Wasikilizaji wa RFI Kiswahili, jumaa hili nchi ya Tanzania pamoja na Kenya zilikubaliana na kuondoa tofauti zao za kibiashara zilizojitokeza hivi karibuni, ambapo serikali ya Kenya ilizuia bidhaa kutoka nchini Tanzania kuingia Kenya na Tanzania kuzuia bidhaa kutoka Kenya kuingia Tanzania, kwa kile kilichokuwa kinaelezwa ni bidhaa hizi kutokuwa na ubora. Tofauti hizi sasa zimewekwa kando na bidhaa zimeruhusiwa kwa mara nyingine kuingia nchini Kenya na kutoka nchini Kenya kuingia nchini Tanzania, kwa kuwa zote zina ubora unaostahili kutumiwa na wananchi. Lakini kwa jumuiya ya Afrika Mashariki, suala la ushirikiano wa kibiashara na soko la pamoja ni changamoto kiasi gani, ambapo viongozi wanapaswa kutazama suala hili kwa umakini, wakati jumuiya hii inaendelea kustawi? Haya ndiyo maswala ambayo leo hii tunakwenda kuyatazama kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumza na Profesa Hanast Ngoi, mtaalam wa maswala ya uchumi, ambaye inaungana naye kwenye laini ya simu akiwa hapa nchini Tanzania, lakini kwa sasa yuko jijini Mwanza, tumsikilize waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Balozi Dr Augustin Mahiga akieleza kile kilicho afikiwa katika mazungumzo yao na wenzao wa Kenya. Lakini baada ya mazungumzo na sisi, tumeridhiana kama nilivyoeleza. Tumezungumza na waziri mwenzangu, alafu wizara husika nazo zimezungumza, wameona kwamba hilo tatizo la viwango vya bidhaa hizo vinakidhi kabisa mahitaji ya kimataifa na mahitaji na viwango vya Kenya. Kwa hivyo hilo hilo lime limetatuliwa. Profesa, umemsikia balozi Augustin Mahiga, pengine wewe unazungumziaje muafaka uliopatikana? E, lazima tuelewe kwamba kimsingi, kati ya mambo makuu tunavyozungumzia suala la ushirikiano wa kikanda kwa kweli ni, ni kuwa na, na free trade, kwamba biashara ziwe huru ziende vizuri e, kupunguza hizo tunasema tariff and, um, non-tariff barriers kwa maana ya hivi vikwazo hivi vya kikodi na visivyo vya kikodi. Sasa ilikuwa ni bahati mbaya sana kwamba vilikuwepo eh, wakati ambapo tunazungumzia azma ya kuwa na soko la pamoja, kuondoa hivi vikwazo na kadhalika. Kwa hiyo mwisho wa siku kwamba vimekuja kuondolewa ni vizuri sana, lakini naona a, ni bahati mbaya sana kwamba eh, it, it, it, it, takes president to resolve those small issues. Yaani vitu kama hivyo kwa kweli kusubiri mpaka marais ndio waja fulani, naona ni bahati mbaya sana kwa sababu unajua marais wana vitu vingi na kadhalika. Yanafikiri eh, mamlaka husika zingepaswa kuwa zimeshamaliza zamani tu. Pengine ngazi ya mawaziri, pengine ngazi ya makatibu wakuu eh, na kadhalika. Kwa hiyo ni, ni vizuri kwamba vimemalizika, lakini nafikiri sio vizuri kwamba vinamtaski mpaka waheshimiwa marais waingilie kati. Yeah, ingekuwa resolved huko chini kabisa. Na profesa, unadhani sasa hii inatoa taswira gani ya kiushirikiano, kwa sababu nchi zote ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki? yeah, maana yake ni kwamba bado bado in, national interest zipo, bado in, national interest zipo, pamoja na kwamba tunazungumzia ushirikiano huu kwa jumla yake e, lakini tunachotuambia kina tunachoona ni kwamba ni mtu wa kawaida kwa kweli, ni kwamba bado in, national interest zipo, zina prevail na kuna haja sasa ya ku, tunasema ku deepen the integration maanake kwenda ndani zaidi huu ushirikiano uwe ni people -centered. uwe ni wa watu, usiwe na wa viongozi, usiwe na wa mifumo, ila watu waone tu automatically kwamba e, ni wa kwao, na ikifanyika hivyo e, basi hata huyo anayetaka kuja kuzuia hiyo e, biashara kutoka upande mmoja kwenda mwingine e, basi at ataona at -ata, at -ata hapana. Tumeona kesi fulani kwenye mambo ya jua kali, tumeona baadhi ya mambo kama vile maziwa na kadhalika. Kumbe e, ikiwa people -centered. na wananchi wenyewe wakaona kwamba hiki ni kitu chao, itasaidia kwa hali hii unadhani, Profesa, kama jumuia ile dhana ya soko la pamoja unaitazamaje? Ili soko la pamoja ndio, kuna changamoto zake. Changamoto zake ndo hizo kwamba bado nchi zina interest zake, bado nchi wafanyabiashara eh, wanataka wana, wana, kuprotect masla ya nchi, na hasa ni kwenye hivi tunavyoita non tariff barriers. Tarifu tumeshaondoa na common external tariff sawa, lakini non tariff barriers kwa kweli bado inaonekana ni changamoto ambapo nchi moja bado inakuwa ikitetea iki, iki, maslahi ya watu wake. Kama unavyosema, kwa kweli haipaswi kuwa hivyo. Naam, tunashuhudia viongozi wa nchi hizi mbili, mawaziri wa mambo ya nje, wakiwa wamekubaliana kuunda tume maalum ya ufuatiliaji, ili kuwa wanazungumzia changamoto ambazo zinajitokeza katika mifumo ya kibiashara. Unadhani hii ndio suluhu pekee ambayo a, viongozi hao wanaweza kuitumia kwa, kwa sasa? Yeah, ama, ama kitu ambacho ndio pekee ni mojawapo ya <laughs> ni mojawapo kati ya suluhu ambazo zinapaswa eh, kuwepo, lakini kama ninavyozungumzia kwa ujumla mwisho wa siku, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kweli hivi vitu inabidi vitokee okay, naturally tuelewe kwamba kule kwa, moto ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya umoja wa Afrika Mashariki, one eh, one one people one destination. One people one destination destination, hiyo ikizingatiwa ki, E, basi itasaidia sana kwamba, na tukielewa hiyo ki, ki, ki practically sasa, itasaidia kwamba tuone kwamba ndivyo tunavyopaswa kufanya bila hata kuwepo vyombo, bila kuwepo hata sheria. Unajua, mwisho wa siku, inavyotokea hii integration tunachosema, haipaswi kuwa suala la sheria la taratibu la kanuni, inabidi iwe ni natural, ni natural flow. Inabidi watu waone wenyewe kwamba e, hivi ndivyo inavyotakiwa. Haya masheria na nini iwe ni formalization tu katika ushirikiano wa kikanda. A, kama mtaalamu Nadhani suala la kibiashara linapaswa kutazamwa vipi na nchi wanachama katika mashirikiano? hivyo ilivyo, unaelewa sasa. Kwenye biashara sasa hivi jambo kubwa ni kuwa na hiyo biashara huria, biashara huru e, kati ya hizi nchi na msisitizo mkubwa ms bila shaka ni hiyo e, free trade, na hiyo free trade kusudi iweze kuwepo e, ni ni hiyo sasa. Hizo tumeweka tu kitu tunaita common external tariff ambazo sawa zinafanya kazi, lakini hizi kitu tunachoita tuna e, tarif, non tarif barriers ni muhimu sana. Hivi vikwazo vidogo vidogo hivi vya kuvuka mpaka, vikwazo su vya kutaka vibali gani na nini, ni muhimu sana kafanyiwa kazi na na mamlaka husika na, mamla na singependa kwa kweli vifanyiwe kazi na marais, tutakuwa tunawachosha tunawachosha wazee bure. Profesa, tunashuhudia swala moja wapo, na bila shaka utakuwa mlitazama kwa karibu nchi ya Uingereza kujitoa katika jumuiya ya umoja Ulaya, miongoni mwa sababu ni kutaka kulinda maslahi ya taifa lake. Unadhani kwa wakati huu kwa jumuiya kama ya Afrika Mashariki ambayo ndio inaanza na inaendelea kuimarika, swala la utaifa kwanza, kama ambavyo nashuhudia mataifa mengine ya Ulaya, aa, linapaswa kutazama Mwa kwa kwa kina, ama sio, lisionekane kwamba ni changamoto eh. Tunasema ni changamoto, hizo ni changamoto ambazo zipo na lazima sasa zitatuliwe ziondoshwe, eh, kwa sababu unajua eh, wakati wa kitokea crisis kama tunavyosema, watu hurudia utaifa kwa haraka sana eh. Tumeona by Kenyan, by Tanzanian, by African, ile tunasema eh, economic nationalism tumeiona, na ni bahati mbaya sana kwa siku za karibuni tumeona hata kwa mataifa makubwa kama Marekani na bwana Trump pale sasa ee, kimsingi haipasi kuwa hivyo. Inabidi tuelewe kwamba free trade ee, mwisho wa siku kwa maana biashara huru hii ni faida kwa nchi zote zinazo e, shiriki. Kwa hiyo maslahi ya nchi e, kusema kweli hayapasi ku prevail hayapasi kutangulia maslahi ya kikanda, na tukijipanga vizuri, tukijipanga vizuri katika biashara hizi za kikanda, utajikuta basi nchi nazo zina faidi, kwa sababu kila nchi pengine ita trade pale ambapo ina ina, ina ina ina competitive na comparative advantage kubwa kuliko mwingine. Unatoa wito gani kwa Uh, viongozi wa wizara na hata marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki uh, katika ushirikiano na kuimarisha ushirikiano wa kibiashara baina ya mataifa yao ili kuondoa sintofahamu hizi ambazo uh, zinatia dosari uh, ukuaji na ustawi wa jumuiya. Huu e, ushirikiano haupati uh, kuwa wa ushirikiano wa viongozi, unabidi huwe ni ushirikiano wa, wa, wa watu you know, ukizungumza na rafiki yangu mzee wangu menta wangu mzee profesa e, Mwesiga Baregu atakuambia haya mambo inabidi yawe ni people na profesa wangu atakwambia hivi vile, na hakika ukizungumza pia na wafanya biashara huko mikoani, iwe ni ni uko Rombo, iwe ni uko Sirari, iwe ni wapi, atakwambia kimsingi huu e, ushirikiano inabidi uwe ni people-centered. Kwa hivyo viongozi hawa e, marais na kadhalika, wanachopaswa kufanya na nafikiri wamejitahidi kufanya e, ni kuhakikisha kwamba haya mambo ya, ya yawe ni yanawalenga watu, yanawalenga watu sio sio sio masuala ya viongozi. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Profesa Hanest Ngowi, ndivyo tunavyotamatisha makala haya ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Tulikuwa tukitazama makubaliano yaliyofikiwa kati ya serikali ya Tanzania na serikali ya Kenya kuhusu sintofahamu ya kibiashara iliyotokea katika maeneo ya mipaka ambapo Kenya ili, ilisitisha kwa wakati fulani uingizwaji wa bidhaa kutoka Tanzania na Tanzania ikafanya hivyo hivyo kwa kuzuia bidhaa kutoka kule nchini Kenya, lakini kulikuwa na swala pia la maswala ya utalii ambayo viongozi sasa wamekubaliana, na marais wa nchi hizo zote mbili Uhuru Kenyatta pamoja na Rais Magufuli wamekubaliana na kuondoa tofauti zao na kuundwa kwa tume maalum kushughulikia changamoto ambazo zitaendelea kujitokeza kwa hapa karibuni. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.