Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya habari rafiki. Serikali ya Burundi na upinzani wanakutana katika mkutano wao wa siri katika mji mkuu wa Finland. Mkutano huu ni wa kwanza tangu kuzuka kwa mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na rais wa Burundi baada ya kuchukua uamuzi wa kuwania muhula watatu miaka miwili iliyopita. Je, kuna matumaini ya kupatikana suluhu ya kisiasa? Una maoni gani kuhusu mkutano huu unaofanyika huko Finland? Mimi ni Matha Saranga, karibu. Aniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi? Uh, mimi naitwa Clevanzi Sabila kutoka Bujumbura. Kwa upande wangu, mi nasema kwamba ni jambo jema, ni jambo jema kwa sababu mazungumzo ndiyo njia pekee inayoweza kutatua mgogoro uliopo tangu mwaka elfu mbili kumi na tano ambao tayari umegharimu maisha ya watu, tayari umesababisha nchi hii kuendelea kudidimia katika masuala ya, ya, ya, ya, ya kiuchumi, usalama na mambo mengine, kwa sababu mgogoro huu ni kati ya Warundi kwa Warundi. Kwa hiyo kama Warundi wanawe, tunaweza kuwaamua tukae chini tuzungumze na tutatue mgogoro huu kwa amani, itakuwa ni jambo jema kuliko kuingia kwenye vita, kuliko kuendelea kuumiza nchi ambayo ilikuwa ni ni maskini, ambayo inaendelea kuingia kwenye maskini. Kwa hiyo uh, kwangu hii ni taarifa nzuri, kwangu hii ni habari njema kwamba eh, senared na serikali eh, wa, wa, wa, wa, wamekaa chini, wameanza kukaa chini na kuangalia nini kifanyike, ili mgogoro huu uweze kumalizika. Kwa hiyo mimi nafarijika na matumaini ni kwamba yes uh, Uh, hatua za mwanzo zinaweza zikawa ngumu kama ilivyo ma, ma, ma, majadiliano yoyote wa, uh, hatua ya kwanza inaweza ikawa ngumu, lakini ni, ni, ni jambo jema kuanza mazungumzo haya na kuangalia kwamba tunaweza tukaokoa tuka nchi hii kutoka katika janga hili. Nina matumaini wa, na, na ninawapongeza sana, nipongeze wapinzani, nipongeze serikali, endeleeni katika njia hiyo. Warundi wanategemea kwamba eh, eh, wanategemea majadiliano haya yazae matunda ili wapate amani. Kwa faida ya msikilizaji, tukumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa Clever kutoka Bujumbura. Asante sana Clever ukiwa Bujumbura nchini Burundi na kutakia kila la heri na endelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Asante sana, nawashukuru sana, asante. Jina <missouri> langu naitwa Anthony Maxwell, napiga simu hii kutoka Kitwe nchini Zambia. Mimi mtazamo wangu kwenye huu mkutano kati ya serikali ya Burundi pamoja na wapinzani unaofanyika huko nchini sioni kama kutakuwa kuna matumaini yoyote au kunaweza au kukawa kuna matokeo yoyote ambayo yatakuwa ni chanya, kwa sababu kitu cha msingi lazima tukumbuke kwamba katiba ilikiukwa, katiba ya yaani nchi ya Burundi ilikiukwa. Rais aliyoko madarakani alikiuka katiba ya yaani nchi husika. Kwa hiyo mimi sidhani kama mazungumzo kati yaya upinzani na serikali, sijui kama inaweza kuzaa matunda yoyote, kwa sababu kwanza sijui zaidi wanachoenda kukijadili. Wanajadili kitu gani? Kwa sababu swala ambalo ni la msingi hapa inatakiwa ni kwamba rais aliyoko madarakani aweze kuatia kiti na mtu mwingine, ukafanyika uchaguzi akagombea aka, aka, aka mtu mwingine. Hicho ndio kitu cha msingi, lakini kama tu wanaenda kufanya mazungumzo, sidhani kama mazungumzo yanakuwa yanatija, maanake kwa sisi ambao tuko nje nchi ya Burundi tunachokiona kama suluhisho ni kwamba uchaguzi ufanyike upya na Rais Pierre Nkurunziza achie ngazi na wapete kwaweze kupata watu wengine ambao wanaweza ukagombea. Ni maoni yake Anton Maxwell akiwa Kitwe nchini Zambia. Asante sana Max. Nao pia asante sana, asante ukitambulisha. <coughs> <coughs> mbele ya wa, wasikilizaji, mimi ni munguitho Modeste Batambara nikiwa kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC. Mimi naona kuwa mkutano huu pengine unaweza ukazaa matunda sababu tunaangalia kwamba gavumenti ya Burundi walikuwa tayari hawajakaa pamoja, ili kuweza ku, kuangalia namna jisa wanaweza wakatafuta suluhu la nchi e, yao kuhusu mzozo wa kisiasa ambao unaendelea huko. Kwa hiyo nadhani kwamba mkutano huo unaweza ukazaa matunda sababu Eh, ni mzozo ambao kabisa tayari ume- umefanya muda wa kutosha. Tunaona kabisa kuna matumaini ya kufanikiwa kwa mazungumzo hayo kati ya upinzani na chama tawala cha rais Pierre Nkurunziza. Na nakushukuru sana uh, Batambara kutoka kiwanja Ruchuru kwa maoni yako asante dada, nikutakie jioni njema, asante, asante. <laughs> Dankala wa barabara kumi na moja Dodoma mjini, mara nyingi tunaona kwamba kama kana kwamba raia wenyewe tu wanamchoka, kwa hiyo katika uongozi wake ni kwamba raia hawapendi yaani yaani uongozi wa, wa, wa rais Pierre Nkurunziza kwa hiyo suluhu ni kwamba Pierre Kurunziza akubali kuondoka e, madarakani ka, kama jinsi katiba ya, ya, ya Burundi inavyosema kama ameshamaliza muhula wake wa uongozi wa hakika kwa huruma na na na na moyo wa moyo wa upendo wa kuwapenda e, watu wake ni heri kwa kweli aachie tu ili amani irejee hakika migogoro mingi inayotokea nchini Burundi ni kutokana na, na na raia kuto, kuto. Kutokuridhika na na uongozi wa rais Pierre Nkurunziza. Asante sana Pius Dankala kwa maoni yako ukiwa Dodoma mjini nchini Tanzania. Asante sana, tuwaombee ndugu zetu wa Afrika Mashariki warejee katika amani. Kwa jina naita Pascal Mbugani natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamuro, Kagera, Tanzania Mazungumzo baina ya serikali ya rais Kruzinza na wapinzani wake huko Burundi yanayofanyika huko Finland yawezekana yakawa ni suluhu, maana wametoka nchini Burundi wakaenda nje ya nchi kumambu ya kwenda kuzungumza kule, ikiwezekana. Matumaini ya, ya kawa, ya maana Rais Kruzinza alifanya ziara ya kuja Tanzania akasema sasa hivi Burundi iko shwari, iko shwari kabisa, wakati wanazungumza na Magufuli huko huko Ungara alipo zuru hapa Tanzania. Yawezekana mazungumzo baina ya Nkurunziza na wapinzani wake kule yanaweza yakareta ya mwafaka ndani ya Burundi, maana mazungumzo kama hayo yamefanyika mara nyingi, mfano usuluhishaji Rais Mkapa amezungumza mara ngapi? Mara nyingi tu kule Burundi hawajafanyika, na labda ya mazungumzo haya kwa kuwa na, ni asili na wameenda nje ya nchi huko Ulaya ambayo hawajaenda ha, ha, kufanya tena mazungumzo kule. Inawezekana wanadiplomasia wa, wa wapenda amani wanaweza wakawashauri baina ya Nkurunziza na wapinzani wake wakapata amani nchi ya Burundi. Na sisi majirani tunatarajia amani nchini Burundi, tunaombea heri mafanikio yao ili amani irejee nchini Burundi. Na kushukuru sana Paskali Mbugani kwa maoni yako, ni kutakia jioni njema. Asante sana. Masasaranga chapakazi ndani ya studio za Radio France International, Dar es Salaam, Tanzania. Kipindi <coughs> <coughs> <coughs> ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Saidi Nkulik Watabora unasema, watawala wa Tabora unasema ni vyema watawala wawaangalie wananchi wao wanavyoumia. Mungu aubariki mkutano huu. Parolin Gaston Mapenzi Twebo wa Moba Kirungu, DRC unasema hongera sana kwa serikali ya Burundi, mazungumzo ni bora zaidi kwa kupata suluhisho kwa kila tatizo. Ndagijimana Victor unasema amani ni kitu muhimu kwa mustakabali wa nchi ya Burundi, hivyo ni vyema wakatumia mkutano huo kwa ajili ya kumaliza tofauti zao. Hope Jonathan unasema nikiwa Burundi Ngagara. Mimi unaona ni bora rais angebaki tu madarakani. Huo ni mwingine anayestahili. Shirake Butike wa Kalemi Tanganyika DRC unasema sidhani kama mkutano huo utakuwa sahihi. Method Metusela Derere toka Bujumbura Charama unasema hongera sana serikali ya Burundi kuzungumza na wapinzani kwa maana nyote msimamo wa serikali iliyoko madarakani. Shukuru mikato. Bosco mkazi wa kalemidia rasi, unasema suluhu dhidi ya mgogoro wa Burundi utaletwa na Warundi wenyewe wakiafikiana kumaliza tofauti zao kwa uaminifu na si kwa unafiki. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.