Msikilizaji, raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki, hasa wale wa kipato cha kati na kile cha chini, wamekuwa wakijiuliza ni namna gani wanaweza wakaongeza kipato chao. Wengi wamekuwa wakishiriki katika kufanya biashara mbalimbali kwa lengo la kujipatia kipato, lakini kwa dunia ya sasa ambayo tunasema ni dunia ya kijiji, kuna maswala yanayohusiana na hisa pamoja na hati fungani. Leo makala ya Gurudumu la Uchumi inakwenda kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya hisa, ambaye yeye ni dalali katika soko la hisa kutueleza hisa ni nini na hati fungani ni nini, na pengine faida za hisa na namna gani mwananchi wa kawaida unaweza ukawekeza katika soko la hisa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi kwa mo mkunjufu na kusiujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Katika kuzungumzia hili, nimemwalika Frank Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa uh, wa kampuni ya ZX International Security hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, Frank, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana nashukuru uh. Pengine kwa kuanza, Frank, hisa ni nini? ni nini miliki hisa. Unamiliki sehemu ya kampuni. Kama mwana hisa, wewe ni mmiliki wa kampuni na umiliki wako utategemea na kiasi cha hisa ambacho umenunua au umewekeza katika kampuni husika. Na kuna kitu kinazungumzwa sana siku hizi kinaitwa hati fungani, pamoja na kwamba kilikuwepo, lakini wananchi wengi, bila shaka ni neno ambalo limeanza kuwa maarufu hivi karibuni. Pengine tunapozungumzia hati fungani, ni nini hasa hati fungani? Serikali huwa inakopa kutoka kwa wananchi wake na kutoka kwa kwenye taasisi mbali mbalimbali, kupitia Benki Kuu ya Tanzania. Kwa upande wa Tanzania kuna hatifungani ya miaka miwili, miaka mitano, miaka saba, miaka kumi na miaka kumi na tano. Mwananchi yoyote anaweza akaikopesha serikali yake kupitia kwa dalali wa soko la hisa au kupitia kwa benki za kibiashara. Mnada huo unafanyika kila siku ya Jumatano na matokeo ya mnada huo yanatoka siku ya Jumatano. Kiasi cha chini cha kuikopesha serikali ni shilingi milioni moja kwa hatifungani ya miaka miwili, na riba kwa hatifungani ya miaka miwili ni asilimia saba nukta nane mbili kwa mwaka kwa miaka tano ni asilimia tisa nukta moja nane ukikopesha serikali kwa miaka saba ni asilimia kumi point sufuri nane miaka kumi ni asilimia kumi na moja nukta nne nne na miaka kumi na tano ni asilimia kumi na tatu nukta tano sufuri kwa hiyo mimi kwa ushauri wangu nashauri wananchi ambao wanataka kuwekeza kwa njia ya kuikopesha serikali kwa njia ya hati fungani waweze kuwaona madalali wa soko la hisa au waweze kuona mabenki kufika. Naam. Uh, sasa Frank, pengine uh, nini faida ya kuwekeza kwenye hisa pamoja na, na hati fungani? Faida ya kuwekeza kwenye hisa ni kwamba unawekeza kwenye hisa, unapata gawio la kila mwaka kutokana na faida ya kampuni. Unaweza ukatumia cheti chako cha hisa kama dhamana kwenda kukopea benki, na faida nyingine kubwa ya kuwekeza kwenye hisa ni kwamba bei ya hisa inaweza ikaongezeka. Unanunua hisa mathalan, kwa shilingi mia, unaiuza kwa shilingi mia moja hamsini kwa hiyo, inakuwa ni faida ambayo umeipata kutokana na kuwekeza kwenye hisa. Na kwenye hatifungani za serikali, faida kubwa ni kwamba unapata riba ya uhakika, manake hatifungani, kwa Kiingereza wanasema ni risk free investment, ni kwamba una uhakika wa kulipwa hela yako, na riba huwa zinalipwa kila baada ya Kwa hiyo kwa mfano, kama umewekeza kwa miaka miwili unapata riba ya asilimia saba nukta nane mbili, itagawanywa mara mbili kila baada ya miezi sita, unapata kipato cha uhakika kutokana na hati fungani za serikali. Wengi wanakuwa na hofu Frank ya kununua hisa, itakuwaje ikiwa nimenunua hisa za kampuni alafu kampuni ikafilisika, unapataje fedha zako? Okay, ukiwekeza kwenye hisa kama nilivyosema hapo awali ni kwamba umewekeza kwenye kampuni unamiliki kampuni kwa so hiyo, maana yake kama mmiliki wa kampuni kama kai, kampuni haitafanya vizuri, kama kampuni itafilisika, maana yake ni kwamba wadeni wote watalipwa, wewe kama mmiliki utapata kilasi cha mwisho baada ya kulipa madeni yote ya kampuni. Kwa so hiyo kama kampuni inafilisika, madeni yote yakishalipwa, ki, ya kinachobaki ndio mwanahisa anapata. Kama hakibaki chochote, basi mwanahisa apati chochote. Kwa maana nyingine ni kwamba unaponunua hisa ya kumiliki kampuni navyosema manake mnunuzi wa hisa lazima uwe tayari kwa faida na hasara itakayotokana na, na, na maendeleo ya kampuni. Ulichosema ni kweli kabisa, lazima uwe tayari kwa faida na hasara ambayo itatokana na kampuni husika. Na wengi wamekuwa wakiniuliza na wakisema pengine kuna hasara zaidi kuliko faida katika manunuzi ya hisa. Frank, unawaambiaje? Ila mii sikubaliani nalo kwa sababu nina mifano halisi ya kampuni ambazo ziko kwenye soko la hisa la Dar es Salaam, kampuni kama Kibio, iliingia sokoni mwaka tisini na nane isa moja ilikuwa inauzwa maa takriban shilingi mia tano kwa ita moja sasa hivi visa ya tb inauzwa kwa shilingi elfu kumi na tatu kwa ita moja, na wanatoa gawio la shilingi mia tano kwa mwaka. Kwa hiyo kwa kifupi ki, e, miliki tisa ina maana unamiliki biashara. Ushauri ambao naweza nikawapa wasikilizaji wako ni kwamba inatakiwa mayai yako yote usiweke kwenye nini, kwenye kikapu kimoja. Inatakiwa uweke kwenye makampuni tofauti tofauti, makampuni mengine. Kuna wakati kampuni fulani inafanya vizuri na maana kampuni nyingine usiofanya vizuri, unaweza ukapata faida kwenye kampuni inayofanya vizuri. Kwa hiyo huo ndo ushauri inaweza nikawapa wasikilizaji wako. ni kiwango gani cha chini bacho mimi kama nataka kununua hisa ninaweza kuwekeza? Uh, kiwango cha chini kabisa unatakiwa kununua hisa kumi, inategemea na kampuni inauza hisa zake bei gani. Kwa mfano madhalan, sasa hivi CRDB hisa moja inauzwa kwa shilingi mia mbili kwa hiyo hisa kumi ni shilingi elfu mbili na ukiweka na anayolipwa dalali wa soko la hisa. Ukiwa na shilingi elfu tatu unaingia sokoni kununua hisa. na bila shaka msikilizaji alikuwa amefahamu me, vizuri kwamba sio lazima uwe na milioni kumi, hata shilingi elfu tatu unaweza ukaingia katika soko a, la la hisa. Pengine ninaweza kuhamisha umiliki wa hisa zangu, pengine kama nina mke ama na watoto? Ni kweli kabisa kama una mke au na mtoto, unachotakiwa kufanya ni kuandika barua. Ukishaandika barua, unaambatanisha cheti chako cha hisa pamoja na kitambulisho chako, na kama ni mke unaleta cheti cha ndoa, kama ni watoto unaleta cheti cha kuzaliwa kuonyesha kwamba ni watoto wako, alafu unaweza ukahamisha hisa. Pengine ninawezaje uh, kuuza hisa zangu ikiwa naona sihitaji tena kuwa sehemu ya umiliki wa kampuni Frank? kinunua hisa unapata cheti cha hisa. Uki, wakati wa kwenda kuuza hisa zako unaenda kwa wadalali wa soko la hisa ukiwa na cheti chako cha hisa, ukiwa na kitambulisho chako utajaza fomu, alafu hisa zako zitawekwa sokoni kulingana na bei ya soko wakati unapoenda kuuza, maanake soko la hisa linafunguliwa kila siku ya kazi. Kwa maana hiyo ni uh, kama nilinunua hisa kwa shilingi uh, hisa kumi kwa shilingi elfu tatu ilipokuwa ninatolea mfano pale awali, nikitaka kuuza ninaweza nikauza zaidi ya hapo ama hata chini ya hapo. Unaweza ukauza zaidi ya hapo au chini ya hapo kutonga, kulingana na kampuni inafanyaje sokoni. Kama kampuni inafanya vizuri, unaweza ukauza labda shilingi mia tatu. Kama kampuni haifanyi vizuri, unaweza ukauza shilingi mia mbili au chini ya hapo. Kwa hiyo ni nguvu za soko na wakati ambao unataka kuuza hisa zako. Kwa hivyo, kwa kumalizia tu Franki, hakuna kiwango cha ukomo kwa, kwa mtu kununua hisa. Naweza kanunua hisa nyingi kadiri yawezavyo unaweza ukanunua hisa nyingi kadri uwezavyo, lakini kila kampuni huwa inaorodhesha kiasi fulani cha kia hisa. Mathalan, kampuni ya NMB ina hisa milioni mia tano. Kwa hiyo huwezi ukanunua zaidi ya hisa milioni mia tano. Kwa hiyo unaweza ukanunua hisa ambazo zimeorodheshwa kwenye soko la hisa na ambazo wauzaji wako tayari kuuza. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka utakuwa umeelimika na kupata mwanga zaidi kuhusiana na maswala ya hisa na hati uh, fungani uh, sana kwa uh, Frenki, uh, kwa Frenki kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu gurudumu gurudumu la la la la uchumi uchumi uchumi. Frenki Frenki Kakwezi, yeye ni dalali wa wa soko la hisa kutoka kampuni ya ya ya ZTX International Security hapa nchini Tanzania. uh, Frenki, na na kushukuru sana kwa kwa kushiriki pamoja nami nami kwenye kwenye makala makala makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Okay, na shukuru sana. Thank you. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Chadi Makundi. Kwa heri.