Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya ya changu chako chako changu, changu, changu, changu tukiangazia masuala ya historia na kiutamaduni, Profesa Elias Jengo wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania akiendelea kutuelewesha zaidi kuhusu kazi zilitokanazo na sanaa za mikono na matumizi ya vitu vya asili katika jamii zetu za Tanzania na Afrika kwa ujumla. Sanaa hizo zilitokanazo na kazi za mikono, kuhusu upungufu wa watu kutumia kazi hizo makinika. Kusema kweli, sisi, sisi pekee yetu Tanzania ni dunia nzima. Haya mabadiliko ya matumizi ya vitu vya asili ni tatizo la dunia nzima kwa Uingereza imeanza karne kama ya kumi na saba hivi, baada ya mapinduzi ya viwanda alipoanza. Kwetu sisi imeanza baada ya ukoloni kuondoka, ama ukoloni kuingia, kwa sababu tulikuwa tunatumia vitu vya plastiki vingi, vitu vya bati vingi. Utaona kwamba vile vi, nanihii sufuria zilikuwa zinatawala sana, nanihii nyumba zetu, vyungu vimeachwa mitungi imeachwa, watu wanatumia ndoo za plastiki mpaka leo. Kwa hiyo suala la kusema kwamba tutarudi katika matumizi ya vitu vyetu vya asili, kwa sisi tunaoishi mijini inakuwa ni tabu sana, kwa ndugu zetu walio vijijini inawezekana. Sasa hivi leo ukimwona mtu anakunywa pombe katika kibuyu kijijini, sio kwamba anapenda kutumia kibuyu lakini wanaona kwamba hii ni asili, na pombe na noga mtu akitumia kibuyu kuliko glasi. Kwa hiyo matumizi ya vitu vyetu vya asili ambavyo kama unavyosema, vifaa vile vingi vilikuwa ni sanaa, vilikuwa ni sanaa, vinatengenezwa kwa mkono, vibuyu vinatiwa nakshi, mitungi inapambwa sana, vyungu kule vya ukisi mpaka leo vinatengenezwa vizuri sana. Sasa hivi vyungu vile unavyoona ukumbini vimewekwa kama sehemu ya sanaa, hawatumii tena ya nyama ama samaki. Kwa hiyo mapinduzi ya matumizi ya vitu vyetu vya asili kusema kweli ni dunia nzima, sio sisi tu Afrika. Lakini Profesa Jengo, mitungi, vyungu na bidhaa nyingine nyingi ya kiasili bado yana manufaa katika matumizi ya kila siku na kuhifadhi vitu mbalimbali mbali katika ubora wake. Vyombo hivi vya kutengeneza kama mtungi kama e, vyungu vya kupikia, vitu hivi vinaharibika haraka sana, vinavunjika. Ndio maana siku hizi Uchina wanaleta sahani za plastiki, plastiki ngumu sana. Ukiweka mezani hapo, mtu asiyejua anajua kwamba ni Eh, sahani ya kauri, lakini ile ni sahani ya plastiki. Hata ikianguka mara kumi haipasuki. Kwa hiyo soko kubwa linakwenda kwenye vitu vya plastiki ngumu, vikombe vya kunywa chai na sahani za kupikia mezani. Sasa hivi hata plastiki unatengeneza visu vya kulia mezani na uma na vijiko. Kwa hiyo kusema kweli, mabadiliko haya yanaletwa pia na ubunifu wa kibiashara. Watu wanaogopa kununua kitu alafu wanapata hasara, kwamba mbona mtungi umevunjika au fulani ameuvunja. Siku hizi tena hakuna hakuna mambo ya mtungi, isipokuwa ni mambo mengine kabisa ya vitu vya kudumu ambavyo vinatumika. Lakini ninarudi nyuma vijijini, watu wa vijijini ambao wengi hawawezi kununua vitu kutoka China na sehemu nyingine, bado wanatengeneza mitungi, bado wanapikia kwenye kwenye vyungu. Profesa Jengo, kwa nini nchi nyingi za mashariki ya mbali, kwa mfano Japan, zimeweza kupata maendeleo kwenye sayansi na teknolojia, huku mambo halisi yao, mila desturi na utamaduni wao hazikuathirika? Unajua, historia ya Asia na yetu ni tofauti. Tuchukue mfano wa Ethiopia. Ethiopia haikutawaliwa isipokuwa kwa miaka miwili mitatu na Waitalia. Ethiopia ina maandishi yake, Ethiopia ina lugha yake, na kuna wakati wa Ethiopia walijiona kwamba wao sio Waafrika kwa sababu Waafrika wengi hatuna maandishi. Naona kwa hiyo wa Ethiopia ukajiona wao sio Waafrika kwa sababu Waafrika hatujavumbua ma maandishi kwa hiyo Ethiopia kama Japan hawajatawaliwa. Hawa na China ilitawaliwa na Japani kwa muda mfupi sana, lakini kwa miaka mingi ili, walikuwa na ufalme wa wakali sana na wale wafalme wakali walikuwa wanahitaji maendeleo, ndio maana wafalme wa kule Urusi, wafalme wa Japani na wafalme wa Korea na hata China walikuwa wanataka kushindana sana na Wajerumani kutumia vyuma kutengeneza hiki kutumia vyuma kutengeneza hiki. Kwa hiyo kwa sababu ya ukali wao na kwa sababu ya ukatili, vitu vingi vilifanywa pengine na watumwa kama wa, wa, wa, wa Misri wa zamani. Maendeleo mengi yamefanywa, yamejengwa na watumwa wale, kama sisi tulivyoneemesha Ulaya kwa watumwa kulima kule Marekani tumbaku na miwa, kule Jamaika kulima miwa. Hawa ni watumwa tu kunaemesha Ulaya, unaona. Kwa hiyo sisi wa Afrika utamaduni wetu haujafika mwisho, ndio unaanza kwa sasa. Tunaweza kujilaumu kwamba kwa nini tunakuwa tofauti na wanani wa, wa Japani? Kwa nini kiswahili kisitumike chuo kikuu? Mambo haya yote yatakuja baadaye. Na mwaka elfu moja tisa mia themanini na tatu tulipanga sisi chuo kikuu kwamba ifikapo mwaka tisini chuo kikuu chote kitumike Kiswahili chuo kikuu, bila kuambiwa na serikali. Wakati huo marehemu ma Waziri Makweta wa Elimu, tukaona kwamba jambo kubwa ni kuanza kutafsiri vitabu vile basic vile vitabu vya msingi, hasa katika kila fani, sheria, engineering na kila fani kuwa na kitabu cha kutafsiri Tukapata watu wa kutafsiri. Jambo lile lilipofika kule wizara ya elimu, waziri akaweka mguu chini, akaona: kweli tunaheshimu, nyinyi ni wataalamu, lakini mnafanya jambo kinyume. Pali pa kuanza mambo haya secondary school, mnaanza chuo kikuu huku. Secondary school wana Kiingereza, wakia chuo kikuu Kiswahili, itakuwaji mambo haya? Akavurugika moja kwa moja. Mnaona, wakati huo mimi nipo pale, mwaka themanini na tatu, mwaka tisini tuanzishe Kiswahili katika masomo yote huo ulikuwa mpango wa chuo kikuu wakati wa Kuhanga uh, akiwa akiwa uh, makamo wa chuo. Kwa hiyo nia bado ipo, na sidhani kwamba tutakuwa namna hii miaka yote. Mabadiliko yatakuwepo, tutakuwa kama India. Kuna vyuo vikuu India masomo yote yanafundishwa kwa kibaniani mpaka leo Tanzania litakuja jambo hilo, kutakuwa na vyuo vikuu ambavyo ni Kiswahili kitupu, jiografia, historia, bioloji, kila kitu. Wakati bado Wahindi waliogopa sana jambo hilo, lakini sasa ukienda India kuna vyuo vya kibaniani vitupu, masomo yote. Na yule bwana pale akitoka, pengine hana haja ya kwenda kwenye ajira ya mtu yoyote, kwamba atakutana na Kiingereza huko, labda akiwezi hata kidogo, ataishi, atafanya biashara kibaniani kama walivyo wengine. Unasikiliza changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tukiendelea kutupia jicho sanaa za mikono na matumizi ya vifaa vya asili, nilipata fursa nyingine ya kumwoji Profesa Elias Jengo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, mtaalamu wa sanaa akifafanua zaidi. Hebu tumeze mate kwanza kusikiliza huu wimbo wa Gato Bevens wa DRC, ngoma ya kwetu. Huu wimbo uende kwa vijana wote wa miaka 80 na 90. Ninaamini wengine watafurahia wimbo huu, kutoka makala ya changu chako chako changu ya RFI Kiswahili. Ruksa kuserebuka. Ninaamini wengi wameweza kusafiri kwenye nyakati ya 80 na 90, enzi hizo mambo yalivyokuwa shwari. Ulikuwa ukisikiliza ngoma ya kwetu ya Gato Bivens kutoka DRC. Tukirudi kwake Profesa Elias Jengo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, mtaalamu wa sanaa. Je, tutaweza kusema kuwa dini mbili kubwa barani Afrika, dini ya Kikristu na ya Kiislamu, zimeathiri mtazamo wa Afrika juu ya sanaa zao? Ni kweli kabisa, dini mbili, Wakristo na Waislamu, wanalaumiwa sana na wana wanahistoria upande wa sanamu na sanaa za kuchora kwamba wamefanya mambo mabaya sana kwa kuvunja na kuchoma kazi za sanaa, lakini hawa wazungu waliokuja leta dini walikuwa wanazikusanya na kupeleka katika majumba yao ya makumbusho. Zimejaa nyingi sana Ulaya. Madisi wanaondoka nazo, wa kikoloni, mapadre wanaondoka nayo kwendazo kule. Kwa hiyo kuna athari kubwa iliyofanywa na vyombo vya dini, hasa kwa hawa watu wenye dini wenye mawazo mafupi hawa, kila kitu wanachokiona wanaona kwamba hiki ni kitu cha uchawi. Kuna madhehebu mengine kama Wakatoliki, wao wanapenda sana kukuza sanamu za kuchonga, hasa watu kuzitumia katika mambo ya dini. Utamwona Yesu kwenye msalaba pale. Wakatoliki wamesaidia sana wachongaji kutengeneza sanamu zenye maudhui ya dini. Kwa hiyo si wamisionari wote waliofanya maafa katika sanaa yetu. Wachache waliona kwamba tunaweza kuwatumia hawa kwa madhumuni ya kutengeneza sanaa ambazo tunazitumia kwa madhumuni ya dini. Kuna wengine unasema kwamba sanaa yote ukiona choma, na hatukuanza sisi, mambo haya yalianza Ulaya karne ya saba, kanisa Katoliki lilipokatwa katikati, eh, ukaanzishwa dini hawa wa wa Katoliki wa mashariki hawa Orthodox eh, wa Orthodox wao ndio walikuwa wakali kweli kweli, na mfalme wao Leo watatu wakati wa Arabu wa Turuki wanapiga Istanbul, kanisa linachukuliwa lile, mpaka leo ni msikiti. Anasema tumepata tabu hii, tumepigwa na Waturuki kwa sababu ya kutengeneza sanamu za binadamu hizi. Unaona, huyu ni mfalme Leo watatu katika vitabu pia ametajwa kwamba sisi tumemuwasi Mungu kwa kutengeneza sanamu za kibinadamu, ndio maana Uturuki imeshindwa. Kwa hiyo unachosema ni kweli kwamba dini imeathiri sana kazi za sanaa mpaka leo. Sio kwamba ni siri e, saa nyingine watu hawafundishi sanaa chuo nani shuleni, kwa ajili ya kuogopa mambo hayo, na hakuna mwanasiasa anayekemea jambo hilo. Watu wamekuwa hawaelewi, naambiwa kufundisheni sanaa, watu wanaogopa kufanya hiki na hiki kwa ajili ya sababu za kidini. Mambo hayo anatakiwa yakemewe sana, kwa sababu hayapo Uharabuni wala Uingereza wala Marekani, sisi tu hapa. Una maoni gani juu ya watu kutumia vitu vya asili barani Afrika, Profesa Jengo? Mimi na maoni kama ifuatayo. Kwanza, kwa viongozi katika nchi changa kama zetu, kiongozi yoyote anayevaa batiki anakuwa ni mfano mzuri kwa watu wengine, kama Mwalimu alipoanza kuvaa nguo zake za kemia, hakumwambia kila mtu afanye vile wakina okay, mzee Maleshela mpaka leo wanavaa, wakina Kingungwe mpaka leo wanavaa. Hawakuambia na, hawa na mtu yoyote kwamba vaeni kama mimi rais wenu. Kwa hiyo jambo moja kwa viongozi wetu kitaifa, wapende vitu vyetu vya vya Kiafrika, na wengine wale wadogodogo wengine wote watachukua mfano kama wao. Nakumbuka kuna wakati waziri mmoja mkuu alikuwa anapenda sana kuvaa nguo zinazochona na kina mama wakina mama wengi walifurahi sana kwa mwanamtu ule, kama ni mfano mkubwa, ili biashara zao za nguo za batiki na vitu vingine viendelee. Mimi binafsi ninapenda sana vitu vya Kiafrika. Hey. ukitoka hapo nje utaviona vimejaa tele, viungu vya maua vingine viko hapa hapa ndani. Mimi ninapenda sana vitu vya Kiafrika, E, hey, kwa sababu mimi mwenyewe ni msanii na saa nyingine navitengeneza vitu hivi. Kwa hiyo wito wangu kwa Watanzania, kwanza wajivunie vitu hivi vinavyotengenezwa na kinamama, badala ya kununua e, zulia kubwa kabisa. Kuna majamvi na mikeka mizuri sana, mtu unaweza kutandika ukumbini, mgeni kutoka Ulaya akajua kwamba huyu kweli ni mtu anithamini kitu cha kwao. Imetumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ya changu chako chako changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msituza wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.