Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Leo uko nami Matha Saranga. Baada ya Umoja wa Mataifa kuitaka serikali ya DRC kuheshimu haki ya raia kuandamana kama inavyoagizwa na katiba ya nchi hiyo, serikali serikali serikali kupitia waziri wake wa wa habari ambaye pia ni msemaji wa serikali, Lambe Mende, amesema serikali inaheshimu haki ya ya raia kuandamana kuandamana. Hii inakuja wakati vyombo vya usalama nchini humo vikiwatia nguvuni watu zaidi ya 150 waliojaribu kuandamana katika miji kadhaa nchini DRC ambapo Umoja wa Mataifa unasema wengi waliokamatwa waliachiwa huru, isipokuwa watano kutoka mashirika ya kiraia mjini Lubumbashi. Nazungumza nawe msikilizaji, kufahamu jina lako nani na maoni yako nini kuhusu haki ya kuandamana. Karibu majina. Mimi ni munguiko mwasebasambara ikiwa mashariki mwa DRC kiwanja Rushuru. Kwa kweli kama serikali ya Congo wanaweza wakasema kwamba wanakubali kuwa hicho e, kipengele cha uandamaji uandamanaji wa, wa raia kwa e, kwa usalama kipo, mimi sioni kuwa wanaweza kuwa wanakichukulia e, wana vipi sababu hapa Kongo ukiangalia, serikali yetu huwa wanaitika vitu ambavyo hawawezi wakakubali. Eh, wanaitika tu kwa midomo, lakini kwa matendo hakuna chochote kile ambacho wanaendelea kukifanya. Ukiangalia uh, watu wanapoandamana, mara mingi huwa tunashuhudia machafuko, wakawa wanakabiliana, sijui na polisi, wanaumizwa wengine, pia kuuawa. Kwa hiyo sisi hatuoni kwamba pengine lipo tatizo, oh, ambalo linaweza likapata suluhu, tatizo hilo sababu mesakuwa pero mara nyingi kwa wakongomani kwa kweli, serikali wangejitahidi kuangalia kweli raia wao wana haki ya kuandamana ama hawana haki ya kuandamana, sababu sisi tunajua tulichagua sheria na sheria ambayo tuliyoichagua kwa sasa hatu, hatuangalii. Kama sheria ipo ni maoni yake, Modeste Batambara ukiwa kiwanja Ruchuru nchini DRC. Nakushukuru sana kwa maoni yako. Asante pia nikushukuru, nikupatie jioni njema dada, asante. I ni Benjamin nisuka kutoka hapa Uozayasi, nilitaka kufanya maoni yangu nikisema kwamba basi hakuna uhuru wa kuandamana. Ukisema mnaandamana, utaangalia wanatayarisha e jeshi la polisi ili wawasambaze, ijapokuwa ni haki ambayo inakuwa ndani ya constitution yetu ya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Lakini leo tunashangaa kuona kama wakati mnasema mnaandamana, wana- wanapiga watu wengine, wanafungwa kwa bure, na inakuwa kitu ambacho sisi raia hatukifurahia kabisa. Ni, ni kitu cha huzuni na ndiyo maana tuliomba Umoja wa Mataifa uendelee kukia vikwazo kwa wale watu ambao wanaendelea ku, kuharibisha demokrasia yetu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu jina hayo peke ya nchi inasema iko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini demokrasia ili mutu hakuna kabisa, umepotea umepotea kabisa. Asante sana. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Hmm kutoka Butembo DRC na kushukuru sana. Mimi ni Bikakwingi Nikodemu Lavi nikiwa nchini Zambia ya Lusaka na mazungumzo yangu ningetea tu kuzungumza kwa sababu nasikia Lamber Mende. Mimi ni Mkongomani, Mkongomani ninatoka Kongo, nikiwa umo Zambia. Nasikia Lamber Mende anasema eti serikali ya Kongo in, inaruhusu maandamano. Ndio, si wanaruhusu maandamano? Sasa itakuwa kila siku maandamano, wana watu wanakufa kila siku maandamano, watu wanakufa. Maandamano ni nini? Maandamano ni kufikia kama watu wanaandamana juu ya neno fulani, tunapenda neno iishi, sawa, inaisha kuisha, aishi kuisha, aishi leo. Leo tunaandamana juu ya maneno Kesho maneno fulani, kesho maneno fulani, lakini hakuna suluhu. Sasa unasema ji kama tuna ruhusu wa nani wakaaji wa, wa andamani hakuna hakuna hakuna amani hakuna. Nakushukuru sana Bita Kwingi Nikodemas kutoka Lusaka nchini Zambia. Asante uh, sana. Asante, mi naitwa Gabriel ya Mumba, natoka hapo mkoa wa Tanganyika kalini. Katiba hii tasema kuwa sisi tuna uhuru, wakati tunaona kama serikali inatembea viavu, tunaandamana, lakini huku, huenda tukifanya hiyo maandamano, na serikali imekuwa ikituzuia. Kwa hiyo hata sisi wenyewe tunajikuta kuwa Kongo hakuna kidemokrasia kwa hiyo tunajikuta tuna, tuna mara yake tulibanwa sana na serikali ya Kongo, kwa kuwa sisi eh, raia ndio mabozi wa hao e viongozi wa serikali. Kwa kuwa tukiona kama serikali inaongozwa vibaya, sasa kuandamana hapa huku, wanakuwa wanatuzuia. Kwa hiyo tunaona kama seri, eh, nani, demokrasia hapo Kongo haiko pela. Tuna maandamano ya kuandamana ile ya kusema kama kuharibu vitu barabarani Asie nini, kuna maandamano iko halali ya kusema kama uchaguzi ufanyike, ili ya kusema kama wakuu viongozi wa serikali waheshimu katiba ya nchi. Hiyo ndio inakuwa maandamano. Kwa hiyo sisi tunaona kama tena siasa ya Kongo hapa hivi waza inakuwa inakamata raia kwa namna nyingine, tuna ndo maana tunasema demokrasia Kongo, wa, dogo. La, katuba ya Kongo haiko hataa kidogo, na katiba ya nchi hapo Kongo ina maana imekuwa mara mingi haiheshimike. Na kushukuru sana Gabriel Yamumba kutoka DRC katika mkoa wa Tanganyika. Asante sana, na watakia kazi njema pale RFI Dar es Salaam, Tanzania. Asante. <tie> <tie> <tie> Mimi kwa jina naitwa mzalendo Dickson Malco, niko Tabora, Tanzania. Viongozi wengi kwa sababu hii imegusa Afrika, naomba nizungumzia Afrika na viongozi wengi wa Kiafrika wamekuwa na matatizo ya kufanana, ambayo kamwe yamekuwa ni vigumu kutatuliwa, wala mmoja wapo kuweza kumtatulia mwenzake, kwa sababu kila mmoja anakuwa na tatizo la aina moja, na hii inatokana na uroho wa madaraka na ile system ambayo tayari alikuisha itengeneza. Mfano, labda unakuta kiongozi aliingia madarakani amekaa muda mrefu, kuna system ambayo ya ameitengeneza yani vitu alivyojitengenezea amejiwekeza. Ni wazi kwamba anaona pale atakapoingia mtu mwingine, ile system yake inaweza ikakola, na pale itakapovunjika ile system, ni wazi ataona kwamba vile ameaidika, eh? Sasa wamekuwa wakitumia hiyo njia kama njia mojawapo ya kuweza kulinda masilahi yao ya kuweza kutetea kile walichokiandaa na walichokitengeneza lakini sasa hawaangalii kwamba watu wanahitaji nini. Watu tulionao wa zamani wa karne ya ishirini na karne ya ishirini na moja ni watu wa aina gani? Hawajui kwamba dunia sasa hivi imeshakuwa wazi, watu wamepevuka, watu wamekuwa na maono ya mbali, watu wanahitaji vitu fulani watu wanahitaji maendeleo fulani. Sasa watayapataje kama vile kama wataendelea kuishi kwa mfumo wa aina mmoja, mfumo wa kandamizi, mfumo usio huru? Sasa hichi ndicho ambacho kimekuwa kikiumiza na kitesa waafrika wengi. Rai yangu sasa kwa viongozi ambayo wanapata hatamu kupitia kura zetu, kupitia mchango wetu wa kura zetu, wasikie kwamba wananchi wanataka nini, na pale wananchi wanapokuwa wanaandamana, wananchi sio kwamba ni wajinga, wananchi wanaelewa ni nini wanachokifanya. Na nini wanachokihitaji, na je, ile kura aliompa yule mtu walichomtuma ndicho anachokifanya? Asante sana mzalendo Dickson Marco mkazi wa Tabora nchini Tanzania kwa maoni yako, asante sana kwa kunipa nafasi. Okay, kwa majina yangu naitwa Fadhili Falinga, nipo mtaa mji mwema, au mashauri ya mji Tunduma, mkoa mpya Songwe, Tanzania, mpaka na nchi ya Zambia. Maoni yangu ni kwamba maningi sana, nani maningi sana, watawala akifikia hatua ya mwisho kuanguka huwa anajihami sana kuwatisha na kuwakamata, hatumii kwa, kwa, kwa na, na sheria katiba. Nafikiri wanaogopa kama, kama ni mlolongo mrefu, mlolongo watawala Afrika na wataa mahali popote pale walipo duniani watumie sheria ya katiba, ambayo imekuwa ikitongoza iki, sote wasumie mawazo ao kichwani a. Ushauri wangu ndio huo. Mimi naitwa Fadhili Falinga, napatikana mtaa Mjimwana, mkoa mkombe wa Songwe Tanzania. Asante sana, endelea kutegea sikio RFI Kiswahili ukiwa Songwe. Okay, asante <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, napitia ujumbe wako. Tendani Denis toka Bukavu unasema, ndugu zangu tunachohitaji ni uchaguzi tu mwaka huu. Asante. Emanueli Mayala wa Uliankulu, Tabora, Tanzania unasema tatizo, nchi nyingi za Afrika kwa sasa zinaendeshwa kimabavu, viongozi hawaheshimu katiba ya nchi. Jalecok wa Bunia, Ituri, DR Congo unasema kinachoniuma ni kuona kila maandamano tukidai mabadiliko tunafungiwa kila siku. Hadi hapo sina la ziada msikilizaji wa RFI Kiswahili, mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.