Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Leo katika makala haya tutaangazia Azimio lililofikiwa na viongozi wa bara la Afrika pamoja na viongozi wa Ulaya ambao walikutana hapo jana jijini Paris, Ufaransa kuhusu mgogoro wa wahamiaji, na hatimaye wamekubaliana kuzuia maelfu ya wahamiaji kutoka barani Afrika kwa kutumia bahari ya Mediterania kwenda Ulaya, na badala yake imekubaliwa kuwa vituo maalum vitawekwa nchini Niger na Chad, hasa kwa wale wanaotaka kupewa hifadhi na Umoja wa mataifa ili kabla ya kwenda Ulaya basi wafikie katika vituo hivyo na kisha kusaidiwa kufika kule wanakotaka kwenda. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Nam msikilizaji, moja kwa moja, nikija kwako, maoni yako ni nini kuhusiana na azimio hili lililofikiwa na viongozi wa bara la Afrika na Ulaya katika kukabiliana na changamoto ya wahamiaji haramu? Karibu. Mimi <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> naitwa ni Munguiko Modeste Bakambara, nikiwa mashariki mwa DRC, kiwanja Rusuru. Kwa so, kweli mimi naona kwamba kikao uh, ambacho viongozi wa bara la Afrika na wale wa Ulaya ambacho wameweza kusalia ya maana sana, sababu wangelipaswa kufanya nini? Wangelipaswa kukaa waangalie namna jinsi zile wanaweza wakarejesha amani ndani ya nchi tofauti ambazo zinaendelea kukumbwa na matatizo mbalimbali mbali barani Afrika, lakini si kwamba eh, kusema kwamba wahamiaji wazidi kuondoka Afrika waende tu nchi za Ulaya, sababu wale wahamiaji wanatoka ni kwenda Ulaya, ni sababu ya tatizo, pasipo tatizo hawawezi wakaondoka. Kwa hiyo tukiendelea kuondoka sasa nchi za Ulaya, Afrika yetu kina nani ndo watabaki? Hiyo ndio ilikuwa swali langu mimi. Naona kwamba pia ma maana kabisa kusema ke wanapaswa watafanya nini, wataweka vituo huku na kule ili ya kuweza kufanya nini, kuweza ku hakikisha kwamba wanasaidia wahamiaji hii hivyo, wao wakae, njoo waangalie namna jinsi vile wanaweza wakaturukikia amani ndani ya nchi fulani fulani ambazo zinaweza kukumbwa na vita, hasa kama vile DRC Sudani Kusini na nchi zingine zingine. Kwa jina naitwa Mwana ki anapatikana Kionda, Morogoro, Tanzania. naimani kwamba huu um mchango utakuwa ni mzuri sana, kwani itasaidia kupunguza wahamiaji kwenda nchi za nje. Kwa maana kwamba tumezoea watu wanafariki ndani ya maji, watu wanakufa kutokana na kwamba watu kukimbilia Ulaya kwa kuona kwamba kuna maisha mazuri, wakati maisha, nadhani kwamba hata Afrika kuna maisha mazuri tu. Tuachane na tabia za kukariri kwamba Ulaya ndo kuna maisha mazuri. Mi naimani kwa jumuia za nchi za Afrika kwa maamuzi walioamua ni maamuzi mazuri, yatasaidia kupunguza idadi ya watu kukimbilia Ulaya. Kikubwa tu, umoja wa nchi za Afrika nadhani kwamba ifike pindi wajitahidi wao kuimarisha, hasa kukomesha vita ambavyo vinaendelea katika nchi zetu za Afrika. Maana kikubwa ambacho kinachangia watu kukimbilia Ulaya ni vita, ambavyo baadhi ya nchi tunaona watu wanapigana kila siku, tunaangalia watu wanakufa mfano DRC huko watu wanakimbia, Sudani Kusini, Somalia tunaona. Nadhani mimi ni jambo zuri sana kwa nchi za Afrika kuamua hiyo, kuanzisha makambi katika nchi baadhi ya nchi za Afrika. Nashukuru sana. Naitwa Vikta simi kutoka Kenya, hebu ya Kenya. Kulingana na msimamo wangu, huku barani Afrika wanajai mipango za waafrika wanapanga na kuna nchi zingine ziko na ufisadi, sio ni ngumu panga hizo mikakati wanajia, hii ni maongezi na mipangilio zao, lakini itakuwa ngumu kutekeleza hiyo mipango zao. Njia ambayo itachangia hizi nchi ziachane na maneno ya ufisadi, zikishaachana na maneno ya ufisadi, alafu kuelimisha wananchi. Wakishaelimisha wananchi, kuhama kwa hizo kandri za huko nje, wafata utaratibu. Wakifata utaratibu, na hizi nchi zingine za kimataifa pia ziwekwe vikwazo. Zikishawekwa vikwazo, mtu akienda, tuseme labda ameenda ng'ambo, na labda hajapita kwa njia zile zenye ziko nakana akipatikana, apigwe faini ama apewe adhabu ile kali. Unajua, hapo sasa wananchi wataanza kuwa na uoga. Alafu hizi tena inji za hizi inji za kiafrika pia zitakuwa zinaangalia wananchi wao, alafu akaanza kuwatengenezia mipango zao zile zenye ziko kamili na tena zile za kamilivu mili. Mtu akifanya hivyo labda kinyume na sheria, kaona tu hiyo adhabu kali, anaogopa. Kwa mfano kama sisi nchi yetu ya Kenya imeamua kuweko hizo vikwazo za, kwa mfano, hiyo kubani hizo makaratasi za plastiki. Sasa hivyo venye serikali imeweka adhabu ya mtu tuseme, akipatikana anapeana hiyo faini ya milioni nne ama afungwe ndani miaka mitano. So naona sasa hapo wananchi tutakuwa na uoga kabisa. Mtu kama mwananchi fukara, hana pesa za kutosha, so naona ataogopa. Akishaogopa ataweka hizo, hata hatakuwa antemeza hizo makaratasi za plastiki. So vile vile hizo nchi zote zingefanya hivyo, na vile sasa wananchi pia watakuwa na uoga kufanya hivyo, na hatakuwa wanaenda ngambo, hatakuwa wanaenda na kinyume. Asante sana. Mimi naitwa Richard Ilivo Beli, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi sidhani kama hiyo inaweza kaleta suluhisho, ila au viongozi wa nchi za Ulaya wangeweza kuwahimizi viongozi wa Afrika waweze kuiga mfano wao wa uongozi, kwa sababu wakiiga mfano wao wa uongozi huo uhamiaji haramu utakoma, kwa sababu watu wanaenda kule kwa sababu kuna uongozi mzuri. Ingekuwa kuna uongozi kama wa Afrika, sidhani kama kuna mtu ambaye anaweza kutoka Afrika kwenda Ulaya. Wote wanakwenda Ulaya kwa sababu uongozi umekataa hata wanasema kazi na kazi haipo, kazi ingekosa, ila uongozi uwe mzuri, kwa sababu uongozi mzuri ndio nawatuma huko. Ikiwa wameweka vituo ili kuwahimiza, mahali ambapo watu wanaweza kujiorodhesha kupata kibali cha kuwapeleka, tuseme nao wana hamu yao wakuje. Ikiwa kama wana hamu ya Waafrika waje, wazi na waseme kwamba tuna hamu ya Waafrika. Saa zingine kwao kazi imewasonga, wakuje waseme tuna hamu ya Waafrika waje watusaidie, basi sio vibaya. Kwanza watu wanaondoka katika katika mazingira tatizo yaliyo na matatizo hasa, ukionyesha mazingira yaliyo wazi hapo, tuseme waafrika wote wataondoka, wale ambao wanania kwenda Ulaya wataenda, wataenda kwa upesi. Hiyo maana nasema ikiwa wana hamu ya waafrika kule kwao, kazi zimewasonga, basi waje tu waseme kweli kwamba sisi tuna haja ya waafrika waje watusaidie. Huku watu kazi haipo na uongozi ni mbaya. Asante sana, naitwa Edward Lemadea, napatikana Songe Kilindi Tanga. Azimio lililofikiwa la kuweka vituo katika kuzuia ama mipango ya ku kujaribu kupunguza wakimbizi wanaokimbilia Ulaya ina- inaweza ina ikasababisha ongezeko la wakimbizi kwa sababu watakuwa wanajua kuna kituo tunafikia, kwa hiyo ni ongezeko tu litazidi kwa sababu wanajua tunafikia sehemu fulani, kutakuwa na usalama. Lakini kwa upande fulani itapunguza kupoteza maisha, kwa sababu walikuwa wanapita njia za hatarishi kwenye bahari ya Mediterranean, me, me, me sasa itapunguza labda vifo vya wakimbizi lakini ongezeko litazidi kwa sababu watakimbia kwenye nchi zao Afrika, wakijua kabisa kuna sehemu salama tunafikia. Alafu kikubwa zaidi nchi za Afrika zitafute suluhu kuliko kuendelea kutegemea mataifa ya, ya, ya, ya, makubwa ya Ulaya, mataifa ya Amerika ya Kusini, Amerika Kaskazini, watafute suluhu wenyewe, kwa sababu tatizo liko katika nchi zetu za Kiafrika, halipo Ulaya. Tatizo lipo kwetu, inabidi viongozi wetu watatue matatizo ili kupunguza wakimbizi, kupunguza vita vya wenyewe kwa wenyewe, sababu vita vya wenyewe kwa wenyewe vinaanzia kwetu, havianzii Ulaya na sababu tunasababisha sisi wenyewe na serikali zetu zikiingia madarakani zinafanya vitu ambavyo ni tofauti na ahadi walizoahidi wakipindi wanaomba kura kwa wananchi. Ko hiyo pia inasababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe na inaongeza wakimbizi duniani, sababu vita vya wenyewe kwa wenyewe vikitokea, wakimbizi wanakimbilia nchi zenye amani na usalama. Ko mimi naona kama inapunguza tu vifo vya wakimbizi, ila ongezeko la wakimbizi litakuwepo tu na litazidi tena kuongezeka kwa sababu wanajua kukimbilia sasa, kuna amani, kuna usalama na kuna sehemu wanafikia. Katika ujumbe mfupi Kajonje Mahamudu hajasema anapatikana wapi, yeye anasema kwamba viongozi wa bara la Afrika na bara la Ulaya kukaa pamoja na kukubaliana wahamiaji wasiende Ulaya. Mimi ningeshauri kwanza wangetafuta sababu ya Waafrika kukimbilia huko, watengeneze mazingira mazuri kama elimu na huduma za afya na ajira kwa vijana, na vita za wenyewe kwa wenyewe zikomeshwe. Mzee Issa kutoka Goma, Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema maamuzi hayo yaliyochukuliwa na viongozi hao sio suluhu ya tatizo kwani Ulaya iliipora mali nyingi sana za Afrika na kuiacha Afrika kuwa maskini tupu. Ndio maana Waafrika wengi wanaitafuta mali yao huko Ulaya. Hadi hapa sina la ziada, na kushukuru sana kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru.