Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Uh, hivi leo niko pembezoni kidogo mwa katikati ya jiji la Dar es Salaam, eneo linaitwa Oyster Bay, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na nimekuja kutembelea karakana ya Wanda Workshop, karakana ambayo inajumuisha watu wenye ulemavu wanaofanya shughuli za kujiingizia kipato. Ni sanaa ambayo wanaitumia inawaingizia kipato. Tuambie ndugu, niko na ndugu hapa. Tuambie, unaitwa nani? Naitwa Shukuru Lindunga. Naam, ashukuru. Tuambie, mnafanya nini hasa hapa? Sisi hapa tunafanya sanaa, sanaa za aina mbalimbali zipo zaina, sanaa za chuma tunatengeneza, kunatua chuma chakavu. Chuma chakavu vile ambavyo, vitu vinavyoweza kuchomeka na welding kwa mfano. Kwa hiyo ile tunatengeneza wanyama mbalimbali kama vile chui, simba, faru, nyoka na kadhalika. Na, ni chuma tu peke yake ama kuna sanaa nyingine ambayo mnaifanya mbali na chuma? Aha, mbali na chuma tuna section zingine kama nne ambazo tunatumia mbao. Mbao tunachukua vile vipande vya mbao vidogo vidogo vilivyoachwa. Vile vile tunatumia kutengeneza sanaa za toy za watoto kwa mfano, uh, pia tunakata chupa hiyo hiyo mm. Pia kwa upande wa mbao pia tunachukua chupa tunaikata, ile chupa tukishaikata tunaweka urembo fulani hivi alafu naweza kama glasi ya kunywa maji mm. Kwa upande wa mbao kwa upande mwingine mm. Tutatumia um, chupa hiyo hiyo ile chupa tunaiponda tuna tukishaiponda iponda tuna, yeye, tuna kuna kitu inaitwa modi. Modi, kitu kama ni udongo hivyo ule tunautengeneza maalumu, alafu ile udongo tunaweka kama ama matundu, matobo. Baada ya hapo ile chupa ile tukishaiponda unga ungaunga wake tunaingiza tunaingiza maji kwenye wale matobo yale matobo alafu tunayeyusha tunayeyusha kutumia kuni au gesi ehe. Kisha yeyuka, tunapata maumbo ambayo sio tunayataka. Baada ya hapo, tunatengeneza vitu mbalimbali kama vile eleni, mikufu na kadhalika. Pia tuna section nyingine, tunatumia uh, karatasi. Hizi karatasi tunatumia majani na mananasi, majani na vitunguu, makaratasi ya maofisini ya a ya mashuleni, maboxis yote hayo tunachukua ya yale maboksi Tunayakatakata, tunaingiza kwenye maji. Tukishaingiza kwenye maji um, alafu tunaingiza kwenye mashine maalum ya kuchanganyia. Baada ya hapo, kama ni uji hivi. Baada ya hapo, tunachukua neti. Ile neti, kuna kama kamba au kwa juu yake. Baada ya hapo, ile ujuju unaweka juu ya neti. Baada ya hapo, tunaweka juani, kisha kuweka juani, kisha kukauka, tunapata karatasi tunayohitaji. Hiyo karatasi tunaweza kitu kama Kadi za kusalimiana mm, kadi za harusi kwa mm. Hivyo mimi nikitaka kadi kwa mfano ya harusi yangu hivi mnanitengenezea? Tunaweza bila shaka, watu enambaliba watengenezea mm. Ni shilingi ngapi kwa mfano, labda kadi mia hivi 200, 400, mia hiyo kama kadi nyingi sana mm. Tuna, tunakaa kwenye meza tunajadiliana mm. Lakini kwa kadi, tuna kadi ndogo shilingi elfu moja, tuna kadi nyingine shilingi elfu tatu mm, tunayouza mm. Yeah. Na chuma, mna, chuma mnapata wapi hasa? chumba tunapata sehemu tofauti. Kwanza mmoja, kuna zingine hizi tunaletewa. tuna, tuna, tuna wateja wetu, sehemu kubwa wateja wetu ni wazungu, ambao wao wakishatumia kwenye magari yao mengine, mtu nyumba yake imeharibika, magari imeharibika, vicha kutoka vile wanatuletea sisi. na mko watu wangapi ambao mna ulemavu hapa? Jumla tupo kama wanawake kwa wanaume tupo kama thelathini. Hmm. na baadhi yetu kama wanavyojua changamoto kubwa katika nchi hii ni ajira. Hmm. Sehemu kubwa watu walikuwa wamekosa ajira. Sasa Paulo, kuna baadhi yetu walikuwa wanakaa barabarani wanaomba huko, lakini Paulo, kwa sababu alikuwa anatoa fedha mara kwa mara kwa kuwapa wale jamaa, mwishowe akaona basi aje na mawazo hayo. Na, na, inachukua muda gani kwa mfano kumtengeneza mnyama kama simba hivi ama tembo? Uh, mnyama... ama anategemea mtu ana, anataka wasaizi gani ya yeah? Mara sehemu kubwa inategemeana ni ukubwa wa namna gani mtu anahitaji kutengeneza. mm. Ma, kama ni mkubwa sana itabidi tuchukue mwezi mzima mm. kama ni usaizi wa kawaida naweza kutumia wiki wiki mbili wiki moja siku tatu kama mdogo zaidi soko lenu hasa ni watu wa aina gani wa Tanzania watu kutoka Afrika Mashariki ama watu kutoka ng'ambo nchi za Magharibi ah naweza kusema kwamba ni sehemu kubwa ya wateja wetu ni mm. kutoka ng'ambo kutoka ng'ambo ni nchi za Magharibi kwa sababu hizi sanaa zetu sisi kwa ujumla kwa Mtanzania kwanza, sio utamaduni wetu kuchukua kununua vitu kama mnavaa. Mimi siwezi kuwalaumu sana Watanzania wenzangu wa, ingawaje tumejaribu kujaribu kutangaza sana, lakini sisi sio utamaduni wetu Watanzania wa wengi wanapenda vitu vya Kichina hmm, sana za Kichina. Lakini umeshawahi kujiuliza kwa nini wanapenda sanaa kutoka nje kuliko ya ndani? Sanaa za kutoka nje hasa kwa wenzetu wanapenda sana sana sana za Kichina kwanza zile wanatumia mashine, sisi tunatumia mikono, tunatumia akili nyingi na ubunifu mkubwa sana, na wanaothamini hivyo wenzetu wanathamini, hasa kama wa, wa, wa, watu wa magharibi wanachoangalia wao, wanathamini muda, wanathamini ubunifu, wanathamini vitu kadhaa vya namna hiyo, ndio wao wanapenda. Kwa maana hata unavyomtoza mtu kwamba hiki nauza laki nne, hiki nauza laki tatu, yeye anaamini na anakubali kwa sababu kashapiga hesabu kwa haraka, kaona, ni kitu kimetengenezwa na mkono na bei ni, mkona. ni halali kabisa. Ni halali kabisa. Lakini kwa mtu wa kawaida, kwa ni sanaa nauza kwa laki tatu, atakwambia da, hizi si bolt, hizi si nati, hizi si nini, wana kacheta kabisa, anaanza nipunguzie, ni punguzie, kitu kama chama cha utamaduni wetu, kwa lakini no, hey, eh ya tunafungi, tunaelewana, tunapiga yeah, bei tunakubaliana, vitu vya namna hiyo. Ni changamoto gani mbali na soko, changamoto gani nyingine ambayo nyinyi kama mna uh, watu wenye ulemavu mnaipata hapa katika karakana yenu? Ya, changamoto tunaoipata eh, kama vile ni masoko, ni masoko bado hayawa vizuri sana, na kama tulivyosema kwamba hela hapo tunaoipata, mtu ateja akishanunua bidhaa zetu, hela nyingine tunanunua, tunalipia jengo, tunalipia umeme, tunalipia TRA, tunalipia maji, tunalipia mishahara, tunalipia, tunalipia material. Hata hivyo tunapata wateja wa aina mbalimbali, hasa kama wazungu nimezungumza, ni wa watu wa, wa, wa, magharibi. Alishatutembelea hapa George W Bush, yule alikuwa rais wa Marekani. Alishatutembelea mwingine, Prince Charles, yule mtoto Malkia, anaitwa Prince Charles na Camilla, alishotembelea hapa kwetu, na pia alishotembelea Prince kutoka Japan, na viongozi wengi kutoka ngambo ambao wanajua thamani ya yes, hii sanaa. Unawaambiaje watu wenye ulemavu kama nyinyi kutoka Tanzania lakini pia katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki. Uh, ambao wengine wapo tu nyumbani pengine, ah, sehemu kubwa tunawashauri kwamba wasijibweteki, kwa sababu najua mlemavu akiwezeshwa anaweza, lakini sehemu kubwa wengine wanakata tamaa. Tuna hiyo, mimi nashauri kwamba kwa upande wa wazazi, walezi wahakikishe kwamba wanawapeleka watoto wao shule, kwa sababu dunia leo inahitajika akili zaidi na viungo vilivyopo ndio vinasaidia, lakini Uh, miaka nyuma mlemavu alikuwa hafai lolote. Mtu akiona mlemavu anakaa mtu akumpita na nini, kwa sababu dunia ilikuwa inahitajika watu wenye nguvu tu, watu wanajua kulima, watu wanajua kukata miti mikubwa na nini, mlemavu hawezi kufanya kazi kama hizo. Lakini sasa dunia imebadilika, dunia imekuwa kama kijiji sasa. Kwa hiyo watu wamekuwa wabunifu, wanatimiza sanaa mbalimbali, maisha yanaendelea vizuri. Una, una, unatoa wito gani kwa viongozi wa Tanzania, viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki? Kwa sababu karakana kama hii ni kiwanda, ni ni kiwanda kabisa. Anashauri kwamba nao jaribu kwanza, <coughs> wangetutembelea sisi kama sisi hapa kwetu, wa viongozi mbalimbali, waone na jaribu kuhamasisha pia makundi mengine, hasa watu kama sisi. Nadhani tulio wengi wako vijijini, kama unavyojua, mesha kijijini imekuwa ni m, m, imekuwa ni tatizo kubwa sana, kwa sababu ukilinganisha miundo mbinu ya nchi zetu za Afrika Mashariki mabarabara mtu mwingine anatambaa, hawezi kutembea, anatembea mikono, mwingine wilchia, barabara si nzuri, hasa kule kijijini na kadhalika. Kwa hiyo natoa wito kwamba kama serikali husika, zinazohusika ujaribu wajaribu kuangalia jinsi gani ya kuweza kutafuta vikundi kama hivi, sanaa za vikundi kama vya kwetu, sanaa kama za kwetu, kuweka walemavu mahali pamoja na kuwapa elimu ya kutosha. Na hata sisi hapa kwetu tuna ujuzi, tuna ujuzi wa kutosha sana. E, kama ni mfano kama kuna wapo wataalamu wakina Muhamedi Kilato, wakina Joseph Mpepo, wakina Sef Chembela, hao ni wataalamu, wana ujuzi wa kutosha ambao wazungu washatokabidhi sisi. Sisi tunaweza kufanya vitu vizuri zaidi. Namna kushukuru sana, shukuru asante sana. Msikilizaji, uh, vitu vilivyoko hapa hakika nakwambia vinavutia sana, na kama alivyosema Shukuru, kuwa na ulemavu haina maana ushindwe kujishughulisha. Wao wameonyesha mfano na wanatoa wito kwa wenzao katika jumuiya ya Afrika Mashariki kujishughulisha ili na wao washiriki katika ujenzi wa uchumi wa mataifa yao. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya Gurudumu la Uchumi juma lijalo. Ni kutakie siku njema. Naitwa Emanuel Richard Makundi.