Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka nchini Kenya, IEBC, imeomba kupewa ulinzi katika kipindi hiki kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Hatua hiyo inakuja baada ya afisa wa idara ya habari, mawasiliano na teknolojia, ICT, katika tume ya uchaguzi, Chris Msando, kupatikana ameuawa, baada ya kutekwa na wauaji ambao bado hawajajulikana, zikiwa zimebaki siku chache kabla ya taifa hilo kuingia katika uchaguzi mkuu tarehe 8 mwezi huu Agosti. Mimi ni Martha Saranga, kwa kukuendeshea makala haya. Nakaribisha maoni yako msikilizaji. Utaniambia jina lako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa Kevin Achol kutoka Nakuru. Inabidi wale wanaosimamia uchaguzi wapea ulinzi wa kutosha, kwa maana yake, ukiangalia mambo yalivyotokea ya huyo ICT mwenye aliuliwa, unakuja unapata kwamba yeye hakuwa na walinzi wowote, alikuwa akitembea tu yeye peke yake hivo. Kwa hivyo unapata kwamba maisha hii imo hatarini, ukizingatia pia, ukizingatia kwamba hii uchaguzi sio kama hivi vingine unapata kwamba rais mwenyewe alioko sasa anatetea wadhifa wake. Kwa hivyo unapata za insecurity iko juu sana, ukilinganisha na ile nyakati kama rais mwenyewe ni tam yake inaisha. Kwa kwangu, mi naona inafaa waongezewe ulinzi kabisa, kwa manake ukiangalia ile wadhifa wamefika na vile liko saizi, inafaa waongezewe. Lakini pia ukiangalia upande wa wananchi pia inafaa, kwa sababu inafaa security pia iangalie wananchi, kwa sababu saizi sex ziko hai sana. Unaangalia wanasema kwamba u unaweza kuwa wa vita. Naona kila mtu anatamani kuwe na amani. Kwa hivyo upande wa wananchi pia inafaa waongezee polisi ili wadumishe amani, na kwa watu wa uchaguzi pia, IBP pia wao, inafaa mwenyekiti na komishena wake pia inafaa waongezewe, waongezee ulinzi kwa sababu ukiangalia vile huyu wa ICT vile aliuawa, sahizi pia wao wenyewe wana uoga. Kwa hivyo kuna ile tetesi kwamba hawatafanya kazi vile inafaa wafanye, kwa sababu ile uoga wako nayo so ndio wahakikishie kwamba hakutakuwa na kitu kama hiyo ina... Ampeze, na nakushukuru sana kwa maoni yako. Kwa faida ya msikilizaji tukumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa Kevin Ocholi kutoka Nakuru. Asante sana Ocholi kutoka Nakuru nchini Kenya naam. Shukuru sana bila shaka, hata mi naunga IEBC mkono nikisemea kwamba ni heri wapewe ulinzi wenyewe, uwe ulinzi kwa vile sasa hatujui, hatujui Hatu. Hatu. Hatu hivi itakavyokuwa juma lijalo insha allah, kura zitakaposiwa. E, kwa vile tunaona visa, sikunenda sikurudi, mara huyu kauawa, mtu ukapotea, mambo kama hayo nam. Nakushukuru sana Ongicho Walter ukiwa isli Nairobi nchini Kenya. Asante sana kwa kutupa fursa ya kuweza kujieleza. Kwa majina naitwa Prosper Heri Ngoroa, mimi ni mwandishi wa habari kwenye redio Taina hapa mjini Goma. Kwa mtazamo wangu jioni hii, ni kusema kuwa hakika tume wa wow ya uchaguzi nchini Kenya wanapoomba uchaguzi hiyo, wanasheria sababu watakapokuwa wakiomba usalama wao, wakati tume huru, wakati tume huru ya uchaguzi nchini Kenya inalomba usalama ina sheria kwa sababu kuawa kwa mmoja kati yao, basi nao wanaogopa na wanadhani kuwa huenda wakati ambao wakati ambao utakuja, nao pia wanaweza wakawa wahanga, na pia tungeomba Wanakenya wote kwa ujumla waweze wakaandaa uchaguzi wao kwa amani, uchaguzi uwe huru, uwe wa haki na uwe wazi. Na tutaomba pia wanasiasa hao ambao watagombea kwenye kinyang'anyiro cha urais waweze pia wakubali matokeo ya uchaguzi, ili kutengeneza mustakabali wa Kenya, ili kuzuia pia Kenya isiweze katumbu katika machafuko kama hayo machafuko ya elfu mbili na saba ambayo yalitokea katika nchi hiyo na pia tungeomba serikali ya Kenya iweze ikagharamia kwa usalama wafanyakazi wote wa tume ya uchaguzi. Na kushukuru sana Prosper Heri Ngorora kwa maoni yako, ukiwa Goma nchini DRC. Asante sana, Bibi Marta Sahanza nasi kwa upande wetu hatuna la ziada, ila tunawatakia tu jioni njema na kazi njema hapo Radio France Internationale idhaa ya Kiswahili. Asante sana, jioni njema. Anga, nimeitwa Espera Okito. Mimi ni mkaaji wa Goma, lakini kwa sasa nimepatikana mjini Kampala kwa shughuli za maisha. Ni huzuni sana kusikia habari kama na hiyo watu ambao wanahitaji kutupatishia mwangaza ya demokrasia kwenye nchi yetu, lakini wao ndio wanaanza kuuawa ni watu wasiojulikana, ili hutupatia mafikiri ingine tofauti au kinyume na mwelekeo tunaoelekea, kweli kwa kwenda demokrasia kwa sababu watu kama hao ndio walihitajika kupewa ulinzi maalum. Ni haki, ni haki kupatiwa ulinzi. Tena ingelikuwa heri ni ulinzi ambao isiyokuwa ya nchi ya Kenya, ni ulinzi toka nje ku nchi ingine kusudi tujue kweli ya uchaguzi utakaofanyika kwenye nchi ya Kenya, kwa sababu hii ni alama mbovu ya kuonyesha kwamba kweli uchaguzi una aza ya kubeba kwa njia isiyokuwa ya demokrasia. Na kushukuru sana kutoka Kampala nchini Uganda kwa maoni yako. Asante nami nashukuru sana, na nashukuru kazi ambayo RF inayoifanya kutupasha habari ya huku na kule. Nashukuru sana na kutakia jioni njema, naendelea kututegea sikio ukiwa Kampala. Asante kwa. Majina yangu naitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa Mji Mwema Amashari ya mja atunduma, mkoa mpya wa Songwe Tanzania. Kwa maoni yangu, ni kwamba maafisa wa tume ya uchaguzi wana haki ya kupata ulinzi kikatiba, wanapoona ao wanapoishi kwamba kuna madhara ambayo kwa wanaweza akayapata. Hiyo nafikiri na haki ya kupata ulinzi, isipokuwa nilikuwa naomba maafisa wa tume wa uchaguzi watende haki pande zote mbili, ili kuendelea kuwepo kwa amani, sababu wasipotenda haki amani haiwezi kuwepo, watasababisha kupotea kwa amani. Pia nilikuwa naomba vyombo vya usalama, vyombo vya usalama wao wabaki kama marefarii, yaani ni kuchunguza kinachoendelea. Asiingirie masuala ya chaguzi, asiye kusababisha vurugu. Asante sana Fadhili Fualinga kutoka Tunduma, mkoa mpya wa Songwe nchini Tanzania Zambia. Okay, asante, asante. Kwa jina naitwa Philbert Jonasani Kenshambi, ndipo maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kwa kweli, kuhusu uchaguzi wa Kenya, mambo mengi yameshaanza kujitokeza. Kwa kweli, tunabidi tuwaombee upendo na amani katika kufanikisha uchaguzi huu, na swala hili la maafisa wa uchaguzi, aa, kwamba wapewe ulinzi wanastahili. Kwa sababu gani? Kuhusu sana huyo mwenzao ambaye amekufa amefariki, kwa kweli nabidi wawekee ulinzi ili waweze kukamilisha ili zoezi, kwa sababu ili zoezi lina changamoto kubwa lina ushawishi mkubwa wa kisiasa. Kwa hiyo, bila kuwekewa ulinzi, kwa kweli watakuja kukwama au watakuja kukuamisha ili zoezi la uchaguzi. Kwa hiyo, hawa kama ni serikali, waope wa, wape ulinzi wa kutosha. Kusema kweli, nakushukuru sana. Philbert Jonathan Kenshambi kutoka Nshamba, Muleba, Kagera nchini Tanzania. Tunawapata vyema kusema kweli, asante sana. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na sasa napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Zuberi Magwe ukiwa Mpanda Katavi, unasema tume ya uchaguzi nchini Kenya ni haki kupewa ulinzi wa kutosha ili kuepusha uwezekano wa kutokea mauaji mengine ya afisa wa tume hiyo wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya. Mungwiko Modeste Batambara wa kiwanja ya Ruchuru DRC, unasema ni vyema wapewe ulinzi mkali, maana dalili zinaonyesha huenda hali ya mambo isiwe nzuri. Rama Athmani wa Power family group kutoka Mbezi Beach Dar es Salaam, Tanzania, unasema tume hiyo ijitahidi kutenda haki kabisa, maana bila wao kutenda haki wanaweza kusababisha vurugu kutokea huko Kenya. David Stechenga toka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema ni jambo jema sana kwa serikali ya Kenya kumwomba Mungu ulinzi, hasa kipindi hiki nchi hiyo inapoelekea katika uchaguzi mkuu, kwa maana kiusalama naona haiko vizuri. Alex Kilengu kutoka Angola, Luanda, unasema nawatakia Wakenya uchaguzi wa amani Kotikole Sami kutoka Mboko, Fizi, DRC unasema, nanyi serikali toeni ulinzi haraka kwa viongozi wa tume ya uchaguzi ili pasitokee tena maafa, na watafuteni waalifu ili waadhibiwe kisheria. Eliudi Zabron Kazeba wa Kasulu, Kigoma, unasema kwa sasa upo Kilosa, Morogoro. Unawatakiwa uchaguzi mwema, lakini pia unawapa pole Wakenya wote kwa janga la msiba lililowakuta kwa kuondokewa na mkuu wa IT wa IEBC. Tumsifu Gideon unasema ukiwa Masisi, DR Tume huru ya uchaguzi ina haki ya kuomba ulinzi na niwakumbushe RFI kwamba tunawafuata kupitia redio ya kijamii Amani ikiwa kwenye mlima wa Rubaya. Asante sana, Tumsifu Gideon. Hadi hapo sina la ziada ya msikilizaji na kushukuru kwa kushiriki nami makala ya habari rafiki. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia jioni njema <tabu> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.