Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakushukuru sana Victor Abuso, msikilizaji kwa mara nyingine tena, na kualika uungane nami katika makala ya habari rafiki, na hii leo tunaangazia uamuzi wa muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, kupitia mgombea wake wa urais Raila Odinga, kutangaza kuwa watakwenda mahakamani kupinga ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta. maoni yako ni nini katika hili? Karibu. <coughs> Demokrasia ya Kongo, mimi naona kuwa kutangaza kwake Raila Odinga kuwa watakwenda mahakamani kuambia mahakama kuwa wanapinga uchaguzi huu ambao Raila Odinga aliweza kushinda na pia huu, mimi naona kuwa inakuwa ni jambo la kushindwa hii. Ukikuta katika mikutano iliyofanyika awali aliwahi kusema kuwa anapinga uchaguzi huu na pia kuwa yeye ndiye mshindi, lakini kwa kuelekea siku zilizopita wao alionyesha kuwa watu barabarani ili kupinga uchaguzi huu, lakini kwa sasa tunajikuta kuwa watu walikataa kuingia barabarani ili kupinga uchaguzi huu. Sasa inakuwa ni kama kushindwa, kama vile amejikuta kuwa raia walikataa kuingia barabarani. Mi naona kuwa pengine itakuwa hatua nzuri, labda aliweza kuacha tu hii, ukiangalia kuwa waliweza kushindwa katika uchaguzi huu, maana kwenda mahakamani, mahakama haitabadili chochote kwa kuwa wapo hawakuweza kusema kuwa kulikuwa utukuzi katika majibu ya uchaguzi na ila tume huru ya uchaguzi likakaa na pia waangalizi wa Umoja wa Mataifa walisema kuwa uchaguzi ulikuwa huru na wahaki. Mimi naona kuwa pengine ni upinzani tumeshindwa kuelewa kuwa wameshindwa. Ni kawaida ya wa upinzani zetu za Afrika, pia serikali zetu za Afrika, unapokuwa matokeo ambayo hayafurahishi upande mmoja, hakuna mtu anaweza kubaliana na na mwingine. Wananchi sasa wa Kenya wameamua kubaki Kenya, hawapendi tena vurugu kama zile vurugu za uchaguzi katika nika iliyopika hapo awali, hawatamani tena mwanzaji wa damu katika nchi yao. Ni kama vile tu wamekubali matokeo, na kwa kuwa hawakujibu kwa yale ambayo Raila Odinga aliweza kuitisha wananchi kwa barabarani na kupinga uchaguzi huu. Kwa ni tu ni jilili wa jilili natokea inatokea kesempanda Tanzania. Mimi nadhani ni jambo jema tu kwa sababu kwanza, itasaidia na itaepusha machafuko ambayo yanaweza kutokea chini humo, kwa sababu ametumia njia nzuri na ni vyema tu akazingatia na kufuata sheria ili kupata haki yake ambayo anataka. Naam na, jina langu ni Alderman Patrick nikiwa hapa ka, na Kapiripiri E, kaskazini mashariki mwa Uganda, na ningependa kusema kwamba wazo ama wazo la m, NASA kuchukua lalamishi lao ama, mam, uh, uh, malalamishi yao kwenye mahakama kuu, kwangu mimi naonelea kama ni ni, ni wazo nzuri zaidi. Yaani, uh, tunajua tuna, tuna kwamba katika Afrika hususan Afrika Mashariki tunahimiza zaidi utawala wa kisheria na hakuna mtu anayeweza kujichukulia sheria mikononi mwake. Kwa hivyo mtu yote akidhuriwa ama akisikia kwamba hajatendewa vizuri, ni sharti aja, ajaribu kufikia mahakama ili mahakama iweze kutatua mambo yale. Na tunavyoonelea mambo ya uchaguzi kule nchini Kenya, tunaona kwamba kweli uchaguzi uliendelea vizuri. Siku yenyewe ya uchaguzi hakukuwa na mambo yote mabaya, mambo tu yalisemekana kuwa mabaya baada ya ngazwa kwa mshindi wa uchaguzi huo. Kwa hivyo sisi wengine tuko kama watazamaji, tunasimama pembeni, tuna- tunachunguza, tunaona kwamba NASA imefanya jambo nzuri, badala ya kuchochea watu ama kuleta maandamano makubwa. Naona, naonelea kwamba NASA imetenda jambo nzuri, na ni ombi letu kwamba mahakama pia ijaribu kutenda iwapasavyo, ili waweze kuamua kesi hii kwa uhakika, ile uamuzi wao ndio utaletea Wakenya waridhike, ama Waafrika Mashariki watu waridhike na wasipoamua vizuri itakuwa ni shida kote kote, Afrika Mashariki ndio. No, no, no. Kwa majina, mimi ni Robert Nachime, nikiwa mwandishi wa habari kwenye redio rit kalee mashariki mwa Kongo. Nadhani ya kwamba Raila Odinga amefanya vizuri kujielekeza mahakamani, kwa sababu huyu amedhani kwamba ameibwa kura zake, na akiwa kabisa ni mwananchi wa huko sehemu za Kenya, anayo haki ya kukimilia kwenye mahakama. Ila naomba kwa mahakama kufanya kazi ilivyo na kutoegemea upande moja, sababu mahakama nyingi za, za nchi za bara za Afrika zinaegemea uh, watu ambao wanakuwa kwenye kiti cha uongozi, sababu ndio wanatolea pesa, kwa hiyo wanafanya ubaguzi na corruption wakitoa kabisa haki kwa yule ambaye anakuwa mahakamani. Naomba kwa mahakama ya Kenya kufanya kabisa kazi ilivyo na itoe kabisa mfano katika bara la Afrika ya kwamba imefanya kazi na kuamua ilivyo. Naitwa Dreaming Ramazmani wa Power Family Group, napiga simu kutoka Mbezi Beach Tanzania, Dar es Salaam. Sasa nilikuwa natoa wa ushauri wangu ni kwamba muungano wa NASA kwenda kuweka pingamizi mahakamani kupinga ushindi wa Kenyatta ni haki, lakini kwa upande mwingine mimi ninaona mahakama haitoweza kubadilisha chochote zaidi ya kwamba watakuwa wamempotezea mheshimiwa Kenyatta muda wa kuanza kuwatumikia wananchi wa Kenya pokuwa tu mimi ningekuwa karibu na mzee Raila, ningemwambia angejipanga upya kwa uchaguzi ujao, ambao angewapa nafasi watu wengine ambao wangeweza kupeperesha bendera ya muungano huo wa NASA, kujipanga vizuri kwa uchaguzi ujao. Kwa sasa hivi angemwachia tu Kenyatta aendelee kuwapa maendeleo wananchi kama alivyoahidi kwenye kampeni zake kwa <tipa> yangu binafsi, hata Raila Odinga aende mahakamani akipata ukweli kabisa, kwa sababu hapa barani Afrika hakuna uchaguzi wa kweli na hasi, hata aende huko rahisi, ni rahisi tu, matokeo hayo watatoa tu kwa rais Kenyatta. Yeye atapoteza muda bure, ni lazima amtambue kuwa yeye ndio mshindi, ingine yote kabisa atapoteza muda bure kwa rais Kenyatta, ni lazima wajue kuwa hapa barani Afrika kila kitu kinaenda, kinabadilika. Wakati wanasema ya kuwa uchaguzi ni lazima akubali matokeo kama hakupita. Ila marais wa hapa wa barani Afrika hawataki waondoke madarakani, wanataka wabaki ma, madarakani miaka na miaka. Ijapokuwa kubaki madarakani miaka na miaka ni kurudisha uchumi wa, wa nchi hii nyuma, hata na wakaaji wote wanaendelea ndio kuteseka. Kwa hilo, ilikuwa ya muhimu kabisa, naye akubali ikiwa hakupita aache yule ambaye alipita aendeleshe kazi, naye abaki nyumbani afanye kazi zengine. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Katika ujumbe mfupi, Lawi Samueli kutoka Temeke, Dar es Salaam, Tanzania, anasema kwa upande wangu, naona ni vyema Raila Odinga akakubali matokeo ili shughuli zingine ziendelee, kwani kufanya hivyo ni kama anachochea machafuko ndani ya nchi yao. King Majuto wa Geita Tanzania anasema Raila Odinga amechukua maamuzi sahihi na amefanya jambo jema, lakini pia yampasa akubaliane na maamuzi ya mahakama hata kama hukumu itakuwa tofauti na fikra zake. Amoni Fungo wa Unyangogo anasema NASA wanapoteza muda, bora tu wafanye mambo ya msingi kwa manufaa ya taifa. Kwenda mahakamani, wanazorotesha demokrasia. Jonas Mathimbya Kolombe kutoka Butembo, DRC, anauliza swali kwamba kwa nini odinga kupinga ushindi wa Uhuru Kenyatta? Ujumbe mwingine ni wa kwake. Amisi Mbelulwa Osheli anasema hata mimi kama ningekuwa Mkenya ningewasindikiza mahakamani, kwa sababu baadhi ya serikali za Afrika zinatawala watu wao bila idhini yao. Ila endapo Odinga atashinda kesi, utakuwa mwanzo wa vyama tawala kushindwa kesi, kwa kuwa kuna msemo wanaojigamba nao eti chama tawala kushindwa uchaguzi ni uzembe. Ujumbe wa mwisho ni wa kwake William Muhindo, anasema Raila anaharibu rasilimali zake bure. Hakuna siku ambapo upinzani unaweza kushinda kesi mahakamani, kwani mahakama mara nyingi Afrika Mashariki wanaogopa viongozi waliopo madarakani. <tosilipi> Msikilizaji, kwa nukta hii sina la ziada katika makala ya Habari Rafiki, na leo tulikuwa tukitazama uamuzi wa muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, kupitia mgombea wake wa urais Raila Odinga kutangaza kuwa watakwenda mahakamani kupinga ushindi wa rais Uhuru Kenyatta. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, siku njema. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru.