Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na mtunzi wa makala haya. Katikati mwa juma iliyopita, idhaa Kiswahili Radio France International ilitembelea Nafasi Art Space, maeneo ya Mikocheni, Dar es Salaam nchini Tanzania, na kujionea filamu aina ya makala iitwayo Sinema Ujamaa, ikieleza historia ya sanaa ya sinema nchini Tanzania tokea uhuru wake. Tulipata fursa ya kumwoji mwongozaji wa filamu hiyo Siforian Clement Belege, ambaye pia ni mwalimu wa filamu, televishen na redio kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam kwenye idara ya sanaa ya maonyesho akitufafanulia mawali matatu kuhusu historia sinema ya sinema nchini Tanzania na maudhui ya filamu yake aina ya makala Sinema Ujamaa. Makinika baada ya uhuru, eh, filamu eh, ilikuwa na malengo mengi. Kwanza ilikuwa kuelimisha, lakini pili ilikuwa pia ni kuelezea mambo fulani fulani ya kiutamaduni au ya kijamii, lakini tatu ilikuwa ni kujaribu e, kufanya propaganda e, kwa wananchi ili waweze kujua siasa za nchi zinaendaje wakati fulani. Nne ilikuwa ni kutengeneza filamu za kustarehesha, kuentateni watu e, na wakati huo e, baada ya tuseme Azimio la Arusha kulikuwa na vyombo viwili ambavyo vilikuwa vimeundwa. Um, e, kulikuwa na kampuni ya filamu Tanzania na taasisi ya vielelezo. Sasa Tanzania Film Company au kampuni ya filamu Tanzania ilikuwa inashughulika zaidi na filamu za e, entertainment, za starehe, kuwaburudisha watu, lakini pia kwa nyakati mbalimbali ilikuwa inatengeneza filamu za kuelimisha, za makampuni ya umma, wakati wenzetu wa taasisi ya vielelezo walikuwa watengeneza zaidi filamu za E, kuelimisha hasa mambo ya kilimo, mambo ya ufugaji, mambo ya uvuvi na vitu vingine ambavyo vilikuwa ni muhimu katika uendeshaji wa serikali. Na kiufupi uh, hii filamu ambayo uh, makala dokumentari ambayo ameonyesha msikilizaji angependa kujua hmm. Uh, unaweza kampa maudhui ya filamu hii mliyofanya ilikuwa ni nini zaidi zaidi ya? Uh, maudhui ya filamu hii ambayo kwa kweli nimeiandaa kwa muda mrefu, ina miaka kama mitano au um, sita hivi tangu nianze kuiandaa mimi pamoja na mwenzangu kutoka Ujerumani. Maudhui yake hasa ni kujaribu kuwaelimisha vijana watengeneza filamu wa leo, vijana uh, ambao wanaingia katika ulingo wa habari wajue kwamba filamu imetengenezwa tangu miaka kabla na baada ya uhuru kwa sababu kuna nyakati fulani fulani watu hawajui kwamba nchi ya Tanzania kulikuwa na makampuni ya filamu au kulikuwa na taasisi zinatengeneza filamu. Kwa hiyo mimi kama mwalimu ambaye nafundisha mambo ya filamu, nimeona nijaribu kutumia documentary hii pia kuwaelimisha vijana wanaotengeneza sinema sasa hivi kwamba filamu zilikuwepo na sio kwamba wanazotengeneza wao ndio za kwanza. Wataalam walikuwepo na bado wapo, kama ul, ulivyoona kwenye documentary hii Ee, na bado wataendelea kuwepo. Kwa hiyo vijana wajifunze kwamba filamu ilikuwepo, wanachofanya wao sasa, sasa hivi ni mwendelezo tu wa yale ambayo e, watu wa, wa, wa nyakati zile walifanya. Upande wake Aileen Basaran, kutoka Chuo Kikuu cha Vienna nchini Austria, mtengeneza filamu na aliyeshiriki kuongoza filamu hii, aina ya makala Sinema Ujamaa, ikieleza historia ya sinema nchini Tanzania tokea uhuru wake, anatupasha juu ya kile kinachotakiwa kufanywa na wasanii wa filamu wa sasa ili kuweza kustawi kitaaluma na sio kukopi kazi za wengine. wasanii wa filamu wa sasa nchini Tanzania wanaweza kujifunza nini kutoka wasanii wa filamu wa Ujerumani au Austria? Tega sikio. Ni swali nzuri lakini ngumu kidogo, kwa sababu um, nafikiri ni lazima kujifunza ya kutoka, each other, yeah, samahani, kutoka same pande zote mbili, ndio asante. Lakini pia kama tulifanya hizi documentary kuhusu ya, uh, historia ya filamu ya Tanzania, pia ni lazima kuangalia nje ya nchi ya kujifunza ya kila kila sehemu uh, Ulaya Nigeria, lakini pia kuangalia back ya historia ya Tanzania mwenyewe na sio kukopi historia ya filamu ya zamani au historia ya za filamu za Nigeria au ya Ujerumani, lakini kujifunza ya kila mtu na kuchagua ni nini, ni namna gani ninaweza kuelekeza historia yangu. Kwa hivyo ndio nafikiri ni vizuri kufanya co-production. Pia Tanzania Film Company pia zamani 80s walifanya co-production na nchi nyingine ni kitu kizuri tu, lakini sio na ku copy ku lakini ku, everybody kila mtu aigize, uh, historia zake atengeneze, yeah, uh, hadithi zake, ndio ndio ndio, asante. chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitupia jicho filamu sinema ya Ujamaa iliyoongozwa na Siforian Clement Belege wa chuo kikuu cha Dar es Salaam akishirikiana na Ailin Basaran kutoka chuo kikuu cha Vienna. Filamu hiyo, aina ya makala yenye maudhui juu ya namna sinema ilivyotumika kueneza sera za ujamaa na kuelimisha jamii pamoja na kuiburudisha, inatusafirisha kwenye nyakati zilizopita wakati wa uhuru na kujua kwamba sinema nchini Tanzania ilikuwepo tokea enzi zile za miaka 60, 70 mpaka leo. Moja ya filamu maarufu ya wakati ule ilikuwa Yomba Yomba. Na hapa Saleh Rashid Fundi, mtoto aliyekuwa mwigizaji maarufu wakati ule, anatusimulia juu ya baba yake. Eh, mzee wangu za kweli alianza filamu hizi siku nyingi. Nakumbuka sisi wakati zetu tulikuwa wadogo wadogo kabisa kama mara tatu siku moja, maese palitokea machafuko mpaka mzee kaja kuitwa Soweto. Sasa kuna baadhi ya watoto pale zilipigwa risasi sehemu, akakimbia pale nyumbani. Sisi tulikuwa tunaomba mzee, bwana next picha, tuko tunadisiwa tu. Sasa picha zake zikaonyeshwa sehemu moja pale, yuko anaitwa Kupanzese, palikuwa panaitwa kwa Libai au wenyewe kaita mtini. Walichukua ile picha za zamani zikamzima nyumba, ndio inaonyesha, tukaomba mzee, bwana next picha, sisi tukatujui Eh, nakwenda narudi. Yani kuhusu hizi picha yenyewe tu sisi tukuja kuangalia baadaye kabisa, mzee ameshafariki fariki, ukua kuiangalia picha a mzee yombayombaetusindo mambo ya mtandao, eh, eh, eh, picha. Mpaka siku moja kuna gazeti moja alitokea na mzee Beregi wanapigana naona akatoa habari zake eh. Bahati mbaya mzuri huyu mzee amekwenda, nasiki alikwenda mpaka Nigeria Nigeria Nieria tena na freni Nigeria, alikwenda alikaa miezi kama sita. Naona sasa wanasema zile picha za Nigeria kwa kweli hawajazipata kwa sababu gani? Wanakwambia Tanzania film walikuwa wakaaona uwezo kuzigombo wa kuzigomboa zile picha naona basi kana kenda mzee yule, watu fulani, kulikuwa na kipindi, kulikuwa na nini hawa vikundi vi vya kibisa ya kulikuwa kuna moja kiko kwa kimakinaitwa makutano dancing troop eh. Sasa mzee watu ndo walikuwa kashaka kazi kashastaafu, baadaye asema ah, bwana mi natanisha vikundi vya kuigiza, naona katika wao ukumbi wa makutano. Bahati nzuri sisi katika ukumbi wa makutano ule akaamua kulikijii kulima. Je, wakazi wa Dar es Salaam nchini Tanzania walioangalia filamu hii sinema Ujamaa wanatuambia nini? Faith Moze anatoa maoni yake kwanza. Ni bine, niseme kwamba katika hii filamu nilioicheke leo uh, nimejifunza mambo kadhaa ambapo ya kwanza ni kwamba yani walivyokuwa wanatengeneza filamu ni kwamba wameweza kuchukua muda mrefu katika kutengeneza, kwa sababu kama alivyoelezea, wanachukua almost like miaka mitatu kutengeneza filamu, na katika utengenezaji wa filamu hiyo ni ikija kutoka inakuwa inaonekana ni nzuri, na hata ile theme yake ni inakuwa ni yaani, unaiona ni kiuhalisia na kwamba walikuwa wanataka kuonyesha ujumbe fulani katika jamii, kwa hiyo unaweza ukaiona ukapata kwamba okay this film imetengenezwa ndio imechukua muda, lakini hivyo ingawa pia wameweza, wameweza kuelezea kwamba kulikuwa na challenges ambazo wamezi face katika utengenezaji sana, sana kwenye ishu ya economy. Kwa hiyo walikuwa wanapata challenge sana kwa kipindi hicho cha hiyo uh, miaka ya sabini na ngapi huko, baada ya uhuru, lakini waliweza kufanikisha kwamba wanataka kufanya hichi kwao, lazima wafanye hivi. Kwa hiyo kama inaweza kama ina, ukakompea na kipindi cha sasa, sasa hivi ni kwamba, sasa hivi watu wengi wanaenda, hawako passionate na katika maswala ya film, yani wanafanya for getting income, lakini kwa wao waliokuwa wanaelezea kwamba ni kwamba ni kitu ambacho wanakipenda wanakifanya kwa moyo na pia ndio kinawaongezea kipato, wana admit hivyo, lakini pia yani, wapo tayari kufanya chochote mke. Kuna mmoja aliongelea kwamba alikuwa tayari hadi kuuza nyumba yake kugombana na mke wake Just to make it the film, iweze kufanikiwa. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo kwamba passionate kwamba una kitu unachokipenda na pia ile kwamba mtu yuko na niseme, yani anataka an, kitu aifike jam, jam, jamii yeah. Nivo. Yani, kitu ambacho kimetengenezwa kwa ajili ya watu, kwa ajili ya jamii, e, kufunza jamii, wapate kupata kwamba wanataka jamii ijue kwamba kuna kitu kama hichi. Na pia mara nyingi hawakuonyesha hawa sana kustiksa kwenye mapenzi, mapenzi yalikuwepo, lakini e, ila walikuwa wamebase kwenye politics, pia kwenye mapenzi, maisha e, community ya yeah, living community hivyo pamoja, e, ndio, e. Matunguli Tunguli, mkazi wa Dar es Salaam hakuka kimya alivyopewa kipaza sauti. ninapenda historia ya nchi yangu, cha kwanza napenda kujua nchi yangu imetoka wapi, ipo wapi na inaenda wapi. Na kama filamu ya leo nilivyoangalia, ni filamu ambayo ilikuwa inaonyesha historia ya nchi yetu zamani ilikuwaje, umeona. Kwa hiyo kile kitu cha mimi kwanza kusikia hili tangazo la filamu leo inaonyeshwa, nilikuwa na interest ya kuja kujua kwamba itakuwa ina nini na itanisaidia nini mimi, kama mimi, anaipenda nchi yangu na anataka nifanye kitu chochote ambacho kinaweza kikachangia kika eh, yani, ni yani, kuifanya nchi yangu ifike mahali fulani. Kwa hiyo nikaa nikaa, nimekuja hapa na hivyo. Baada ya kuangalia filamu, niliona nimejifunza vitu vingi. Kwanza, nimejua kwamba before, zamani tulikuwa tuna vitu vingi ambavyo sasa hivi tungeviendeleza. Tungeendeleza kwa sasa hivi, tungefika mbali na tungekuwa ni watu tofauti na watu wengine jinsi wanavyotuona. Kwa mfano, tunaona jinsi filamu zetu za zamani zilivyokuwa zinatengenezwa na jinsi zilivyokuwa zinaitoa kiuhalisia na kuzungumzia maisha kabisa ya nchi yetu kama nchi yetu, yani, yenyewe yale maisha na sio maisha ya kuigiza kama tunavyochukua maisha ya nchi nyingine, yani tunavyo sasa hivi filamu zetu ambazo zina zina base kwenye nchi nyingine na maisha yao kuyaiga na hivyo. Kwa hiyo kwa filamu hizo ya leo nimejifunza kwamba tukichukua vile vitu vyetu ambavyo yani so, ya uhalisia ya yani ya ya yani wa maisha yetu sisi kama wa Tanzania ambao walivyokuwa wanafanya filamu za zamani tukileta katika, mm, ni hali ya kutendea kazi vile vitu vyetu vya zamani tuta, tutafanya vitu tofauti na filamu zetu za, za, za Tanzania zitapendwa hata na nchi zingine, kwa sababu wataona kitu tofauti ambacho wenyewe kwenye nchi zao nini hawana, watajifunza kitu kipya na watapenda filamu zetu na labda zitapata soko kuliko zamani zilipokuwa. Na kitu cha pili nilichojifunza ni kwamba historia ya nchi yangu kwa ujumla nilikuwa sijui, kama zamani walikuwa labda wana zile filamu za zamani walikuwa na, wanafanya hivi na hivyo, au walikuwa na wenyewe wame, wame, yani, na wakuna... Watu walikuwa kabisa wanakaa wanajiandaa, wanafanya research kujua kitu gani kinabidi kifanyike hapa, labda kitu gani kinabidi tukipeleke katika jamii ambacho watakuwa na, watafaidika, watajifunza, na kitafurahisha na kitaburudisha. Kwa mfano mimi, wazazi wangu walishawahi kuniambia walikuwa wanaenda kwenye sinema zamani, lakini ilikuwa najua labda wanaenda kuangalia movie za kihindi na hivyo, lakini kumbe kuna sinema za Kitanzania ambazo zingekuwa ni mchango mkubwa katika nimeona ni kwamba kwenye zile filamu walizokuwa wanatengeneza zamani zilikuwa zina, kwanza zinagusa ile situa, current situation iliyokuwepo kwa mfano ile zile lo movie yangalia ya ilikuwa ime, ime base kwenye period, kwamba kuna period ilikuwa ni Arusha Arusha Declaration, ilikuwa ni kipindi cha ujamaa mpovu, watu walibidi wawajikusanye waishi waji kijamaa, ili kupu, ku promote zile idea za socialism, na ile filamu ilikuwa imewekwa pale kwanza kuangalia umuhimu wa ujamaa sisi wa, wa, Tanzania kama wa, Watanganyika wa zamani wazamani wakiishi kijamaa kitakuwa kina faida, ile ujamaa utakuwa na faida gani kwenye maisha yao changamoto ambazo zilikuwa zingeweza kutokana na ujamaa, japo zote hazikuainishwa pale, lakini kwenye ile filamu iliwapa Watanzania kwamba waone kuna umuhimu wa ujamaa, lakini pia kuna changamoto za kuwepo kwa ujamaa. Na hebu pata kibao hiki cha Diamond kinachoitwa Salome, muziki ambao umechukua zile miondoko ya Saida Karoli chambua karanga, lakini huu mziki ni wa Diamond ambao unaitwa Salome ukijisikia mdadi wa kuserebuka we serebuka tu popote pale ulipo. Haya, Salome ya Diamond, afutarejea hivi punde. Kio wakidanganyi mama umejipodoa, wa umepodoka mwendo na jepu yote mwanana, misuruari yanidondoka, tukimbizane nini sarume wangu, iyo michezo ya jogo, ona watazama chini sarume wangu, ukimuona jongo inama kidogo, shika magoti, mimi nimesimama kama ngomboti, mtoto jojo sio roboti, chumbani pingiripingiri, samba zote, unataka kinyago kinyonga sarume, unataka kinyago kinyonga <tabu> Elisa, Elisa, Elisa, Elisa. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ya Changu Chako Chako Changu. Mimi Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema.