Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Na natumai msikilizaji, hujambo popote pale ulipo? Hii leo katika habari rafiki tunaangazia kurejea nyumbani kwa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, ambapo punde baada ya rais huyo kuingia madarakani, wananchi katika nchi hiyo walikuwa na matumaini ya kumwona kiongozi wao anatekeleza ahadi, na miongoni mwa ahadi hizo ikiwa ni kupambana na rushwa, ukosefu wa ajira kwa vijana, lakini pia kuboresha maswala ya usalama, huku akikabana ko na wapiganaji wa kigaidi wa Boko Haram. Bahati mbaya, rais huyo msikilizaji, alisumbuliwa na maradhi, na kwa muda mrefu alikuwa akitibiwa kule London, Uingereza kabla yeye kurejea nyumbani hivi majuzi. Lakini je, msikilizaji, kuna haja ya viongozi kuanza kupimwa afya kabla ya kuingia madarakani? Kudadavua hili, nami naungana na wasikilizaji wetu moja kwa moja kutoka studio. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka na nakusihi tujumuike sote hadi tamati. Jina langu ni Zedek Richard Kalinga, nazungumza sasa hivi nikiwa mjini Moshi, kaskazini mwa Tanzania. A, tumeona a, rais wa Nigeria amerejea nyumbani sasa. Kutoka kwenye matibabu alipokuwa uh, Uingereza kwa muda mrefu sasa, zaidi ya miezi mitatu. Lakini uh, mada kama inavyosema, nijielekeze kwamba je, kuna haja ya viongozi wetu hawa wanapoomba uongozi katika nyadhifa za juu serikalini hapa, tuchukulie Afrika kwa ujumla, wapimwe afya ama namna gani? Maana kutokana na namna moja ama nyingine, wanapougua inakuwa ni changamoto kufanya kazi ama kutekeleza ahadi zao, kadri ya ahadi walizozitoa kwa wananchi. Binafsi naweza kusema kwamba ni kweli ugonjwa, mtu hawezi kuomba, mtu hawezi kuomba matatizo, mtu hawezi kuomba shida ili augue, hapana. Lakini kuna haja pia ya kuwapima watu afya, ili wakajua matatizo yao mapema, ili wananchi wajue huyu mtu tunayemchagua ana shida gani, na je, hii shida hii inahimilika ama haihimiliki? Na kama haihimiliki akalazimisha kuingia, basi nchi inapata shida gani? Kwa sababu ukweli ni kwamba kiongozi wa nafasi ya juu kama rais anapougua, haswa kwa muda mrefu unaozidi walau hata mwezi mmoja ama miwili ama mitatu, taifa linaingia gharama kubwa sana kuweza kumtibu na vile vile, Uh, uendeshaji kwa ujumla wa serikali na ratiba zake inakuwa ni ngumu sana. Naitwa Fabien Robert Soko Tunave, napiga simu kutoka Kasindi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kitongoji kinachopakana na taifa jirani ya Uganda. Hapa maoni yangu kuhusu kuwasili kwa Buhari na laani kwanza kwa nguvu zote vitendo vya upinzani na mashirika mengine ya ya kiraia katika nchi yake ambayo uliwasukuma watu kuteremka barabarani, ni ajili ya kumtaka rais kurudia aidha aweze kujiuzulu na hali hiyo ilikuwa imeonyesha kama sisi ni Wanaafrika na huenda ikawa ni urozi eh, kwani rais naye ni binadamu kama sisi, na anatakiwa kugonjwa na akigonjwa basi apate eh, dawa yani atibiwe. Na si rais mwenyewe ambaye anafanya kazi peke yake za nchi eh, kuna mawaziri na kuna bunge na kuna maliwali kuna mamea na wengine wote ambao kwa pamoja wanapata kuza vyema nchi hiyo ya Buhari. Anyway, uh, itakuwa ni itakuwa ni somo kwa Wanaafrika wote ambao wanahisi kuweza kuiga mienendo za Ulaya hasa katika hali ya kuomba sheria zao badala ya kuweza kufikiria kuhusu hata afya ya kiongozi wao. Mimi ni Moses Jon kutoka South Africa. Kwa jina la maarufu ananijua kwa, kwa jina la kwetu hapo ya kwa fariji wa Afrika president hapo demokrasia ya Kongo. Ndio wa Afrika wanapenda kula sana na kuacha kuwacha, na sio vizuri. Kama mgonjwa ameumwa ako madarakani, lazima atibishwe apone, au si vizuri, sababu hakuna ataendelesha madaraka hata hata siku moja, kwa sababu kama vile nani, mfano kama vile naupatia, kama vile president wa, wa, wa, wa Zimbabwe kwa sasa ni ni mzee kabisa, lakini anagangamiza kabisa, hapendi kutoka kwenye madaraka, na hiyo inaonekana know, sio vizuri. Hauwezi aw, kuwa rais nuwajuiaa yako iko je iko kivipi? Ni vizuri sana wakujipimisha na mimi nawaunga mkono w kwa wa tano kabisa, lazima wa rais waanze kujipimisha mbele ya kukaa kwenye madaraka. <coughs> Asante ah, sana kwa jina kamili naitwa Anselimo Shayo. ah, kwa maoni yangu nilikuwa nasema kwamba sio kwamba kwa, kwa, kwa marahisi tu nitakiwa, hata kwa wananchi wote wafanyakazi wote wanaoajiriwa ya msingi wao wanahakikishiwa hizo afya zao ili waweze kufanya kazi zao kwa ufanisi zaidi. Maana wengine wanaajiriwa wanakuwa wanaleta hasara serikalini, maana mtu anafanya kazi ndani ya mwaka mmoja anakuwa na magonjwa, inakuwa ni hasara kwa taifa. Hey, unakuta mtu hayupo kazini lakini mshahara wake anazidi kupewa, na mtu bado analipa ile hela ya kutibia na nini kwao inakuwa bado ni hasara kwa taifa. Kwa hiyo bora, yani, kama angeshakikiwa afya yake ikajulikana kama ana ugonjwa au hana, naongeza kujua kuepuka hizo hasara. Ukishajua afya ya mtu, inakuwa ni bora zaidi kuliko kumwajiri mtu ambaye hujui atakaa muda gani pale na afya yake aliyonayo. <mulia> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kwa jina naitwa Philip Jonathan Kenshambi, ndipo maeneo ya Shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kusema ukweli kuhusu afya za viongozi, nabidi kwanza wapime kusema ukweli kabla hawajaingia kwenye madaraka. Kwa sababu gani? Hii itasaidia kuwepo ufanisi wa kazi wakishapewa yale madaraka. Kwa sababu gani? Kuna kipindi mtu anaenda kwa mfano kutibiwa nchi za nje au ndani ya nchi, na pale kwenye hilo eneo ambalo anabidi e awepo na kutekeleza yale majukumu yake, unakuta maeneo mengi yanakwama, kwa hiyo kupimwa kwa afya zao inabidi sasa hivi zingatiwe. Naitwa Nicolas Mambo, naishi Lusaka, Zambia. Hapa maoni ma yangu kuhusu rais wa, wa Nigeria au ni kitu kizuri, wataweza kuwa wanafanya anani wa ma, ma, marais ma, ma wetu za Afrika, yani ni, ni kuwa test yani kuangalia afya sana sana afya ya, ya, ya, ya, ya mtu kama mtu ipo fiti ama fiti badala ba ya pale, kama ukikuta mtu hayupo fiti, ule mtu inatakiwa, haina haja, haina haja kumwachilia aendelee kuwa madarakani. Sili kitu kinacho kitu kinacho, kitu kinachokifanya watu watu weusi we hata kijeshi wa wa, wa, waangalie sana kwenye majeshi nawafanyat waangalie kama mtu yupo salama ama yuko salama, non, non, non, non, non. Ni Babunga Kasagu piga simu toka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kwa kweli kurudi kwa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari huko nchini Nigeria, hiyo inaonyesha kwamba upinzani na hata serikali na raia walikuwa wakijiuliza wakijuliza kwa kutofahamu ambayo ilikuwa ikidumu ndani ya nchi hiyo, kujua eti rais amefariki ama hajafariki. Unajua, kama katiba ya rais na katiba ya nchi ya Nigeria inasema kama rais afya yake inazorota, kama katiba inasema rais aendelee kuongoza hiyo, rais anaweza akaongoza tu anawasaidizi na wakati watu hapa Afrika watu waenda kwenye uchaguzi, hawajue kwamba afya za marais ambao tunakuwa nazo hapa Afrika wengi zinazorota. Ukiangalia marais yote tuko nao hapa Afrika afya yao, unaona kwamba raia hapa Afrika, rais anaingia madarakani kila miaka fulani, na si rais anaenda kutibiwa na basi huko, hata pesa za serikali wanatumia kiolela huko, na raia wote wanawakia wakiteseka tu. Kama amerudi nchini Nigeria na afya yake si itaendelea kuwa mbaya, mimi sione hisi kuendelea kuongoza nchi japo kuna watu ambao wanastahili kuongoza nchi ya Nigeria <coughs> No, no, no, no. Asante okay. Okay, sana kwa jina naitwa Amira Jemwana Kibinda na leo hii huwa anapatikana mkoani Morogoro, lakini leo hii niko maeneo ya Handeni Tanga. Binafsi ningeunga mkono kwa viongozi wengi wanapoingia madarakani wapimwe afya zao, japokuwa haisaidii sana kwa sababu maradhi huwa yanapangwa na Mungu muda wote, anaweza kawa kama labda kaapishwa hata kama leo halafu maradhi na vile vile akamkumba siku chache, lakini hii itasaidia kwa sababu kuna maradhi mengine tushughulia. Hata huyu rais wa Nigeria ni ukweli, toka ingia madarakani kidogo maradhi alisumbua, inaonekana kabisa kwamba afya yake haikuwa nzuri sana toka anaingia, yani kidogo alizofutoka muda mrefu. Kwa hiyo itasaidia sana kuangalia, atakapokuwa akapimwa afya yake kuangalia kwamba je, yeah, yuko vipi kiafya? Basi naona itakuwa ni jambo zuri sana, tofauti na sasa hivi kwamba viongozi wengi wanaingia tu madarakani. Anapoonekana kwamba afya yake ni mzima, basi anaingia madarakani, lakini akipimwa itakuwa ni jambo zuri sana, na sababu anapokuwa nje ya nchi shughuli nyingi hazifai hiki kwenye taifa, hata uchumi naona unakuwa unadhoofika sana. <manyo> mpaka hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka nami nikutakie jioni njema na kwa heri kutoka Dar es Salaam. <manyo> <njum, njum>, <manyo> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.