa, leo umefika tena hapa na kibao chako mzalendo. baada ya chokoraa naengaa, kuna kibao kilitoka katikati hapa, lakini sikuweza kukitambulisha, kutoka kuna matatizo kidogo kule mkoani Mwanza, nilienda nyumbani kidogo na, kwa hiyo sikuweza kukitambulisha, nkaa nimekitoa kikakaa studio, inaitwa Everyday yani kila siku. mm -hmm, mashabiki wangu wanajua muziki wananifuatilia, Makfish askofu wa vina TMK oi maandishi matatu kama Ulaya USA kibongobongo, TMK yeah. Hiyo nyimbo Everyday ndo unavyosikia yeah, kwenye kwenye background anaiachia Ugaidi hauna maana, maisha yamebadilika, vijana wanakimbia binadamu, watoto wana wachanga wanatupwa na, na, na wana na wachana wanasagana. Mimi nalia sana kwa mambo tunayoyafanya, bibi zetu nawaita wanga, mnakata mapanga, dunia tusoma, ila nataki kusema, wenye mmoja anatengana, viongozi wa dini wanapigana, majumbani, makazini watu wananyanya sana, everyday asante Mungu baba Five. Na msikilizaji, wimbo huu ni wimbo ambao uh, Hamisi Magesa Ramadhani ama Macfish, yeah, umezungumzia vitu ambavyo viko kwenye jamii, vitu vinagusa maisha ya jamii. E, nimesikia unawazungumzia wanawake, bibi zetu wanakatwa mapanga, yeah, kwa sababu wanasadikika kwamba, yeah, ni wachawi. Ni kipi kilikusukuma uzungumze utunge wimbo kama huu? Ya huo wimbo niliutunga kwa sababu mimi ni msanii na ninapokuwa nakaa kwenye jamii, napenda kukaa maisha ya chini sana, ili niangalie ni nani anaweza kampenda mtu maisha ya chini na kaacha kumpenda mtu wa maisha ya juu. Leo wanampenda mtu wa maisha ya juu, lakini akiwa chini wanamkataa. Kwa hiyo mimi napenda kuishi maisha ya chini, ili nione wangapi ambao watanifaa katika jamii, ili hata kama nitakuwa na vitu fulani, basi nitawachukua maskini niweze kuwaweka katika sehemu fulani, tuweze kujiorganize katika biashara mm. Kimfano, sasa hivi pale Chang'ombe Temeke, kuna Shebio anauza viatu pale, Makfish anauza viatu pale. Kwa hiyo ni ofisi yetu tumeitengeneza wawili, ya ku maintain pesa mbili tatu uh -huh. pale Chang'ombe stendi usalama pale utamkuta Shebio, kuna muuzaji anaitwa Shebio Bisho, mmoja hivi anangaa sana. karibu sana <laughs> asante sana Na basi moja kwa moja tupate nafasi ya kusikiliza, uh, kibao ambacho umekuja kukitambulisha ama wimbo ambao umekuleta rasmi leo katika studio hizi za RFI Kiswahili. yeah, mzalendo lise, lise, lise. Lise. Yo, yo. Kisikuma, kimasai wempiga mzalendo umolalwa kisukuma somolalwa kimasai wempiga dili achadingata kutoanishai JPM wendo bingwa Tanzania mtabiliwa wanyelele kimbilio la Afrika kiboka wanyonyaji mtetezi wa wanyonge baba komesho fisadi na sisi tusonge weng'oa hadi mizizi turudishe matumaini na sisi maskini daima nasi wa Tanzania tunakuombea kwa mwenyezi kwa mwenyezi humulala kisukuma so molala kimasai kimasai na msikilizaji, kama unavyosikia kwa mbali, wimbo huo ni Mzalendo, ni wimbo mpya wa kwake Makfishi na amefika hapa RFI Kiswahili kwa ajili ya kutambulisha na Uh, RFI Kiswahili ni redio ya kimataifa na bila shaka wimbo huu unagusa kila pande za Afrika na dunia kwa ujumla na bila shaka wimbo huu utafika kote huko. Uh, Makfishi tuzungumze kidogo kuhusiana na wimbo huu. Ni kipi kilikushawishi kuandika uh, ama kutunga wimbo huu? Ya wimbo huu ne, uzalendo, uzalendo. Unajua, rais anafanya uzalendo, kajitolea rais kajitolea kwamba sasa nawasaidia Watanzania na wa, namkumbuka na Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere RP, heshima kwako. Mungu atakuweka mahali pema peponi, amina. Tanzania umetuachia, leo tumempata mtu ambaye ulituahidi kwamba atakuja kutokea mtu ndani ya chama ambaye ataikomboa Tanzania. Kwa hiyo nahisi, na katika nafsi yangu akili zangu, JPM ndio mtabiliwa wa Nyerere. Uh -huh. yeah na kiujumla, ndani ya wimbo huu mzalendo umezungumzia nini? e, nimezungumzia vitu vingi, ufisadi. Nimezungumzia uchumi, umeona uchumi wetu kidogo sahivi huko juu, ingawa wananchi oh, wanalalamika kuna wananchi wanalalamika kwamba njaa. nja, njaa njaa ni sehemu ambayo ya kujipanga, kwa sababu ukitaka kupanga kitu lazima kitu kimoja kitayumba. Kwa hiyo nahisi watanzania tuwe na subira tu, ndio maana serikali ikapiga marufuku kule mpakani vitoke vyakula nje ili wananchi wapate vyakula. Na bei, nimechukua uchunguzi katika watu ambao masoko mbalimbali nimetembea, nikiwa hali ya chini kiuliza bei, vyakula bado viko bei juu kweli. Rais wetu kwa sababu nyimbo hii itamfikia na atajua maskini anawasaidia, wanahitaji kula, kwa hiyo atawasaidia kama wenyewe walivyomsaidia kumpigia kula na namshukuru Mungu atawasikiliza na vyakula vitashuka bei. Naomba tu wawe watulivu wa Tanzania. Nam, katika wimbo huu unazungumzia uh, uzalendo wa raisi, ama pengine umegusia pia kazi ambazo anazifanya yeye kama taasisi, kwa sababu hafanyi kazi peke yake. Kwanza uzalendo wake uzalendo wake, na nataka na sisi tuwe wazalendo, na ndio maana nyimbo kuna sehemu imetaja wazalendo Kigoma, Mwanza, E, Arusha Mtwara, umeona eh, Zanzibar huko, tuwe wamoja basi, tufanye uzalendo kidogo, tushirikiane eh? tutoe mambo ya umimi ya umimi, kwamba hasira ya mtu fulani, tusiwe na hasira. Huyu mzalendo basi tukiongezeka kama JPM watatu wanne kama serikalini hivi wakiwa kama yeye hata 15 hivi, basi tutashukuru, nchi yetu itakuwa vizuri. Na kwa upande wako wewe, kama Mtanzania na msanii ambaye umepata nafasi ya kutunga wimbo kama huu, kuna kipi ambacho umenufaika nacho tangu Rais John Pombe Magufuli aingie madarakani? Uh, kwanza na furaha kwa sababu maskini sasa hivi hatunyanyaswi. Kivipi? Eh, kimfano, mtu anaweza kwa chuki zake tu, labda kupendi kuona mtaani, anabifu zake anaenda, anaongea polisi, kitu ambacho sio kizuri. Eh, yule kijana anakuja, anakamatwa na, na polisi, anapekwa polisi, wanampa kesi kwa sababu kaenda kuongea labda ni jambazi, kumbe sio jambazi. Mtu kahifadhiwa tu sehemu ye yeah, aelwani naye. Kwa hiyo bila kufanya uchunguzi, polisi wanampeleka mahakamani na anapelekwa jela. Kwa hiyo mtu anateketea tu bila kosa lolote. Wapo watu aina hiyo, mona. Kwa hiyo hivyo vitu ndio vimepungua na mahakamani kesi zinaenda vizuri, naona wanasikilizwa maskini, kesi ambazo zina mashahidi wanaachiwa, na vijana wanafanya kazi, hamna mateja sasa hivi barabarani umeona. Eh, wanasafishwa, namshukuru JPM, wase polisi wanafanya kazi zao mm. ya kazi zao wanafanya vijana, sivyo? Wanafanya kazi kidogo, wanalalamika hawana kazi. Ni sisi ambao wanashindwa kuamka asubuhi kwenda kwenye viwanda kujishughulisha. Kuna viatu vinauzwa 1000, 3000, 5000, unaweza ukachukua ukavizungusha ukapata kazi. Kwa machinga tumeruhusiwa, rais, makofi kwako, kwa sababu <laughs> ya, yani, wamachinga kila kitu ilala kule Kariakoo wamachinga wanajiachia. Mm. Kwa hiyo hilo kwanza, la, la pili ambao wamewajali wale ambao walikuwa wanapigwa na mgambo kila siku walijaa jela, mgambo kesi za sita, mwingine ana elfu hamsini anapelekwa jela, anaenda kukaa jela miezi sita bila kosa lolote, na wazazi wake wanamtegemea mm. Kwa hiyo JPM kaliona hilo. Uh, na kuna jambo ambalo wananchi bado wanalilalamikia kwamba, uh, kuna masuala ambayo yanaendelea ya kimaendeleo, kwa mfano, ujenzi wa barabara na miundombinu mingine. Wanadai kwamba miundombinu ile hawaili yani, si kitu ambacho wawekia, wow, kitu ambacho kinawawekea wao kitu tumboni. Wana haja ya kuona mabadiliko ambayo yatawagusa kabisa katika hali zao za chini, hasa kula. Hilo unalizungumziaje we kama msanii, hasa kula kula? Hmm, ndio kila kitu ndi. Unajua kula, hata huwezi kusoma bila kula. Mimi mwenyewe bila kula siwezi kuimba mziki na siwezi kuongea kama sijara. Rahisi analijua hilo kwamba wananchi wangu wanajua njaa, ila kuna muda unaambiwa tufunge mkanda kidogo. Ndio maana tukaambiwa tufunge Ramadhani, tufunge wa Kristo siku arobaini, umeona, ili mradi kuna kipindi tafikia mtatengeneza kitu chenu kama nyinyi. Kwa hiyo mtataka mjiwekee mpaka kula kidogo, usile sana. Kwa hiyo wanaopenda kula sana kidogo wanaona wakati mgumu asahivi wa kwasababu nitakuwa ule kidogo tena sahivi, ila chakula rahisi, naye anasikiza, ni binadamu anasikiliza ana, ana, ana, na wananchi wake huko chini sote tu, anajua anakaa nao anakula nao vizuri hotelini yeye. Kwamba rais ajui kwamba wananchi wake wananjaa njaa, yeye anakula vizuri, analetewa kila kitu anakula. Ah, kuna watu wamewaweka huku chini, na anatembea alia chini, umona, na watu anamsikiliza, anajua kwamba chakula kimepanda bei, nitafanyaje? Kwa sababu hili soko la ulia liliwekwa na awamu iliyopita, nadhani awamu iliyopita iliyopita nyuma yake kwa mm, iliyopita, awamu iliyopita awamu kama ya tatu nyuma kune. Kwao baada ya kuweka huu soko ulia, kwao mfanyakazi anajiamlia bei zake, kwao rais anatafuta ufumbuzi, afanyeje kuwasaidia wananchi nchi ili vyakula viwe bei chee. Na wewe kama msanii, pengine labda, kuhusu kazi zenu sasa za sanaa, kuna namna yoyote serikali hii ya JPM imewasaidia labda kuboresha maslahi yenu na vitu kama hivyo? Eh, vilikuwepo, kuna watu walikuja, wakajaribu awamu iliyopita, walijaribu kutuwekea studio, lakini ukatokea utata kidogo, ukaona kuna watu wakawa wanagombana, wengine wanaandikiana nyimbo sizo, unaona, wakidai kwamba meneja ndio wanawashusha, wana wamekula hela zile nini. Kwa hiyo, kwa hiyo mziki unakuwa kama bifu, kutokana kwamba mziki wetu hauna usimamizi mzuri. Kwa hiyo presidenti huyu ameweka mkwazo, ame, kuna vitu kaviongelea kuhusu mambo ya CD ya sasa hivi kwa sijaingia kindani kumfuatilia zaidi, bali kwa kuandika hii nyimbo, ila nilisikia watu wanaongea kwamba kaongelea kuhusu flash kubani nyimbo nini. Kwao tungeomba wasanii e, eh, rais wetu tumpongeze kwa eja naoenda, kwa sababu maisha ni ngazi, kujenga ni kazi. Hata ile nyumba ya chokolana ingame kwambia, kujenga ni kazi, kubomoa sio kazi, kujenga ni kazi kwayo, kwa hiyo wananchi wajipange kwamba chakula kipo kitapangiwa, kita, ndio maana wananchi wameambiwa wasitoe vyakula nje ya mpaka. Mm. Ya, ya kwa hiyo vyakula vitakuwepo, ila rais anafanya mchakato wa kuangalia bei atapangaje wakati kuna soko ulia nam. Unaiona Tanzania ikiwa ya namna gani miaka mitano ijayo na sanaa ya muziki wenu, ya itakuwa juu sana kwanza? Naiona, naiona tangu awamu iliyopita naiona Diamond katuwakilisha vizuri eh, nimeona madogo akina akina Yankila dogo janja, wana magari, wanaenjoya. Sasa hivi wasanii wa zamani wanaona wivu, kwa sababu muziki ni zamu kwa wasanii wa zamani kidogo baadhi walikuwa hawana nizamu. Kwa nizamu iliwafanya wengine wagombae na mabosi wao, ndio maana leo wasikii. Lakini nizamu kwa bosi mpaka DJ na mpaka huku chini kabisa, msanii utapokelewa vizuri kwa sababu ya nizamu. Kwa wasanii wengi nizamu hawana, na akipata pesa wanaita dharau, ndio kama hivyo, wanakula unga eh, baadaye ndio wanakumbuka. Sasa huwezi kutubu mwishoni, afu unajiona aibu, kwa hiyo ndio wanaogopa kutubu. Ila mziki wa bongo uko juu na alaifai uko juu, wanaisikiliza wananchi. Yeah, nimeisikia redio kubwa, nimepigiwa simu kutoka Mwanza, nimepigiwa simu Kenya, nimepigiwa simu na rafiki yangu uko Geita. Walifai bwana. Asante Makfishi TMK nembo hiyo au sio? Chafu zote. Tukielekea ukingoni, uh, Makfishi pengine msikilizaji ambaye anaitegea sikio RFI Kiswahili angependa kufahamu kazi zako zinapatikana wapi, ikiwa atahitaji kufanya kazi na wewe atakupata vipi? Karibu. Yeah. Kwanza samani wananchi, kwa sababu sio mitandao ya kijamii unajua mimi peke yangu sana. Yani watu wananiambia niko nyuma, kwa sababu mitandao mm. ya kijamii sana sumbuliwa na watu wengi, hasa mm. tuhakike ah, mimi bwana sina hela bwana, bwana natafuta. Lakini kunipata unaweza kalipata, kuna namba ya kunipata, kuna sifuri saba tano tatu sita tatu sita tatu nne tisa. Unaipata hiyo hiyo, ukitaka kunipata mimi kiurahisi zaidi na kuna namba nyingine ambayo ni sifuri sita tano sita eh arobaini na nne arobaini na sita themanini na nane. Hiyo ni namba ya mkurugenzi, unaongea naye au <laughs> vipi? msikilizaji basi, hivyo ndivyo anavyoweza kupatikana Macfishi na ukafanya naye kazi, kama unahitaji labda, una show yako unataka awepo, basi hivyo ndivyo unavyoweza kumpata. Mwisho kabisa, una ujumbe gani kwa watu ambao wanakusikiliza Afrika mashariki na duniani kwa ujumla? Kwanza mi naomba watu wote tupendane upendo Mungu akatumba na upendo, tusiangalie yule Muislamu yule Mkristo, tupendane tuishi kwa amani, anayekosea namwelekeza Lakini ukimletea chuki ipendezi. Kwao mi ningependa tupendane tu watanzania wote tusibaguane. Mpe maji jirani yako, hata kama alikuuzi, msamee. Ongeni tu sana, yani mi napenda sana upendo. Nam msikilizaji, huyo ni Makfishi ama Hamisi Magesa Ramadhani, msanii kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, anakwenda na miondoko ya kufokafoka ama hip hop. Amefika katika studio hizi na nimekuwa nam muda mzuri pamoja naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Basi hadi hapa, mimi sina la ziada na kushukuru sana kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri.