Msikilizaji wa RFI Kiswahili, hivi karibuni biashara ya samaki kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki imeendelea kushika kasi, na hii inatokana na nchi wanachama kuendelea kurahisisha miundombinu na sheria za ufanyaji biashara baina ya nchi wanachama. Lakini biashara hii imekuwa kutokana na kuongezeka kwa ulaji na uhitaji wa samaki kwa nchi wanachama. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inatupia jicho biashara ya samaki, na leo tunalitazama soko la kimataifa la samaki la Kirumba Mwaloni lililoko jijini Mwanza nchini Tanzania hili wanafanya biashara na nchi jirani zinazozunguka ziwa Victoria, na tayari biashara hii imetengeneza ajira lukuki kwa vijana na kuimarisha ushirikiano wa kikanda. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, ungana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, tunazungumza na Phineas Kauswa ambaye yeye ni meneja wa soko la kimataifa la Kirumba la jijini Mwanza. Na kwanza hebu tusikie ni aina gani ya samaki wanaouzwa hapa na ikiwa pia soko hili linaruhusu uuzwaji wa mazao mengine ya kilimo. Linapokea samaki aina mbalimbali mbali, ya samaki zao kubwa ni dagaa wanaopokelewa kutoka katika maeneo mbalimbali mbali ya ziwa Victoria, kutoka mikoa ya Kagera, wilaya mbalimbali mbali za mkoa wa Kagera na visiwa vyake mkoa wa Geita lakini vile vile mkoa wa Mara ambao ni mkoa wa jirani na mkoa wa Mwanza kwa wilaya zake. Lakini vile vile kuna samaki wanaoletwa hapa kama sangara ambao ni samaki ambao baada ya kuanza kuvuliwa kwenye miaka ya themanini na kitu mpaka tisini na kitu limeinua sana kipato cha wafanyabiashara na wavuvi kwa ujumla. Soko hili vile vile linapokea lakini vile vile samaki dagaa pamoja na dagaa, kuna sato ambao vile vile wanapokelewa lakini kuna mazao mbalimbali mbali ambayo yanategemea yanategemeana. Kuna ndizi unaweza ukapata, lakini vile kuna udaga unaweza ukaupata. Kuna matunda. Kwa mfano katika siku tatu za wiki, siku ya Jumanne, siku ya Alhamisi na siku ya Jumamosi, ni siku maalum kwa ajili ya mazao ya wakulima, hasa mazao yanayopatikana kwa bustani. Utakuta kuna kabeji, kuna mchicha, kuna nyanya kuna pilipili hoho kuna bamia na mazao ambayo yanazalishwa kutoka kwenye uh, maeneo ambayo ni abustani, ya bustani na yanaletwa hapo kwa ajili ya kuuzwa jumla na watu wanachukua jumla wanauza katika madu, katika masoko mbalimbali mbali, ya jiji la Mwanza na wilaya ya manispaa ya Ilemela. Msikilizaji, ukuaji wa biashara hii na kuimarika kwa soko la Kirumba kunatokana na mwingiliano wa wafanyabiashara kutoka kwenye nchi za ukanda. Je, wafanyabiashara katika soko hili wanashirikiana na nchi gani? Hasa wafanyabiashara wetu wa hapa wana wana mahusiano mazuri na wafanyabiashara wa kutoka DRC, wafanyabiashara kutoka Rwanda, wafanyabiashara kutoka Uganda, lakini wafanyabiashara kutoka Malawi vile vile na kutoka Zambia. Kwa hiyo samaki wetu hapa Unaweza ukaenda DRC. Ni wafanyabiashara wengi sana ambao wanakuja kuchukua samaki hapa, wanapeleka DRC Congo, lakini hata Uganda. Uganda, pamoja na kwamba tunashirikiana katika ziwa la ziwa letu Victoria, lakini bado wafanyabiashara wanatoka Uganda, wanakuja kufanya biashara hapa na kuchukua samaki, zinapofika Uganda, zinakwenda mpaka Sudani ya kusini. Lakini kuna wafanyabiashara ambao wanachukua hapa samaki kupeleka Kenya. Unajua, Kenya pamoja na kwamba tunashirikiana ziwa, lakini waasilimia ndogo sana wana asilimia tisa ya ziwa Victoria, lakini ni watumiaji wazuri sana kwa ajili ya mazao ya uvuvi, hasa dagaa, chakula cha kuku. Wao wenzetu wamepiga hatua sana katika viwanda vya ufugaji wa kuku, kwa hiyo wanakuja kuchukua hapa Uh, malighafi kwa ajili ya kutengeneza chakula chaku. Swala la uvuvi haramu kwenye ziwa Victoria ni kilio cha muda mrefu kwa nchi wanachama, lakini pia mazingira mazuri ya soko na usalama wa bidhaa zinazoingizwa sokoni hapo ni swala ambalo hata wataalamu wa uchumi na biashara wanakubaliana kuwa ni swala la msingi kwa soko hili. Hali ikoje? Meneja Finias anaendelea. Uh, kimsingi wafanyabiashara wetu wa hapa asilimia kubwa sana, karibu ni asilimia tisini, ni wa Tanzania asilimia hii nyingine kumi au nane na nini ndio wafanyabiashara kutoka nje. Nao wanakuja mahususi kwa ajili ya kununua mzigo alafu na kuondoka kwa kushirikiana na wafanyabiashara wa ndani. Ah, juu ya usalama, kwa kweli kuu zetu mbili, yaani kamati za ulinzi na usalama katika ngazi ya mkoa, katika ngazi ya wilaya zozote zimejipanga vizuri kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wanafanya kazi katika mazingira ambayo ni rafiki. Kuna matukio madogo madogo ambayo wengine wafanyabiashara sio waaminifu, au wavuvi sio waaminifu, wanafanya uharamia huko ziwani, lakini mara wanapofanya, kamati za ulinzi na usalama za eneo husika, hasa kwa kushirikiana na uh, wenzetu wa polisi wa Marine Police wanachukua hatua mara moja, na kuna matukio ambayo kwa kweli ni mazingira rafiki kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wavuvi wanafanya biashara zao vizuri. Kunapokuwa na soko kama hili basi, watu wengi hutarajia kuona linatengeneza ajira kwa vijana. Kwa soko hili la Kirumba, hali ikoje na kuna mafanikio gani imeyapata toka kuanzishwa kwake? Aa, ni mafanikio makubwa kwa sababu wafanyabiashara sasa wana uhakika na kufanya biashara hii, ni ofisi yao. Na unajua shughuli za uvuvi na ufanyabiashara wa samaki baada ya kilimo kudorora Eh, kudorora kwa maana ya kwamba mazao ya kilimo kwa mfano pamba ilishuka uzalishaji, lakini ajira vile vile inapungua. Unakuta vijana wakija, ume wanajiajiri, wanajiajiri tu, wanafanya kazi zao za nguvu, za kubeba, za kubeba mizigo, wanapata pesa yao. Akina mama, ukipita humu ndani unakuta akina mama wanafanya shughuli zao, au akina mama wana waume, au akina mama, au akina mama wana watoto, na wengine hata wanalea watoto wa ndugu zao na watoto wanawasomesha, ili baadaye kesho waje watumikie taifa baada ya elimu yao kupata. Kwa hiyo ni soko ambalo kwa kweli linagusa, lina vijana ni wengi sana wanaofanya shughuli. Mtakapopita pita mtaona vijana, hakuna kijana anayekaa bila shughuli. Anatoka nyumbani anajua niende pale, na ndio ofisi yake. Kwa hiyo anafanya kazi jioni, anajua familia yake itakula nini. Kwa hiyo angalau ni, ni, ni, ni, ni soko ambalo limeunga, limeunganisha vijana na vijana wanafanya shughuli zao. Kuna watu wanaobeba mizigo, kuna watu wanaochakata kuna wakati wanauza. Ukiona humu ndani kuna magunia mengi, lakini ukipita sehemu fulani unakuta watu wanauza kwenye, kwenye, kwenye vidogo vidogo, reja reja. kwahiyo hata wa humu ndani ili kwa ajili ya familia yao wanapata hapa hapa, anaenda kwa hiyo mfanya biashara mwenzie, ah, bwana niuzie. Wao wana lugha zao wanaouziana humu ndani ona mala kitini mala kisado kwayo anachukua hapa naenda kula. Katika nchi karibu zote wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki, wafanyabiashara wamekuwa wakilalamika kuhusu tozo kubwa za ushuru na matumizi mabaya ya fedha zinazotokana na mapato yanayokusanywa katika hili. Phineas analizungumziaje? Kwa kweli mapato mapato si mnazo kasema, halmashauri ya manispaa ya Elemela, ukiwa na taasisi kama hii una uhakika wa kupata mapato kila siku, wakati wilaya zingine hazina bahati hiyo, unaona. Na hapa mapato, uongozi na wafanyabiashara na halmashauri walishakubaliana hivi ya kwamba kinachotozwa ni kile kinachotoka humu ndani, lakini kinachoingia hakitozwi, kwa sababu ukitoza kinachoingia na kutoka, ina maana unalipisha mara mbili, na wananchi wanalijua hilo, na ni kipato ambacho kinaipatia kina, kina halmashauri. Kwa hiyo halmashauri ina na mapato kama ya aina tatu. Kwanza hilo tozo nilo lisema kwamba kwa mizigo inayotoka, lakini vile vile wafanyabiashara humu ndani kuna meza mia kwa ndani ya soko, wale watu wanalipa kila mwezi. Lakini vile vile kuna kuna kuna vyoo viwili ambavyo vile vyoo viwili, e, watu wanajisaidia, lakini wanalipia. Zamani walikuwa wanalipia mia mbili, na tukasema hapana, hebu tuwape uongozi wa soko, yaani uongozi wa wafanyabiashara wale. Uongozi wa wafanyabiashara wakakaa wakasema, hapana, ili mtu ajisaidie iwe huduma atoe shilingi 100 na ndio maana hata ukitembea mazingira ya soko ni mazuri kwa sababu hata wafanyabiashara hawapendi kufanya biashara katika eneo chafu. Kwa kumalizia, Finias anatoa wito gani kwa wafanyabiashara wanaotaka kuwekeza kwenye soko la Kirumba? Kwa kweli tuna wa kutosha na soko letu ni zuri na vijana wengi na wananchi wengi wamejiajiri, na kinachoongoza hapa ni uaminifu. Wafanya biashara wetu ni waaminifu na biashara inavyoendelea, kwa kweli tumepiga hatua sana, kwa sababu kabla soko halijajengwa hatukuwa na taasisi za taasisi za kibenki hatukuwa na tawi lolote la kibenki Lakini baada ya kujengwa, kumekuwa na taasisi za kibenki, na wenzetu wa benki hawezi wakafika mahali kujenga eh, kujenga au kufungua kama hakuna hakuna faida. Lakini vile vile inasaidia tu, wafanyabiashara wetu hawabebi mahela mengi, wakiwa nayo kwenye mifuko, anakimbiza anakimbiza benki, alafu anacheza na ATM tu huyo. Ni, ni eneo ambayo ni la uchumi, hapa ni la uchumi sana, na ukisikia uchumi, basi watu wa hapa ndio wachumi. Hasu, hasu. Msikilizaji wa RFI Kiswahili na hasa unaefuatilia makala ya gurudumu la uchumi, mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri.